ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเรื่องรถ VW Scirocco ครับ  (อ่าน 7644 ครั้ง)

ออฟไลน์ PAN

• Hero Member
ขอคำปรึกษาเรื่องรถ VW Scirocco ครับ
« เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 16:33:34 »
สวัสดีครับ

เนื่องจากช่วงนี้ ผมมีความสนใจในรถ VW Scirocco แต่ยังมีความกังวลในความจุกจิกของตัวรถ เพราะทราบมาว่าไทยยานยนตร์นั้นรับประกันคุณภาพตัวรถให้เพียง 2 ปี แต่ผมมีแผนจะใช้รถคันนี้เป็นเวลา 7 ปี จึงอยากขอคำแนะนำจากสมาชิกที่ทราบข้อมูล หรือใช้รถรุ่นนี้อยู่ ว่ารถรุ่นดังกล่าวนั้นมีความจุกจิกมากน้อยแค่ไหน และมีจุดใดที่ต้องระมัดระวังเป็นพิเศษครับ

นอกจากนี้ หากสมาชิกท่านใดทราบในเรื่องส่วนลด และการต่อรองราคา จะรบกวนช่วยให้คำแนะนำ ทาง PM จักขอบคุณเป็นอย่างยิ่งครับ

:)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2013, 16:36:17 โดย LARA CROFT »

ออฟไลน์ kongonline

• Jr. Member
  • **
Re: ขอคำปรึกษาเรื่องรถ VW Scirocco ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 18:03:53 »
จากที่ใช้สองปี ส่วนตัวผมยังไม่เจออะไรที่ต้องการรีบวิ่งเข้าไป service นะครับ จะมีก็แค่แบตตารี่หมด
น้ำมันเครื่่องก็ที่ 15,000 (ตอนนี้ยังไม่ถึงเลยยังไม่ได้เปลี่ยน แต่ก็ฟรีอยู่ดีมั้้งครับ 50,000 โลแรกเนี่ย)

ความเห็นผม ถ้าใช้ในกทม  ไม่ต้องมีศูนย์เยอะก็คงไม่กังวล เพราะไม่น่ามีเรื่องให้เข้าบ่อยๆ

หลังจากนั้นยาวๆ ผมคิดว่าคงไม่ได้ต่างกันยี่ห้ออื่น จนขนลุก แต่ได้ความคุ้มค่ามามากพอที่จะจ่ายเมื่อถึงวันนั้นได้ละมั๊งครับ

ออฟไลน์ localgame

Re: ขอคำปรึกษาเรื่องรถ VW Scirocco ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 18:32:19 »
ผมเห็นเค้าใช้กันก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไร รถปียังใหม่อยู่มันยังไม่ค่อยจุกจิกหรอกครับ

แนะนำซื้อตอนปลายปีหรือต้นปีหน้า อาจจะได้ส่วนลดที่มากกว่าปัจจุบัน เพราะรถมันจะเป็นของปีนี้ ดูจากยอดขายตอนนี้ก็เริ่มไม่ค่อยเยอะแล้ว ลดลงทุกเดือน

ออฟไลน์ Oatsenal

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 18:34:38 »
ว่าแต่ปัจจุบันเหลือเท่าไรแล้วครับ scirocco !!!!!

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 19:33:06 »
ถ้าชอบก็ซื้อครับ ไม่จุกจิกอย่างที่คิดหรอกขอแค่ศึกษาข้อมูลว่าควรจะระวังตรงไหนบ้าง ก็ไม่น่าเป็นห่วงละ

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 21:12:00 »
ว่าแต่ปัจจุบันเหลือเท่าไรแล้วครับ scirocco !!!!!

