ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าผมจะเปลี่ยนใจจาก Altis Esport มาเป็น Civic 1.8 ES at ++++  (อ่าน 17706 ครั้ง)

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
คือตอนนี้ผมสนใจ แม้ราคาต่างกันแต่ออฟชั่นก็เพิ่มขึ้นมามากจนคุ้มเลย เลยอยากจะถามดังนี้ครับ
1. ไฟหน้าของ Civic 1.8 es ตัวนี้เป็นแบบไหนครับ ฮาโลนเจนสีเหลืองธรรมดาหรือ LED Projector
2. อัตราการประหยักน้ำมันทิ้งกันมากไหม เป็น altis ประหยัดกว่า
3. mc เมื่อต้นปี วัสดุภายในไม่ได้มีปัญหาแล้วใช่ไหมครับ
4. อัตราเร่งพอจะสู้ altis ไหวไหมอ่ะครับ

ขอบคุณทุกคนคร้าบบบ ! 
ปล. ผมไม่ได้อยากได้ civic หรอก แต่ว่าจาก Esport มาเล่นตัวนี้เพิ่มเงิน 50000 ได้อะไรเพิ่มขึ้นเยอะเลย

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
Re: ถ้าผมจะเปลี่ยนใจจาก Altis Esport มาเป็น Civic 1.8 ES at ++++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 17:05:06 »
ผมใช้ FB ปลายปี 2012 นะ ถ้าให้เลือกใหม่ตอนนี้อยากได้ Altis มากกว่าครับ ชอบเกียร์นุ่มนวลมากกว่า และเรื่องรูปโฉมก็ถือว่าน่าสนใจทีเดียว
Civic ก็เกียร์นุ่มพอใช้ได้นะที่บ้านมี 2 คัน ของพี่นุ่มกว่าของผมแบบรู้สึกได้แฮะ สงสัยเพราะขับในสภาพจราจรแย่ๆมาตลอด เติม E85 ตลอดไม่มีปัญหาอะไร ประหยัดดี แต่ไม่รู้ว่าเทียบกับ Altis จะเป็นยังไงครับ
บอกตรงๆว่าเดี๋ยวนี้ซื้อรถไม่มองอะไรมากแล้ว
1. จ่ายไหวไหม
2. ต้องไม่มีปัญหา หรือมีแต่น้อยที่สุด และต้องแก้ไขได้จบ
3. ประหยัดค่าเชื้อเพลิง
4. ถ้าสวยและถูกใจด้วยยิ่งดี

ออฟไลน์ bahasa

• Jr. Member
  • **
Re: ถ้าผมจะเปลี่ยนใจจาก Altis Esport มาเป็น Civic 1.8 ES at ++++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 17:17:31 »
เคยเลือกระหว่างAltis Esport กับCivic FB S/MT นะครับไม่ใช่ES AT อย่างที่จขกทถามแต่อยากให้ความเห็นครับ FB เร่งขึ้นดีมากครับเพราะเป็น MT ประหยัดe85 แต่อัลติสก็เติมได้ความสวยเดิมๆอัลติสสวยกว่าชอบลายล้อแม็กแต่fb ผมเปลี่ยนล้อตัวEs 2.0 มาใส่ซึ่งอยากบอกว่าสวยกว่ามากกๆๆha ha แอบลำเอียง!
ที่สำคัญผมว่ารูปทรง FB เพรียวและดูทะมัทะแมงกว่านะครับ สรุปเป็นผมไป FB ES อิอิ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 17:51:42 »
1. 1.8ES เป็นฮาโลเจนครับ ถ้า 2.0ES ถึงเป็น HID
2. Altis 1.8S กินมากกว่าเล็กน้อยครับเพราะล้อ17 แต่ถ้าเทียบกับ Altis G,V Altisจะประหยัดกว่านิดเดียวครับ(ที่เทียบกันเพราะล้อ16 เหมือนกัน)
3. อันนี้ไม่มีข้อมูลเลยครับ
4. ไม่ไหวครับ 2.0ES ยังเหนื่อยเลย

