ผู้เขียน หัวข้อ: มาแชร์ความรู้สึกหลังไปชม Motor Expo กันครับ  (อ่าน 7044 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
ผมรู้สึกว่ารถจัดเต็ม option มากขึ้น
แต่ก็ลดต้นทุนมากเช่นกัน เน้นทำภายในเต็มไปด้วยพลาสติกแข็งๆ
Altis แผงหน้าผู้โดยสารตัวกลางๆ ลงไป พลาสติกน่าเกลียดมากๆ
Civic อยากจะถอนคำพูดที่เคยว่าซื้อไปเถอะ นั่งหลังอีกทีตรงที่เป็นแผ่นพลาสติกตรงนั้น
มันทำให้ตัวไหลจากฝั่งกระจกตัวเอง ทำให้นั่งชิดไม่ได้ ต่อให้หุ้มเบาะหนังทับก็ตาม เพราะทรง
มันเบียดให้ตัวไหล ซึ่งรถเก๋งคันอื่นจะเล็กจะใหญ่ไม่เป็นแบบนั้น
Everest มาดูวันนี้ทำไมมันพลาสติกทั้งนั้น ทำให้รู้สึกว่าซื้อ Ranger จะคุ้ม แต่ Everest ไม่คุ้ม
แต่ที่ว่าคุ้มจริงๆ ก็บานกระจกใหญ่ๆ บนหลังคานี่แหล่ะ เพราะดู moonroof ทั่วไป มันไม่ตอบโจทย์
เรื่องความโล่งสบายตาเลย ไม่ว่าจะในเก๋งหรือ SUV มันช่วยแค่ระบายอากาศร้อนหลัง
จอดตากแดดแค่นั้นสำหรับผมเองนะครับ

Mazda ทำได้ดีแม้ภายในจะแคบกว่า แต่ดูคุ้มค่ามาก ดูหรูไปทางพรีเมี่ยมๆ ละ

Sienta, Innova ทำได้ดีนะ ผมโอเคกับทั้งสอง Trim ที่เอามาโชว์
Innova ตัว G ใครอยากดูต้องไปดูให้ได้เลยงานนี้

ฝั่งรถพรีเมี่ยมคนมุงมากกว่ารถทั่วไปอีก ผมว่านี่แหล่ะเศรษฐกิจไม่ดี
คนรวยก็รวยเว่อต่อไป ส่วนคนส่วนใหญ่ของประเทศจะไม่ค่อยมีตัง

แต่สิ่งที่เกลียดในงานนี้ส่วนใหญ่คงเป็น
อะไรที่พลาสติกจ๋า กับพวกฟ้อนท์เครื่องเสียงและพวกปุ่มกดภายในฟีลลดต้นทุนจ๋า
ถึง option จะเยอะแต่กลับลดต้นทุนจ๋าแบบชัดเจนแบบไม่เคยเป็นมาก่อน
ทำให้รู้สึกว่ารถขายแพงมาก ไม่สมค่าตัว แต่ก็มีแค่บางรุ่นที่ใจก็ยังโอเคอยู่
แม้จะแพงบ้างอะไรบ้างแต่รู้สึกคุ้มค่าตัวอะไรประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ ps000000

Re: มาแชร์ความรู้สึกหลังไปชม Motor Expo กันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2016, 19:11:42 »
เซียนต้าตัวล่างภายใน ส่วนตัวผมว่า ก๋องแก๋งอยู่นะ (ดูที่โชว์รูมไม่ได้ไปงาน)

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• Sr. Member
Re: มาแชร์ความรู้สึกหลังไปชม Motor Expo กันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2016, 19:17:06 »
การแต่งกายมิดชิดดีครับ ผมรู้สึกดี

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2016, 19:22:44 »
เซียนต้าตัวล่างภายใน ส่วนตัวผมว่า ก๋องแก๋งอยู่นะ (ดูที่โชว์รูมไม่ได้ไปงาน)
เคยคิดแบบนั้นเหมือนกันครับ
แต่เพราะว่าวันนี้รถในงานดูก๊อกแก๊งไปหมด มันทำให้เรารับได้กับความก๊องแก๊งตัวล่าง
ซึ่งถ้ามีตัง ควรตัวท๊อปเท่านั้น

