ผู้เขียน หัวข้อ: 400,000 บาท +-20,000 ที่จะคุ้มที่สุดกับการ ซื้อ รถ 1 คันของ"คุณ"คือ ?  (อ่าน 15206 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
สมมตินะครับ คุณวางงบไว้ 4 แสนบาท บวกไม่เกิน 2 หมื่น สำหรับ ซื้อรถ 1 คัน
จะเป็น ใหม่ หรือ มือสองก็ได้ ไม่จำกัดขนาด ยี่ห้อ หรือ รุ่นรถ
แต่ สำคัญอยู่ที่งบ ต้องไม่เกินนี้ จะถูกกว่านี้แต่เก่าต้องเอามาซ่อม ก็ต้องไม่เกินงบนี้ และจะซื้อวันนี้พรุ่งนี้แล้ว

สภาพจะเป็นอย่างไรก็ได้ ว่างั้นเหอะ แต่คุณต้องเอามันมาใช้ได้ในงบ เท่านี้ คือ 420,000 บาท
และมันจะเป็นรถคันเดียว ที่คุณต้องใช้ ต้องตอบสนอง ชีวิต ประจำวัน ของ "คุณ" ได้

ให้ได้แค่ 1 คันครับ ขอคน ละ คัน พอ  จะเหตุผลใด ก็ไม่ว่ากันครับ

* กระทู้นี้ถามเพื่อความรู้ ไม่ได้จะเอาไปตัดสินใจซื้อ แค่อยากรู้ว่า คนส่วนใหญ่ที่นี่คิดชอบอะไรกันบ้าง แค่นั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2011, 13:22:31 โดย jaesz »

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
Toyota Vios ตัวก่อน MC ครับ

เพราะว่าชอบการขับขี่ในคันนี้มาก และสามารถทำต่อได้อีก
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Dr.Shank

• Sr. Member
Alfa 156 ครับ
..

ออฟไลน์ 2C-T

• Jr. Member
  • **
Nissan march  S MT ครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
เอาคันที่ผม พึ่ง RW ไปนี้แหละ Civic Coupe ครับ อะไหล่หาง่าย คนซ่อมมีเยอะอยู่ และราคาตกยากครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

ผมขอ Isuzu DragonPower 4 door ซักปี 02 ราคาประมาณ 250k+- ต่อมาวาง 1JZ-GEหรือGTE ก็ได้แล้วแต่งบ +LPG เซตช่วงล่าง+ระบบเบรกใหม่ ผมขอประมาณนี้แล้วกันครับ งบประมาณนี้และเป็นรถคันเดียวผมเลยเอาแบบเอนกประสงค์หน่อย(ความคิดส่วนตัวครับ)

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
ถ้างบประมาณนี้และไม่อยากซ่อมต่อเยอะ ก็คงต้อง Vios ตัวก่อน Mc นั่นแหละครับ
ผมอยากให้ไปลองทำการบ้านมาก่อนดีกว่าไหม ว่าด้วยงบที่มีและสิ่งที่จำเป็นต้องใช้ ต้องมีอะไรบ้าง

ลองเสริจๆดูในเวปขายรถมือสองดูก็ได้ ..

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ Nut_K

Nissan March E MT ครับ

GreenG

Brio S MT หรือเก็บตังอีกนิดซื้อ March E AT :D

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Subaru Legacy Sedan ปี 95 เริ่มต้นประมาณ 250,000 บาท
จากนั้นลงชุดแต่ง RS Sedan ไมเนอร์เชนจ์ทั้งชุด ไม่แน่ใจราคา
ลงเครื่อง EJ20 คอขาว 280 แรงม้าปี 99 - 50,000 บาท
พร้อมเกียร์ เฟืองท้ายและค่าวาง (หาอู่ที่เน้นประหยัดหน่อย)

ทำท่อใหม่ หม้อพักใบ Front pipe ใหม่ 13,000
ช่วงล่าง จับ STi กระบอกแดงใส่ บู๊ได้ บุ๋นได้ มือสอง 5,500 บาท

ล้อ B4 มือสองสี่วง ยางดีๆสี่เส้น เอา 30,000 บาท
ลงทุนซ่อมช่วงล่างหน้าหลัง ใช้อะไหล่มือสองสภาพดี ไม่ถึงหมื่น

เหลือเงินอีก 3-6 หมื่น จะสำรองไว้ซ่อมเก็บสภาพ, ทำสีใหม่ หรือติดแก๊ส
บริหารงบดีๆสามารถทำได้ครบ

