ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นเกี่ยวกับ Subaru Outback  (อ่าน 15917 ครั้ง)

ออฟไลน์ samacat_prk

• Newbie
  • *
ขอความคิดเห็นเกี่ยวกับ Subaru Outback
« เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 12:23:04 »
สวัสดีครับ ผมได้ติดตามเว็บนี้มานานพอสมควร ศึกษาข้อมุลรถอยู่เรื่อยๆ แต่ไม่มีโอกาสจะได้รถคันใหม่และได้โพสสอบถามในเว็บนี้สักที

เนื่องจากเมื่อวานผมได้พาพ่อแม่และแฟนไปงาน Motor Expo เพื่อจะไปดูรถประเภท SUV ให้กับผมไว้เป็นรถครอบครัวสักคัน

ตัวเลือกผมมีเยอะพอสมควร อาทิ Honda CR-V, Nissan X-Trail, Hyudai Tucson, Chevrolet Captiva, Ford Escape, Subaru Forester, ฯลฯ
เป็นพวกรถแนวเกือบๆ ตลาดทั่วๆ ไป และก็เป็นพวก Premium ไปเลย พวก Lexus, Land Rover, Porsche, BMW, Benz ML, Volk Tiguan ฯลฯ
รถพวกนี้ก็ได้แต่ฝันครับ แต่ก็แอบๆ ไปดูพอเป็นกระสัย แต่คราวนี้บรรดารถ SUV ทั้งหลายที่พ่อกับแม่ผมได้ไปดู พ่อกับแม่ผมเค้าไม่ค่อยถูกใจครับ
แกได้ลองนั้ง ลองลูบคลำ ลองสัมผัส แกก็ตัด CR-V ออกไปก่อนอย่างแรกเลยครับ ทั้งๆ ทีตอนแรกคิดว่าคันนี้น่าจะเป็นตัวเลือกที่เหมาะสม
แต่พ่อกับแม่ไม่ชอบ ก็เลยพาไปดูรถยี่ห้ออื่นๆ ต่อ Volk, Lexus, Land Rover, BMW, Benz พวกนี้แกชอบหมดครับ แต่ราคาที่มันโดดไปไกลเกินเอื่อมครับ

แต่พอไปที่บูธของ Subaru แม่ได้เห็นได้จับ Forester แม่บอกว่าดูกิ๊กก๊อก ที่เปิดประตูดูหลวมมากๆ ไม่แกร่งเลย  ก็ไม่ได้สนใจ บอกไม่สวย ธรรมดามาก
แต่พอได้ชำเลืองไปเจอ Legacy Wagon จอดอยู่ แม่กลับโดดตรงเข้าไปหาเลย แม่ได้ลองเข้าไปนั้ง ได้เปิด ได้ปิดประตู ดูภายใน งานออกแบบ แม่กลับถูกใจ
แล้วได้ไปเจอเซลที่เคยเจอกันงาน Motor Expo ปีที่แล้ว ซึ่งคราวที่แล้วแม่ผมก็เกือบจะออก Legacy มาแล้วเหมือนกัน แต่ผมได้เบรคแกไว้ก่อนครับ
พอมาคราวนี้เหมือนแม่ได้เจอกิ๊กเก่า แกรีบโดดเข้าหาเลยครับ ยิ่งไปเจอเซลคนเดิมด้วย ยิ่งคุยกันถูกคอ พี่เซลเค้าก็เลยชวนคุณแม่ไปลองคับดู (คราวที่แล้วไม่ได้ลองขับน่ะครับ)