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2016, 19:26:17 »

ฝั่งรถพรีเมี่ยมคนมุงมากกว่ารถทั่วไปอีก ผมว่านี่แหล่ะเศรษฐกิจไม่ดี
คนรวยก็รวยเว่อต่อไป ส่วนคนส่วนใหญ่ของประเทศจะไม่ค่อยมีตัง

รถคนรวยเยอะมาก ราคาแพงแต่มีให้เลือกหลากรุ่น

รถคนจน เวลาที่มีคนบอกจะเอามาขาย ก็โดนด่าเปิง ว่า up ขึ้นไปหน่อยดีกว่า
รถมือสอง ก็ผ่อนแพง

น่าสงสารคนจนในบ้านเราจัง จะซื้อรถก็โดนด่าๆ :'(

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2016, 20:07:07 »
แชร์มุมมองพริตตี้ ผมว่าดูดีครับ ดีกว่าโป้ๆ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2016, 20:21:50 »
ผมรู้สึกว่าeverest ผิวสัมผัสดีกว่าrangerอยู่น่ะครับ  หรือผมสัมผัสผิวเผินไป
แต่ชอบเสียงปิดประตูครับ  แน่นกว่า rangerเยอะครับ
ปล่อยเบาๆ ปิดได้เลย  พอๆกะx3  ตอนแรกเคยดูรีวิว ในยูทูป  เห็นเค้าบ่นเรื่อง
ปิดประตูยาก  พอไปดูคันจริงง่ายโอเคเลย

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2016, 21:35:12 »
เห็นด้วยหลายข้อแต่
พอเห็นบอกEverest ไม่คุ้มเลยสงสัยว่าเทียบกับรุ่นไหน ว่าพลาสติกเยอะ

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2016, 21:56:17 »
เห็นด้วยหลายข้อแต่
พอเห็นบอกEverest ไม่คุ้มเลยสงสัยว่าเทียบกับรุ่นไหน ว่าพลาสติกเยอะ

ไม่ได้เทียบรุ่นไหนครับ

ที่จริงกระทู้นี้กะอ่านของท่านๆ ว่าไปแล้วรู้สึกไงบ้างนะ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2016, 22:11:25 »
ผมถึงบอกว่า hondaยุคนี้หลุดคำว่ามาตรฐานญี่ปุ่นไปแล้ว

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2016, 00:35:12 »
ผมรู้สึกว่ารถจัดเต็ม option มากขึ้น
แต่ก็ลดต้นทุนมากเช่นกัน เน้นทำภายในเต็มไปด้วยพลาสติกแข็งๆ
Altis แผงหน้าผู้โดยสารตัวกลางๆ ลงไป พลาสติกน่าเกลียดมากๆ
Civic อยากจะถอนคำพูดที่เคยว่าซื้อไปเถอะ นั่งหลังอีกทีตรงที่เป็นแผ่นพลาสติกตรงนั้น
มันทำให้ตัวไหลจากฝั่งกระจกตัวเอง ทำให้นั่งชิดไม่ได้ ต่อให้หุ้มเบาะหนังทับก็ตาม เพราะทรง
มันเบียดให้ตัวไหล ซึ่งรถเก๋งคันอื่นจะเล็กจะใหญ่ไม่เป็นแบบนั้น
Everest มาดูวันนี้ทำไมมันพลาสติกทั้งนั้น ทำให้รู้สึกว่าซื้อ Ranger จะคุ้ม แต่ Everest ไม่คุ้ม
แต่ที่ว่าคุ้มจริงๆ ก็บานกระจกใหญ่ๆ บนหลังคานี่แหล่ะ เพราะดู moonroof ทั่วไป มันไม่ตอบโจทย์
เรื่องความโล่งสบายตาเลย ไม่ว่าจะในเก๋งหรือ SUV มันช่วยแค่ระบายอากาศร้อนหลัง
จอดตากแดดแค่นั้นสำหรับผมเองนะครับ

