ผู้เขียน หัวข้อ: fortunerหัวร้อน ลงมาหวดรถคู่กรณีไม่ยั้ง  (อ่าน 9211 ครั้ง)

ออฟไลน์ Untouchable

• Sr. Member
fortunerหัวร้อน ลงมาหวดรถคู่กรณีไม่ยั้ง
« เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 09:59:33 »
เป็นคนที่เลวมาก...ได้ยินเสียงเด็กร้องแล้วผมหดหู่มาก :'(

https://www.facebook.com/santiphap.viriyothai/videos/10154895038462027/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2017, 10:04:58 โดย untouchable »

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
Re: fortunerหัวร้อน ลงมาหวดรถคู่กรณีไม่ยั้ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 10:24:10 »
คนไทยนี่เวลาได้ยินเสียงแตรปี๊น สมองจะประมวลผลแปลว่า "พ่องตาย" หรือไงครับถึงได้ขึ้นกันจัง แต่ที่ฮาคือแกยังเดินไม่ค่อยถนัดเลย ต้องใช้ไม้เท้าด้วย น่าจะเจอลุงวิศวะหรือลุงอาจารย์หน่อย ;)
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ starlight

Re: fortunerหัวร้อน ลงมาหวดรถคู่กรณีไม่ยั้ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 10:29:42 »
สังคมการใช้ถนนปัจจุบัน น่ากลัวมาก คนห่ามๆมีเยอะ(ในคลิป อายุเป็นเพียงตัวเลขจริงๆ)   บ้ามันก็ต้องเจอคนบ้า จะสมน้ำสมเนื้อ

ทางรอดของคนทำมาหากิน  คือเลี่ยงที่จะมีปัญหาดีที่สุด ถึงคราวจริงๆ กฏหมายก็ไม่ยุติธรรมเสมอไป   ตย.เคสนี้ ฟอร์คงจะรู้สึกเสียเซลฟ์ ที่โดนบีบแตรใส่และไม่ยอมหยุดให้เค้าผ่าน(อย่างผิด กม. จราจร) อย่างที่เค้าตั้งใจ

สมัยนี้หากไม่ใช่สายบู๊ ก็ดูแลตัวเองกันดีๆ นะครับ คนบ้าศํกดิ์ศรีมันเยอะ

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 10:34:45 »
ลุงถูกเลี้ยงมาแบบไหน ไม่ได้ดูสังขารเลย แต่ก็ดีนะที่คู่กรณีเขาใจเย็นถ้าใจร้อนแค่โดนตัวนิดหน่อยลุงอาจจะล้มหัวฟาดตายคดีพลิกอีก

ออฟไลน์ koko86

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 10:44:36 »
น่ากลัวมาก
แต่คนขับมีสติดีจริงๆอ
เป็นผมคงขับหนีถ้าทำได้ เอาตัวรอดไว้ก่อน

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 10:45:49 »
เก๋าจังเลยนะลุง  8)
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ yaoya

• จิ๊กโก๋ 3 เกียร์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 10:46:19 »
ผมเคยเจอกระบะ วีโก้ champ ผมขับทางหลักดีๆ ไอ้นี้มาจากไหนไม่รู้ปาดเข้ามา

ผมก็บีบแตรเตือน ไม่พอใจ ขับจี้พอจี้พอเบรค เพราะมอไซด์อยู่ข้างหน้าไม่เบรคผมชนมอไซด์

และมันก็เข้าซ้ายผมก็ขับขวาไปปกติ มีเปิดกระจกหน้ามองผมก็มอง คิดในใจถ้าใจก็จอด

ขับผิดละยังกวนตีนรีบแค่ไหนก็เห็นแซงไม่พ้นสักที

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 10:50:56 »
 ;) แตรมีไว้ใช้ครับ ผมใช้ตลอด
บีบมาบีบกลับไม่โกรธ
อย่างน้อยมันก็ลดอุบัติเหตุได้หลายครั้งละจากในเคสผม
ส่วนมากจะใช้กับพวกปาด ออกรถไม่ดู หมา ซะส่วนใหญ่

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 10:57:07 »
เอาแบบแยกประเด็นเรื่องเอาไม้เท้ามาตีออกไป  ผมสงสัยว่าคันติดกล้องวิ่งตัดออกคู่ขนานที่เป็นช่องจราจรแบบนั้นมันสมควรหยุดหรือบีบแตรเขาครับงง   ที่ต้นทางบอกฟอจูนเนอร์จะตัดออกช่องทางด่วนซึ่งผมดูยังไงเขาก็ไม่ได้ตั้งใจจะออกแต่เลี้ยวมาเลนส์สองเลยนี่น่าจะใช่