พอได้ขับจริงๆ แล้วผมถึงได้รู้ว่า Subaru มันเจ๋งดีน่ะ ตัวผมเองอยากจะลองมาตั้งนานล่ะ แต่ไม่เคยได้มีโอกาสได้ลองขับสักที ช่วงล่าง เบรค การควบคุม
อารมณ์การสัมผัสมันจับความรู้สึกได้ว่า มันแรง มีอาการดึงพอควร มีความคล่องตัว มีความแข็งที่แฟงความนุ่มนวล เสียงเครื่องยนตร์เงียบพอสมควร
พอพี่เซลเค้าเป็นคนขับบ้าง เค้าก็ใส่เต็มที่เลย เข้าโค้งหักศอกด้วยความเร็วสูง  (ที่ผมเห็นเลขไมล์ประมาณ 60 - 70km/h ได้) มันก็นิ่ง ไม่มีทีท่าว่าจะพลิก จะโคลง จะโอนเอียงอย่างไรเลย
ยิ่งทดสอบเบรคเบรกนั้น ยิ่งถูกใจเป็นพิเศษไปอีกครับ เพราะหยุดได้กึ่กจริงๆ ไม่ว่าจะเป็นความเร็วต่ำ หรือสูง (ประมาณ 90km/h ได้เพราะระยะทำความเร็วได้แค่นั้นก็ต้องเบรค) ให้ความมั่นใจมาก
แต่ไม่รู้ว่าถ้าในตอนพื้นถนนลื่นจะเป็นอย่างไร เพราะไม่ได้ทดสอบ พอกลับจากการทดลองขับ แม่ผมก็เกือบจะให้เซลเขียนใบจองทันที แต่ผมก็เบรคแม่ไว้อีกแล้วครับ
บอกให้ใจเย็นๆ ไว้ก่อน รถไม่ใช่ถูกๆ เหยียบ 2 ล้าน แต่คราวนี้พ่อผมแอบไปถูกใจกับตัว Outback ที่ออกมาใหม่ ทรงเดียวกัน แต่ยกสูงขึ้น ดูแกร่ง ซุ่มล้อโป่งใหญ่มาก
พ่อก็กวักมือเรียกแม่เข้าไปนั้งดู กลับถูกใจยิ่งกว่าตัว Legacy Wagon และแฟนผมเค้าก็ถูกใจมากๆ ด้วยเช่นกัน มันดูเท่กว่าตัว Wagon ธรรมดา แต่ก็ตามมาด้วยราคาที่มากกว่าตัวนี้ถึง
5 แสนบาท ทำให้คิดหนักเข้าไปอีก แม่ก็เร่งให้ผมตัดสินใจ ตัวผมก็ชอบ ชอบ Subaru มานานมากแล้วครับ แต่ติดปัญหาอยู่ที่ราคานั้นเอง ที่สูงพอสมควร

ที่ผมได้พิมพ์มาตั้งยืดยาวนั้น ผมอยากจะถามความคิดเห็น ของพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ รวมถึงพี่จิมมี่ และพี่ทีมงาน Headlightmag ทุกคน ว่าทุกคนมีความคิดเห็นเกี่ยวกับรถตัวนี้อย่างไรบ้างครับ
และมีตัวเลือกไหนอีกไหม ที่มันใกล้เคียงเทียบเท่ากับตัวนี้ ได้เป็นตัวเลือกให้พ่อแม่ได้ลองนั้งก่อนตัดสินใจ รถคันแรก คิดหนักพอสมควรครับ!!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2010, 21:46:32 โดย samacat_prk »

ออฟไลน์ joufo

• Hero Member
Re: ข้อความคิดเห็นเกี่ยวกับ Subaru Outback
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 14:59:53 »
ถ้าชอบ แล้วงบประมาณไม่ใช่ปัญหาก็ซื้อเลยครับ

Outback นี่เครื่อง 2.5 ลิตร ส่วน Legacy เครื่อง 2.0 มั้งครับ

เรื่องศูนย์ ถึงแม้ในกรุงเทพจะมีแค่ 2 ที่
(ที่ เสรีไท กับ เพรชเกษม)

แต่อู่นอกเก่งๆ ก็มีอยู่เยอะครับ
เรื่องการบำรุงรักษา ผมว่าไม่น่าจะเป็นปัญหาเท่าไหร่ ถ้าเราไม่ไปง้อศูนย์มากนัก

ในราคา 2.5 ล้านนี้ ถ้ามองรถแบบ ครอสโอเวอร์ ก็จะมี BMW X1 ที่ตัวประกอบไทยจะขายปีหน้า
ราคาเปิดตัวอยู่ที่ 1.9 ล้านบาท สำหรับตัวเบนซินขับเคลื่อนล้อหลัง
BMW X1 ที่ขายในไทยจะไม่มีตัวขับเคลื่อนสี่ล้อครับ