เลือกเอาที่ชอบเถอะครับ ส่วนตัวเลือก Altis 1.8S ถ้าเป็น Civic MC ค่อยว่ากันอีกที

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 18:29:46 »
ขอถามในนี้ด้วยคนครับโจทย์คล้ายๆกันแต่ตอนนี้ยังคิดไม่ออก น่าจะออกปีหน้าต้นๆปีครับงบ8แสน-9แสน
1. Altis 1.8Esportแม่บอกไม่ชอบภายใน,ส่วนผมมันไม่ใช่มัลติลิงค์ แต่ภายนอกชอบทั้งคู่
2.Civic1.8eแม่ชอบทุกตรงแต่ผมอยากให้ออฟชั่นมันพอๆกับcityไม่งั้นก็ต้องลดแสนนึง
3.Mazda3 2.0 ตัวล่าง ผมชอบคันนี้แต่แม่ไม่ชอบ
ตอนนี้เลยยังคิดไม่ออกกลุ้มอยู่ คือช่วยกันออกครึ่งๆครับ

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 18:59:18 »
จากความรู้สึกผมตอนที่จะเอา civic 1.8 Es (ตอนนี้ไปจอง HRV แล้ว)
1.8 es มีส่วนลดประมาณ 20000 บาท ดังนั้นมันจึงแพงกว่า altis 30000 บาท แต่ altis เหมือนดอกจะแพงกว่า แถม civic 1.8 Es ได้ option ที่คุ้มกว่าหลายอย่าง เช่น จอสัมผัส เบาะปรับไฟฟ้า ฯลฯ แถม console altis ลองไปนั่งจริงแล้วมันอึดอัดบดบังพิลึก ปุ่มบนพวงมาลัยก็ดูไม่ค่อยมีราคา ผมว่า civic ภายในสวยกว่า แต่ภายนอก altis สวยกว่า
ลืม ตอบคำถามเลย
1. ไฟหน้า halo projectoe
2. อัตราสื้นเปลืองไม่ต่างมาก ต่างก็ไม่มีนัยสำคัญ
3. Mc จะเปลีายนจอ และ แผงแดชบอร์ด ซึ่งดูดีมีคุณภาพใกล้เคียวกับ สมัย FD ถือว่า ok
4. อัตรเร่ง altis แรงกว่า แต่ถ้าไม่ได้เอาไปแข่ง civic ก็สบายๆแล้ว อีกอย่าง altis เป็น cvt ความลื่นไหลมันมากกว่า แต่เกียร์ 5 speed ตัวนี้ฉลาดและขับมันมากครับ confirm เลย เพราะตอนนี้ก็ใช้ fd อยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2014, 19:36:39 โดย balliblue »

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 19:14:59 »
civicต้องรอMCเท่านั้นครับ  คิดว่าออฟชั่นน่าจะเพิ่มของเล่นเข้ามาอีก  อีกอย่างตัวปัจจุบันภายในแย่จริงๆครับ รถลูกค้าเข้ามาลอกทึกคัน

ออฟไลน์ hispza

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 19:36:31 »
ผมเคยขับ FB hybrid รู้สึกไม่ค่อยชอบเบรคมันเลยทื่อมากๆ
ผยากให้จขกท.ไปลองขับดูก่อนตัดสินใจ

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 20:29:26 »
เป็นผม Altis Esport  สวยสุดแล้วในตัวเลือกนี้ ครับ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 21:08:27 »
เป็นผม Altis Esport  สวยสุดแล้วในตัวเลือกนี้ ครับ
ตามนี้เลยครับ

ออฟไลน์ Puitam

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 21:48:46 »
ผมนึกว่าถอยพี่โตไปนานแล้วนะครับเนี่ย.  เห็นเล็งมานานเลยทีเดียว

ซีวิคตัวนี้ 0% 60งวด +ป1. ถึงน่าซื้อ. รอmcดึกว่าครับ ผมว่าเอาพี่โตดีกว่าครับ

เอัอส่วนเรื่องสติ๊กเกอร์มาสด้าสามที่e85หายไป ตกลงว่าโรงงานเค้าพิมพ์มาผิดไป. ผมเห็นหนังสือชี้แจงของโรงงานแล้วครับ

เห็นเคยถามไว้ในกระทู้เก่าครับ.

