ผู้เขียน หัวข้อ: งบสามแสนบาท เอารถรุ่นไหนดีครับ อดได้สวิฟแล้ว T_T  (อ่าน 18056 ครั้ง)

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• Sr. Member
  • เด็กน้อยภูพาน
หลังจากที่ยกเฟียสต้าร์ให้น้องไปแล้ว และคุยกับแม่ไว้ว่าะ เอาสวิฟใหม่
แต่หลังจากวันนี้ ไปคุยกับเซลมา และเปรยๆมาว่า ถ้าจองวันนี้อาจจะได้รถ มกราปีหน้าเลย
ใจผมอะ รอได้นะ เพราะทุกวันนี้ก็เอาอีแก่ที่บ้าน( EF ) ไปใช้ก็มีความสุขดี วิ่งแก็สประหยัด
แต่แม่ผมไม่ปลื่มครับ ฮา... บอกว่าได้รถช้าเกินไป แม่บอกว่าไม่เอาแล้ว ถามว่า เอาอัลมีร่า หรือ มิราจ
ดีกว่าไหม? แต่ผมไม่ชอบอะครับ อัลมีร่าโอเคนะในสายตาผม ลองขับทางไกลของเพื่อนมาแล้ว
แต่ผมไม่ชอบ เบาะ และช่วงล่างเอามากๆเลย (ผมหนัก 146 )  มิราจ ลองขับมาแล้ววันนี้ แต่ยังจับความรู้สึก
อะไรไม่ค่อยได้ แลผมไม่ชอบรูปร่างหน้าตามันครับ ก็บอกแม่ไปว่าไม่เอาหรอก ใช้อีแก่ต่อไป
แต่แม่บอกว่า เอางี้ไหม เอาเงินที่จะดาวรถเนี่ย มาซื้อรถมือสองสดๆเลย ให้เราเลือกเอาตามสบาย ไม่ต้องมาเสียเวลาผ่อนด้วย
อาจจะขายอีแก่ออกไปด้วย แม่ไม่ค่อยอยากเก็บไว้แล้วครับ พึ่งทำช่วงล่างใหม่หมดไปเกือบหมื่น 
(เงินดาว สองแสนห้าหมื่นบาท ถ้าขายอีแก่ได้ รวมแล้วคงได้สัก สามแสนนิดๆ)

คิดหนักสิครับงานนี้ ไม่รู้ว่าจะเอารถรุ่นไหนเลยครับ เพราะไม่เคยมองมือสองไว้ ผมอยากได้รถช่วงล่างดีๆ หนึบๆครับ
อย่างน้อยก็ขอให้ใกล้เคียงกับเฟียสต้าร์ก็ยังดี คือผมต้องขับรถกลับมาบ้านที่สกลนคร ต้องขึ้นภูพานครับ(ขับอัลมีร่าของเพื่อนมาสกลฯด้วยกันนี่ละครับ
เลยไม่อยากได้เลย ผมรู้สึกว่ามันนิ่มๆโยนๆเกินไปสำหรับผม แต่ถ้าขับช้าๆหน่อยโอเคครับ) ผมเลยอยากได้รถที่ช่วงล่าง
โอเคหน่อยครับ ผมนึกไม่ออกจริงๆ ว่างบขนาดนี้กับ รถมือสองจะเอาตัวไหน อัตตราการกินน้ำมันไม่ค่อยสนใจครับ
ถ้าซื้อมือสองมาคงติดแก็สละครับ ขอคำแนะนำด้วยนะครับขอบคุณมากครับ ;D
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: งบสามแสนบาท เอารถรุ่นไหนดีครับ อดได้สวิฟแล้ว T_T
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 04:10:51 »
ขับเฟียสต้ามาแล้วๆไปขับ 2 ตัวนั้นคงขัดใจเวลาวิ่งเร็วๆ  ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

Re: งบสามแสนบาท เอารถรุ่นไหนดีครับ อดได้สวิฟแล้ว T_T
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 04:14:51 »
ขับเฟียสต้ามาแล้วๆไปขับ 2 ตัวนั้นคงขัดใจเวลาวิ่งเร็วๆ  ;) ;) ;)
ใช่เลยครับ แฮะๆ

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 06:46:15 »
ผมก็รอสวิฟท์ไม่ไหวครับ  กว่าจะได้นานเหลือเกิน+อดได้ภาษีด้วย