ที่บ้านผมก็มองๆ Outback ไว้เหมือนกัน (มองไว้แต่ยังไม่มีแผนจะซื้อ)
เจอราคา BMW X1 เข้าไป ผมว่าเปลี่ยนใจได้ง่ายเหมือนกันครับ

สรุปแล้ว ถ้าชอบ ซูบารุ เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว ก็ซื้อได้ครับ
รถดีแน่นอน ขับไกลๆ ก็ไม่เหนื่อย ถนนลื่นก็ขับได้มั่นใจ ถ้าเอา Outback ก็ลุยได้อีก
(แต่คงลุยไม่ได้อย่างกระบะ 4x4 เพราะ Outback รถมันเตี้ยกว่า)

ทุกวันนี้ผมก็ยังรัก ยังชื่นชอบซูบารุ คิดอยู่ว่า ถ้ามีโอกาส จะกลับไปซื้อแน่นอน (ขอให้รักษาคุณงามความดีของตัวรถไว้ ยังไงผมก็ต้องซื้อไว้สักคัน)

แต่ถ้าถามถึงเจ้าอื่นด้วย
ผมว่ารอดู BMW X1 ประกอบไทย เครื่องยนต์ดีเซล น่าจะเป็นทางเลือกที่น่ามองครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: ข้อความคิดเห็นเกี่ยวกับ Subaru Outback
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 15:06:48 »
X1 การตอบรับ ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ครับ หลังเปิดตัว
คือดูในรูปหนะสวย แต่พอดูคันจริง หลายคนลงความเห็นว่า มันคือ ซีรีส์ 3 ยกสูง และ แค่นั้น

ถ้าอบ Outback ก็โอเคนะครับ
ในเว็บมีรีวิวของ Legacy Wagon อยู่ ในหน้าแรกครับ คลิกที่ Review ไปที่ D-Segment

รายละเอียดภายในห้องโดยสาร สามารถอ่านทดแทนกันได้ครับ เพราะเหมือนๆกัน

ออฟไลน์ WOODOOSHY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 16:46:56 »
ผมก็ขับ SUBARU ครับ
เป็นรถที่ดี และโดยส่วนตัวชอบมากครับ
แต่ฝ่ายอะไหล่ และศูนย์ บริการไม่ประทับใจครับ
ผมออกรถป้ายแดง
อะไหล่สั่งที รอ  8-9 เดือนเลยครับ
แล้วก็พูดจาแบบไม่ค่อยง้อลูกค้าด้วย

ถ้าเล่นSUBARU ต้องยอมรับได้เรื่องศูนย์บริการ
ที่อาจไม่ประทับใจ ไม่สมกับราคารถที่ซื้อไปคันละ 2 ล้าน
แต่ถ้าคิดว่ามีอู่นอกที่รู้จัก หรือสั่งอะไหล่จากนอกเองได้ ก็ไม่ใช่ปัญหาครับ

ปล. BMW X1 ราคา 1.9ล้าน  ก็ดูน่าสนใจดีครับ ราคาประกอบในลดลงมาเยอะ 
       รู้สึกจะเป็นเครื่องยนต์ เบนซิน นะครับ
       น่าจะเอามาเปรียบเทียบกับ OUTBACKได้ ศูนย์บริการBMWน่าจะดีกว่า นะครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 19:37:06 »
ระยะยาว ซูบารุดีกว่าครับ อู่นอกมาเยอะครับ เก่งๆเยอะด้วย

และจริงๆแล้วอะไหล่ซูบารุเองมันไม่ได้แพงเลือดสาดอะไรนะครับ ถ้ามองระยะยาว ซูน่าเล่นกว่าเยอะ
ถ้ารู้ทางหนีทีไล่ดีๆ ไม่เลวเลย ผมขอบเพราะข้อดีข้อนี้ด้วย คือ ซูมันไม่ใจเสาะครับ ไม่จุกจิกด้วย
ผมขับเลวร้ายมาก สี่เดือนล่อไปหมื่นโล ลากจนเครื่องเกือบฮีต ขับตีนหนัก มันก็ไม่เป็นไรอ่ะนะ