อิอิ แล้วคุณ. Neungshushi.  กะคุณ. Neung_innovation. ใช่คนเดียวกันรึเปล่าครับเนี่ย ถ้าใช่ก็ยินดีต้อนรับครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2014, 22:09:03 โดย Puitam »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 22:58:17 »
ชอบภายใน Civic ครับ ออกแบบมาดีกว่า แต่ถ้า MC จะมาแล้ว (หรือเปล่า) ควรรอต่ออีกหน่อยดีกว่าครับ

แต่ถ้าจะเอา Toyota ก็จัดเลยครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 23:03:30 »
ขอบคุณทุก คห. ครับ ข้องนอกผมว่า altis ตัวไม่แต่งก็ยังดึงดูดผมได้มากกว่านะ แต่ภายในคือเรื่องที่ผมกังวล ไม่ใช่มันไม่สวยครับ มันไม่ค่อยมีอะไรเลย แต่หันมามอง civic ปุ๊ป คือทั้ง smart entry , push start , หน้าจอ เครื่องเล่นเพลง 7 นิ้ว , กล้องมองหลัง 3 ระดับ , เบาะปรับไฟฟ้า , ครูสคอนโทล และอะไรอีกมากมายมันทำให้ผมลังเลครับ

อยากบอก toyota ให้เอาแพดเดิ้ลชิบออกไปเอา push start กับ smart entry มาแทน ส่วนหน้าจอหรืออย่างอื่นผมไปติดเองได้ TT

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2014, 01:03:14 »
ถ้าเอา Civic รอ mc ครับ ตัวนี้ไฟท้ายดีไซน์ไม่สมราคา
คอนโซลหน้าพลาสติกแข็งล้วนๆ ขนาด City , Jazz ยังมีบุนุ่มมาให้นิดๆ
พี่วิคแกเล่นไม่มีเลย ตัว mc ไฟท้ายสวยขึ้นเยอะ(อ้างจาก mc ของ USA) 
ภายในน่าจะปรับปรุงวัสดุด้วยเช่นกัน
อย่าง CR-V ตัว mc ได้แผงประตูหุ้มหนัง กะคอนโซลหน้าบุนุ่ม
เข้าไปนั่งรุ้สึกวัสดุสมราคาค่าตัวรถมากขึ้นมาก
ส่วน Altis ถ้าทำใจเรื่องออพชั่นได้ จัดเลยครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ nutvas

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2014, 01:55:09 »
civicต้องรอMCเท่านั้นครับ  คิดว่าออฟชั่นน่าจะเพิ่มของเล่นเข้ามาอีก  อีกอย่างตัวปัจจุบันภายในแย่จริงๆครับ รถลูกค้าเข้ามาลอกทึกคัน

ชอบภายใน Civic ครับ ออกแบบมาดีกว่า แต่ถ้า MC จะมาแล้ว (หรือเปล่า) ควรรอต่ออีกหน่อยดีกว่าครับ

