ผู้เขียน หัวข้อ: Alphard อยากแดมป์รอบคันครับ  (อ่าน 2167 ครั้ง)

ออฟไลน์ harvard

• Jr. Member
  • **
Alphard อยากแดมป์รอบคันครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2021, 12:28:43 »
สวัสดีครับ รอบกวนสอบถามสองข้อครับ
Toyota Alphard อยากแดมป์รอบคัน
1. แดมป์แผงประตูและหลังคา ควรกังวลเรื่องการทำงานของ Airbags มั๊ยครับ เช่น ไม่ระเบิด หรือ ระเบิดผิดทาง
2. การแดมป์ทำให้เงียบลงเยอะมั๊ยครับ เพราะวิ่งบนถนนคอนกรีตเสียงจากพื้นถนนดังมาก

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
Re: Alphard อยากแดมป์รอบคันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2021, 13:21:02 »
ลองพ่น rubberized compound ในซุ้มล้อดูก่อนไหมครับ
กับเลือกยางที่เสียงเบา
เพราะแดมป์แล้ว รถหนักพอควร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2021, 18:11:08 โดย samaklen »

ออฟไลน์ Ty ESC

Re: Alphard อยากแดมป์รอบคันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2021, 16:35:49 »
ลองเปลี่ยนยางก่อนครับ

เสียงลมเข้ามาจาก ซีลยางมากกว่ากับกระจก
แดมปฺไปก็ไม่ช่วย เรื่องพวกนี้มาก
ไปเอาอะไรใส่ในซีลยางกันหลายคัน ก็ไม่น่าเวิคเห้นฮิตกันแล้วก็หายไป

ผมเปลี่ยนไปใช้ยาง bs too5a  เสียงหอนยางหายไป แต่เสียงลมยังมี
ถ้าวิ่งบูรพาวิถีคือ ลั่นสุดๆ แต่ชินละ

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2021, 20:15:43 »
ถ้าไม่จำเป็นก็อย่าไปทำครับ เพราะจทำให้รถหนักขึ้น ทำให้กินน้ำมันเยอะขึ้นครับ  เดิมๆดีสุดแล้ว ลองเชคยางขอบประตู เปลี่ยนยางใหม่ครับ  เติมลมแบบใช้ไนโตรเจนก็ช่วยได้เยอะครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2021, 20:34:53 »
แดมป์มันช่วยในเรื่องการสะท้อนของเสียงเพลงในรถมากกว่าเก็บเสียงครับ อยากให้เงียบไปซื้อวัสดุบุเก็บเสียงSCGมาหั่นในห่อยัดแผงประตูสิเก็บเสียงดีขึ้นแน่นอน แต่ยากกว่าการแปะแผ่นแดมป์เฉยๆมากมายนัก  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2021, 21:12:13 »
1. คิดว่าไม่น่ามีผลครับ รถผมแดมป์ ประตูกับส่วนกั้นห้องเครื่อง ห้องโดยสาร ไม่ได้แดมป์หลังคา แผงแดมป์มันติดกับเนื้อเหล็กเลย
2. เสียงพื้น เสียงยางเงียบลงพอควรแต่ไม่มาก จะได้ผลเรื่อง มิดเบสที่แน่นขึ้นมากกว่า แดมป์หลังคาคิดว่าไม่ค่อยมีผลครับ ปัญหามันไม่ได้อยู่ตรงนั้น ถ้าจะแดมป์จริงๆ ควรเน้นตรงซับเสียงเครื่อง เพราะ เวลาเครื่องยนต์ทำงาน เสียงดังพอควร และลากยาวสไตล์เกียร์ CVT  ทำให้รบกวนเสียงเพลงมากโดยเฉพาะย่านเสียงกลาง

เพิ่มเติม
-อย่าไปคาดหวังเรื่องความเงียบมาก ถึงแดมป์ได้ดี เวลารถวิ่งผ่าน หลุมต่างๆ จะมีเสียงจากแผงประตูแผงหลังคาที่เสียดสีกันอยู่ดี
-ร้านที่่ติดก็สำคัญครับ ผมติดร้านดังร้านนึงมา ใส่ลำโพงสามทางคู่หน้า ปรากฎว่ามีเสียงจี่(รถผมhybrid) ต้องถอด DSPที่ติดด้านหน้าออก เสียงก็ฟังแย่มากบาดหู สุดท้ายจบที่ร้าน Rจรวด ใส่DSP จากท้ายรถแล้วยิงมาข้างหน้าอีกที จูนเสียง 2-3 รอบจนสุดท้ายจบ ลงตัว  อันนี้ไม่ได้เชียร์ แต่ทีมช่างเค้าดีจริงๆ แก้ปัญหายากๆได้
-ลำโพงสามทางไม่ได้ดีกว่าสองทางเสมอไป ผมติดมาสองปี สามทางแต่จูนไม่ดีก็ฟังไม่ได้ เสียงบาดหู สุดท้าย จบที่สองทาง micropresion series 7 เสียงละเมียดละมัยมาก ทวิตเตอร์เค้าสุดจริง ได้รายละเอียดแต่ไม่บาดหู เลยได้บทเรียนว่า สองทางจูนดีๆ ก็ได้มิติ ได้รายละเอียดดี เวทีเสียงลอยมาข้างหน้า เช่นกัน แต่ยังไงก็ยังห่างจากเครื่องเสียงบ้านนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2021, 21:29:02 โดย koko86 »

ออฟไลน์ natin

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2021, 00:56:39 »
1. คิดว่าไม่น่ามีผลครับ รถผมแดมป์ ประตูกับส่วนกั้นห้องเครื่อง ห้องโดยสาร ไม่ได้แดมป์หลังคา แผงแดมป์มันติดกับเนื้อเหล็กเลย
2. เสียงพื้น เสียงยางเงียบลงพอควรแต่ไม่มาก จะได้ผลเรื่อง มิดเบสที่แน่นขึ้นมากกว่า แดมป์หลังคาคิดว่าไม่ค่อยมีผลครับ ปัญหามันไม่ได้อยู่ตรงนั้น ถ้าจะแดมป์จริงๆ ควรเน้นตรงซับเสียงเครื่อง เพราะ เวลาเครื่องยนต์ทำงาน เสียงดังพอควร และลากยาวสไตล์เกียร์ CVT  ทำให้รบกวนเสียงเพลงมากโดยเฉพาะย่านเสียงกลาง

เพิ่มเติม
-อย่าไปคาดหวังเรื่องความเงียบมาก ถึงแดมป์ได้ดี เวลารถวิ่งผ่าน หลุมต่างๆ จะมีเสียงจากแผงประตูแผงหลังคาที่เสียดสีกันอยู่ดี
-ร้านที่่ติดก็สำคัญครับ ผมติดร้านดังร้านนึงมา ใส่ลำโพงสามทางคู่หน้า ปรากฎว่ามีเสียงจี่(รถผมhybrid) ต้องถอด DSPที่ติดด้านหน้าออก เสียงก็ฟังแย่มากบาดหู สุดท้ายจบที่ร้าน Rจรวด ใส่DSP จากท้ายรถแล้วยิงมาข้างหน้าอีกที จูนเสียง 2-3 รอบจนสุดท้ายจบ ลงตัว  อันนี้ไม่ได้เชียร์ แต่ทีมช่างเค้าดีจริงๆ แก้ปัญหายากๆได้
-ลำโพงสามทางไม่ได้ดีกว่าสองทางเสมอไป ผมติดมาสองปี สามทางแต่จูนไม่ดีก็ฟังไม่ได้ เสียงบาดหู สุดท้าย จบที่สองทาง micropresion series 7 เสียงละเมียดละมัยมาก ทวิตเตอร์เค้าสุดจริง ได้รายละเอียดแต่ไม่บาดหู เลยได้บทเรียนว่า สองทางจูนดีๆ ก็ได้มิติ ได้รายละเอียดดี เวทีเสียงลอยมาข้างหน้า เช่นกัน แต่ยังไงก็ยังห่างจากเครื่องเสียงบ้านนะครับ

จากที่สังเกตร้านที่เคยไปติดเค้าจะแนะนำสองทางบวกซับมากกว่าครับ เข้าใจว่าจูนจบง่ายกว่า ใส่ dsp ก็เนียนๆ เลย