ผู้เขียน หัวข้อ: all new civic กับ mazda 3 การใช้งานเป็นหลักควรเลือกตัวใหนดี  (อ่าน 9710 ครั้ง)

ออฟไลน์ chaowalit

• Full Member
จากหัวข้อกระทู้ สอบถามเพื่อนๆและพี่จิมมี่
all new civic กับ mazda 3 การใช้งานเป็นหลักควรเลือกตัวใหนดี
ตัวเลือกใหนคิดว่าปัญหาจุกจิกในการใช้งานเยอะกว่าครับ
อยู่ ตจว.ใช้เส้นทางโค้งเยอะ ส่วนตัวเป็นคนขับรถเร็ว
อัตราการสิ้นเปลืองพอกันใหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
Civic2016ยังไม่เปิดตัวเลยนะครับ คงยากที่จะฟันธงตอนนี้ครับ

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
รถโมเดลเช้นจ์ เราก็ยังไม่รู้ว่า มี defect อะไรบ้าง

ออฟไลน์ Artist

New Civic
ข้อดี สวย เฉี่ยว ใหม่ แรง
ข้อเสีย ยังไม่เห็นตัวจริง แต่จากรุ่นอื่นๆของฮอนด้า ผมว่าอุปกรณ์ภายในมันป๋องแป๋ง

Mazda 3
ข้อดี ดูหรูกว่า วัสดุภายในดี ดูหรู น่าจะเกาะถนนกว่าซีวิค
ข้อเสีย ไม่แรงเท่าไหร่

ถ้าขับรถเร็วอย่างที่บอกและรับได้กับวัสดุสไตล์ฮอนด้าก็ไปซีวิคครับ
ถ้าชอบเรียบหรูก็มาสด้า3

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
New Civic
ข้อเสีย ยังไม่เห็นตัวจริง แต่จากรุ่นอื่นๆของฮอนด้า ผมว่าอุปกรณ์ภายในมันป๋องแป๋ง

Mazda 3
ข้อดี ดูหรูกว่า วัสดุภายในดี ดูหรู น่าจะเกาะถนนกว่าซีวิค

ถ้าขับรถเร็วอย่างที่บอกและรับได้กับวัสดุสไตล์ฮอนด้าก็ไปซีวิคครับ

:-\

ในเวบเมืองนอกมี comparison รถสองรุ่นนี้แล้วนะคับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2016, 17:24:03 โดย phraeboy_mz2 »

ออฟไลน์ M@<>Ne

• Newbie
  • *
New Civic

Mazda 3

ในเวบเมืองนอกมี comparison รถสองรุ่นนี้แล้วนะคับ :)

อันนี้ของ Mazda3 มัน 2.5L นี่ครับ ในไทยไม่น่ามีขายนะครับ  ;D ;D

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
New Civic

Mazda 3

เครื่องยนต์ตัวนั้นใน mz3 ไม่มีในไทยนะครับ

Nonlamer

จากหัวข้อกระทู้ สอบถามเพื่อนๆและพี่จิมมี่
all new civic กับ mazda 3 การใช้งานเป็นหลักควรเลือกตัวใหนดี
ตัวเลือกใหนคิดว่าปัญหาจุกจิกในการใช้งานเยอะกว่าครับ
อยู่ ตจว.ใช้เส้นทางโค้งเยอะ ส่วนตัวเป็นคนขับรถเร็ว
อัตราการสิ้นเปลืองพอกันใหมครับ ขอบคุณครับ

Civic 2016 รถยังไม่เปิดตัวในไทยเลยครับ คาดว่าสื่อคงยังไม่ได้รถมาลองเทสกันจริงๆจังๆ ที่มีให้อ่านจะเป็น First Impression ครับ ลองอ่านดูนะครับ ส่วนเรื่องประหยัดน้ำมันลองหาจากต่างประเทศดูครับ civic ก็ทำออกมาได้ดีมากเช่นกัน (1.5Turbo) แต่ตัว 1.8 ใหม่ที่ใช้เครื่องยนต์เดิมในบ้านเราผมไม่รู้ว่าจะมีการปรับปรุงเพิ่มเติมจาก civic เดิมหรือไม่เพราะทางต่างประเทศก็ไม่ได้มีเครื่องยนต์ 1.8 นี้วางใน civic ตัวใหม่

