ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับการขายรถหน่อยครับ  (อ่าน 3509 ครั้ง)

ออฟไลน์ neng42

• Jr. Member
  • **
อยากสอบถามว่าถ้าเราจะเอารถไปขายนี่ต้องเตรียมอะไรไปบ้างนอกจาก เล่มทะเบียน กรมธรรมประกันภัยที่ต่อมาเรียบร้อยแล้ว อีกบ้างครับ และระหว่างขายเต๊นท์กับขายที่ toyota sure ไม่ทราบว่าขายที่ไหนจะได้ราคาดีกว่ากันเหรอครับ และพอทราบราคากลางของรถรุ่นนี้บ้างมั๊ยครับว่าราคาที่ควรจะขายได้อยู่ประมาณเท่าไหร่ เพื่อที่ผมจะได้ยึดไว้จะได้ไม่โดนกดราคามากเกินไปครับ (รถผม toyota altis 1.8 g ตัว top วิ่งมาประมาณ 83400 กม ปลายปี 2001 ครับ) ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2014, 17:50:03 โดย neng42 »

ออฟไลน์ nunix

• Full Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับการขายรถหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 17:51:48 »
ถ้าไม่รีบมาก ลงเน็ตขายเองดีไหมครับ น่าจะได้ราคาดีกว่าครับ

ออฟไลน์ KIM NNC

• Full Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับการขายรถหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 18:11:08 »
รุ่นนี้เต้นท์รับซื้อคงจะประมาณสองแสนต้นๆถึงสองแสนเจ็ดครับ ถ้าขายเองอาจจะตั้งราคาขายซัก สามแสนถึงสามแสนห้าครับ แล้วแต่สภาพรถ

ขายเองตั้งราคาแพงก็อาจจะขายยาก ขายถูกก็เสียดาย ลองให้โตโยต้าชัวร์หรือเต้นท์รถ หลายๆที่ตีราคาให้อีกทีนึงดูนะครับ

ผมก็ไม่ค่อยชัวร์เรื่องราคารถมือสองเท่าไหร่ ยิ่งหลังจากโครงการรถคันแรกตลาดรถมือสองก็เปลี่ยนไปอีก รอท่านอื่นชี้แนะอีกทีครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 18:15:38 »
ผมดูผ่านๆ ตอนนี้ราคาขายเต้นต์ สองแสนต้นๆ ถึง กลางๆ นะครับ

ไม่น่าจะถึงสามแล้ว รับซื้อ อาจจะถูกลงไปอีกครับ

ออฟไลน์ nimnim_thailand

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 19:49:13 »
ถ้าสภาพดี ไม่ติดแก๊สอาจได้ประมาณ 2.5 แสนครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 20:23:46 »
ผมดูผ่านๆ ตอนนี้ราคาขายเต้นต์ สองแสนต้นๆ ถึง กลางๆ นะครับ

ไม่น่าจะถึงสามแล้ว รับซื้อ อาจจะถูกลงไปอีกครับ

ถ้าเต้นขาย 2 แสน เต้นรับ แสนนึวครับ คุณรับไหวไหม

ขนาดผม ในเวฟขาย 6 กว่า ผมตั้ง 5 นิดๆ แต่เต้นรับ 4 กว่าเองน่ะครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 20:27:14 »
ขอบคุณทุกๆ ความเห็นนะครับ สงสัยคงต้องลองเอาไปตีราคาด๓หลายๆ ที่ล่ะครับ รวมถึง toyota sure ด้วย ส่วนเรื่องลงข่ยเองไม่สะดวกจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ Pat.Lee

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 20:56:44 »
เอกสารที่ใช้ในการขายรถนอกจากเล่มทะเบียนและประกันภัยแล้ว ควรจะมีสำเนาบัตรประชาชน สำเนาทะเบียนบ้าน และสำเนาหน้าบัญชี (เผื่อจำบัญชีไม่ได้) ไว้ครับ

เมื่อต้นปีเพิ่งขาย Camry ปี 2001 โฉมไฟย้อยรุ่น TOP ไมล์ 95,000 กิโลเมตรไปครับ โดยประกาศขายผ่านเว็บไว้ที่ 300,000 บาทครับ

- รายแรกติดต่อมาจากที่ประกาศขายให้ราคา 220,000 บาท แต่ดูแล้วแปลกๆ เหมือนจะมีปัญหาเรื่องเงินเลยไม่ขายครับ
- รายที่สอง Toyota Sure ตีราคาให้ 140,000 บาท อึ้งไปชั่วขณะ
- รายที่สามเลี้ยวเข้าเต้นท์รถ ทางเต้นท์โทรเรียกอีกเต้นท์ที่มี Order มาตีราคา ได้ราคา 160,000 บาท ถ้าตกลงก็โอนเงินเข้าขัญชีทันที เลยตกลงขายเพราะว่าที่บ้านที่จอดรถเต็มแล้ว รถคันนี้ก็เอาไปฝากจอดที่บ้านญาติมาซักพักแล้วด้วยเลยตัดใจขายเลยครับ

