ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสลับทะเบียนคันเก่ามาใส่คันใหม่ป้ายแดง ทำอย่างไรครับ  (อ่าน 26709 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dr.Pop

• Sr. Member
อยากสลับเลขทะเบียนคันเก่า (ป้ายขาว เลข x888) รถของคุณแม่ (ชื่อเจ้าของคุณแม่) กำลังจะขาย

เปลี่ยนมาใส่คันใหม่ป้ายแดง มีขั้นตอนยังไงบ้างครับ

แล้วผมสามารถนำเดินการเองได้หมดเลยโดยให้คุณแม่เซ็นมอบอำนาจ หรือต้องให้คุณแม่ไปด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2012, 14:12:22 โดย Dr.Pop »

ออฟไลน์ vuthtichai

จองเลขรถใหม่ แล้วทำการขอสลับทะเบียนได้ครับ ดำเนินการเสร็จแล้วค่อยขายครับง่ายกว่า

แต่เรื่องมอบอำนาจไม่แน่ใจอะ

ออฟไลน์ valent

ไม่น่าจะได้นะครับ
ยกเว้นเลขประมูล
ลองติดต่อขนส่งดูครับ
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ wooot

• Full Member
ไปแจ้งที่สำนักงานขนส่งครับ โดยสามารถมอบอำนาจให้คนอื่นๆได้ ทั้งนี้ให้ระบุในใบมอบอำนาจว่าให้ทำอะไรบ้าง

ส่วนเรื่องเปลี่ยนเลขทำดังนี้ครับ

คันเก่า     ที่ต้องการเลขไว้ จะต้องทำเรื่อง "ขอใช้หมายเลขทะเบียนรถที่ไม่เคยออกให้ใครมาก่อน " ค่าธรรมเนียม 1,775 บาท เราก็จะได้หมายเลขใหม่ ก่อนเอารถไปขาย
คันใหม่    ทำเรื่องขอใช้หมายเลข x888 ที่ต้องการ ทั้งนี้ค่าใช้จ่ายคือค่าจดทะเบียนรถใหม่นั่นละครับ ตามขนาดเครื่งยนต์
 ;)

ที่ตอบได้เพราะผมก็ทำเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
น่าจะได้ครับเพราะเห็นบางทีขายรถแต่ไม่ขายทะเบียน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ swan

ทำได้ครับ อันดับแรก ทำการจองป้ายทะเบียนใหม่ เพื่อเอามาใช้กับรถคันที่จะขาย จากนั้นแจ้งทางขนส่งว่าต้องการสลับป้ายทะเบียน เค้าก็จะให้เอกสารมากรอก เอารถไปตรวจสภาพกับทางขนส่ง ใช้เวลาไม่นานครับ ของผมก็กำลังจะทำการสลับป้ายเหมือนกันครับ

ส่วนเรื่องมอบอำนาจ ผมไม่แน่ใจนะ

ออฟไลน์ TPN

• Newbie
  • *
ทำได้ ฮะ ขอชุดจดทะเบียนจากเซลล์ มาทำเรื่องสลับเลข
โดยปกติ ค่าสลับหมายเลขทะเบียน จะอยู่ที่ 775 แต่ถ้ากับรถป้ายแดง +500 บาทครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ทำได้ ใช้เวลา ประมาณ3 วัน

ขอเลขใหม่ก่อน เอามาใส่คันที่จะถอดป้ายออก (แต่ช่วงนี้คงรอ3 เดือน)

ยื่นเปลี่ยนป้ายที่ขนส่ง จากป้ายแดงเป็นป้ายที่ชอบ

ก็ขอให้ทันล่ะกัน ผมก็เคยจะทำครับ แต่ติดที่ไม่มีป้ายใหม่ ให้คันเก่า และคันเก่าขายเลยโอนไม่ได้ครับ เลยต้องตัดใจปล่ายรถไปพร้อมป้าย :(

ออฟไลน์ simcity

ทำได้ครับ ไม่ยุ่งยากเท่าไหร่ ตามเพื่อนๆว่ามา

แต่ช่วงนี้ ป้ายใหม่รอนานมากครับ

ถ้ามีรถ 2 คันที่เป็นป้ายขาวอยู่แล้ว

สลับกันเองเลย จะง่ายกว่ามาก เอาเล่มทั้งสองเล่มไปขนส่ง

เซ็นต์เอกสารครบๆ ถ้าประวัติรถอยู่ขนส่งสาขาเดียวกัน

นั่งรอครึ่งชั่วโมงเสร็จเลย  แล้วป้ายขาวเราไปสลับกันเอง ไม่ต้องขอใหม่

แต่ถ้าประวัติอยู่คนละสาขา ต้องรอรับเล่มวันถัดไป

ออฟไลน์ -*PoM*-

• Full Member
พึ่งไปถามที่ขนส่งมาเมื่อวันแรงงาน 1 พค 2555
พี่เจ้าหน้าที่เค้าบอกว่า ให้ขับรถคันใหม่ กรณีผม ป้ายแดงมา เอาไปตรวจสภาพ อาคาร4 เสร็จแล้วได้เอกสารตรวจสภาพ เค้าจะขูดเลขตัวถัง (พี่เค้ามีตัวอย่างประกอบ) ตรวจสภาพรถป้ายแดงเสร็จ เอาเอกสารไปชั้น2 อาคาร ที่ขอเลข จำไม่ได้อาคารไร พร้อมสมุดทะเบียนเลขรถคันเก่า  รถคันเก่า ไม่มายเลข มีเลขสวมให้ทันที  แล้ว อีก3 วันไปหาพี่เค้าใหม่ เอาป้ายเดิมไปคืน + ค่าธรรมเนียม พี่เค้าจะให้ป้ายใหม่ มาใส่คันเก่า เลขมีพร้อมถ้าไม่เลือก กับ เอกสารเลขเดิมเอากลับไปให้เซลจดทะเบียนให้
ถ้า.ซื้อผ่อน ต้องเอาเอกสารให้ ไฟแนนซ์เซ็นก่อน ในใบคำร้องขอสลับทะเบียน ครับ
ไม่ต้องจดจอด ไม่ต้องยุ่งยากครับ ในใบสลับ เขียน เลขตัวถังรถ ตรงกับเล่มทะเบียน คือรถเก่าเค้าเช็คกับเล่มทะเบียน คันใหม่ไม่มีเล่ม ต้องตรวจให้แน่ว่าเอามาใส่คันนี้อย่างถูกต้อง ป้ายขาวไม่ประมูลถือลอยไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2012, 14:15:43 โดย -*PoM*- »

ขอบคุณทุกคำตอบมากครับ

ผมโทรไปที่ขนส่ง จ.สงขลา เค้า (นายทะเบียน) บอกว่าให้จดคันใหม่ก่อน แล้วแจ้งว่าขอสลับป้ายทะเบียน
ไม่แน่ใจว่าค่าใช้จ่าย จะมากกว่าแบบที่ไปแจ้งว่าคันเก่าจะให้ป้ายใหม่รึเปล่า

ใครพอจะทราบค่าธรรมเนียมทั้งหมดบ้างครับ