ผู้เขียน หัวข้อ: ยกเลิกรถที่จองไว้แต่เซลล์ใจดียืดเวลาให้ มาทำให้คิดมากอีกแล้ว....เฮ้อ  (อ่าน 4951 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
หลังจากที่ได้ทราบว่ากำลังจะมีน้องให้เจ้าตัวเล็กอีกคน Jazz 1.5V สีขาวที่จองไว้ก็ต้องมีอันจากจรก็เลยโทรไปบอกพ่อผมว่าไม่เอาแล้วฝากบอกอาให้ไปบอกเซลล์หน่อย (แบบว่าอายไม่กล้าบอกเอง เกรงใจตั้งแต่เปลี่ยนจากซิตี้มาเป็นแจ๊สทีนึงล่ะ) ก็นึกว่าเรียบร้อยแล้วไม่ได้สนใจเรื่องเงินมัดจำอะไร แต่แล้วเมื่อวานตอนบ่ายเซลล์โทรมาบอกว่ารถใกล้มาแล้วกำหนดมาวันที่ 26 ธ.ค. ให้เตรียมเอกสารยื่นกู้ไฟแนนท์ได้เลย

อั๊ยย่ะ แสดงว่าอานึกว่ามาบอกให้ทราบเฉยๆแน่เลยก็เลยบอกเค้าเล่าเค้าเค้าฟังว่าคงต้องยกเลิกทั้งที่ไปจองทะเบียนที่ขนส่งแล้วด้วยซ้ำ เค้าบอกว่าคืนเงินมัดจำไม่ได้เพราะรถมาแล้วถ้าบอกก่อนสัก 1 อาทิตย์จะคืนได้ (อ้าวไม่ทราบเลยนะเนี่ยไม่คิดจะเอาคืนอยู่แล้วไม่เป็นไร) เสียดายก็เสียดายก็เลยลองโทรไปหาพ่อดูเผื่ออยากซื้อรถให้หลาน อิอิอิ แต่แล้วพ่อผมบอกว่าช่วงนี้ไม่ค่อยมีตังเพิ่งขาดทุนจากธุรกิจที่ทำอยู่ไป 3 แสนต้องขายวีโก้ใช้หนี้ไปหยกๆ แป่ว ก็โทรคุยกับน้องเซลล์ผู้น่ารักอีกรอบน้องเค้าบอกว่าเอางี้แล้วกันเค้าจะเลื่อนเวลารับรถให้ไปอีก 6 เดือน (หา ฮอนด้าเนี่ยนะเลื่อนเวลารับไปได้ตั้ง 6 เดือน) น้องเค้าบอกว่าช่วยได้แค่นี้จริงๆเพราะทำเรื่องคืนเงินให้ไม่ได้ (โห ใจดีมากที่เคยได้ยินมีแต่ไม่ขายถ้าไม่ได้ซื้อชุดแต่ง แต่ผมเคยถามเรื่องชุดแต่งก็บอกไม่ขายลูกค้าต้องไปทำข้างนอกเอง เบาะหนังด้วย)

ส่วนหนึ่งมาระบายครับเพราะไม่เคยได้ขับรถใหม่ป้ายแดงเลยอยากมีความรู้สึกฟินบ้าง (อธิบายไม่ถูก) ใหม่สุดก็เจ้าอัลติสปี 04 นอกนั้นก็สามห่วงปี 95 เปอร์โยต์ปี 90 รู้สึกสงสารตัวเองอยู่เหมือนกันทำงานมาตั้งนานแล้วพอจะมีโอกาสได้ซื้อรถที่อยากได้ประจวบเหมาะกับโครงการคืนภาษีแต่สุดท้ายต้องเลือกครอบครัวก่อนแล้วอย่างนี้ผมจะมีโอกาสซื้อรถใหม่มั๊ยเนี่ย เพราะลูกๆ 2 คนก็ต้องโตต้องกินต้องใช้ทุกวัน รึจะกัดฟันซื้อดีอดเอา 5 ปี ตอนนี้กะว่าเดี๋ยวไปลงทะเบียนที่กรมสรรพสามิตรเลี้ยงไข้ไปก่อน

