ผู้เขียน หัวข้อ: D-Seg ช่วงนี้เงียบกริบ!!!!  (อ่าน 10040 ครั้ง)

DoNg

• บุคคลทั่วไป
D-Seg ช่วงนี้เงียบกริบ!!!!
« เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 13:05:04 »
อยากรู้จังเลยครับ

ตอนนี้สถาณการณ์ D-Seg เป็นไงมั่งครับ
ยอดใครนำ ใครตาม อะไรยังไงบ้างครับ

เพราะว่าตั้งแต่เจ้าพ่อ D-Seg 3 ราย เปิดตัวแบไต๋มาทั้งหมดแล้ว

บอร์ดเราไม่คุยเรื่อง D-Seg อะไรอีกเลย ทั้งที่ก่อนหน้าที่ Teana จะมา
ตั้งกระทู้กันไม่เว้นวัน ได้ยินคำว่า D-Seg บ่อยมว๊ากกกกก

เจ้านั้นจะให้นี่ เจ้านี่มีไอ่นั่น เจ้านั่นร่วงแน่!!!!

แต่ตอนนี้เงียบจริงจัง ใครพอจะรู้ยอดขายมั่งครับ  :D

GreenG

Re: D-Seg ช่วงนี้เงียบกริบ!!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 13:07:07 »
ผมว่าแคมรี่ โปรต้องดีมากถึงน่าซื้อครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: D-Seg ช่วงนี้เงียบกริบ!!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 13:17:59 »
เงียบจริง
ผมไม่เห็น D-seg ป้ายแดงบนถนนมาสักระยะแล้ว
ล่าสุดที่เห็น Teana 2.0XL L33 ประมาณ 3อาทิตย์ก่อน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 13:18:59 »
ช่วงนี้ ยังเห็น  แอคคอร์ดป้ายแดง เยอะขึ้นๆๆ นะ ส่วนแคมรี่  ตัว ไฮบริด ก็เห็นพอสมควร  แต่ตัว ธรรมดา นานๆ ทีจะเห็นครับ

ออฟไลน์ GoatGoat

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 13:20:53 »
รู้แต่ D-Seg มือสองตอนนี้ราคาโหดมาก อยากได้คันใหม่แต่ขายคันเก่าไม่ลงครับ :'(

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 13:31:25 »
พาแฟนไปจอง Juke ที่งาน Motor Expo มา ได้คุยกับ ผจก ศูนย์ เค้าบอกว่า
L33 ยอดไม่เปรี้ยงปร้างอย่่างที่หวังไว้คับ >.<"

ออฟไลน์ BrownCony

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 14:31:29 »
ไม่เกินความคาดหมายนะครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 14:52:24 »
อนู่ในกทม.ก็เห็นทุกวันนะครับป้ายแดง แต่L33น้อยอ่ะ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 14:54:40 »
พาแฟนไปจอง Juke ที่งาน Motor Expo มา ได้คุยกับ ผจก ศูนย์ เค้าบอกว่า
L33 ยอดไม่เปรี้ยงปร้างอย่่างที่หวังไว้คับ >.<"

ในงานมีJuke ให้ลองหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 15:04:14 »
มีครับ แถมคิวยาวเฟ่อ

ในงานมีJuke ให้ลองหรือป่าวครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 15:22:31 »
เงียบจริงๆครับ ป้ายแดงหาได้ยากมาก

แต่ที่เยอะขึ้น คือ รุ่นเก่าที่ตกรุ่นไปแล้ว แต่เป็นป้ายใหม่ทั้งนั้นเลยครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 15:44:05 »
มีครับ แถมคิวยาวเฟ่อ

มีใครได้ลองjukeแล้วบ้างครับ เป็นอย่างไรบ้าง

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 16:04:28 »
ฮ่าๆๆๆๆๆๆ เทียน่าดูท่าจะดับ ในงานแทบไม่มีคนสนใจเลยคับ :P

ออฟไลน์ yacoolsa9

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 16:43:27 »
ราคา D-seg มือหนึ่งบางคน ซื้อ D-seg มือสองได้ 2 คัน ตึง แถมสภาพนิ๊งด้วย ตึ้ง

ออฟไลน์ Xenix

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 16:47:30 »
สงสัยว่า กระแสกำลังตื่นตัวกับsegmentตลาดใหม่ในไทย b-suv

เจ้าjukeเปนที่พุดถึงมากพอสมควรเลย รอดูยอดขายว่าจะแรงตามกระแสมั้ย

ปล teana ส่งมอบรถกันไปขนาดไหนแล้วนะ ตั้งแต่เปิดตัวเห้นบนถนนแค่คันเดียว!!!