ซื้อบ้านแล้วจะซื้อรถอีกเหรอครับ  :P

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 21:57:28 »
เล่นรถยี่ห้อพวกนี้ที่ไม่ใช่รถตลาดต้องศึกษาข้อมูลตัวรถ กับอู่นอกให้มากครับ แล้วจะสบายตัวหายกังวลไปได้พอสมควร :)

ออฟไลน์ tamjai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 22:55:35 »
ศึกษาครับ แต่กลัวถ้าลองขับแล้วจะห้ามใจไม่อยู่สิครับ ต้องลองเอง

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 06:58:25 »
ในหมู่บ้าน ปีที ่แล้วมีคันนึง กลางปีเห็นเปลี่ยนเป็น 320d ไปแล้ว ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 08:54:53 »
อยากรู้เหมือนกันว่า ถ้าวันนึงบริษัทแม่ มาทำตลาดเอง

มันจะดีขึ้นกว่านี้ แบบหน้ามือหลังมือเลยหรือเปล่าน้อ

ออฟไลน์ cefboy

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 09:07:31 »
ผมเคยใช้อยู่ครับประมาณเกือบ 2 ปี ก่อนเปลี่ยนเป็น A class วิ่งมาห้าหมื่นกว่า ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ ทั่วๆไป ขับก็มีหนักบ้างชิวๆบ้าง ออกต่างจังหวัดบ้าง

0 การบริการผมว่าก็รับได้นะครับ เพียงแต่ 0 เล็กไปหน่อยแนะนำว่าไปเข้าที่ วิภาวดี จะออกสะอาดกว่าครับ อะไหล่ที่เปลี่ยนก็ทั่วๆไป แต่ราคาแพงกว่าญี่ปุ่นเกือบสองเท่า

รูปทรงมันยังหล่ออยู่ แต่มันปลายยุคมันแล้วนะครับ จะเอาไปใช้ 7 ปีผมว่ารออีกสักปี ตัวโฉมใหม่อาจจะมาแล้วนะครับ  Golf ใหม่ออกมา ได้เห็นอะไรที่แตกต่าง

ในส่วนของ Technology และเส้นสาย ขึ้นมากมาย

สิ่งที่ต้องระวังคือ
1. อาจจะไม่จบแล้วต้องเสียเงินไปแต่งต่อ เพราะ Sciro คนแต่งกันเยอะครับ เห็นแล้วคันมากๆๆ
2. Confirm ว่าขับดี แต่ราคาขายกระอักมาก ยิ่งสีไม่ติดตลาด
3. โฉมใหม่คงไม่นานนะครับ
4. อาจได้รถปีเก่า เท่าที่ผมเห็น  Air Digital ตัวโฉมสุดท้ายจะเป็นด้ามหมุน ของผมเป็นปุ่ม เซลล์บอกเหมือนกัน แต่ผลิตคนล่ะที่
5. VW แม่ เหมือนจะเข้ามาทำ ตลาดและ 0 เองภายในสิ้นปีนี้ Dealer ตอนนี้อาจเร่งระบายรถ อนาคตอาจไม่แน่นอน

ออฟไลน์ Bond007

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 09:42:07 »
รถดีครับ ไม่ค่อยจุกจิกแต่ศึกษาข้อมูลรถเพิ่มเติมก็จะดูแลมันได้ง่ายขึ้น ใช้ยาวโอเคอยู่ รุ่นพี่ใช้ GTI ก็วิ่งเกิน 100,000 โลแล้วก็ยังแรงดีไม่มีตก
โฉมใหม่ Scirocco คงรอหลัง 2016 กว่าจะเปิดตัวกว่าจะเข้าไทยคงช้ากว่านั้น VW จะมาลุยทำตลาดด้วยน่าจะไปในทิศทางที่ดีขึ้นนะครับ
เรื่องอะไหล่แพงกว่ารถญี่ปุ่นทั่วไปครับ แต่บางอย่างก็สามารถทำอู่นอกได้(ถ้ารู้สึกว่าศูนย์แพงไป) สลับกับเข้าศูนย์ก็ลดรายจ่ายได้ครับ แต่ของเหลวสิ้นเปลืองไม่ค่อยต่างกันครับแพงกว่านิดนึง
ส่วนหนึ่งอยู่ที่ว่าใช้ 7 ปีนี้ใช้รถปีนึงวิ่งกี่กิโลด้วยนะครับ ถ้าใช้ต่ำกว่า 20,000โล/ปี ใช้ยาวๆสบายๆครับดูแลตามระยะหรือเปลี่ยนถ่ายของเหลวก่อนระยะแบบผมก็โอนะ
แต่ถ้าวิ่งเยอะปีนึงเกิน 30,000 โลติดต่อกัน 7 ปี รถแนวนี้ไม่เหมาะครับ

