โพลล์

จากเหตุการณ์น้ำท่วม เพื่อนๆคิดว่า จะทำให้รถกระบะยกสูง รถ SUV ขายดีมากขึ้นหรือไม่

ขายดีมากขึ้น
38 (77.6%)
เหมือนเดิม
11 (22.4%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 46

ผู้เขียน หัวข้อ: จากเหตุการณ์น้ำท่วม เพื่อนๆคิดว่า จะทำให้รถกระบะยกสูงและ SUV ขายดีมากขึ้นหรือไม่  (อ่าน 7433 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
อยากทราบความเห็นจากเพื่อนๆ นะครับ

เพราะกระบะสมัยนี้ดีขึ้นกว่าสมัยก่อนเยอะมาก อุปกรณ์ความปลอดภัยเพียบครับ
ราคาก็คาบเกียวระหว่าง B C-seg ด้วย

และจากเหตุการณ์น้ำท่วม บางบ้านที่ไม่เคยเจอก็เจอ การมีรถสูงๆไว้อาจจะดีกว่ามีแต่รถเตี้ยๆ ล้อเล็กอย่างเดียวครับ

ขอความเห็นจากทุกคนครับ ขอบคุณครับ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2011, 10:04:20 โดย SilverG »

ออฟไลน์ zekoza11

• Full Member
ปีนี้น้ำเยอะครับ ท่วมกันทีสุงเป็นเมตร ตัวยกสูงบางทียังเอาตัวเองไม่รอดเลยครับ

แต่ด้วยกระแสนิยม ความเทห์ ผมว่ายังไงมันก็ขายดีเป็นทุนเดิมอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อืมม คงจะต้องเป็นแบบนั้นแหละครับ

ผมเองถ้าอยู่ต่างจังหวัด แล้วมรายได้เดือนละ 6-7 หมื่น ก็อาจจะผ่อน PJS ไว้ขับเล่นๆ สักคันเหมือนกัน
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Mighty-X

ผมว่าคงได้รับผลพลอยได้บ้างแหละ ไม่มากก็น้อย

เพราะไหนๆบริษัทก็เน้นขายรุ่นยกสูงอยู่แล้ว
อย่าง All New D-max นี่รุ่นเตี้ยธรรมดา มีแค่ไม่กี่รุ่นเองและออพชั่นก็ไม่เยอะ ส่วน Hi-Lander นี่เพียบ
ส่วน 4 ประตู รุ่นเตี้ยมีแค่ 2 รุ่น S กะ L ไม่ใส่มาให้แม้กระทั่ง ABS

ออฟไลน์ denkmit

• Jr. Member
  • **
แต่บางคนก็ยังหวาดกลัวกับราคาน้ำมันดีเซลที่เคยขึ้นราคาแบบบ้าเลือดเมื่อหลายปีก่อนอยู่น่ะครับ

ออฟไลน์ the kit

ถึงน้ำไม่ท่วม
รถยกสูง ล้อขนาดใหญ่ วิ่งไปแบบไม่รู้เส้นทางข้างหน้า (ทางดำ) ยังไงก็มั่นใจได้มากกว่า
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ burutrad

มีส่วนแน่นอนครับคนที่ไม่เคยสนใจคงต้องคิดบ้างแล้วครับจากเหตุการณ์นี้... :)

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
กำลังดู isuzu hilander 4drs 2.5vgs z-pre เหมือนกัน เพราะน้ำท่วมนี้แหละ

แต่คงซื้ออีกทีไตรมาส3-4ของปีหน้า เพราะรถล๊อตใหม่ๆครึ่งปีแรกมักจะปัญหาเยอะ และเป็นหนูลองยาของศูนย์ด้วย (จากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ)
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
มีแน่นอนครับ ผมเองยังหวั่นไหวใจเลย กะจะจบที่วีออสแล้วเชียว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
ผม..... คนนึง ที่เปลี่ยนใจมาชอบ PPV หลังน้ำท่วม ไม่ใช่ปีนี้นะ ปี 2553 ครับ