(ผมขับบุรพาวิถีเปนหลัก เจอ d-segment บ้าพลังบ่อย แต่ยักไม่เจอL33)

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 17:03:09 »
Teana ใหม่ใน USA(altima) เค้าโฆษณาจุดเด่นเรื่องเบาะหน้าว่าเป็นแบบ Zero Gravity ช่วยลดความเมื่อยล้าแต่พอเข้าไทยไม่เคยพูดถึงเรื่องนี้เอามาเป็นจุดขายเลย
   เมื่อวานพอไปนั่งจริงเบาะหน้าและหลังผมว่าสู้แอคคอร์ด G9 ไม่ได้เลย แถมที่รองหัวก็ไม่ดุนเลย(ทั้งหน้าหลัง) ถ้านั่งนานมีเมื่อยต้นคอแหงๆ

DoNg

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 17:16:32 »
ตัวผมเอง ผมก็ว่า Teana แป๊ก

ขนาดว่าอัดออพชั่นมาเต็มเหนียง
ราคาต่ำมาเต็มเหนี่ยว

แต่ไม่ยักกะเป็นที่กล่าวถึงเลย

ขนาดว่าแถมทั้งประกัน ทั้งดอกเบี้ยต่ำ
คนก็ยังไม่ค่อยสนใจ รถใหม่นะเว๊ยเฮ้ยยยยยย!!!

แล้วอีกหน่อยที่ว่า Mazda6 จะมาอีก
จะไปรอดเร๊ออออออ

มีแค่กระแสจริงๆ ตัวเลขกระดิกยังไงมั่ง ไม่มีใครรู้เลย

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 17:36:33 »
Teana L33 ไม่เปรี้ยงครับ เพราะมันนั่งไม่สบายเหมือนเดิม ผมถามหลายคนแล้วรวมทั้งตัวผมเอง

คนที่จะซื้อคือเขาคิดว่าต้องนั่งสบายเหมือน J32 แต่พอเจอตัวจริง ถึงแม้ราคาจะน่าสนใจ แต่ลูกค้าก็ไม่เอาครับ

กลับไปที่ Accord ที่ตอบโจทย์เรื่องความสบายได้มากกว่า หรือ สำหรับคนจ่ายเงินที่นั่งหลังจิ่ม CamryHB ตัว Top

ได้เลยเพราะราคาลด 2 แสนมันก็พอๆกับเทียนน่า น่ะแถมประหยัดน้ำมัน กับแรงกว่าด้วย

ออฟไลน์ wooot

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 18:15:25 »
เรื่อง D segment เงียบๆไป เพราะกระแสรถเล็ก สวย ประหยัด กำลังก็ไม่ขี้เหร่ กำลังมาแรงเอามากๆ นั่นสิครับ กับยุคที่ประมาทรายจ่ายไม่ได้เลย ชอบแนวไหนล่ะมีหมด ทั้ง Sedan, Hatchback, suv, MPV  ผมคนซื้อว่าส่วนใหญ่เลยหันไปมอง Segment ต่ำกว่า

ส่วน Teana  ไปลองมาแล้ว ผมผิดหวังสองเรื่อง

1. บรรยากาศ ความหรูหรา ความสบาย ตัวL33 สู้ J32 ไม่ได้เลยครับ โดยเฉพาะ คอนโซลหน้า เบาะนั่ง วิทยุ จอ มันขัดกันอย่างแรงกับบุคลิค ผลกลับชอบ J32 มากกว่ามากๆ พอดีที่ศูนย์มี J32 2.5 ทอป จอดอยู่ (ลดทันทีสองแสน) สามารถขึ้นลงเปรียบเทียบได้เลย  สรุป บรรยากาศภายในตัวเดิมกินขาด