พรุ่งนี้จะเข้าศูนย์เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องน้ำมันเกียร์ เช็คหมื่นโล ค่าใช้จ่ายก็ไม่กี่บาท
น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ อะไรต่างๆ หิ้วเข้าไปได้ ศูนย์คิดแต่ค่าแรงนิดๆหน่อยๆ

ถ้าชอบออกเลยครับ ยิ่งถ้าเอาคันนี้ไปลุยสวน ลุยทุ่งนี่ มันไปของมันได้นะครับ
รถมันมีข้อดีข้อเสียต่างกัน วันนี้ผมเอาอิมไปลุยทางโคลนมาครับ ไปได้ครับ...ถ้าเป็นบีเอ็ม ก็จอดตั้งแต่ปากทางแล้ว
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 20:07:58 »
เรื่องอะไหล่ของซูบารุ บางตัวไม่มีนะครับ
สั่งได้ แต่ก็รอไปเถอะ

ผมเคยสั่งที่ครอบน๊อตที่ปัดน้ำฝนของอิมเพรซซ่าหน้าแมว
ไม่มีของครับ

ต้องใช้วิชามารของคนในศูนย์นั่นแหละครับ จิ๊กรถคันอื่นมาอีกที  :D

ตอนแรกก็นึกเจ็บใจ คนขโมยไปมันก็นะ เลือกของขโมยได้ดีจริงๆ
แล้วก็สงสัยว่าเอ็งจะขโมยไปทำไมฟร่ะ มันใส่รถรุ่นอื่นได้ด้วยเหรอ

เวลาผ่านไป ผมเอารถไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่อู่นอก
แล้วก็ตรวจเช็คเครื่องยนต์ให้ ขณะที่กำลังส่องๆ อยู่นั้น เจอพลาสติกที่ปิดน๊อตที่ปัดน้ำฝนซะงั้น
ก็ยังสงสัยว่ามันไปอยู่ตรงนั้นได้ยังไง

สำหรับ BMW X1 ก็น่าเสียดายที่ไม่มีตัวขับ 4
แต่ ถึงจะมีขับ 4 ก็คงเท่านั้น (รึเปล่า) เพราะเห็นรีวิวของฝรั่งก็บ่นๆ X6 ว่า จะมีระบบขับ4 ไปทำไม ในเมื่อมันลุยไม่ได้เลย
ขนาดแค่ขึ้นเนินที่เป็นสนามหญ้ายังขึ้นไม่ได้ แต่ แลนโรเวอร์ ที่ขับ 4 เหมือนกัน กลับขึ้นได้สบายๆ
ไม่รู้ว่า X1 จะเจริญรอยตามรุ่นพี่อย่าง X6 รึเปล่า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 21:19:40 »
ขอบคุณทุกๆ ท่านมากๆ ครับที่มาแสดงความคิดเห็นให้กับผมครับ และขอบคุณพี่จิมมี่บอกลายแทงรีวิวด้วยครับ
ตัวผมเองนั้น ชอบซูบารุเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว แล้วพ่อแม่และแฟนก็ชอบเหมือนกัน ติดใจในฟิวลิ่งการขับมากๆ ครับ
พี่เซลเค้าใส่เต็มที่จริงๆ ให้เห็นถึงสมรรถนะของรถจริงๆ ครับ แม่ผมเลยประทับใจไปเลยครับ

สำหรับ X1 นั้นเมื่อวานก็ได้ไปดูมาเหมือนกันครับ แม่ได้นั้งแล้ว แต่แกเฉยๆ ครับ บอกว่ามันไม่สบายเท่า E60 ที่มีอยู่
แล้วก็ไม่มีความคิดว่าจะเอา BMW อีกคันมาเพิ่มครับ

ยังไงผมก็ขอบคุณทุกๆ อีกครั้งนึงน่ะครับ ถ้ามีข้อมูลอะไรเพิ่มเติม เติมใส่มาได้เลยน่ะครับ ได้เก็บข้อมูลไปด้วย
พฤหัสนี้ว่าจะเข้าไปที่ศูนย์ คุยรายละเอียดกับทางเซลครับ