เพิ่มเติม ปัญหาจุกจิกของ civic ในต่างประเทศก็มีครับ แต่ผมรับได้ แต่ก็การันตีอะไรไม่ได้ว่าในไทยจะมีปัญหาเดียวกันหรือปัญหาใหม่อะไรมั้ย
     1. หน้าจอ touchscreen นั้นหลายๆครั้ง sync กับมือถือที่ pair เอาไว้แล้วเอ๋อครับ ผลคือทำให้นาฬิกาค้าง apple carplay & android auto ใช้ไม่ได้ Honda Link ใช้ไม่ได้ เป็นต้น ทำให้ต้องกดปุ่ม reset เพื่อกลับมาใช้งานได้ปกติ โดยขั้นตอนนี้เสียเวลาประมาณ 1-3 นาที
     2. หน้าจอติดๆดับๆ วิทยุเพี้ยนๆเปลี่ยนคลื่นเอง
     3. เวลาทำความเร็วประมาณ 80-100 แล้วปล่อยคันเร่ง รอบเครื่องค้าง (เฉพาะ 1.5T)
     4. เวลา cruise ความเร็วคงที่หรือขับที่ความเร็วคงที่เกิน 80 แบบเลี้ยงคันเร่ง รอบเครื่องดีดไปมา +-100 รอบ โดยใช้ไปสักพักจะเป็น แก้โดยถอดขั้วแบตให้กระแสไฟที่ไปเลี้ยงระบบหายไป แล้วต่อใหม่จะแก้ได้ แต่สักพักจะกลับมาอีก (เฉพาะ 1.5T)
     5. เครื่องสั่นตอนสตาร์ตใหม่ๆแล้วปล่อย idle สั่นเบาๆแต่รู้สึกได้ (เท่าที่อ่าน น่าจะเฉพาะ 1.5T) แต่พอเครื่องอุ่นแล้วนิ่ง

ข้อ 1-2 เป็นที่ระบบของหน้าจอที่มีปัญหา บ้านเราอาจไม่เจอ
ข้อ 3-4 เป็นที่ระบบเครื่องยนต์หรือเกียร์ ฮอนด้าเมการับทราบปัญหาแล้ว
ข้อ 5 เห็นว่าเป็นลักษณะของเครื่องยนต์

ปล. ผมไปอ่านคร่าวๆจากคลับของต่างประเทศมา ถูกผิดประการใดขออภัยล่วงหน้า และอย่ายึดถือปัญหาของต่างประเทศเป็นสำคัญเพราะมันอาจมีหรือไม่มีในบ้านเรา และรถที่ประกอบในบ้านเราอาจจะมีปัญหาอื่นๆนอกจากนี้ก็เป็นได้ทั้งนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2016, 18:20:53 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ CJ.

รอ civic มาจริงจังก่อนแล้วเทียบชัดๆดีกว่าครับ

ปล.อ่านลักษณะการขับรถแล้ว เห็นหน้า f30 ลอยมาในหัว  8)
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Notez

ไม่ค่อยเข้าใจคำว่าการใช้งานเป๊นหลักอ่ะครับ

แต่เท่าที่ดูรีวิวมาผมว่าตัวนี้พวงมาลัย ช่วงล่างทำได้ดีใกล้เคียงมาสด้าแล้ว

แถมจะได้เปรียบเรื่องพื้นที่ใช้สอยที่ยังไงก้อมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2016, 18:48:25 โดย Notez »

ออฟไลน์ nut25784

ทำไมผมไม่มองว่า มาสด้าสวยเลย  คือมันเบื่อเร็วมาก (สงสัยผมผิดปกติ 5555)  ชอบรถที่ดูได้นานๆ อย่าง civic fd กับ Jazz GE และก็ subaru xv รุ่นเก่า (คนว่าภายในเชยมาก แต่ผมชอบ มันเรียบดี 555)

ส่วน civic รอดูตัวจริงก่อนดีกว่า

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
การใช้งานเป็นหลัก

ผมมองไปที่ civic นะ ซ่อม ปัญหา จุกจิก น่าจะน้อยกว่า mz3 และอะไรหลายๆอย่าง ถ้าไม่เน้น ไรมาก ขับทั่วๆไป  เทียบกับ ตัวปัจจุบัน ก็เป็นแบบนี้ นะ

ออฟไลน์ Tan Int

ถ้าเน้นใช้งาน New Civic น่าจะดีกว่า ผมตัดสินจากรถ่นก่อนๆที่ผ่านมานะ แต่ Mazda ก็ไม่ค่อยได้ยินปัญหาร้ายแรงอะไรเหมือนกัน
เพราะถ้าให้เทียบทั้ง Mazda3 2014 กับ Civic 2016 ก็ยังใหม่มากทั้งคู่และยังไม่มีข้อมูลเพียงพอขนาดนั้น
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

promt

ผมชอบของใหม่ มันน่าค้นหา มีปัญหาค่อยว่ากันอีกที

ออฟไลน์ nimnim_thailand

รอให้มันออกมาแล้วมีคนใช้พอประมาณก่อนดีกว่าครับ สำหรับซีวิค
ไม่จำเป็น อย่าเป็นหนูลองยา
เว้นแต่เงินถุง เงินถัง ไม่ถูกใจซื้อใหม่ได้ทันที