แต่ถ้าจะเอา Toyota ก็จัดเลยครับ

ถ้าเอา Civic รอ mc ครับ ตัวนี้ไฟท้ายดีไซน์ไม่สมราคา
คอนโซลหน้าพลาสติกแข็งล้วนๆ ขนาด City , Jazz ยังมีบุนุ่มมาให้นิดๆ
พี่วิคแกเล่นไม่มีเลย ตัว mc ไฟท้ายสวยขึ้นเยอะ(อ้างจาก mc ของ USA) 
ภายในน่าจะปรับปรุงวัสดุด้วยเช่นกัน
อย่าง CR-V ตัว mc ได้แผงประตูหุ้มหนัง กะคอนโซลหน้าบุนุ่ม
เข้าไปนั่งรุ้สึกวัสดุสมราคาค่าตัวรถมากขึ้นมาก
ส่วน Altis ถ้าทำใจเรื่องออพชั่นได้ จัดเลยครับ

ตัวปัจจุบัน คือตัว Minor Change (MC) ของเวอร์ชั่น Asian & Australian / South America แล้วครับ ลองไปหาข้อมูลได้ครับ ออสเตรเลีย นิวซีแลนด์ มาเลเซีย ฟิลิปปินส์ ไต้หวัน บราซิล ใช้ Minor Change เวอร์ชั่นเดียวกับไทยครับ

สำหรับคนที่หวังว่าเวอร์ชั่น USA จะเข้าไทย คงต้องผิดหวังไปตามๆ กัน จะโทษฮอนด้าก็ไม่ได้ เพราะเขาก็ไม่เคยบอกว่า จะเอา MC เวอร์ชั่น USA เข้ามาขายในไทยนะ ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2014, 17:48:49 โดย nutnano »

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2014, 03:02:23 »
ผมว่าไฟท้ายแต่ง bmw ของ civic ตัวนี้สวยมากเลยนะ อยากให้ จขกท  ลองไปหาดูรับรอง สวยกว่า altis อีก

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2014, 06:33:27 »
ตามนี้เลยครับ

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2014, 06:55:35 »
คือตอนนี้ผมสนใจ แม้ราคาต่างกันแต่ออฟชั่นก็เพิ่มขึ้นมามากจนคุ้มเลย เลยอยากจะถามดังนี้ครับ
1. ไฟหน้าของ Civic 1.8 es ตัวนี้เป็นแบบไหนครับ ฮาโลนเจนสีเหลืองธรรมดาหรือ LED Projector
2. อัตราการประหยักน้ำมันทิ้งกันมากไหม เป็น altis ประหยัดกว่า
3. mc เมื่อต้นปี วัสดุภายในไม่ได้มีปัญหาแล้วใช่ไหมครับ
4. อัตราเร่งพอจะสู้ altis ไหวไหมอ่ะครับ

ปล. ผมไม่ได้อยากได้ civic หรอก แต่ว่าจาก Esport มาเล่นตัวนี้เพิ่มเงิน 50000 ได้อะไรเพิ่มขึ้นเยอะเลย

ความเห็นส่วนตัวน่ะครับ

รถ Altis โมเดลนี้ ตอนผมทดลองขับแรกๆ บอกตรงๆว่าอยากได้จนแทบจะเอา Civic FB ไปเทิร์น
แต่หลังจากที่เพื่อนเอา Altis 1.8G ตัวล่าสุดมาฝากไว้สามสี่วัน ได้ทดลองขับใช้ชีวิตอยู่ด้วยกันทุกวัน
ผมถึงกับหยุดความคิดที่จะเอา Civic ไปเทิร์นเป็น Altis เลยทันที และไม่มีลังเลอีกแล้ว

ผมกล้าพูดว่า ถ้าวัดกันเรื่องวัสดุภายใน Civic ด้อยกว่า Altis แค่เรื่องคอนโซลที่ไม่บุนุ่ม นอกนั้น Civic กิน

เรื่องความเฉียบคมของพวงมาลัย Civic เหนือกว่า ทั้งขับในเมือง ทั้งวิ่งต่างจังหวัด

่ช่วงล่างที่ความเร็วสูง Civic กิน ถ้าเล่นกันหนักๆ Altis ท้ายออกง่ายมาก
ไม่ต้องพูดถึงเรื่องการหักหลบกระทันหัน ที่ Civic เองก็ไม่ค่อยจะรอด แล้ว Altis จะเหลืออะไร
แต่ถ้าเรื่องความเร็วต่ำ Civic กระด้างกว่า Altis ชัดเจนครับ