ถ้าสมมติติดแก๊สได้ ท้ายสุดก็จะได้รถสปอร์ตซีดานที่คนตัวโตนั่งได้
ขับสนุก ช่วงล่างไม่ตึงตังเกินไป อัตราเร่ง 0-100 ภายใน 8 วินาที
โมดิฟายต่อให้แตะ 300 แรงม้าได้
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ vellcap

ถ้าให้งบแค่นี้ และ ผมใช้เองคนเดียวตลอด
ผมเลือก Honda CRV G2 ตัวแรกๆ รุ่น S ครับ
เหตุผลก็คือ ขับในเมืองไม่ลำบาก นอกเมืองไม่น่ากลัว ไม่ต้องกลัวท้องติด เจอโคลนลื่นๆกับน้ำท่วมก็ยังพอไปได้อยู่
และภายในโปร่งโล่ง ปรับเปลี่ยนรูปแบบเบาะได้เยอะ ขนของสบายครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
A31 ลง rb
tiida 1.6 g 5d  2nd Hand
Nissan forntie 2.5 yd
march e,m/t เอาส่วนลดเซลล์ 5000 ได้พอดีเป๊ะ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ MoLee

HONDA JAZZ VTEC 1.5 MT  

พอหาราคานี้ได้ แล้วก็น่าจะขับสนุก  ที่สำคัญเอาไปแต่งต่อได้ ของหาง่าย   ::)

Chariot

*คำเตือน : คอมเม้นท์นี้ตอบเอามันส์ ไม่ควรใช้ประกอบการซื้อรถ (เพราะจขกท.ไม่ได้บอกความต้องการ)

Chevrolet Zafira 2.2 ครับ เพราะอเนกประสงค์ดี ขนของก็ได้ ขนคนก็ดี ตัวรถก็ไม่เทอะทะเกินกว่าขับในเมือง ช่วงล่างหนึบพอให้ขับสนุก
ตัวถังแข็งแรง อะไหล่ก็ไม่โหดร้ายเท่ารถยุโรปทั่วไป เลือกปีใหม่ๆ รุ่นท๊อปสัก 2004-2005 ก็ยังเหลือตังค์ไว้ซ่อม

ออฟไลน์ udis

MITSUBISHI New LANCER GLXi 1.6 AT ปี 2007
ราคา 420,000 บาท ขนาดกำลังดี ได้รถใหญ่ปีใหม่ คันใหญ่กำลังดี เดินทางไกลสบาย ช่วงล่างไว้ใจได้
อะไหล่เพียบ ซ่อมง่าย ระบบไม่ซับซ้อนดูแลง่าย
ภายในโปร่งสบายไม่อึดอัด เพราะรุ่นนี้ยังผลิตขายอยู่ อะไหล่ใหม่เบิกศูนย์ อะไหล่มือสองเพียบ ไม่มีปัญหาจุกจิกอะไร
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ PREM

Cefiro A33 3.0 น่าจะพอหาได้นะ ดูเหมือนจะเกินงบนิดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2011, 10:42:01 โดย PREM »
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ puo

ถ้าชอบเกียร์CVT ขอแนะนำ มาร์ชมือสอง รุ่น E CVT  ราคา มือสองน่าจะประมาณ4แสนต้นๆ (ราคามือ1  459,000บาท)

ท่าน จขกท. ก็จะได้รถที่อายุรถไม่เกิน12เดือน การซ่อมบำรุงไม่แพง และอยู่ในระยะประกัน3ปี หรือ100,000 ก.ม.ครับ ที่

สำคัญมีประกันชั้น1  หาคนที่ดูรถเป็นไปดูด้วยนะครับว่ารถผ่านการชนมาหรือเปล่า ขอให้โชคดีครับ
;)

ออฟไลน์ joufo

March เกียร์ธรรมดา ติดแก๊สครับ

;D

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
สำหรับผมคงเป็นคันนี้มั้งครับ
เนื่องจากมีรถ แตนๆ แล้ว ให้เลือกอีกคันคงเอาแบบแรงๆ

ออฟไลน์ tokyo

e36 กินเจ ดมแก็ส เฟืองท้ายมีเต็ด  ;D
07 mazda 3

methus zaa

Altis 1.6  ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้างบประมาณนี้และไม่อยากซ่อมต่อเยอะ ก็คงต้อง Vios ตัวก่อน Mc นั่นแหละครับ