ส่วนตัวอื่นๆ Brio, Mirage, Almera, March ผมไม่ปลื้มเลยเหมือนกันครับ

เลยให้ที่บ้านจัด Jazz ไปครับ  เซลล์บอกได้รถตุลาครับ

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 07:40:00 »
มือสอง งบสามแสนไปซีวิค ไดเมนชั่นมั๊ยครับ
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 08:25:18 »
วีออสตัวเก่าครับแต่ไม่รู้ว่าจะนั่งสบายมั๊ย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 08:31:39 »
โซลูน่า ท้ายหยดน้ำ
ตัวนี้ ถ้าซื้อมาใช้งานจริงๆ โอเคเลยนะครับ
นอกเมืองวิ่ง 14 โลลิตร ++ ในเมืองก็ไม่ซดมาก อะไหล่เยอะ ไม่จุกจิกเลย
อัตราเร่งประมาณอีโค้คาร์ ภายในเบาะหน้าพอนั่งได้ เบาะหลังแคบไปหน่อย
แต่พูดถึงตัวถัง ความทน เครื่องยนต์ ช่วงล่าง เบรค ผมว่าโอเคเลยที่จะเป็นรถใช้งานจริงๆ

ไม่งั้นก็เพิ่มงบ เอาออสเก่า ตัวนี้ เหนือกว่าโซลูน่าหยดน้ำทุกด้าน
แต่ก็เพิ่มค่าตัวหน่อย แต่ว่ากันจริงๆ ถ้าหาโซลูน่าสภาพดีๆได้ก็น่าสน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 09:56:18 »
Vios เก่ามันแคบมากมายน่ะครับพี่น้อง
เบาะหน้าก็นั่งสบายสุดๆ(ประชด)
นอกนั้นผมว่าโอเคทุกอย่าง ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 10:15:18 »
แลนเซอร์ ท้ายเบนซ์

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 10:16:29 »
มือสอง งบสามแสนไปซีวิค ไดเมนชั่นมั๊ยครับ

ES ประหยัดพอๆกับ Jazz ติดแก้สไม่ยาก

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 11:47:56 »
ผมก็เคยหามือสองราคาประมาณนี้ครับ แต่คุณภรรยาไม่เอา เลยไปออก freed
ตัวที่ผมสนใจอยู่ก็มี
camry รุ่นท้ายไม้บรรทัด
cerfiro รุ่นอะไรไม่รู้ ขออภัยครับ
sunny neo vip 1.8

3 ตัวนี้ผมชอบภายในหรูดีครับ
ราคาก็มีตั้งแต่ 3 ต้น ๆ ไปถึง 4 กลาง ๆ  ครับ

ออฟไลน์ Zx-III

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 12:17:43 »
es ติดgasน่าจะได้ แต่รถโคตรเด้งเลย คนนั่งหลังบอก555 ผมขับตาเหยี่ยวesอยู่ ชอบพวงมาลัย น้ำหนักหนักดี ลองดูtaladrod one2carครับ ชอบคันไหนจิ้มไปเลย

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 13:11:37 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ วีออสคงไหมละครับ
เพราะแม่แกก็ใช้อยู่ ฮา....(วีออสตัวแรก)  ผมนั่งแล้ว ลำบาก ถึงลำบากสุดๆ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 13:59:44 »
ลองไปเช็คในเว็บมา รถรุ่นที่พี่ๆแนะนำมา ราคาเกินงบหมดเลยครับ  เดี๊ยววันจันว่างๆ
จะชวนแม่ไปดูตามเต๊นอีกที แต่เอาตรงๆนะครับ ตอนนี้ยังคิดไม่ออกจริงๆจะเอารุ่นไหนฮา...

ออฟไลน์ Boyy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 14:01:10 »
งบเท่าผมตอนเปลี่ยนรถเลยครับ ถ้าไม่ติดเรื่องคืนภาษี 100,000 บาทนี่ ตอนนี้ jazz jp ยังมีเหลืออยู่บางศูนย์นะครับ
ดาวน์ 300,000 แล้วผ่อนสัก 5 ปีเดือนนึงประมาณ 8,500-8,600 ครับ
เผอิญเมื่อวานเห็นเพื่อนหา jazz สีเทาตัว th อยู่ ถามๆไปเจอตัว jp สีเทาสตอร์ม เหลืออยู่คันนึงที่ฮอนด้าสุวรรณภูมิอะครับ
แต่เผอิญเขาอยากได้ภาษีคืนเลยไม่เอา เลยเอามาบอกครับ เผื่อสนใจ น่าจะพอตอบโจทย์จขกท.ได้ครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 14:16:39 »
ถ้าเกินงบได้นิดหน่อย ผมแนะนำ Cefiro A33 ครับ ราคาประมาน 3 แสนปลายๆ - 4แสนต้นๆ
นุ่มนวล หนึบพอใช้ได้ นั่งสบายด้วยครับ เคยนั่งรถเพื่อนตอนไปปากช่องทีนึง ติดใจเหมือนกัน
เครื่อง 6 สูบ เงียบ แต่อาจจะอืดนิสๆครับ สว่นเรื่องกินน้ำมัน ถ้าติดแก๊สก็หายห่วง ตกกิโลละไม่น่าเกิน 2 บาท หรืออาจเกินมานิดเดียว สำหรับรถเครื่องประมานนี้

