ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda3 ใหม่ ซีดาน 4 ประตู เปิดโฉมแล้ว ผมว่าสวยนะ  (อ่าน 14538 ครั้ง)

ออฟไลน์ wiizkaya

• Full Member
Re: Mazda3 ใหม่ ซีดาน 4 ประตู เปิดโฉมแล้ว ผมว่าสวยนะ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 16:10:42 »
ทำไมในรูปตัว 4ประตูไม่มีเสาวิทยุทรงครีบฉลามแบบ 5ประตูล่ะครับ หรือลืมใส่มา 555+

ออฟไลน์ Flook

• Newbie
  • *
Re: Mazda3 ใหม่ ซีดาน 4 ประตู เปิดโฉมแล้ว ผมว่าสวยนะ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 16:20:48 »
ยังมี moonroof อยู่ไหมครับ :D

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 16:21:32 »
ใจตรงกันเลยครับ รุ่น 4 ประตู ทำให้ผมนึกถึง Lantis

ขออนุญาติเจ้าของรถด้วยครับ นี่อายุก็เข้าปีที่ 20 เข้าไปแล้ว รถยังสวยมากๆ ครับ

สีนี้สวยมากๆคับ แต่ผมมองว่ามันดูหรูหรามากกว่าดูสปอร์ต ใจดี กทม. นะคับ หรือเป็นเพราะอิทธิพลของสีรึเปล่าคับ

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 16:28:23 »
ผมคิดเล่นๆ ว่า

มาสด้า 3 นี่เค้าออกแบบมาเป็น Hatchback ก่อน แล้วจึงเอา Hatchback มาต่อยอดเป็นซีดาน ถ้าสังเกตุด้านข้าง จะเห็นเลยว่า เส้นทั้งหมด ทำมาให้รับกับทรง 5 ประตู ดูประตูหลังซิ ถ้าจะยกเส้นสูงขนาดนั้น ทำ coupe เถอะครับ

ตอนแรกอยากเห็น 3 ซีดานมาก นึกว่ามันจะมาแนวแบบว่า เอา 6 มาย่อส่วนไปเลย ถ้าพอเห็นแล้ว มันไม่ใช่อ่ะ

สำหรับ มาสด้า 2 กับ 3 มาสด้าจะให้ความสำคัญกับ 5 ประตูมากกว่าซีดาน อาจเป็นเพราะขายดีกว่า

อันนี้จะแตกต่างกับ 6 ที่อันนั้น เป็น d segment ชูความหรู ตั้งใจให้เป็นซีดาน แล้วมันก็สวยมากๆ

ฉะนั้น เรื่องเดิมๆ ก็จะย้อนมา ก็คือ 2,3 พอเป็น 5 ประตู แล้วสวย สปอร์ต ไม่เชื่อดู 3 แบบ 5 ประตูตัวใหม่ซิ พูดง่ายๆก็คือ ถ้าจอดอยู่ไกลๆ เห็นทรวดทรงของมัน แล้วแบบว่า เฮ้ย ! นี่มันทรงเดียวกับ Ferrari FF เลยนี่หว่า (เฉพาะรูปทรง เมื่อมองไกลๆ ไม่ได้หมายถึงภายใน)

แต่พอมาเป็นซีดาน ทั้ง 2 และ 3 ก็จะแบบนี้แหละ เพราะในตอนออกแบบมาคราวแรก เค้าออกแบบมาเป็น 5 ประตูก่อน

อันนี้คือความเข้าใจส่วนตัวนะครับ

ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งคับ ผมว่า 2 กับ 3 จริงๆแล้ว ออกจากท้องแม่มามันเป็นห้าประตูแฮทช์แบ็กมาก่อน หลังจากนั้นค่อยเติบโตกลายร่างเป็นซีดานทีหลัง แต่ผมก็ยังชอบอยู่ดีนะคับกับบอดี้ซีดานของทั้งสองรุ่นเพราะชอบอะไรที่ไม่ใช่ตลาดๆหรือ mass ดังนั้นผมจึงรักบอดี้ของสองซีดานมากๆและสามซีดานก็สวยมากเช่นกัน
ส่วนที่ว่า 6 เป็นซีดานแต่กำเนิดมันจึงสวยมากๆก็ยิ่งเห็นด้วยคับ แต่ขอเสริมอีกนิดว่า จากซีดาน เจ้า 6 ยังขยายร่างเป็น estate ( หรือ wagon ) อีกนะคับ ซึ่งส่วนตัวผมมองว่าไม่สวยเท่าซีดานครับ
ส่วน 3 ซีดาน 2014 ผมก็ชอบคับ ผมว่าช่วงหลังเสาบีไปมันเป็นเอกลักษณฺ์ของสามดี ไม่ซ้ำแบบใคร ใครจะว่าคล้ายกับรุ่นไหนผมก็ไม่สนคับ เพราะผมชอบอะไรที่ดูแปลกๆแหวกแนวแบบนี้แลหะ อิอิ ;D

ออฟไลน์ Jxxx

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 16:49:53 »
ทำไมในรูปตัว 4ประตูไม่มีเสาวิทยุทรงครีบฉลามแบบ 5ประตูล่ะครับ หรือลืมใส่มา 555+