อยากถามเพื่อนๆหน่อยว่ามีรถที่ตั้งใจจะซื้อแล้ว จองไปแล้วแต่มีเหตุกระทันหันทำให้ไม่ได้ซื้อมั๊ยครับ (หาพวก 555)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ nirvanapoint

• Sr. Member
จะว่าไปเหตุที่ต้องยกเลิกจองของผมก็คงเรื่องเงินอย่างเดียวครับ
ประมาณว่าคำนวณดูแล้วผ่อนไหว แต่พอจองไปแล้วกลับบ้านคิดไปคิดมาไม่เอาดีกว่า
กลัวบีบตัวเองเกินไป แต่ผมได้เงินจองคืนนะครับ อาจจะบอกยกเลิกเค้าเร็วหน่อยครับเลยได้คืน
แต่จริงๆน่าจะคืนเงินจองได้นะครับ เซลบอกผมว่าแค่จองไว้เพื่อได้คิวในการรับรถเฉยๆ
สามารถเอาเงินจองคืนได้ แต่รายละเอียดไม่ได้ถามเพิ่มเติมครับ

ยังไงครอบครัวก็สำคัญที่สุดครับ จขกท. คิดถูกแล้วครับ
เอาที่เราสบายดีกว่า บีบตัวเองมากเกินไปจะเหนื่อยเปล่าๆครับ  :D

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
เซลล์ ไม่มีทางยืดครับ คงเอารถคุณไปให้คนอื่นต่อ เพียงแต่เขาไม่ได้ยอดรถคุณเท่านั้น

อย่าไปเชื่อมากครับ มีที่ไหน รถมาแล้วถ้าคุณไม่เอา คนอื่นยิ้มรอเลยล่ะ

ออฟไลน์ porasit33

เลื่อนไปหกเดือนนี่ เหมือนจองใหม่เลยครับ
ของผมก็แจ๊ซ เหมือนกัน เค้าให้ระบุเดือนรับรถ ปาเข้าไปหกเดือนกว่า 55+

กะว่าพอได้เงิน รถก็มาพอดี

ออฟไลน์ IncarRus

ขายใบจอง,,, ไม่ได้หลอคับ, อาจจะได้เยอะกว่าเงินที่จองไปด้วย เพราะรถมาแล้ว  :P

ออฟไลน์ Moddum

• Newbie
  • *
น่าจะเป็นเกม การดึงลูกค้านะครับ ไม่มีทางเลยว่ารถจะจอดเฉยๆ หกเดือน เค้าคงหาทางไม่คืนเงินจองให้มากกว่าครับ

ถ้าพร้อมออกก็ออกครับ ไม่พร้อมออก ก็คงต้องเสียเงินจอง เพราะทางฝั่งพี่เป็นคนผิดเงื่อนไข เชียร์ให้ออกนะครับ

ออฟไลน์ Moddum

• Newbie
  • *
ถ้ายืดออกไปแบบนี้ จะพลาดเรื่องสิทธิ์รถคันแรกด้วยรึเปล่าครับ?

คงเอาคันนี้ให้คนอื่นไปนั่นแหละครับ แต่ถ้ายังเอาอยู่ก็รอรอบถัดไปถ้ายังเอาคันนี้อยู่เค้าให้เดือนนึง รอบถัดไปเมษาเป็นต้นไปแล้วแต่เราครับก็คงคล้ายๆจองใหม่แต่ไม่ได้เสียเงินเพิ่ม
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Action

ระวังเรื่องเงียบนะครับ ;D

รถมาแล้ว เขาก็มีทางเดียวละครับ ปล่อยออกไปให้คนอื่น ประมาณว่ารถหลุดจอง อะไรพวกนั้นแหละ