แล้วก็ MB W124 อีกคัน ก็มีหลากหลายราคา ถึงจะเก่า แต่ทน นั่งสบาย หนึบด้วย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 15:12:15 »
ผมกลับมองว่า

เคสนี้ ไม่เหมาะกับรถมือสองครับ
และ เก็บตังค์ไปอีกสักหน่อยจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 16:26:53 »
ไม่ชอบมิราจจริงๆ หรอ ราคาไม่แรง คุ้มสุดๆ ได้รถน่าจะทันคืนภาษีคันแรกนะครับ
หรือไม่ก็ลองไปดู swift GA ดู ไม่รู้จะทันรึป่าว

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 16:38:23 »
ขอบคุญครับ แต่ก็ไม่รู้จะรอเก็บเงินต่อได้ไหมเพราะถ้าแม่ขายef ได้ก็คงต้องเอารถของแม่หรือน้องมาใช้ทงนั้นก็จะลำบาก

ออฟไลน์ Zx-III

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 17:59:02 »
civic coupe ปี2000 ลองดูน่าจะพอดีกินงบมานิดหน่อย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 18:10:42 »
ถ้าไม่รีบใช้รถ ผมว่าเก็บต่อไปอีกหน่อย ไต่ Mazda2 ตัวล่างๆ ป้ายแดงดีกว่าไหมครับ

แต่ถ้าไม่ไหวจริงๆ ผมกลับชอบ Mirage นะครับ เพราะของเล่นเยอะดี

March กับ Almera ผมมองว่ามันเป็นรถที่ออกมาก่อน ดังนั้นของเล่นดึงดูด อาจจะสู้คนที่มาทีหลังไม่ได้ครับ

ส่วนรถมือสองไม่เห็นด้วย ไหนๆ มีตังค์ขนาดนี้ กัดฟันอีกนิดซื้อใหม่แล้วใช้ยาว 6-7 ปีเลยดีกว่าครับ

ปล. เคยเอา Vios ตีจากร้อยเอ็ด ขึ้นภูพาน ลงสกล ข้ามไปนครพนม ขอบอกว่า

"ครั้งเดียวพอ"  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2012, 18:13:45 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 18:53:52 »
ครับก็คุยกับแม่แล้วว่าอย่าพึ่งรีบขาย ef ขอใช้ๆไปก่อนแต่แกก็ห่วงเพราะรถมันเก่ามากๆแล้ว ก็เดี๊ยวให้พ่อกับแม่แกตัดสินใจกันครับ เอ่ยปปากขอเฟียสต้ากับน้องมันคืนโดนมันว่าเลยฮา....

ออฟไลน์ ple_sticker_phuket

• รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี แค่ขี่แล้วมีความสุข ก็เพียงพอแล้ว
    • http://www.facebook.com/plesticker
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 18:57:23 »
ถอยมิราจ รุ่นเกียร์กระปุก มาลงแม็ก 15  เปลี่ยนโช๊ค สริงซักชุด  คุ้มกว่ารถมือสอง  แถมได้คืนภาษีเต็มๆ   380000 ลด 10000  คืนภาษี 70000  =   300000  จะซื้อมือสองไปทำมาย

ยืมรูป ของเพื่อนในคลับมา  แต่งแนวอีโว  ดุดีเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2012, 19:04:21 โดย ple_sticker_phuket »

คนดีขับโตต้า คนบ้า ขับมิตซู

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 19:59:49 »
ยังงัยก็แนะนำรถใหม่ครับ

รถเก่าขึ้นอยู่กับดวง และโชค

ผมยังอดทนรอ Swift เลยครับ

ถึงแม้จะแกว่ง ไปบ้างก็ตามที

ออฟไลน์ kengmania

• Full Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 23:24:03 »
ขับทางไกล ขึ้นภูพาน / รถมือ 2 ผ่านการใช้งาน/ ย่าน 3 แสน อาจเริ่มซ่อมอาน / ใช้ตัวเก่าที่ติดดแก๊สก็ทนทาน /  นี่ครึ่งปีกำลังจะผ่าน เหมือนเพิ่งปีใหม่มาไม่นาน/ แป๊ปๆสิ้นปีดอกไม้บาน ก็ถึงมกราที่คืบคลาน / แล้วก็ได้สวิฟท์ที่ต้องการ..สนุกสนาน..ตลอดกาลนานนนน....เทอญ
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 00:11:15 »
ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ แต่อย่างที่บอก ถ้าแม่ แกขาย EF ผมคงขัดใจอะไรแกไม่ได้ละครับ(คงเบียดเบียนรถคนในบ้านไปใช้ ฮา.... ;D)
วันนี้ตอนกินข้าวกัน ผมก็พูดแล้วละครับว่า อยากให้แม่รอไปก่อน แต่ถ้าแม่ไม่รอ ก็อย่าพึ่งขาย EF เลย
ให้เอาเงินไปทำอะไรก่อนก็ได้(พอดีกำลังจะเอาเงินก้อนที่มีอยู่ มาต่อเติมบ้าน+ทำร้านขายของหารายได้เพิ่ม)
แต่แกก็ตอบกลับมาว่า ไม่เกี่ยวกัน เงินคนละก้อน  แกอ้างว่าห่วงกลัวรถพังกลางทาง(แล้วให้ผมใช่มาเดือนหนึ่งแล้วนี่นะ)