ปล.เจ้าของเว็ปเขาเคยห้ามแล้วรึปล่าวเรื่องดราม่าบนท้องถนน  ผมคุ้นๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2017, 11:18:53 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 11:01:29 »
ถ้าเอาปืนยื่นให้นี้ยิงกันเป็นคดีความไปแล้วแน่นอน  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ kati348

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 11:13:04 »
จริงๆมันเป็นจุดอับ จุดเสี่ยงที่มีโอกาสเกิดเหตุการณ์แบบนี้ได้อยู่แล้ว ต่างคนต่างดูแต่ด้านรถด้านหลังตัวเองเป็นหลัก อยู่ที่ว่าทั้งคู่จะจัดการกับเหตุการณ์แบบนี้ยังงัย

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 11:26:43 »
จุดอับ จุดระวัง  =  ใช่  ทุกฝ่ายต้องระวัง
คันติดกล้อง = บีบสั้นๆ คงจะไม่เกิดเหตุแบบนี้  แต่บีบยาว ก็ใช่ว่าจะหาเรื่อง  คนสูงอายุเอง ตามหลักต้องชิดซ้ายเพระตนเองก็เพิ่งเข้าถนนมาไม่ถึง 20 เมตร
ใครผิด = ตามรูปการณ์ ให้อภัยกันได้ ต่างฝ่ายต่างไปก็จบ จะด่าก็ด่าในรถ  พอลงมาหวดอย่างนี้ก็ผิดเต็มๆ  ส่วนจะโดนข้อหาอะไรกันบ้าง ก็ว่ากันไป เสียงเด็กร้องไห้ตกใจ ไม่รู้จะฟ้องข้อหาทำร้ายจิตใจด้วยได้ไหม?

วิเคราะห์ = เห็นมีไม้เท้าด้วย  คิดว่าสภาพร่างกายไม่น่าจะปกติ   คนกลุ่มนี้มักหงุดหงิดง่าย อารมณ์ฉุนเฉียว อย่างในคลิปเลย  ทำผิดแล้วยังไงก็ต้องรับโทษครับ

ข้อคิดจากเหตุการณ์นี้ = อะไรที่ให้อภัย หยวนกันได้ ก็หยวนกันไป

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 12:02:04 »
ดูคลิปแล้ว

อดสงสัยไม่ได้ว่า ขับรถทุกวันนี้ ต้องเตรียมตัวเหมือนจะออกรบเลย

ถ้าเจอหัวร้อนด้วยกัน คงพังกว่านี้ครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ zeriw009

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 12:17:50 »
ผมว่าลุงแกสติไม่ดี ไม่ก็เคยเป็นข้าราชการชั้นผุ้ใหญ่มา คือกูยอมใครไม่ได้แม้แต่เรื่องบนถนน สังเกตุว่าแกพุ่งออกมาจากซอยแล้วตัดเข้าเลนในเลย แกไม่ได้วิ่งตรงมาตั้งแต่แรก ต้องให้สิทธิ์รถผู้เสียหายก่อน
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 12:26:14 »
โดนซิวแล้วนี่ครับ ข้อหาหนักๆสามกระทงเลย อิอิ  ;D

ออฟไลน์ Narong Lith

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 12:34:40 »
เอาแบบแยกประเด็นเรื่องเอาไม้เท้ามาตีออกไป  ผมสงสัยว่าคันติดกล้องวิ่งตัดออกคู่ขนานที่เป็นช่องจราจรแบบนั้นมันสมควรหยุดหรือบีบแตรเขาครับงง   ที่ต้นทางบอกฟอจูนเนอร์จะตัดออกช่องทางด่วนซึ่งผมดูยังไงเขาก็ไม่ได้ตั้งใจจะออกแต่เลี้ยวมาเลนส์สองเลยนี่น่าจะใช่

ปล.เจ้าของเว็ปเขาเคยห้ามแล้วรึปล่าวเรื่องดราม่าบนท้องถนน  ผมคุ้นๆ

ตามมาตรฐานแล้ว รถที่มาจากทางหลักเป็นรถทางเอกครับ, Local road จะเป็นรถทางโท (ถึงแม้จะเป็นทางตรงก็ตาม). หมายความว่า รถลุงฟอร์จูนเนอร์ต้องเป็นฝ่ายชะลอ แล้วให้รถที่ออกมาจากทางหลักไปก่อนครับ   

