ผู้เขียน หัวข้อ: //-- แผ่นกันความร้อน ทำไมมี/ทำไมไม่มี --//  (อ่าน 16407 ครั้ง)

ออฟไลน์ sumruay

• Full Member
ในที่ทำงานของผม มีรถโตโยต้าให้ดูเยอะแยะ

ทีนี้ก็สงสัยครับ เกี่ยวกับเรื่องแผ่นกันความร้อน ในส่วนของเครื่องดีเซล และเครื่องเบนซิน

รถที่ว่าก็คือ VIGO และ FORTUNER  เครื่องยนต์ 1KD/2KD และ 2TR

รุ่นเครื่องยนต์ดีเซล จะพบว่า มีแผ่นกันความร้อนทั้งใต้ฝากระโปรง และผนังห้องเครื่อง

ส่วนรุ่นเครื่องยนต์เบนซิน ก็จะพบเช่นกันว่า ไม่มีติดตั้งเลย ทั้งใต้ฝากระโปรง และผนังห้องเครื่อง

ทำไมถึงเป็นเช่นนั้นครับ หรือแท้ที่จริงแล้ว มันมีไว้เพื่อซับเสียง มากกว่าที่จะกันความร้อน

วานผู้รู้ช่วยไขข้อข้องใจทีครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
Re: //-- แผ่นกันความร้อน ทำไมมี/ทำไมไม่มี --//
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 07:08:36 »
หลักๆที่ไม่มีเเพราะว่าลดต้นทุน
เครื่องเบนซินเสียงค่อยกว่า ความร้อนสะสมน้อยกว่าเลยเอาออก

ออฟไลน์ joekling

• Jr. Member
  • **
Re: //-- แผ่นกันความร้อน ทำไมมี/ทำไมไม่มี --//
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 07:29:08 »
หน้าที่หลักคือ Sound Absorb คับ

และที่ไม่มีเพราะ ลดต้นทุน ครับ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 08:47:07 »
 ;)
หน้าที่หลักคือ Sound Absorb คับ

และที่ไม่มีเพราะ ลดต้นทุน ครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 09:18:36 »
กันความร้อนและลดเสียงได้ ครับ ตามข้างบน

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 09:22:56 »
ถ้าเทียบรถที่เป็นเครื่องยนต์ประเภทเดียวกัน ผมคืดว่ารถที่มีแผ่นกันความร้อน จะมีสีของกระโปรงหน้าที่ทนกว่ารถที่ไม่มีครับ ในระยะยาวครับ ;)

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 10:02:29 »
ตามข้างบน  ไม่มีเพราะลดต้นทุน..

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 10:06:47 »

น่าจะเรียกตรงๆว่าแผ่นซับเสียงไปนะครับ

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 11:21:23 »

เรื่องแผ่นรองใต้ฝากระโปรงหน้า ของรถผมมีติดตั้งมาให้แล้วครับ(รถยนต์นั่ง)

แต่ตอนไปช่วยพี่ตรวจรับซื้อรถคันใหม่- Mazda3 Skyactive 5ประตู ตัวTop ก็ยังไม่มีมาให้
เลยสอบถามเซล เขาตอบว่า "ไม่มีติดตั้งมาให้ เพื่อว่าเครื่องยนต์จะได้ระบายความร้อนได้ดีขึ้น"
......เอากับเขาสิ ไม่มีจนมุม ;D ;D

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 11:49:39 »

เรื่องแผ่นรองใต้ฝากระโปรงหน้า ของรถผมมีติดตั้งมาให้แล้วครับ(รถยนต์นั่ง)

แต่ตอนไปช่วยพี่ตรวจรับซื้อรถคันใหม่- Mazda3 Skyactive 5ประตู ตัวTop ก็ยังไม่มีมาให้
เลยสอบถามเซล เขาตอบว่า "ไม่มีติดตั้งมาให้ เพื่อว่าเครื่องยนต์จะได้ระบายความร้อนได้ดีขึ้น"
......เอากับเขาสิ ไม่มีจนมุม ;D ;D
รู้สึกว่าจะมีอยู่ตรงฝาครอบเครื่องยนต์เลยครับ   ลองสังเกตุดีๆครับ อิอิ