ส่วนเรื่องเงินมัดจำ อันนี้เท่าที่เคยเจอกับตัวนะ รถมาแล้วยังไงก็ไม่ได้เงินจองคืน เพราะถือว่าเราผิดสัญญาจอง อะไรทำนองนี้แหละ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ kritsnutty

• Full Member
เรื่องนี้ธรรมดาครับ ผมก็เคยซื้อป้ายแดงแบบยืดเวลามาแล้วไม่แปลก
เค้าก็แค่เอาคิวรถคุณถอยหลังออกไปแล้วเลือนคิวต่อไปขึ้นมาแทน  แค่นั้น แต่ตอนนั้นผมเองแจ้งแต่เนินๆ เนื่องจากไม่มีความพร้อมรับรถในเดือนนั้น จากนั้นผมก็ขอให้เลือนออกไป  ซึ่งไม่มีปัญหาครับ(พี่โตนะ) แต่ถ้าคุณนั่งนิ่งๆ จนรถมาถึงศูนย์ พอถึงวันนัดรับรถก็ๆม่ยอมมาทำสัญญา แบบนี้กินเงินจองครับ

ออฟไลน์ apinui

เรื่องการจองหรือคืนจอง ขอไม่พูดถึงครับ เอาเป็นช่วยตัดสินใจให้ซื้อละกัน ....

ใจจริงผมอยากเชียร์ให้ซื้อครับ เหตุผลดังนี้

ถ้ายังกัดฟันใช้รถเก่า ลองคำนวนดูครับว่าจะใช้มันได้อีกกี่ปี .... 5-7 ปี ถึงไหม?? ซึ่ง ถ้ากะไว้ว่าสัก 5 ปีถึงจะซื้อ ระหว่างทางนั้น เราต้องเสียค่าซ่อมไปกับมันเท่าไร ... ความปลอดภัยของรถ ที่จะรองรับครอบครัว ที่ขยายตัวขึ้นได้ไหม ....

เมื่อลูกทั้ง 2 คนโตขึ้น ในอีก 5 ปี จะต้องเข้าโรงเรียน ค่าใช้จ่ายสูงกว่าตอนนี้แน่ ซึ่งจะทำให้โอกาสในการได้รถใหม่น้อยลงไปอีก ...

เหตุผลในการตัดสินใจที่จะซื้อตอนนี้ คือ

1.ภาษีคืน 1แสน เอามาเป็นเงินเก็บส่งลูกเข้าโรงเรียนในอีก 3-4 ปีข้างหน้าได้
2.ตัดปัญหาเรื่องค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับการซ่อมไปได้เลยเอาเงินซ่อมรถไปผ่อนรถใหม่ดีกว่า  ลองดูโปรโมชั่น ผ่อนสบายๆสัก 6 ปี น่าจะดี รวมๆแล้วไม่น่าถึง 10000บาท/เดือน
3.รถสามารถตอบโจทย์ครอบครัวที่ใหญ่ขึ้นได้
4.ผ่อนรถ 6 ปี หมด ก็ไม่ต้องคิดซื้ออีกสักระยะ ใช้ได้รวมๆก็ 8-9ปี สบายๆสำหรับรถป้ายแดงมือเดียว ระยะยาวยังไงก็คุ้มกว่า ...

รถเก่า เราใช้อย่างดี ก็ไม่เกินอีก 3-4ปี ก็ต้องซื้อใหม่แล้ว เพราะมันก็เสื่อมสภาพตามเวลา แต่ถ้าซื้อตอนนี้ กำไรคือคืนภาษี ถ้าไปซื้ออีก 2-3 ปีข้างหน้า ต้องจ่ายราคารถเต็มๆนะครับ ...