จะเป็นแบบฝังที่กระจกหลังครับ แต่ถ้าเป็นตัวเมกา 4 ประตูจะเป็นครีบฉลามครับ

ส่วนที่ว่า 6 เป็นซีดานแต่กำเนิดมันจึงสวยมากๆก็ยิ่งเห็นด้วยคับ แต่ขอเสริมอีกนิดว่า จากซีดาน เจ้า 6 ยังขยายร่างเป็น estate ( หรือ wagon ) อีกนะคับ ซึ่งส่วนตัวผมมองว่าไม่สวยเท่าซีดานครับ

ตัว wagon สั้นกว่า sedan ครับ wheelbase ก็สั้นกว่าด้วย ตัว sedan เน้นตลาดอเมริกาเหนือ กับในจีน ส่วน wagon เน้นตลาดยุโรปครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2013, 16:51:24 โดย Jxxx »

ออฟไลน์ Thuvachit

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 16:57:57 »
ขอ Diesel 6 MT ด้วยเถิ๊ดดดด

อย่าให้แต่ยุโรปเขาใช้เล้ยยยย

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 17:02:58 »

เป็นรถท้ายตัดไม่กี่คันที่เพิ่มบั้นท้ายแล้วออกมาดูดี

ขอแค่วันที่เข้าไทย มาสด้าจะยกเครื่องไหม

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 17:18:05 »

จะเป็นแบบฝังที่กระจกหลังครับ แต่ถ้าเป็นตัวเมกา 4 ประตูจะเป็นครีบฉลามครับ

ไฟท้ายสวยมากๆเลยคับ สวยงามหยาดย้อยจริงๆคับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2013, 17:19:39 โดย phraeboy_mz2 »

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 17:25:25 »
รอดูตัวที่พร้อมขายจริงๆอีกทีออปชั่นต่างๆด้วย ที่กระแสดีๆในเน็ต พอออกขายจริงๆ มันอาจจะไม่สวบแบบนี้

ออฟไลน์ wiizkaya

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 17:47:38 »

ตัว wagon สั้นกว่า sedan ครับ wheelbase ก็สั้นกว่าด้วย ตัว sedan เน้นตลาดอเมริกาเหนือ กับในจีน ส่วน wagon เน้นตลาดยุโรปครับ

ขอบคุณครับ แต่จริงๆชอบแบบครีบฉลามมากกว่า ให้อารมณ์ BMW ดี+เท่ด้วย ฮ่าๆๆๆ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 17:49:14 »
ตัว ซีดาน ท้ายไม่สวยเลยยย สั้นๆโด่งๆ เห็นแบบนี้แล้ว ตอนแรก บอก 5 ประตู ไม่สวยพอเจอ 4 ประตู เอิ่มมม 5 ประตู เส้นสายสวยมากกกก ไม่เข้ากับ ซีดานเลยยย โด่งสั้นๆ

แต่ต้องรอดูตัวจริงแหะ

ออฟไลน์ yoyoland

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 18:10:38 »
vow สวยมากๆๆๆ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 18:48:15 »

ซีดานสวยกว่าจริงด้วย ตอนแรกไม่ชอบท้าย 5 ประตูเลย แต่มาแบบนี้โอเคขึ้นมาก

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ edward_jong

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 21:45:53 »
ผมขา มาสด้าครับ ถ้าเป็นเก๋ง(รถเก่า)

โปรทีเจ้  โครโนสห้าและสี่ประตู  ยังสถิตในบ้านผมอยู่ครับ

ใจจริงถ้าอีกสองปีงบเหลือ ยังอยากได้ เจ้า หกเลยครับ  แต่เห็น เจ้าสามใหม่  ดูแล้วจะเอื้อมถึงมากกว่า

มาสด้า มีคนชมรถถท่านดี  แต่ต้องดูความจริงว่า ยอดขายจะไปได้ตามที่ คนชื่นชมหรือไม่ พอเอาเข้าจริงด้วยเงื่อนไขซับซ้อนแต่ละท่าน  เห้นสุดท้ายไปออกอัลติส ซีวิคทั้งนั้น..... 

แฟนพันธ์แท้จริงๆ มีน้อยครับที่จะอุดหนุนท่าน  หาวิธีแก้ไขหน่อย

ออฟไลน์ honoiuiu

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 17:24:08 »
สวยวุ้ยถ้ามีsky activ+ราคาไม่หนีเดิมๆมาก(ซึ่งก็น่าจะเป็นแบบนั้น)ต้องไปลองหน่อยละ ดูรถจนไม่ซื้อแม่งละเนี่ย555555

ออฟไลน์ Jxxx

• Sr. Member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 18:13:34 »
สวยวุ้ยถ้ามีsky activ+ราคาไม่หนีเดิมๆมาก(ซึ่งก็น่าจะเป็นแบบนั้น)ต้องไปลองหน่อยละ ดูรถจนไม่ซื้อแม่งละเนี่ย555555

มันไม่มี ไม่ SkyActiv แล้วครับ ราคานี่แล้วแต่อะไรหลายอย่าง คาดว่า 2.0 คงต้องแบ่งออกเป็นตัวบนตัวล่าง