เกียร์ CVT ที่ทำอัตราเร่งได้ดีเยี่ยม แต่ในจังหวะคาบลูกคาบดอกบางครั้งก็เรียกกำลังไม่ทันใจ

เบรค Altis ที่ต้องกดลึกมาก จนเกือบจะครึ่งนึงของระยะแป้นเบรค บางครั้งก็เอาไม่ค่อยอยู่ ในขณะที่ Civic สะกิดนิดเดียวหัวทิ่ม

เรื่องการเก็บเสียง ถ้าวัดยางใหม่ๆด้วยกัน ถ้าผมจะบอกว่า Civic เก็บเสียงจากพื้นถนนเงียบกว่าเล็กน้อยจะมีใครเชื่อรึเปล่า

เนื้อที่ภายใน Civic แคบกว่า Altis เห็นได้ชัดเจน

เครื่องเสียง Altis เสียงดีกว่า Civic ชัดเจน

แต่ถ้าวัดจากลักษณะการขับขี่ของผม ยังไงๆ Altis ตอนนี้ผมตัดช๊อยส์ออกตัวเลือกแรกครับ หากต้องซื้อกันจริงๆ แต่ยอมรับว่า Esport มันงามจริงๆ

กลับมาที่คำถามเจ้าของกระทู้

เป็นฮาโลเจนสีเหลืองธรรมดาครับ

Altis วิ่งความเร็วต่ำประหยัดกว่าเล็กน้อยครับ แต่ถ้าวิ่งความเร็วสูง เช่น วิ่ง 110 นิ่งๆ พอๆกันครับ ไม่แตกต่างกันมากจนเป็นสาระสำคัญ

ของผม 1.8E ใช้มาปีกว่า ปัญหาวัสดุเท่าที่ใช้มา ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ

สบายมากครับ ขึ้นอยู่ว่าคุณจะขับยังไง ถ้าเอามาวิ่งไล่กันเอง Altis เร็วกว่าเล็กน้อยครับ

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2014, 09:17:40 »
ถ้าชอบซีวิคก็จัดเลยครับตัวปัจจุบันนี่ไมเนอร์ไปแล้วนะครับ โปรโมชั่นดีกว่าอัลติสแน่ ถ้าไม่พอใจที่มีอยู่ ก็ไปใส่ไฟท้ายไฮบริดกับเดย์ไลท์ตัวโมดูโล่เอา ไฟหน้าก็จัดHID เสียงรบกวนมากก็ไปแดมป์ แค่นี้ก็ได้รถที่ถูกใจเราทั้งภายนอกและภายในแล้วครับ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ jeepwee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2014, 10:23:56 »

ความเห็นส่วนตัวน่ะครับ

รถ Altis โมเดลนี้ ตอนผมทดลองขับแรกๆ บอกตรงๆว่าอยากได้จนแทบจะเอา Civic FB ไปเทิร์น
แต่หลังจากที่เพื่อนเอา Altis 1.8G ตัวล่าสุดมาฝากไว้สามสี่วัน ได้ทดลองขับใช้ชีวิตอยู่ด้วยกันทุกวัน
ผมถึงกับหยุดความคิดที่จะเอา Civic ไปเทิร์นเป็น Altis เลยทันที และไม่มีลังเลอีกแล้ว

ผมกล้าพูดว่า ถ้าวัดกันเรื่องวัสดุภายใน Civic ด้อยกว่า Altis แค่เรื่องคอนโซลที่ไม่บุนุ่ม นอกนั้น Civic กิน