ขอให้ได้รถใหม่ไวๆ เจ้าตัวเล็กนั่งสบายๆ แอร์เย็นๆ มีความสุขทั้งครอบครัวครับ  ;D

ออฟไลน์ yod artstu

ถ้าคำนวณแล้วไม่ไหว ก็ปล่อยไปก่อนก็ได้ครับ
กรณีคำนวณค่างวดแล้ว ตึงเป๊ะไม่เหลือเก็บเลย

แต่ถ้ายังพอมี Buffer อยู่บ้าง เพียงแต่รู้สึกเสียวๆ
ก็ลองชั่งใจดูระหว่างรถใหม่ ความปลอดภัย
น่าจะมีมากขึ้น อย่างน้อยก็ Airbag คู่ ABS
และความสะดวกของ Jazz ที่ขนของเด็กอ่อนสองคนพร้อมกัน
และคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น ต้องลองคำนวณดูครับ

ผมเองว่าจะซื้อรถใหม่ แต่คำนวณแล้วพับไปก่อน
เพราะหลังจากซื้อรถให้พ่อตัวเอง พ่อตา และผ่อนคอนโด
ไม่ไหวแล้วครับ  ;D
: )

ระยะยาวผมก็คิดเช่นนั้นครับคุณ apinui ผมกะว่าใช้ยาวเป็นสิบปีแน่นอน ผ่อนครบ 5 ปีถ้าซื้อคันใหม่เพิ่มคงเป็นกระบะหรือ PPV แล้วคันนี้เป็นรถสำรองหรือยกให้แฟน แต่ตอนนี้ผมมีปัญหาระยะสั้นเพราะกุมภาลูกชายผ่าตัด ลูกอีกคนจะคลอดตอนมิถุนา แฟนก็คงได้ว่างงานยาวกลายเป็นผมหาเงินคนเดียวเงินเดือนจริงๆผมแค่ 25,000 แต่อาศัยอาชีพเสริมกะโบนัสมาช่วย ทีแรกจะให้ทางบ้านช่วยเรื่องระยะสั้นไปก่อนได้แสนคืนก็อยู่ตัวแต่เผอิญพ่อผมขัดข้องทางเทคนิคเล็กน้อยขาดทุนไป 3 แสนยืมเงินผมไป 45,000 แทนซะอีก  ;D ;D ;D น้องสาวก็เพิ่งโดนโกงไป 5 หมื่น เอิ้ก เงิบเลย

ก็เลยได้แต่เสียดายตาปริบๆ มองโอกาสที่จะได้รถใหม่ลอยไปตรงหน้า เฮ้อ สงสัยคงต้องรอตบพวกผ่อนไม่ไหวซะล่ะ ภาระใหญ่หลวงยิ่งนักผมตัดสินใจพลาดไม่ได้จริงๆ วันๆก็ได้แต่ดูรถใหม่ไปพลางๆ

เรื่องขายใบจองคงไม่หล่ะครับ บ้านผมอยู่นครพนมแหนะ ดอกแพงด้วย ที่จองที่บ้านเพราะอยากได้ป้ายจังหวัดตัวเองและมีคนรู้จักเยอะเผื่อต้องใช้เส้นสายอะไรจะได้สะดวกเวลารับรถก็ขับคันเดิมไปเปลี่ยนและที่สำคัญผมอยากให้พ่อและปู่ผมขับออกมาจากโชว์รูม อีกอย่างผมยังอยากเลี้ยงโอกาสอยู่ครับเผื่อถูกลอตเตอรี่   ;D ;D ;D

ออฟไลน์ LimitedEdition

ขายสามห่วงกับเปอร์โยต์ แล้วไปเอา Jazz ดีมั้ยครับ อย่างน้อยน่าจะทุ่นไปได้เกือบครึ่งของราคา Jazz นะ

มีรถใหม่ใช้สบายใจกว่าครับ ไม่ต้องห่วงว่าจะต้องซ่อมบำรุงเยอะ หรือพาไปกินข้าวลิงข้างทาง
อย่างน้อยก็ใช้ยาวยาวไป 5-7 ปี ถ้ารักษาดีดี บำรุงตามระยะ และไม่ขับโหดร้าย