Mazda ทำได้ดีแม้ภายในจะแคบกว่า แต่ดูคุ้มค่ามาก ดูหรูไปทางพรีเมี่ยมๆ ละ

Sienta, Innova ทำได้ดีนะ ผมโอเคกับทั้งสอง Trim ที่เอามาโชว์
Innova ตัว G ใครอยากดูต้องไปดูให้ได้เลยงานนี้

แต่สิ่งที่เกลียดในงานนี้ส่วนใหญ่คงเป็น
อะไรที่พลาสติกจ๋า กับพวกฟ้อนท์เครื่องเสียงและพวกปุ่มกดภายในฟีลลดต้นทุนจ๋า
ถึง option จะเยอะแต่กลับลดต้นทุนจ๋าแบบชัดเจนแบบไม่เคยเป็นมาก่อน
ทำให้รู้สึกว่ารถขายแพงมาก ไม่สมค่าตัว แต่ก็มีแค่บางรุ่นที่ใจก็ยังโอเคอยู่
แม้จะแพงบ้างอะไรบ้างแต่รู้สึกคุ้มค่าตัวอะไรประมาณนี้ครับ

ไทยติดอันดับ 3 เหลื่อมล้ำสูงสุด จากรายงานประจำปี 2559 ธ.เครดิตสวิส
Mon, 2016-11-28 13:25

จากรายงานความมั่งคั่งโลกปี 2559 โดยธนาคารเครดิตสวิสจัดลำดับประเทศที่มีความเหลื่อมล้ำด้านรายได้มากที่สุดโดยวัดจากอัตราความมั่งคั่งที่ถือครองโดยกลุ่มประชากรที่ร่ำรวยที่สุดร้อยละ 1 โดยประเทศที่ติดอันดับ 1 คือรัสเซีย รองลงมาคืออินเดียและไทย ตามอันดับ   http://prachatai.com/journal/2016/11/69033

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2016, 00:47:19 »

รถคนรวยเยอะมาก ราคาแพงแต่มีให้เลือกหลากรุ่น

รถคนจน เวลาที่มีคนบอกจะเอามาขาย ก็โดนด่าเปิง ว่า up ขึ้นไปหน่อยดีกว่า

น่าสงสารคนจนในบ้านเราจัง จะซื้อรถก็โดนด่าๆ :'(

คนจนได้สิทธิซื้อรถในโครงการรถคันแรกก็ถูกหาว่าเป็นตัวการทำให้รถติดอีก  ทำไมคนรวยซื้อรถไม่ถูกหาว่าทำให้รถติดบ้างล่ะ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2016, 10:19:29 »
ว่าจะไปบ่ายๆนี้ครับ แต่ดู PT แล้วนึกถึงสมัยเด็กที่งานรถสวนอำพร

ช่วงปี 92 มั่งครับ สมัยนั้นแต่งตัวดีมาก เพราะให้เกรีจสถานที่

ตั้งแต่ย้ายไปจัดที่อื่น ก็เริ่มโป้ขึ้นเรื่อยๆ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2016, 11:28:08 »

ไม่มีใครด่าหรอกครับ " เวลาที่มีคนบอกจะเอามาขาย ก็โดนด่าเปิง
ว่า up ขึ้นไปหน่อยดีกว่า "

ดูจากยอดขาย ก็พิสูจน์ได้ว่าสุดท้าย " ลูกค้าเป็นคนเลือกเอง "
อันนี้เทียบกันในแบรนด์ตัวเองนะครับ จะได้ตัดเรื่อง ค่าแบรนด์
ความนิยมของแบรนด์ทิ้งไป