2. เครื่องยนต์ใหม่ มีเฉพาะ 2.5 ผู้บริโภคส่วนใหญ่มองตัว 2.0 กันมากกว่าครับ ราคาเอื้อมถึง ตัวเดิมทำทุกอย่าง ยกเว้นเครื่องยนต์ที่ประสิทธิภาพ ความประหยัด ยังสู้ชาวบ้านไม่ได้ แต่ที่ยอมซื้อ เพราะ ความนิ่ม แน่น สบาย ติดหรูนิดๆ (ปล. อย่เพิ่งเถียงนะครับว่า หรูเอาไว้ใช้ กับกลุ่ม MB หรือ BM ขึ้นไป) พอออกตัวใหม่ คนอย่างผมที่ประทับใจในบอดี้ของตัวเก่าก็เลยหวังว่า รุ่นใหม่เนี่ยจะได้ความดีของตัวเก่า มารวมกับเครื่องยนต์ใหม๋ ฟินแน่ๆ แต่กลับได้เครื่องเดิมครับ ความรุ้สึกแรกก็เลย ว้าาาาา... เดี๋ยวตอน MC เอาเครื่องใหม่มาลงตัว 2.0 เป็น ss ซี่รี่ขึ้มาอีกเสียดายแย่เลย

สรุป งั้นหันไปมอง ACCORD 2.0 ดีกว่า ทุกอย่างใหม่หมด (ขอยืม ISUZU มาใช้ชั่วคราว) ครบๆ ใช้สบายใจไปอีกนาน

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 18:41:28 »
มาสด้าหก มาสด้าหก มาสด้าหก

ออฟไลน์ Nongfon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 19:06:54 »
เซลส์นิสสันที่จองรถไปบอกว่าเทียน่าใหม่ลูกค้าจองเยอะค่ะ

แต่มีปัญหาว่าทางศูนย์ส่งรถให้ลูกค้าไม่ได้ เนื่องจากลูกค้าชอบเบาะดำมากกว่าเบาะครีม แต่ทางโรงงานยังไม่ผลิตเบาะสีนี้

(ขนาดเราจองหลังเปิดตัวสองวัน ยังนัดรับรถเดือนมกราคมเลยค่ะ)

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 19:32:38 »

คิดว่า เพราะ Teana J32 มีจุดเด่นที่ภายในห้องโดยสาร ความนุ่มเงียบ นั่งสบาย
แต่พอรุ่นใหม่ออกมา แน่นอนคนก็ต้องคาดหวังกับภาพลักษณ์เดิมๆ แต่รุ่นใหม่กลับไม่ได้เน้นตรงจุดนั้นเสียแล้ว หันไปเน้นความสปอร์ตแทน เลยออกแนวไม่ชอบกัน
แต่ผมเองเฉยๆ รถมันก็เหมือนคนนั่นแหละ มันก็มีเปลี่ยนบุคลิกกันบ้าง ไม่เสียหายอะไร(แต่ยอมรับว่าชอบภายใน J32 มาก)

ส่วน Camry เดิมเป็นรถเก๋งที่ทุกคนทำใจไว้แล้วว่าการขับขี่ยังสู้ Teana Accord ไม่ได้ แต่พอรุ่นใหม่มาเขาแก้จุดด้อยนี้ไป
พร้อมกับเพิ่มจุดเด่นคือห้องโดยสารที่นั่งสบายพอสมควร แบบนี้เป็นใครใครก็ชอบ

Accord มีการขับขี่ที่ขับง่ายขึ้น แต่ยังคงการขับขี่ที่ดีไว้ได้ และมีออปชันเป็นจุดเด่นที่เพิ่มขึ้นมา ใครๆก็ชอบ