ที่ต่างประเทศ ถนน Local road ที่ก่อนจะถึงทางแยกแบบนี้จะมี Bumper ไว้ให้รถทางโทชะลอครับ
แต่บ้านเราใช้กันแบบผิดๆเยอะ อาจจะเพราะไม่รู้หรือตั้งใจไม่รู้ ก็เป็นได้ครับ

ผมอยากให้บ้านเราเข้มงวดในการออกใบอนุญาตขับขี่มากกว่านี้ เน้นเรื่องกฏจราจรและมารยาทในการใช้ถนนแบบจริงๆจังๆครับ

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 12:42:38 »
ไทยแลนด์ของในตัวเยอะ โดนบีบแตรใส่เลยของขึ้น

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 12:52:11 »

ตามมาตรฐานแล้ว รถที่มาจากทางหลักเป็นรถทางเอกครับ, Local road จะเป็นรถทางโท (ถึงแม้จะเป็นทางตรงก็ตาม). หมายความว่า รถลุงฟอร์จูนเนอร์ต้องเป็นฝ่ายชะลอ แล้วให้รถที่ออกมาจากทางหลักไปก่อนครับ   

ที่ต่างประเทศ ถนน Local road ที่ก่อนจะถึงทางแยกแบบนี้จะมี Bumper ไว้ให้รถทางโทชะลอครับ
แต่บ้านเราใช้กันแบบผิดๆเยอะ อาจจะเพราะไม่รู้หรือตั้งใจไม่รู้ ก็เป็นได้ครับ

ผมอยากให้บ้านเราเข้มงวดในการออกใบอนุญาตขับขี่มากกว่านี้ เน้นเรื่องกฏจราจรและมารยาทในการใช้ถนนแบบจริงๆจังๆครับ

เอาจริงดิ ถ้าเป็นอย่างนั้นผมคนนึงแหละที่ไม่รู้เพราะไม่เคยมีโอกาสขับรถในต่างประเทศเลย 

ถ้าอยากให้รถในช่องทางด่วนไปก่อนทำไมไม่ตีเส้นจราจรเป็นเส้นทึบไปเลยหล่ะครับ  ในจุดอื่นๆในประเทศไทยก็ยังตีเป็นเส้นทึบให้รถในช่องคู่ขนานเบี่ยงหลบเลยแต่จุดนี้ให้รถทางด่วนเข้าไปร่วมเฉยๆ

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 13:02:02 »
ที่เกือบชนน่าจะ Fortuner ออกมาจากซอยแล้วเบี่ยงขวา ตรงคู่ขนานนั้น 2 เลนอยู่แล้ว ออกจากซอยก็น่าจะชิดซ้ายอยู่แล้ว แต่อันนี้ออกจากซอยแล้วเปลี่ยนเลนมาขวาเลย รถที่เข้าจากทางหลักมา คงเล็งแล้วว่า Fortuner ออกมาจากซอยก็คงชิดซ้าย เลยกะไม่ถูก
เป็นผมก็คิดว่ารถคันออกจากซอยจะชิดซ้ายเหมือนกัน จากประสบการณ์บนถนนนะครับ

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 13:08:30 »
อีกแปป รอดูข่าวได้เลย

นั่งเป็นหมา หงอย
รู้เท่าไม่ถึงการ
อารมชั่ววูป
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Boycm009

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 13:51:53 »
ถนนที่โตโยต้าขับออกมาเป็นถนนคู่ขนานที่เลี้ยวมาจากอีกทางหนึ่งครับ ไม่ใช่ซอย
และทางตัดเข้าตรงนั้นเพื่อจะเข้าห้างพรอมฯครับ และเลยจุดนี้อีก 20 เมตร จะเป็นช่วงที่สามารถตัดเขาเส้นทางหลักได้  การใช้รถใช้ถนนร่วมกัน ขอให้ใจเย็นๆกันหน่อยครับอย่าเลือดร้อน
กันเลย การบีบแตรเตือนกันเพื่อป้องกันการเกิดอุบัติเหตุนะครับ จากกรณีนี้พี่โตไม่น่าจะใช้คนท้องถิ่น เพราะคนท้องถิ่นจะขับรถแบบสบายๆ ตะต่อนยอนนะครับ จากการผ่านจุดนี้ทุกวันครับ

ออฟไลน์ AnUt^_^

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 14:11:17 »
เมื่อไหร่ถึงจะเปลี่ยนความคิดว่าการบีบแตร คือ การด่ากัน   :'( :'(