สรุป ผมคงแล้วแต่พ่อกับแม่ละครับ ขอแต่ว่า ณจุดนั้น จะรถมือสอง หรือ รอเอารถใหม่ ก็แล้วแต่ ขอแค่เป็นรถที่ผมอยากได้ละกันครับ
แต่ถ้า พ่อกับแม่ มาตกลงที่ รถ มือสองจริงๆ ก็ยังคิดไม่ออกจริงๆว่าจะเอาตัวไหน ฮา.....บ้านนอกตัวเลือกยิ่งน้อยๆอยู่

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 01:30:07 »
แอบเสียดายนะครับ

ใจอยากให้รอ Swift อยากให้ใช้รถที่ชอบและอยากได้ครับ เพราะมันจะอยู่กับเราไปอีกนาน

เพราะบ้านผมก็จองและรอ Swift อยู่เหมือนกัน โดยไม่เคยสน eco car รุ่นอื่นเลย
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ kbo1980

• Jr. Member
  • **
Re: งบสามแสนบาท เอารถรุ่นไหนดีครับ อดได้ส$
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 08:01:55 »
 :D :D :D

1.เคยขับ เฟียสต้า แล้วชอบ ประทับใจ

คิดหนักสิครับงานนี้ ไม่รู้ว่าจะเอารถรุ่นไหนเลยครับ เพราะไม่เคยมองมือสองไว้ ผมอยากได้รถช่วงล่างดีๆ หนึบๆครับ
อย่างน้อยก็ขอให้ใกล้เคียงกับเฟียสต้าร์ก็ยังดี คือผมต้องขับรถกลับมาบ้านที่สกลนคร ต้องขึ้นภูพานครับ(ขับอัลมีร่าของเพื่อนมาสกลฯด้วยกันนี่ละครับ
เลยไม่อยากได้เลย ผมรู้สึกว่ามันนิ่มๆโยนๆเกินไปสำหรับผม แต่ถ้าขับช้าๆหน่อยโอเคครับ) ผมเลยอยากได้รถที่ช่วงล่าง
โอเคหน่อยครับ ผมนึกไม่ออกจริงๆ ว่างบขนาดนี้กับ รถมือสองจะเอาตัวไหน อัตตราการกินน้ำมันไม่ค่อยสนใจครับ
ถ้าซื้อมือสองมาคงติดแก็สละครับ ขอคำแนะนำด้วยนะครับขอบคุณมากครับ ;D

2. จากที่คุณกล่าวมาแสดงว่าถ้าจำเป็นต้องผ่อน ก็ผ่อนไหว

ทุกวันนี้ก็เอาอีแก่ที่บ้าน( EF ) ไปใช้ก็มีความสุขดี วิ่งแก็สประหยัด
 เอาเงินที่จะดาวรถเนี่ย มาซื้อรถมือสองสดๆเลย ให้เราเลือกเอาตามสบาย ไม่ต้องมาเสียเวลาผ่อนด้วย

3. อยู่ต่างจังหวัดหารถมือสองยาก อู่เทพก็น้อย

ถ้า พ่อกับแม่ มาตกลงที่ รถ มือสองจริงๆ ก็ยังคิดไม่ออกจริงๆว่าจะเอาตัวไหน ฮา.....บ้านนอกตัวเลือกยิ่งน้อยๆอยู่

4. สุดท้าย

แกอ้างว่าห่วงกลัวรถพังกลางทาง

ที่คุณกล่าวมามันมีคำตอบแล้วอยู่แล้วครับว่าคุณต้องออก เฟียสต้า ป้ายแดงอีกคัน คุณซื้อรถมือสองไม่ได้หรอกครับ ไม่งั้นคุณก็ขับไปบ่นไป เสียความรู้สึกเปล่าๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2012, 08:11:50 โดย kbo1980 »

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 08:17:42 »
แลนเซอร์ ท้ายเบนซ์

หารุ่น 1.8 MT ประกอบนอกนะครับ CK5

รับรองครับ

เฟียสต้าก็เหอะ ชิดซ้าย  ;)