ง่ายๆครับ ดู Celerio กับ Swift ทุกวันนี้ Celerio ขายดีรึเปล่า ?
ราคาตัวเริ่มของ Celerio คือ 363,000 บาท ตัวเริ่มของ Swift
คือ 442,000 บาท ต่างกัน 79,000 บาท กว้างกว่า ใหญ่กว่า
เครื่องแรงกว่า วัสดุดีกว่า คนก็ up ไป Swift กันหมด ด้วยส่วนต่าง
ออกมาเมื่อผ่อน มันเพิ่มไม่มากมายอะไร แต่ได้รถที่ up ขึ้นไปดีกว่า
Celerio เดือนนึงหลักสิบ ส่วน Swift บางเดือนหลักพัน

นี่ยังไม่รวมนะครับ ว่ารุ่นล่าง รุ่นถูก รุ่นเริ่มต้น คนซื้อก็ไม่ได้นิยม
กันมาก เช่น Yaris J ECO ราคา 469,000 รุ่นท๊อป Yaris G
599,000 บาท ต่างกัน 130,000 บาท

รุ่นที่ขายดีที่สุดคือรุ่น Yaris G รองลงมาคือ Yaris E
ส่วน J หรือ J ECO ขายได้น้อยมาก

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2016, 14:25:07 »
คุณหมูครับ แล้วตัว TRD นี่ขายดีมั๊ยครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 06:45:24 »
Yaris เหลือง ผมไม่ค่อยชอบเลย ชอบเหลืองสว่างๆ แนว Taxi มากกว่า

ออฟไลน์ WASADM

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 11:04:22 »
ผมรู้สึกว่าฮอนด้าใช้วัสดุไม่ดี ก๊องแก๊งมากๆ ผิวสัมผัสก็แย่ แม้กระทั่ง accord เองก็ยังให้ความรู้สึกผิวสัมผัมราคาถูก พอลุกไปนั่ง camry คนละเรื่องเลย อันนั้นรู้สึกดีต่อผิวสัมผัสจริงๆ ฮอนด้างานประกอบก็แย่ ดูไม่แข็งแรง เปราะบางมากๆ เฮ้อออ

พริตตี้ปีนี้ผมชอบครับ งานไม่เสียงดังมาก ไม่หนวกหูดี ช่างถ่ายภาพก็น้อยครับ ไม่ต้องมาเดินหลบ หรือจะเข้าไปดูรถก็ลำบาก ต้องมายืนรอช่างถ่ายภาพถ่ายพริตตี้ บางปีผมหงุดหงิดนี่เกือบมีเรื่องก็มี

ส่วนประทับใจสำหรับปีนี้ ผมให้ S90 เลยครับ ประทับใจมากๆ โดยเฉพาะสีฟ้าอ่อนๆ สวยมากๆ ครับ ภายในเรียบง่าย วัสดเยี่ยมงานประกอบเยี่ยม ที่น่าตกใจคือ ราคาครับผม ผมไม่ทราบราคา S90 มาก่อน พอไปทราบในงานเล่นเอาตกใจเหมือนกัน ราคาถือว่าทำมาได้ต่ำมากๆ เลยครับ :-*

ออฟไลน์ VORA

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 12:05:29 »
แต่ผมคิดสวนทางนะครับ....ถ้า 6-12 ปีที่ผ่านมา รถเน้นลดต้นทุนมากๆในงานออกแบบภายใน
โดยเฉพาะจ้าวตลาด  แต่ยุคใหม่นี้ ปีนี้ ให้ความสำคัญกับงานออกแบบภายในมากขึ้น สังเกตุรถรุ่น
ใหม่ๆ จะมีงานโชว์ตะเข็บ ด้ายจริงเกือบทุกยี่ห้อ โครเมี่ยมจริง หุ้มหนังเกือบทุกจุด...Altis 2017
ยังอุส่าห์ฝังงานหุ้มบุบน Dashboad ใหม่เลย  March 2017, มีหุ้มบุบน dashboard มาเลย

เพียงแต่ที่น่ากลัวคือชอบไปลดในส่วนที่คิดไม่ถึง ตาไม่เห็น เช่นพนักพิง Civic 2016 ที่ว่า หรือไม่
ก็ไอ้หุ้มบุพวกนี้ อยู่ตัว Top ทั้งสิ้น