เรื่องความเฉียบคมของพวงมาลัย Civic เหนือกว่า ทั้งขับในเมือง ทั้งวิ่งต่างจังหวัด

่ช่วงล่างที่ความเร็วสูง Civic กิน ถ้าเล่นกันหนักๆ Altis ท้ายออกง่ายมาก
ไม่ต้องพูดถึงเรื่องการหักหลบกระทันหัน ที่ Civic เองก็ไม่ค่อยจะรอด แล้ว Altis จะเหลืออะไร
แต่ถ้าเรื่องความเร็วต่ำ Civic กระด้างกว่า Altis ชัดเจนครับ

เกียร์ CVT ที่ทำอัตราเร่งได้ดีเยี่ยม แต่ในจังหวะคาบลูกคาบดอกบางครั้งก็เรียกกำลังไม่ทันใจ

เบรค Altis ที่ต้องกดลึกมาก จนเกือบจะครึ่งนึงของระยะแป้นเบรค บางครั้งก็เอาไม่ค่อยอยู่ ในขณะที่ Civic สะกิดนิดเดียวหัวทิ่ม

เรื่องการเก็บเสียง ถ้าวัดยางใหม่ๆด้วยกัน ถ้าผมจะบอกว่า Civic เก็บเสียงจากพื้นถนนเงียบกว่าเล็กน้อยจะมีใครเชื่อรึเปล่า

เนื้อที่ภายใน Civic แคบกว่า Altis เห็นได้ชัดเจน

เครื่องเสียง Altis เสียงดีกว่า Civic ชัดเจน

แต่ถ้าวัดจากลักษณะการขับขี่ของผม ยังไงๆ Altis ตอนนี้ผมตัดช๊อยส์ออกตัวเลือกแรกครับ หากต้องซื้อกันจริงๆ แต่ยอมรับว่า Esport มันงามจริงๆ

กลับมาที่คำถามเจ้าของกระทู้

เป็นฮาโลเจนสีเหลืองธรรมดาครับ

Altis วิ่งความเร็วต่ำประหยัดกว่าเล็กน้อยครับ แต่ถ้าวิ่งความเร็วสูง เช่น วิ่ง 110 นิ่งๆ พอๆกันครับ ไม่แตกต่างกันมากจนเป็นสาระสำคัญ

ของผม 1.8E ใช้มาปีกว่า ปัญหาวัสดุเท่าที่ใช้มา ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ

สบายมากครับ ขึ้นอยู่ว่าคุณจะขับยังไง ถ้าเอามาวิ่งไล่กันเอง Altis เร็วกว่าเล็กน้อยครับ

มาฉีกคัมภีร์ของกูรูหลายๆคน 

(ผมก็ใช้ Civic E 2014)

ออฟไลน์ KhunTum

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2014, 10:39:46 »
ผมเคยขับ FB hybrid รู้สึกไม่ค่อยชอบเบรคมันเลยทื่อมากๆ
ผยากให้จขกท.ไปลองขับดูก่อนตัดสินใจ

จากที่กล่าวถึงFB Hybrid เบรคมันไม่เหมือน FB ปกตินะครับ(เท่าที่ทราบระบบเบรคต่างกัน)
เพื่อนผมใช้FB 1.8E มาขับของผม FB Hybrid ก็บอกเบรคต่างกันชัดเจน

แต่ลองขับเองทั้งคู่เลยดีกว่า จะได้รู้ว่าชอบหรือไม่ชอบครับ

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2014, 16:12:16 »
Civic FB Es ก็สวยนะครับภายในดูล้ำกว่า Esport ต้องใส่ วิทยุ 2 DIN สะหน่อยถึงจะดูมีอะไรขึ้น สองคันนี้เลือกคันใหนก็ได้นะผมว่า