ไม่ก็ เตารีด หัวฉีด MT ครับ

ออฟไลน์ nakul18

• **
A31 ลง rb
tiida 1.6 g 5d  2nd Hand
Nissan forntie 2.5 yd
march e,m/t เอาส่วนลดเซลล์ 5000 ได้พอดีเป๊ะ

nissan ทุกคันเลยครับ แฟนพันธุ์แท้

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
E220 W124 ราคาสัก 380k เอาไปติดแก้สสัก 2 หมื่นกว่าบาทครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ jkhl

• **
ต้องขนของบ้าง
MITSUBISHI - TRITON 4 ประตู

ทำงานOffice ขับแค่ไป-กลับ
-ไม่มีปัญหาเรื่องค่าน้ำมัน อยากได้เหมือนคุณแพน แต่เป็นvan สีขาว
-ภูมิฐานหน่อย งูเห่า

สุดท้ายเลือก Jazz  อ้าาวว!!!!!

ออฟไลน์ csamabat

งบ 4.2 แสน  
TOYOTA  corolla altis 1.6  j ไม่ก็ E เป็น MT   ABS AIRBAG  ปี 01-03 ครับ
 TOYOTA AVANZA 1.5 J MT งบ นี้ก็พอได้

ชอบ ทั้ง 2 รุ่นที่กล่าวมาเลยครับ

แต่อแวนซ่าดี ตรง ขนคนได้เยอะ ติดแกซใต้ท้องได้ไม่เสียพื้นที่ ขับหลัง มีแอร์หลัง สะดวกใช้งานทั้งในเมืองและนอกเมือง  ไม่ต้องเสียภาษีแพงๆแบบรถใหญ่ๆ  ตอบทุก life style จริงๆ อิอิ    (แต่ยังกลัวๆเรื่องอะไหล้เห็นว่าต้องนำเข้า และบางอย่างแพง)

ส่วน  อัลติส หน้าหมูก็น่าใช้จริงๆครับ กว้างขวาง ประหยัด ทนทาน อะไหล่หาง่าย ไม่จุกจิก  เกียร์ ธรรมดา ที่มี ระบบความปลอดภัย โดนใจสุดๆ

(อีกอันนึงที่เคยมองๆ toyota vios 1.5 E หรือ J  MT abs  ปี 06-07   อายุรถมันน้อยดี แต่เคยลองขับไม่ประทับใจเท่าไหร่ กับวัสดุภายในด้วยครับ ช่วงล่างก็ไม่ค่อยดี)

คำถามนี้โดนใจผมจริงๆเลย เพราะคิดอยู่บ่อยๆ ;D

สรุปเลือกจริงๆ คงเอา AVANZA ครับ    อเนกประสงค์สุดๆครับ เพราะผมชอบเดินทาง แต่ไม่ชอบกระบะ และอยากติดแกซ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2011, 20:35:35 โดย csamabat »
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ simcity

ราคานี้ มือ 1 ตัวเลือกคงไม่เยอะ

หนีไม่พ้น March/ Brio/ Proton

ถ้ามือสองตัวเลือกเยอะเลย

ถ้าเอาขับสบายๆ ใช้งานได้ทุกวัน เพิ่มงบอีกหน่อย ผมเลือก ford Escape ครับ  

ประมาณ 4 แสนปลายๆ - 5 แสนต้นๆ เอาไปติดแก๊ส ใช้งานได้ยาวๆ เลย  

ถ้าเกินงบ ก็ Ford Focus 1.8   4 แสนต้น พอหาได้อยู่

เหตุผล คือ จขกท. ต้องการความคุ้ม ในงบเท่านี้

ถ้าซื้อมือสองต้องเลือกรถที่ไม่ใช่รถตลาด และ ราคาตกเยอะๆ จะคุ้มที่สุด 

ถ้ารถตลาดพวก Toyota/ Honda ราคาไม่ค่อยตก เล่นมือ 1 คุ้มกว่าครับ

อย่าง Escape มือ 1 ล้านกว่าๆ  พอมือสอง ราคาตกลงเยอะมาก เหลือไม่กี่แสน 

แบบนี้ผมถือว่าคนขายขาดทุน คนซื้อกำไร

หรือ focus ราคามือ 1 สูสีกับพวก Civic/ Mazda3 /Altis 

พอมาเป็นมือสอง ราคาไปเท่ากับ Vios / Jazz มือสอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2011, 21:04:55 โดย simcity »

ออฟไลน์ Ohmmypp

vios turbo ครับ  ชอบมาก  หายากมากเช่นกัน
JC TU #54

ออฟไลน์ BMW :D

• **
ฮอนด้าซีตี้ครับ
pajero sport