ผมเห็นหลายคนนะ ซื้อป้ายแดงมาแบบรถออกล็อตแรกๆ ทุกข์ยาวๆไปอีกหลายปี

ไม่ต้องอะไรมาก แค่มาสด้า 3 ใหม่ รีบซื้อ เห็นภายนอกสวย ใช้งานจริง บ่นตลอดว่า รถไม่เก็บเสียงเลย
วิ่ง 100-120 เสียงลมดังหนักกว่ารถปี 90 หลายๆคันเสียอีก

มานั่ง is250 รถปี 2008 มือสองคันละ 8 แสน เจ้าของมาสด้า 3 อยากจะร้องไห้ เสียเงินพอๆกัน ได้รถคนละเกรด ความนุ่มนวล วัสดุภายใน การเก็บเสียง   ฟ้ากับเหวดีๆนี่เอง

จะซื้อรถใจเย็นๆครับ ไม่ต้องรีบ ของดีๆ มีให้เลือกเยอะ  ปล่อยให้คนใจร้อนเป็นหนูลองยาก่อน

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
รอดูCivic ถ้าไม่หนึบดังใจ ก็เปลี่ยนโช๊คครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

ไปcivic สวยกว่า สดกว่า แรงกว่า
3ยังขาดๆเกินๆ ไม่สุดซักอย่าง
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ rut191

ถ้าให้เลือกแบบมโนข้อมูลในคอมตอนนี้
ถ้างบไม่เกิน1mcivicได้เครื่อง1.8ผมไปmazda3นะแต่ถ้า+งบไปได้อีกคงไปcivic1.5tเลย

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ใครบอก Mazda 3 ไม่แรง ผิดครับ ผมเล่นขำๆ 9.5-9.8 นะครับ ^^  5-6 รอบ 17.00 น.

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ใจเย็นครับ รอcivicออกก่อนค่อยตัดสินใจ เอามาเปรียบเทียบกันอีกที
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ nonp

ถ้าเทียบกับ1.8 ไป 3 เลยครับ 1.8 ไม่มีอะไรสู้3ได้ในเเง่ performance ผลเทสของหลายคนก็บอกอยู่ว่าช่วงล่างมาสด้าดีกว่า

ยกเว้น 1.5 ที่ได้ความแรงมาช่วย
แต่แน่นอนว่าต้องจ่ายแพงกว่า

ออฟไลน์ SM.

Civic ได้กว้างสบายกว่าแน่ๆครับ

ออฟไลน์ Anvers30

อดทนรอซักนิดครับ ใกล้จะเปิดตัวแล้วล่ะ ;)

ออฟไลน์ FyGI

รอเปิดตัว ไปสักพักก่อนน่าจะดีกว่าครับ สำหรับ Honda

ผมเคยใช้ Honda lot แรกมา 2 คันแล้ว บอกได้เลยว่ารอไปก่อนเถอะ

ออฟไลน์ Kkkong

• Jr. Member
  • **
รอเปิดตัว ไปสักพักก่อนน่าจะดีกว่าครับ สำหรับ Honda

ผมเคยใช้ Honda lot แรกมา 2 คันแล้ว บอกได้เลยว่ารอไปก่อนเถอะ
+1 เลยครับ
ถ้ารอได้ผมรอถึงปลายปี M3 minor change

ออฟไลน์ aobness

ส่วนตัวผมแทบไม่ต้องรอเปิดตัวเลย
Civic gen นี้สวยจริงๆยอมรับเลย
เป็นผมนี่จิ้มทันที ไม่ต้องรอรีวิวเลยแหะ
คหสต

ออฟไลน์ earrt

เลือก CIVIC แบบไม่ต้องรอเปิดตัว จะ1.5 หรือ1.8 ก็วิ่งดีครับ

ถ้าใจรักมาสด้า ก็รอ CIVIC เปิดตัว เดี๋ยวมาสด้าจัดโปรดีๆให้

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ผมเลือก civic ครับ เพราะมันกว้างกว่า  8)

ออฟไลน์ Boycm009

:) civic ครับ ได้ความกว้าง ความสดใหม่กว่่า รอดูตัวจริงอีกไม่กี่วันแล้วครับ

ออฟไลน์ AkE

ถ้าเน้นสมรรถนะ civic 1.8 คงต้องตัดไปก้เหลือ 1.5t กับ M3 รอดูตัวเลขครับเพราะมาสด้าถ้าเกิน 120ไปขึ้นดีอยู่นะแค่มันไม่แรงเท่าที่หลายคนคิดไว้ แต่ไม่ได้แย่ ส่วน 1.5t ผมก้มีลางสังหรณ์ว่าจะประมาณนั้นไม่ได้แรงไรมากหรอกผมว่านะ ขอให้ผมคิดผิดละกัน 555