ออฟไลน์ aoddy1

ผมว่าขายรถที่มีอยู่แล้วออกคันนี้ไปเลยครับ ตอนนี้ลูกยังเล็กรายจ่ายยังไม่เยอะ ถ้าลูกเข้าอนุบาลแล้วละก้อยาวจนกว่าลูกจะเรียนจบ

ขายสามห่วงกับเปอร์โยต์ แล้วไปเอา Jazz ดีมั้ยครับ อย่างน้อยน่าจะทุ่นไปได้เกือบครึ่งของราคา Jazz นะ

มีรถใหม่ใช้สบายใจกว่าครับ ไม่ต้องห่วงว่าจะต้องซ่อมบำรุงเยอะ หรือพาไปกินข้าวลิงข้างทาง
อย่างน้อยก็ใช้ยาวยาวไป 5-7 ปี ถ้ารักษาดีดี บำรุงตามระยะ และไม่ขับโหดร้าย

สามห่วงกับเปอร์โยต์ขายไปแล้วครับผันเป็น Altis 1.6J AT 04 อยู่ครับถ้าขายตอนนี้คงได้ราวๆ 1.8 แสน (ยังผ่อนไม่หมด) จริงๆเรื่องผ่อนตอนแรกคิดว่าไหวครับเพราะส่งคันนี้ก็เดือนละ 4,300 กับไม่ได้ส่งน้องเดือนละ 4,000 แล้ว (ได้ทุนเรียนเอกเต็มๆทั้งคู่แล้ว ทำงานเสริมเองด้วยสบายทางบ้านไป) เลยคิดว่าผ่อนเดือนล่ะ 8,817 สบายมาก แต่เผอิญมีลูกเพิ่มอีกคนรายจ่ายน่าจะเพิ่มอีกเดือนละ 5,000 เลยสะดุดตรงนี้แหละครับไม่ตั้งใจจะประหยัดในส่วนลูกเมียอย่างแน่นอนครับ

ออฟไลน์ yod artstu

อ่อ ถ้ามี Altis ปี2004 อยู่ ก็ค่อยยังชั่วเลยครับ
ลากยาวพอไหว อะไหล่ถูก
รถใช้ประจำทุกวันผมก็ยังเป็น vios2003
รถใหม่ๆให้ผู้สูงอายุใช้หมด :)
: )

promt

• บุคคลทั่วไป
ถ้าถามผม

กรณีมีเหตุให้ต้องใช้เงินในอนาคตอันใกล้ (แค่ภายในปี)

งดการซื้อสินค้าเสื่อมสภาพตามอายุทุกอย่างครับ

ยกเลิกการจองรถ

เก็บเงินใส่กระปุกไว้กับค่าใช้จ่ายที่จะเกิดขึ้น

มีเงินใช้ ดีกว่าขัดสนครับ

ถ้าเรื่องทุกอย่างผ่านไปแล้ว

ค่อยซื้อใหม่ รถใหม่ ใครๆ ก็มอง ยังไม่สายครับ

ออฟไลน์ SaiXaiZai

น่าจะขายใบจอง ได้เงินคืนได้กำไรด้วย เพราะจองรถตอนนี้คิวยาวมากทุกยี่ห้อ คุณสละสิทธิ์ตอนนี้สบายเซลล์เลยครับ เค้าขายใบจองเงินเข้ากระเป๋าแทนคุณได้เลย แถมยังมีความรู้สึกดีๆ ต่อกันว่าเลื่อนให้คุณ อ่านแล้วดูดีจังเลย ถ้าให้ง่ายก็บอกเซลล์เลยครับว่าคุณจะขายใบจองถ้าเซลล์หาลูกค้าได้คุณจะแบ่งส่วนต่างกับเซลล์ 
ขอแสดงความยินดีกับว่าที่คุณพ่อด้วยนะครับ  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2012, 18:01:12 โดย kujjung »