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2014, 19:07:52 »
ผมเคยขับมาแล้วทั้งสองคัน
สำหรับผมแล้วภายนอกผมให้ESPORT แต่ถ้าภายในผมให้FB ครับ
เรื่องเครื่องสำหรับผมแล้วผมว่าcivicมันแอบแรงกว่าหน่อย พวงมาลัยแอบไวกว่าAltis
แต่ถ้าให้ผมเลือกจริงๆแล้วผมคงไปAltis แต่ถ้าHondaเอาตัวmcโฉมUSมาผมก็อาจจะไปcivicก็ได้ โฉมusท้ายสวยจริงครับ
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2014, 21:24:09 »
มาเชียร์ Altis ครับ เนื่องจากน่าจะตรงความต้องการหลายด้าน ทั้ง LED อัตราเร่ง แล้วก็ได้ความนุ่มของรถมากกว่า ซีวิค ถ้าอยากขับอัดหน่อยก็ค่อยเอา 320d มาวิ่งจะดีกว่าครับ

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2014, 21:25:38 »
บ้านผมมีทั้งอัลติส ปี2009 กับซีวิค FD 2008 อยากบอกว่าคนละเรื่องเลย

FD กินขาดหมด ยกเว้นเรื่อง ยางหลังกินขอบใน ลูกปืนล้อหลังชอบแตก เสียงมันจะดังโว้งๆ

แล้วก็เรื่องการขับเข้าจอด มันเป็นรถที่ ดูระยะได้ยากลำบากมาก จริงๆ ขับแคปติว่ายังจอดง่ายกว่าอีกแน่ะ T_T

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2014, 21:35:27 »
บ้านผมมีทั้งอัลติส ปี2009 กับซีวิค FD 2008 อยากบอกว่าคนละเรื่องเลย

FD กินขาดหมด ยกเว้นเรื่อง ยางหลังกินขอบใน ลูกปืนล้อหลังชอบแตก เสียงมันจะดังโว้งๆ

แล้วก็เรื่องการขับเข้าจอด มันเป็นรถที่ ดูระยะได้ยากลำบากมาก จริงๆ ขับแคปติว่ายังจอดง่ายกว่าอีกแน่ะ T_T

ผมว่า Altis 2014 เอา 2009 มาเทียบไม่ได้หรอกครับ และ Civic FB ก็มีสไตล์ที่ต่างไปจาก FD นะ เอารุ่นเก่ามาเทียบไม่ได้จริงๆครับ

ออฟไลน์ KinGmO

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2014, 00:22:16 »
Civic FB ครับ แรง ประหยัด ช่วงล่างไว้ใจได้ครับ แต่งก็สวยครับ
Civic FB 2013

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2014, 00:29:03 »
Civic FB ครับ แรง ประหยัด ช่วงล่างไว้ใจได้ครับ แต่งก็สวยครับ
ครับผม ข้างในผมชอบนะ แต่ข้างนอกผมชอบ Altis มากกว่า ขอบคุณที่แนะนำครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2014, 00:46:50 »
ครับผม ข้างในผมชอบนะ แต่ข้างนอกผมชอบ Altis มากกว่า ขอบคุณที่แนะนำครับ

ข้างใน มันแต่งเพิ่มอะไรยากอยู่นะครับ
 ถ้าชอบข้างในจริง เราอยู่ข้างในมากกว่าเวลาขับ ผมว่าน่าจะตัดสินใจง่ายๆนะ

ข้างนอกนั้น แต่งให้สวยได้ ล้อ ไฟหน้าท้าย ชุดแต่งเยอะครับ

แต่ข้างในนี่สิอาจจะยากหน่อยนะครับพวกออพชั่นที่ติดเองยากอะครับกับแต่งให้ข้างในสวย 5555  ลองดุครับ

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2014, 01:45:49 »
ถ้า civic minor change แล้วอย่างที่หลายท่านว่าจริงๆ

ไป altis เถอะครับ หล่ออีกนาน อีกเดี๋ยว civic ก็ตกรุ่น

แถมอัตราเร่งนี่คนละโลกเลย 1.8 civic vs 1.8 altis  แต่ handling ผมชอบ civic มากกว่า

แถมตอนนี้พี่โตก็มีส่วนลดอยู่พอสมควร
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport