ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนเชิญคุณ SNK vs Playmore หรือคนที่เคยใช้จาน Dixcel ครับ  (อ่าน 2585 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
กำลังมีโครงการจะจัดชุดใหญ่ จาน SD ผ้า Type M ให้ "จิ๋วขี้บ่น" + Supercharge ครับ

แต่มาอ่านเจอกระทู้นึงของชาว Pajero (ไม่แน่ใจว่าเป็นคุณ SNK หรือเปล่า เห็นมี CRV ใช้ Dixcel เหมือนกัน) ว่ามีปัญหาจานหมดเร็ว (มากๆ) และได้มีการเปลี่ยนอะไหล่ไปแล้วเมื่อ ส.ค. ที่แล้ว แต่ไม่เห็นอัพเดทว่าเป็นอย่างไร บ้าง ... ไม่รู้ว่าเป็นปัญหาจากรถ จานการประกอบ จาก defect อะไหล่ ...... หรือจากคุณภาพอะไหล่เอง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?topic=5596.0

ปกติเคยเห็นแต่จานเซาะร่องกินผ้า ... อันนี้กินผ้าด้วยกินตัวเองด้วย ด้วยค่าตัวทั้งจานทั้งผ้า เลยแอบชะงักนิดนึง มี long-term review บ้างไหมครับ ว่าอายุการใช้งานเป็นไงกันบ้าง  ;D

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ S6

Re: เรียนเชิญคุณ SNK vs Playmore หรือคนที่เคยใช้จาน Dixcel ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 11:47:59 »
เคยใช้ Type Z ก็หมดไวนะครับ อาจจะเพราะเอาไปลง Circuit แล้วเหยียบหนักๆมั้ง วิ่งปีกว่า ผ้าเกือบหมดแล้ว
แต่จาน SD ก็ยังเหลือๆอยู่

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Re: เรียนเชิญคุณ SNK vs Playmore หรือคนที่เคยใช้จาน Dixcel ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 12:48:08 »
อ่านอยู่ แต่เห็นว่าน่าจะเป็นที่ชุดแม่ปั้มน่ะครับ การตั้งระยะผ้าเบรค

ป้าเบรค dixcel หน้ากว่าของ STD กับ เปลี่ยนชุดซ่อมปั้ม (ถ้าจำไม่ผิดน่ะ)

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 13:14:49 »
เคยฟังจากคนใช้ dixcelเขาแนะนำมานะครับ เห็นว่าให้ใช้แค่ type M พอสำหรับรถถนน ถ้าใช้ type Z จะหมดไว

และอีกอันจาก EBC อันนี้ฟังจากคนขายเขา ก็บอกเหมือนกัน อย่างของผม ผมใช้ผ้าเหลืองเขาหมดไวประมาณปีนึง 4 หมื่นโลก็หมดละ คนขายเขาก็บอกถ้าอยากใช้ได้นานๆต้องลดสเป็คมาเป็น ผ้าเขียว จะใช้ได้นานกว่า

ตามความคิดผมนะครับ ผมว่าถ้าผ้าเกรดที่ ทนความร้อนได้มากๆ อายุการใช้งานจะสั้นครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 14:31:57 »
Yellowstuff ผมประมาณ 5 หมื่นก็หมดเหมือนกันครับ

ส่วนตัวถ้าผ้าได้ประมาณ 4-5 หมื่น จาน 5 หมื่น ++ ก็โอเคแล้วครับ แต่ที่อ่านเจอมันสั้นน่าเกลียดเลย แต่ผมกว่าว่าน่าจะเป็นที่ความผิดปกติของรถมากกว่า (จากอาการสองข้างสึกไม่เท่ากัน ผมเอาว่าสลักเบรคติด/ฝืด)

ปล. ได้ราคาดี เลยจัดจาน SD + ผ้า Type M ไปแล้วครับ

ออฟไลน์ art_s

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 18:14:59 »
Yellowstuff ผมประมาณ 5 หมื่นก็หมดเหมือนกันครับ

ส่วนตัวถ้าผ้าได้ประมาณ 4-5 หมื่น จาน 5 หมื่น ++ ก็โอเคแล้วครับ แต่ที่อ่านเจอมันสั้นน่าเกลียดเลย แต่ผมกว่าว่าน่าจะเป็นที่ความผิดปกติของรถมากกว่า (จากอาการสองข้างสึกไม่เท่ากัน ผมเอาว่าสลักเบรคติด/ฝืด)

ปล. ได้ราคาดี เลยจัดจาน SD + ผ้า Type M ไปแล้วครับ

รบกวนขอทราบราคาจาน SD + ผ้าType M ทางPM ให้ด้วยครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 18:25:48 »
ขอบคุณที่นึกถึงผมครับ

ผมใส่กับ mazda 2 ครับ ในคลับปาเจโร่ไม่ใช่ผมครับ

ซึ่งผมเข้าไปอ่านแล้ว มันยาวมาก ๆ ครับ

ผมสังเกตว่าจานของเค้าเป็นร่องเยอะผิดปกติ และพอเปลี่ยนผ้าเป็น Type X ปัญหากินจานก็บังเกิดครับ

สาเหตุน่าจะมาจาก คาลิปเปอร์ของเค้านะครับ

และที่ทำให้คุณ Turin กังวลคือ ก่อนหน้านี้รถคุณมีปัญหาเสียงประหลาดกับเบรค ที่แก้กันอยู่นานด้วยสินะครับ

แต่สุดท้ายแล้ว ตัวแทน Dixcel เค้าก็แก้ปัญหาเปลี่ยนจานใหม่ให้ ก็ถือว่ามีความรับผิดชอบครับ

ถ้าคาลิปเปอร์ของคุณ Turin เป็นชุดที่มากับรถแท้ ๆ ก็ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ

เพราะ NB ก็เป็นรถที่มีของซิ่ง ยี่ห้อ Aftermarket รองรับมากมายอยู่แล้ว

Dixcel ก็เป็นหนึ่งในนั้นครับ

ของผมใส่ผ้า ES และจาน SD เซาะร่องขนาดเดิมครับ

ใส่มาได้แค่ 5 เดือนเองครับ  คาดว่าวิ่งไปประมาณ 6000 กม. ครับ

สังเกตดูจานก็ปกติดีครับ ยังไม่คดหรือเป็นรอยลึกแต่อย่างใดครับ

ผมกำลังจะเปลี่ยนยาง เดี๋ยวตอนที่ถอดล้อออกมาแล้ว ผมจะถ่ายรูปจานมาแปะไว้ในกระทู้นี้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2017, 18:45:47 โดย SNK vs Playmore »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 23:32:26 »
ขอบคุณที่นึกถึงผมครับ

ผมใส่กับ mazda 2 ครับ ในคลับปาเจโร่ไม่ใช่ผมครับ

ซึ่งผมเข้าไปอ่านแล้ว มันยาวมาก ๆ ครับ

ผมสังเกตว่าจานของเค้าเป็นร่องเยอะผิดปกติ และพอเปลี่ยนผ้าเป็น Type X ปัญหากินจานก็บังเกิดครับ

สาเหตุน่าจะมาจาก คาลิปเปอร์ของเค้านะครับ

และที่ทำให้คุณ Turin กังวลคือ ก่อนหน้านี้รถคุณมีปัญหาเสียงประหลาดกับเบรค ที่แก้กันอยู่นานด้วยสินะครับ

แต่สุดท้ายแล้ว ตัวแทน Dixcel เค้าก็แก้ปัญหาเปลี่ยนจานใหม่ให้ ก็ถือว่ามีความรับผิดชอบครับ

ถ้าคาลิปเปอร์ของคุณ Turin เป็นชุดที่มากับรถแท้ ๆ ก็ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ

เพราะ NB ก็เป็นรถที่มีของซิ่ง ยี่ห้อ Aftermarket รองรับมากมายอยู่แล้ว

Dixcel ก็เป็นหนึ่งในนั้นครับ

ของผมใส่ผ้า ES และจาน SD เซาะร่องขนาดเดิมครับ

ใส่มาได้แค่ 5 เดือนเองครับ  คาดว่าวิ่งไปประมาณ 6000 กม. ครับ

สังเกตดูจานก็ปกติดีครับ ยังไม่คดหรือเป็นรอยลึกแต่อย่างใดครับ

ผมกำลังจะเปลี่ยนยาง เดี๋ยวตอนที่ถอดล้อออกมาแล้ว ผมจะถ่ายรูปจานมาแปะไว้ในกระทู้นี้นะครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

อันที่จริงผมก็ค่อนข้างเอนเอียงไปข้างที่ว่าปัญหาเกิดจากตัวรถมากกว่า "ธรรมชาติ" ของอะไหล่ (หากเป็นการข้ามยี่ห้อกันยังอาจจะคิดในประเด็นนี้บ้าง เช่น ผ้าเนื้อกินจานมาเจอกับจานเนื้ออ่อน) ... แต่ก็แอบมีเสียวๆ defect อยู่บ้าง

แต่การแก้ไจปัญหาของตัวแทนนี่ต้องยอมรับเลยว่าแน่มาก ... ติดนอดเดียวว่าหนนี้ผมไม่ได้สั่งกับตัวแทนครับ  ;D

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 16:15:26 »
กลับมา update สภาพจานหลังวิ่งมาแค่ 6000 กม. ครับ

ไม่มีรอยลึก สภาพยังดีอยู่ และไม่ต่างกันทั้ง 2 ข้างครับ

เบรคแรงแบบสุดตัวแค่ 2 ครั้งเท่านั้นเอง

หวังว่าคงมีประโยชน์กับบางท่านครับ