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 12:10:46 »
จริงๆ ต่างประเทศเรียกกัน แผ่นซับเสียงนะครับ จัดอยู่ในกลุ่มอุปกรณ์ซับเสียง  NVH PARTS

ออฟไลน์ diow_1991

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 12:45:36 »
แล้วถ้าไม่มี ควรจะไปติดตั้งเพิ่ม จะดีไหมครับ

ออฟไลน์ cefboy

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 14:31:33 »
จะมีแผ่นกั้นความร้อน บางคันก็จะเป็นแผ่นเก็บเสียง หรือทั้งสองแบบเลยก็มี
ถ้ามาติดเอง ถ้าเป็นพวกแปะกาวระวังให้ดี ถ้ามันร้อน หลุดลงมาที่เครื่องแล้วไม่รู้ตัว งานจะเข้า ถ้ามันเกิดติดเพราะร้อนก็จะเอาไม่ออกอีก
ที่ผมเคยคุยกับฝรั่งมาเค้าบอกว่าไอ้แผ่นนี้มันไม่ใช้ช่วยกั้นความร้อนได้เท่าไหร่ ตากแดดจับฝากระโปรงมันก็ร้อนเหมือนกัน ตอนรถวิ่ง ความร้อนมันไปกับลมที่ไหลเวียนส่วนใหญ่ ถ้าจอดเฉยๆ แดดมันส่องมาตรงๆ มันจะทำให้ความร้อนระบายไม่ดี เพราะด้านในหุ้มไว้
อีกนัยนึง คือจะทำให้เก็บความร้อนไว้ในห้องเครื่องอีก
ยิ่งนานๆไป ฝุ่นจะมาเกาะสกปรก ทำความสะอาดยาก ได้แค่เป่าๆเอา
แต่ถ้าเป็นเก็บเสียงด้วยอันนี้น่าจะได้ประโยชน์เพราะเสียงเครื่องน่าจะเบาลงแน่ๆ
ส่วนพวก Benz ใหม่บางรุ่น ไม่มีให้ เพราะตัวโครงมันจะออกแบบมาเป็นร่องและรูระบายความร้อนอยู่ในแล้ว

ถ้ามีตรงรุ่นแบบปุ้กยึดตามร่องที่ให้มาแและมีช่องระบายก็น่าติดนะ เพราะเปิดฝากระโปรงแล้วดูมีบารมีว่าไม่มี แต่ถ้าไปแปลงติดเอง อีกทั้งวัสดุไม่ดี ผมว่าปล่อยไว้ดีกว่าครับ
เรื่องสี แก้ได้โดยหมั่นเคลือบๆเอา ไม่ก็หลีกเลี่ยงจอดรถตากแดดนานๆจะดีกว่าคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2014, 14:33:25 โดย cefboy »

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 20:56:57 »

ถูกครับ เขาเอาฝากระโปรงระบายความร้อน

ส่วนตัวเครื่องมีฝาครอบเครื่องลดเสียงอยู่แล้ว

ฝนังห้องเครื่องมีให้ไว้ซับเสียงเข้าห้องโดยสาร

มีหรือไม่มีก็ได้ครับ แผ่นที่ฝากระโปรง แต่ที่ผนังห้อวเครื่องต้องมีครับ

ออฟไลน์ kimmeng21

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 04:22:25 »
mini cooper s r56 คัน 2 ล้านกว่ายังไม่มีเลยคับ

ส่วนรุ่นพี่ผมที่แข่งเซอร์กิตเค้าแนะนำให้เอาออก เพราะมันทำให้อมความร้อนในห้องเครื่องมากกว่า

ให้แกะออกเพื่อให้ระบายความร้อนได้ดีขึ้น จริงเท็จแค่ไหนไม่รู้ ::) ::) ::)
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ NPS2

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 07:31:44 »
ได้ความรู้ ผมเข้าใจว่ามันเป็นแผ่นกันความร้อนมาตลอด ที่ไหนได้เป็นแผ่นซับเสียง
Fairlady Z 40th Anniversary
WRX STI A-Line Type S