ทำไม่ไม่คิดว่าเขาช่วยเตือนเรา หรือเราช่วยเตือนเขา ดีกว่ามีเฉี่ยวชนกันเนื่องจากไม่ระวังหรือเผลอเรอในระหว่างขับรถ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 14:33:59 »
เป็นห่วงลุงแกนะครับ กลัวจะไม่ได้แก่ตายถ้ายังไม่เลิกห้าว

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 14:40:52 »
ถนนที่โตโยต้าขับออกมาเป็นถนนคู่ขนานที่เลี้ยวมาจากอีกทางหนึ่งครับ ไม่ใช่ซอย
และทางตัดเข้าตรงนั้นเพื่อจะเข้าห้างพรอมฯครับ และเลยจุดนี้อีก 20 เมตร จะเป็นช่วงที่สามารถตัดเขาเส้นทางหลักได้  การใช้รถใช้ถนนร่วมกัน ขอให้ใจเย็นๆกันหน่อยครับอย่าเลือดร้อน
กันเลย การบีบแตรเตือนกันเพื่อป้องกันการเกิดอุบัติเหตุนะครับ จากกรณีนี้พี่โตไม่น่าจะใช้คนท้องถิ่น เพราะคนท้องถิ่นจะขับรถแบบสบายๆ ตะต่อนยอนนะครับ จากการผ่านจุดนี้ทุกวันครับ

เคยไปทีนึง ชิวเกิ๊น ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 14:51:08 »
อยู่โรงพักเรียบร้อย เอาไม้เท้ามาด้วย แล้วบอกเป็นโรคอะไรสักอย่าง...

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 14:59:59 »
รถรุ่นนี้ภาพลักษณ์ แย่ เพราะคนประเภทนี้มาขับกันเยอะมากๆ

เจอบนถนน เห็นแล้วต้องเดาว่ามันจะขับชั่วๆไว้ก่อนเลย

มักจะเดาถูกซะด้วย

ไม่ได้โทษรถนะ แต่หน้าตารถมันดึงดูดพวกนี้เข้ามาขับกันจริงๆ
ส่วนวีโก้ ภาพลักษณ์จะเป็นลูกจ้างขับมากกว่าเจ้าของ

ออฟไลน์ chanphoto

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 15:13:18 »
ทำตัวแบบนี้ เป็นภาระของลูกหลานแท้ๆ เสียคนตอนแก่จริงๆ...

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 15:19:55 »
ล่าสุดออกมาหงายการ์ด “ผมเป็นคนอารมณ์ร้อน เคยเส้นเลือดในสมองแตกมาแล้ว ทำให้เป็นคนที่หงุดหงิดง่าย ควบคุมอารมณ์ไม่อยู่ ขณะเกิดเหตุขับรถมาคนเดียว เกิดความโมโหสุดๆ เพราะถูกบีบแตรใส่ ทำให้ควบคุมตัวเองไม่อยู่”

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 16:35:03 »
อันตรายจริงๆ ครับ คือเหตุการณ์นี้ให้อภัยกันก็จบไปแล้วครับ
แต่ทุบกระจก คือ ทำเกินกว่าเหตุณ์ครับ มันอันตรายมากๆ ครับ

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 17:59:27 »
สมัยนี้  คนแบบนี้บนถนนเยอะมากครับ  จริงๆ เจอมาหมดทุกยี่ห้อ  อยากจะบอกว่าถนนเมืองไทยเนี่ย  ถ่อยลงทุกวัน   สมัยก่อนไม่ค่อยเจอหนักเท่าสมัยนี้ไม่รู้ทำไม

วันก่อนพึ่งจะเจอ DMAX ดันราง ออกตัวเบิ้ลล้อฟรีเสียงยางดังสนั่นในระยะสั้นๆ (แล้วกระทืบเบรคแรงๆ) ทุกครั้งที่รถขยับ(รถติดแบบขยับๆเป็นจังหวะ)

ผมนี่เสียวไส้แทน Vios คันหน้าและคันรอบๆจริงๆ ถ้ามันกดเบรคพลาดก็น่าจะพินาศกันหลายคัน  ไม่รู้จะทำไปเพื่อบวงสรวงพ่อแม่มันหรือไง ?

ผมว่าบทลงโทษจราจรมัน+อาญา +การบังคับใช้กฎหมาย มันควรจะโหดเข้มข้นกว่านี้ได้แล้ว  ....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2017, 19:52:21 โดย Butterzai »