ที่เล่ามายาวเหยียดนี้เพื่อจะบอกท่าน จกขท ว่าถ้าจะขายผ่านเต้นท์เชื่อว่ารถ จกขท คงได้ราคาประมาณ 100,000 บาทหรือมากกว่านี้เล็กน้อยครับ แต่ถ้าพยายามประกาศขายผ่าน internet อาจจะขายได้ถึง 150,000 - 200,000 บาทนะครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 21:08:55 »

ถ้าเต้นขาย 2 แสน เต้นรับ แสนนึวครับ คุณรับไหวไหม

ขนาดผม ในเวฟขาย 6 กว่า ผมตั้ง 5 นิดๆ แต่เต้นรับ 4 กว่าเองน่ะครับ

ครับ

มันถูกลงมากๆ เลย ผมขายรุ่นเดียวกันไปตอนปี 55 ปลายปี ได้มา 3.25 แสนครับ

คิดว่าปีนี้ คงไม่ถึง 2 แสนแน่ๆ ถ้าเต้นต์รับ

ขนาด Yaris เพื่อน ปี 2011 ยังได้ไม่ถึง 3 แสนเลยครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 21:51:29 »
ทำใจไว้ก่อนนะครับ บอกล่วงหน้าไว้ว่าได้เกิน 2 แสนก็นับว่าดีแล้ว เกรงว่าไม่รับเสียด้วยซ้ำ ถ้าขายเองยังพอมีโอกาสได้ 2 แสนอยู่บ้าง ของผมขายตอนมกรานี้ Altis 1.6 J AT '04 เต้นท์ให้ 1.8 แสน เลยขายให้พ่อผมซะ 2 แสน ของคุณจะให้ถึง 3 แสนผมว่าเป็นไปไม่ได้ครับผมให้เป็นแคมรี่รุ่นท็อปยังยากเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 02:49:59 »
ไม่สะดวกขายเองก็ต้องไปไล่ให้เต้นตีให้แหละครับ

แต่โดนกดมากๆแน่ๆ ตอนนี้ตลาดรถซบเซาครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 10:24:26 »
จุดเด่นคือ เป็นเครื่อง 1.8 รุ่น TOP ใช้น้อย ประกันฯ
จุดไม่เด่น คือ เป็นปีแรกๆ ของรุ่นนี้ครับ

ถ้าขายได้ประมาณ 2 แสนถือว่าโอเคแล้วครับ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 14:56:30 »
สรุปขายไปแล้วครับ ได้แค่ แสนเจ็ดหมื่นเองครับ เมื่อวานลองเอาไปให้ศูนย์เช็คสภาพดูสรุปต้องเปลี่ยนโช๊ตสี่ด้านเลย ลูกหมากอะไรก็เหมือนจะหลวม ยางลองแท่นเครื่องศูนย์แจ้งว่าก็ต้องเปลี่ยนเหมือนจะขาดแล้ว ศูนย์ตีค่าเปลี่ยนทั้งหมด สามหมื่นสี่พันกว่าบาทได้ครับ เลยเอาไปขายเต๊นเลย กลับมาเจอที่บ้านบ่นอีกว่าขายได้ราคาถูกไปน่าจะได้แพงกว่านี้ เฮ้อ โดนทั้งขึ้นทั้งล่องเลยครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 15:06:07 »
เจ็บแต่จบนะครับผ่านไปแล้วอย่าคิดถึงมากเลยราคาที่คุณได้เป็นตัวเลขสูงสุดที่ผมคิดในใจเลย (130 - 170 k) ว่าแต่ไปกี่เต้นท์ครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 17:09:15 »
เจ็บแต่จบนะครับผ่านไปแล้วอย่าคิดถึงมากเลยราคาที่คุณได้เป็นตัวเลขสูงสุดที่ผมคิดในใจเลย (130 - 170 k) ว่าแต่ไปกี่เต้นท์ครับ

ไปแค่ 2 ที่เองครับเพราะสภาพรถช่วงล่างขับแล้วแปลกๆ ผมเลยไม่กล้าขับเยอะมากแล้วครับ แต่มีโทรถาม Toyota sure ไว้เป็นราคาพื้นฐานแบบไม่ให้ต่ำกว่านี้เพราะอ่านแต่ละความคิดเห็นมาผมว่า sure น่าจะกดราคาต่ำกว่าเต๊นอีกครับ