สรุป: เพราะคาดหวังกันเกินไปด้วยส่วนหนึ่งนะ จริงๆถ้ามองใหม่ว่า Teana มันมาแนวสปอร์ตไฮเทค ไม่ใช่แนวหรูหราเหมือนเดิม มันน่าจะจบได้
ส่วน Camry Accord คนไม่ต้องคาดหวังอะไรหรอก ฟังชื่อมันก็กินใจไปครึ่งหนึ่งแล้ว เอาเป็นว่าพี่อยู่เฉยๆก็ยังได้ เดียวคนก็ซื้อเอง(เพราะตัวเลือกยังไม่หลากหลายด้วย)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ supercat

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 19:40:23 »
ที่ยังเห็น teana L33 ไม่ค่อยเยอะ

ผมว่าน่าจะเป็นเพราะเรื่อง  เบาะดำ/เบาะครีม เนี่ยแหละครับ (เดา ๆๆ )  :) :) :)

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 19:41:36 »
L33 จะหรูก็ไม่สุด จะสปอร์ตก็ไม่ใช่ ผลลัพท์มันเลยออกมาอย่างที่ทุกท่านเห็นครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 20:07:43 »
เซลส์นิสสันที่จองรถไปบอกว่าเทียน่าใหม่ลูกค้าจองเยอะค่ะ

แต่มีปัญหาว่าทางศูนย์ส่งรถให้ลูกค้าไม่ได้ เนื่องจากลูกค้าชอบเบาะดำมากกว่าเบาะครีม แต่ทางโรงงานยังไม่ผลิตเบาะสีนี้

(ขนาดเราจองหลังเปิดตัวสองวัน ยังนัดรับรถเดือนมกราคมเลยค่ะ)
แป๊กสุดๆครับ
ถ้าไม่พร้อมก็ไม่น่ารีบเปิดตัว

พูดถึงตัวรถ รถดีนะ ผมอายุยังไม่ 30 ถ้าผมมีเงินคงไม่ซื้อ J32 แน่ๆ เอามาขับคนอื่นคงนึกว่ารถพ่อ
พอเป็น L33 นี่กลับมามองเลยล่ะ กลุ่มเป้าหมายเริ่มเปลี่ยนจริงๆ 555
แต่ลูกค้าเก่าที่เป็นผู้ใหญ่ต้องไม่ชอบมันแน่นอน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 20:23:08 »
ราคามือสองปรับลงจริงๆครับ เดือนนี้กับเดือนที่แล้ว ชัดเลย

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 22:10:17 »
Teana มีปัญหาสายการผลิตครับ
เรื่องเบาะดำ/ครีมที่เลือกได้นี่แหละครับ

ส่วน Juke รถล็อตมกราคม 1,000 คัน จองหมดแล้ว
ล็อตที่สองอีก 2,000 คันกำลังจะเต็มแล้วครับ
ปล.รถเริ่มส่งมอบได้เดือนมกราคมครับ

GreenG

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 22:13:29 »

แป๊กสุดๆครับ
ถ้าไม่พร้อมก็ไม่น่ารีบเปิดตัว

พูดถึงตัวรถ รถดีนะ ผมอายุยังไม่ 30 ถ้าผมมีเงินคงไม่ซื้อ J32 แน่ๆ เอามาขับคนอื่นคงนึกว่ารถพ่อ
พอเป็น L33 นี่กลับมามองเลยล่ะ กลุ่มเป้าหมายเริ่มเปลี่ยนจริงๆ 555
แต่ลูกค้าเก่าที่เป็นผู้ใหญ่ต้องไม่ชอบมันแน่นอน

ผมไม่ชอบ Teana เลยครับ ตัวใหม่

เฉี่ยวหัวมาก เพราะผมเป็นคนนั่งปรับเบาะสูง ขับแล้ว อึดอัดมาก

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 22:16:11 »
ผมว่าโดน premium C Segment ตัวล่าง กวาดไปเยอะน่ะ

keanetona

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 22:18:30 »
จนกระทั่งวันนี้ ผมยังไม่เห็นเทียน่า L33 ที่มีกระแสอวยอย่างออกนอกหน้า ถึงกับบางคนไปไซโคผมในโซเชียลออนไลน์ บนท้องถนนแม้แต่คันเดียวนะครับ