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 08:00:38 »
ผมคุ้นๆว่ามันมีไว้เพื่อเก็บความร้อน คือใช้สำหรับรถเมืองหนาว แต่เมืองร้อนต้องระบายออกเลยไม่ต้องมี รึปล่าวครับ สงสัยเหมือนกัน

ออฟไลน์ sk-non

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 08:23:32 »
mini cooper s r56 คัน 2 ล้านกว่ายังไม่มีเลยคับ

ส่วนรุ่นพี่ผมที่แข่งเซอร์กิตเค้าแนะนำให้เอาออก เพราะมันทำให้อมความร้อนในห้องเครื่องมากกว่า

ให้แกะออกเพื่อให้ระบายความร้อนได้ดีขึ้น จริงเท็จแค่ไหนไม่รู้ ::) ::) ::)

ผมเคยเปิดห้องเครื่องหลังจาก. ตอนวิ่งระยะทางเท่ากันรถรุ่นเดียวกัน
คันที่ติดแผ่นห้องเครื่องอมความร้อนไว้มาก

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 09:11:58 »

คนจะขายของ ไม่ต้องใช้ตรรกะครับ  ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 12:57:55 »
Vios J ไม่มีทั้งใต้ฝากระโปรงและที่ผนังห้องเครื่อง
แต่ E G S จะมีให้ทั้ง 2 จุด
รุ่น J โดนแอบลุดต้นทุนอย่างน่าเกลียด จริงที่ผนังห้องเครื่องไม่ควรตัดออกเลยจริงๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 13:11:43 »
ส่วนใหญ่จะมองว่าประโยชน์ของมันเอาไว้
กันความร้อนขึ้นมาทำลายสีของฝากระโปรงรถ
มากกว่าที่จะมองว่าประโชยน์ในการซับเสียงน่ะครับ
ซึ่งผมเองบอกตรงๆว่ารถที่ไม่มีระบายความร้อนใน
ห้องเครื่องยนต์ได้ดีกว่าซะอีดนะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 07:33:16 »
 :) :) :)

ยืนยันว่าประโยชน์คือการซับเสียงแน่นอนคับ

เวลาทำการทดสอบชิ้นส่วน วัดกันที่ค่าซาวด์แอบซอบคับผม

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 21:55:52 »

ผมว่า มันไม่น่าจะเอามากันร้อน
เพราะ เครื่องยนตืไม่ได้ สัมผัสโดยตรงกับฝากระโปรง เต็มที่ก็แค่อุ่นๆ

จากรูปร่างลักษณะ ของมันนุ่มและหนา คล้ายๆ กับวีสดุ ซับเสียง
แต่มันถูกติดตั้งบริเวณ ที่มีความร้อน กายภาพมันเลยต้องทนความร้อนได้พอประมาณ
ทั้งนี้ มันซับเสียงในห้องเครื่อง ไม่ออกมาด้านบน เพราะ รถ กะบะ มันเครื่องเสียงดังและมี turbo

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 22:15:32 »
เรื่องเก็บเสียงซับแรงสะเทือน คงช่วยได้บ้างครับ

ส่วนเรื่องกันความร้อน อันนี้ผมว่าช่วยได้เยอะแน่ๆ เพราะ Mighty - X ผม สีตรงกระโปรงไปไวมาก พอทำสีใหม่ (แบบแห้งเร็ว ถูกๆ) อยู่ได้ปีกว่าๆ ก็เริ่มหลุดอีกแล้ว
พอทำใหม่คราวหน้า ติดแผ่นกันความร้อนด้วย ตอนนี้สามปีละ สียังอยู่ดีครับ

ป.ล. ไม่แน่ใจว่ารถรุ่นอื่นเป็นอย่างไร แต่ Mighty - X ผมนี้ ฝากระโปรงร้อนจี๋เลยครับ เวลาติดเครื่องทิ้งไว้นานๆ (โดยเฉพาะเวลารถติดในกรุงเทพ)  แต่มาสด้า 2 กลับแค่อุ่นๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2014, 22:20:25 โดย 6162002 »