ออฟไลน์ Oatsenal

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 12:31:24 »

ซื้อบ้านแล้วจะซื้อรถอีกเหรอครับ  :P
ยังหรอกครับ ถ้าซื้อตอนนี้มองแค่รุ่นไม่เกินล้าน เลยครับ^^

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 13:28:05 »
อะไหล่ การซ่อมแซม ไม่ใช่เรื่องยาก ไม่ต้องพึ่งศูนย์ครับ ขยันหาอู่ไว้ก่อน เพราะคิดจะใช้จนเก่ามันต้องมีซ่อม รถมันเป็นสิ่งของที่ต้องมีความเสื่อมไปเป็นธรรมดา

ผมไม่เคยเข้าศูนย์ตั้งแต่หมดประกัน ถามผมว่า จำเป็นไหม ผมว่าไม่จำเป็น รถ VW ช่วงล่าง เครื่องยนต์ไม่ได้ซับซ้อนอะไรครับ เพียงแต่ระบบไฟฟ้าอาจจะต้องเฉพาะกิจกันนิดนึง แต่ก็มีช่างข้างนอกที่ทำได้เยอะ ก็ช่างVW จากศูนย์นั่นแหละออกมาเปิดอู่

ราคาค่าซ่อม 7 ปี ผมว่าอยากมากก็Shock up เสียครับ ผมเดาจากรถทั่ว ๆ ไปที่ประมาณ 3-5 ปีโช๊คเสีย หมั่นเปลี่ยนของเหลวตามระยะที่ควรเป็น ไม่ทำอะไรแผลง ๆ กับรถ ใช้กัน 10ปี ถึงจะเริ่มมีต้องทำช่วงล่าง ยางแท่นเครื่อง กันบ้าง  ตัวเครื่องยนต์ คงใช้เกิน 1 ล้านโลแน่ ๆ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 15:39:14 »

ที่ผมได้ถามเซลจากทุกที่ได้ที่ 2,150,000 บาทครับ มีสีน้ำตาล ดำ น้ำเงิน เขียว  ส่วน Golf GTI ตอนนี้เหลือสีดำ สีเงิน1คัน สีเทา(united grey)1คัน เหลือ 1,950,000 บาท

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 15:41:01 »
ผมเคยใช้อยู่ครับประมาณเกือบ 2 ปี ก่อนเปลี่ยนเป็น A class วิ่งมาห้าหมื่นกว่า ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ ทั่วๆไป ขับก็มีหนักบ้างชิวๆบ้าง ออกต่างจังหวัดบ้าง

0 การบริการผมว่าก็รับได้นะครับ เพียงแต่ 0 เล็กไปหน่อยแนะนำว่าไปเข้าที่ วิภาวดี จะออกสะอาดกว่าครับ อะไหล่ที่เปลี่ยนก็ทั่วๆไป แต่ราคาแพงกว่าญี่ปุ่นเกือบสองเท่า

รูปทรงมันยังหล่ออยู่ แต่มันปลายยุคมันแล้วนะครับ จะเอาไปใช้ 7 ปีผมว่ารออีกสักปี ตัวโฉมใหม่อาจจะมาแล้วนะครับ  Golf ใหม่ออกมา ได้เห็นอะไรที่แตกต่าง

ในส่วนของ Technology และเส้นสาย ขึ้นมากมาย

สิ่งที่ต้องระวังคือ
1. อาจจะไม่จบแล้วต้องเสียเงินไปแต่งต่อ เพราะ Sciro คนแต่งกันเยอะครับ เห็นแล้วคันมากๆๆ
2. Confirm ว่าขับดี แต่ราคาขายกระอักมาก ยิ่งสีไม่ติดตลาด
3. โฉมใหม่คงไม่นานนะครับ
4. อาจได้รถปีเก่า เท่าที่ผมเห็น  Air Digital ตัวโฉมสุดท้ายจะเป็นด้ามหมุน ของผมเป็นปุ่ม เซลล์บอกเหมือนกัน แต่ผลิตคนล่ะที่
5. VW แม่ เหมือนจะเข้ามาทำ ตลาดและ 0 เองภายในสิ้นปีนี้ Dealer ตอนนี้อาจเร่งระบายรถ อนาคตอาจไม่แน่นอน

ครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆนะครับ เพราะพี่ผมเลยรอไปก่อนดีกว่าเผื่อตัวminor changeมาโดยVWแม่ ขอบคุณจริงๆครับ :D อ่ออยากทราบเหตุผลด้วยครับว่าทำไมพี่ถึงขายเจ้า scirocco แล้วซื้อA-classแทนอะครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2013, 15:43:36 โดย PAN_AC127 »

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 15:42:33 »
รถดีครับ ไม่ค่อยจุกจิกแต่ศึกษาข้อมูลรถเพิ่มเติมก็จะดูแลมันได้ง่ายขึ้น ใช้ยาวโอเคอยู่ รุ่นพี่ใช้ GTI ก็วิ่งเกิน 100,000 โลแล้วก็ยังแรงดีไม่มีตก
โฉมใหม่ Scirocco คงรอหลัง 2016 กว่าจะเปิดตัวกว่าจะเข้าไทยคงช้ากว่านั้น VW จะมาลุยทำตลาดด้วยน่าจะไปในทิศทางที่ดีขึ้นนะครับ
เรื่องอะไหล่แพงกว่ารถญี่ปุ่นทั่วไปครับ แต่บางอย่างก็สามารถทำอู่นอกได้(ถ้ารู้สึกว่าศูนย์แพงไป) สลับกับเข้าศูนย์ก็ลดรายจ่ายได้ครับ แต่ของเหลวสิ้นเปลืองไม่ค่อยต่างกันครับแพงกว่านิดนึง
ส่วนหนึ่งอยู่ที่ว่าใช้ 7 ปีนี้ใช้รถปีนึงวิ่งกี่กิโลด้วยนะครับ ถ้าใช้ต่ำกว่า 20,000โล/ปี ใช้ยาวๆสบายๆครับดูแลตามระยะหรือเปลี่ยนถ่ายของเหลวก่อนระยะแบบผมก็โอนะ
แต่ถ้าวิ่งเยอะปีนึงเกิน 30,000 โลติดต่อกัน 7 ปี รถแนวนี้ไม่เหมาะครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆนะครับ รถพี่แรงมากๆเลย  :o :o :o  ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล ผมคงรอไปก่อนดีกว่า  รอให้บริษัทแม่มาทำเอง+เผื่อตัวminor change  :D

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 15:44:31 »
อะไหล่ การซ่อมแซม ไม่ใช่เรื่องยาก ไม่ต้องพึ่งศูนย์ครับ ขยันหาอู่ไว้ก่อน เพราะคิดจะใช้จนเก่ามันต้องมีซ่อม รถมันเป็นสิ่งของที่ต้องมีความเสื่อมไปเป็นธรรมดา

ผมไม่เคยเข้าศูนย์ตั้งแต่หมดประกัน ถามผมว่า จำเป็นไหม ผมว่าไม่จำเป็น รถ VW ช่วงล่าง เครื่องยนต์ไม่ได้ซับซ้อนอะไรครับ เพียงแต่ระบบไฟฟ้าอาจจะต้องเฉพาะกิจกันนิดนึง แต่ก็มีช่างข้างนอกที่ทำได้เยอะ ก็ช่างVW จากศูนย์นั่นแหละออกมาเปิดอู่

ราคาค่าซ่อม 7 ปี ผมว่าอยากมากก็Shock up เสียครับ ผมเดาจากรถทั่ว ๆ ไปที่ประมาณ 3-5 ปีโช๊คเสีย หมั่นเปลี่ยนของเหลวตามระยะที่ควรเป็น ไม่ทำอะไรแผลง ๆ กับรถ ใช้กัน 10ปี ถึงจะเริ่มมีต้องทำช่วงล่าง ยางแท่นเครื่อง กันบ้าง  ตัวเครื่องยนต์ คงใช้เกิน 1 ล้านโลแน่ ๆ

ขอบคุณมากๆครับ ได้ข้อมูลมาเยอะมากครับ จะเก็บไว้เป็นความรู้นะครับ  :D

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 15:45:42 »
ขอบคุณทุกคนมากๆนะครับ :D ได้ข้อมูลมาเยอะทีเดียวเลย ขอบคุณจริงๆครับ  :D :D :D ;D ;D ;D ;D ;D :o :o :o