ก่อนหน้านั้น ผมชอบ SpaceWagon มากเลยครับ

พอน้ำท่วมปั๊ป ความคิดเปลี่ยนทันที

ถึง PjS มันคงลุยได้ไม่เท่ารถสิบล้อที่ลุยน้ำท่วมหัวได้ แต่มันก็ยังมีโอกาสลุยได้มากกว่า SW นะ

น้ำท่วมแค่นิดเดียว พวก SW หรือแม้แต่ Alphard Estima ก็ไม่รอดแล้วครับ

แถม PjS (ก่อนVG) ประหยัดน้ำมัน + ราคาถูกกว่าด้วย เลยเปลี่ยนใจมาชอบรถตระกูล PPV ครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Captiva อยู่ในข่ายไหมครับ
เพราะกำลังดูรถเพิ่มอยู่ตอนแรกก็ดูhไว
แต่เจอแบบนี้capเลยเข้ามาเป็นตัวเลือกอีกคัน

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ผมว่าไม่น่าจะเพิ่มขึ้นนะครับ น้ำท่วมหลายครั้งผ่านมา ที่ขายดีเป็นเทน้ำประปาก็ยังเป็น Sub-Compact มากกว่ากระบะนะครับ

ออฟไลน์ mongolias

สำหรับผม ถ้ามีตัวเบนซินออกมาล่ะ ก็มีหวังได้ปันใจจากเจ้า Jazz แน่
ยังไงส่วนตัวก็คงหารถเบนซินมาติดแก๊สอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ plus

• Sr. Member
ผมว่ามีคับ  ราคาพอๆ กับเก๋งเครื่อง 1,600-2000 cc 
กระบะ  บา
มีเบนซิล  ขายอยู่เเล้วคับ   ติดlpg  ได้     
ยังไงถ้าเอา มาขับ เที่ยวด้วยขนของ ด้วย    ดีเซลอึดกว่าประหยัดกว่า   คับ

ออฟไลน์ TTL

Re: จากเหตุการณ์น้ำท่วม เพื่อนๆคิดว่า จะท$
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 18:37:25 »
มีส่วนแน่นอนครับ

ผมคนนึงแล้วแหละที่หันมามองว่ารถคันต่อไปขอกระบะสี่ประตู ช่วงล่างดีๆ เครื่องไม่ต้องบ้าพลังก็ได้แต่ขอให้มีกำลังให้ใช้งาน และที่สำคัญนั่งสบาย
หรือไม่ถ้างบเยอะหน่อยขอPPVครับ

ความคิดนี่เกิดขึ้นมาตั้งแต่1-2ปีที่แล้วตอนที่ผมต้องขับรถเก่งเตี้ยๆ ลุยนำ้บนถนนเพชรบุรีตอนเย็นๆเมื่อนำ้้้ ้มันขึ้นมา
แล้วยิ่งมาเจอตอนขับรถผ่านชัยนาทต้องลุยอีก ผมคิดว่าผมมีความคิดหลักๆถ้าจะมองรถคันใหม่ขอสูงๆไว้ก่อนครับ

มันก็ไม่ใช่ผมคนเดียวที่คิดอย่างนี้นะครับ ดูจากความคิดของสมาชิกท่านอื่นๆ กับ คนรอบข้างผมอีกหลายๆคนแล้วก็คิดแนวนี้เหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2011, 18:39:51 โดย toon_thanarit »

ออฟไลน์ boyce

• Full Member
ขายดีขึ้น นอนแน่ แน่นอนครับ ผมว่า
ไม่ใช่ผมคนเดียวที่เล็ง ๆ รถใหม่เอาไว้
เพื่อน ๆ คนรู้จัก อีกหลาย ๆ คน ก็จะซื้อเหมือนกัน
จองรถวันนี้ อีก 3-6 เดือน เป็นอย่างเร็วคงจะได้

อย่าลืมว่า น้ำท่วมปีนี้ มีคนเสียรถ รถเสีย ไปเยอะมาก ๆ
บางคันซ่อมไม่ไหว ก็ขาย (ซาก) รถทิ้ง แล้วซื้อใหม่...