ปล.มีช่างซูบารุแนะนำบ้างไหมครับ ผมอยู่แถวสุขาภิบาล 3 รามคำแหง ได้ไปทำความรู้จักไว้ก่อนครับ
และถ้าได้คันนี้มาคิดว่าใช้ยาว ยัน 10 ปีครับ ถ้าไม่เบื่อซะก่อนน่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2010, 21:49:56 โดย samacat_prk »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 22:22:05 »
เข้าไปในคลับได้เลยครับ

www.siamsbaru.com
และ
www.subaruclubthailand.com

ครับ

สำหรับผม
ผมเข้าที่ Power Speed ตรงเลียบด่วนรามอินทรา อยู่ใกล้ๆ กับ CDC ครับ
(ท้ายซอยลาดพร้าว 87)

ส่วนศูนย์ ก็เข้าที่เสรีไทยครับ

แต่โดยปกติแล้ว ถ้าบำรุงรักษาตามระยะทาง
รถซูบารุ ก็ไม่ค่อยมีปัญหาอะไรอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 22:33:30 »
คราวนั้นพ่อผมจะไปเอาให้ได้เลยครับเจ้า outback เนี่ย แต่พอทดลองขับปุ๊บ ผมก็นั่งอยู่ข้างหลัง ความรู้สึกนี่แบบทำไมรถมันโยนจังเลย พ่อลองแล้วก็ไม่ได้เอาเหมือนกันครับ  เลยเดินมาโชว์รูมข้างๆ สอยอีกยี่ห้อซะ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ Blur

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 23:37:45 »
X1 1.9 เองเหรอ ถูกกว่า 3 เนี่ยนะครับ

ราคานี้จริงไม่ขายกระฉูดเลยเหรอเนี่ย แถม BM ลดได้อีก 100-200k โอ้วว จอง 1 คันครับ

ออฟไลน์ kimjung

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 10:31:56 »
คราวนั้นพ่อผมจะไปเอาให้ได้เลยครับเจ้า outback เนี่ย แต่พอทดลองขับปุ๊บ ผมก็นั่งอยู่ข้างหลัง ความรู้สึกนี่แบบทำไมรถมันโยนจังเลย พ่อลองแล้วก็ไม่ได้เอาเหมือนกันครับ  เลยเดินมาโชว์รูมข้างๆ สอยอีกยี่ห้อซะ

ตอนอยู่เมกาเพื่อนจะซื้อรถประเภทนี้ ผมเลยแนะนำให้เปรียบเทียบกับ CX-7 มันไปลองขับ CX-7 แล้วไม่ชอบที่เครื่องยนต์เสียงดัง

เลยไปเอา outback มาซะงั้น ทั้งๆที่ผมเชียร์ CX-7 ไปตั้งเยอะ ได้ลองขับของมัน 2-3 รอบ พอสรุปได้ว่า

การควบคุมดี แต่ไม่ได้อยู่ขั้นดีมาก ใส่โค้งได้เต็มจริงๆแต่ความรู้สึกมันไม่นิ่งไม่เฟิร์ม เป็นขับ 4 ไม่แน่เท่าไหร่

เครื่องก็ไม่จี๊ดอืดๆหนืดๆ เสียงเครื่องก็ไม่ได้เบากว่า CX-7 เท่าไหร่ ดีแค่แรงสั่นสะเทือนจากเครื่องยนต์น้อย

ถ้าจะเอาจริงๆ ต้องอย่าคาดหวังสูงในความเป็น ซูบารุนะครับ ผมว่ามันไม่ได้ต่างจากรถตลาดทั่วไปเท่าไหร่เลย

แถมราคาในบ้านเราก็ไม่ค่อยเป็นมิตรเท่าไหร่ แต่ถ้าได้ส่วนลดหลายแสนค่อยน่าคุยหน่อย ถ้าเติมน้ำมันไหว CX-9 ก็น่าสนนะครับ ;)

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 12:05:47 »
ลองเอาราคา กับเงื่อนไขที่ได้ มารองให้เพื่อนๆ ช่วยคิดก็ได้ครับ

บางที่อาจมี คำแนะนำแปลก เพิ่มครับ

อย่างผม ตอนนี้ ผมหารถใหม่คันนึ่ง ของผมเอง ซึ่งผมมี Teana 2.5 ให้แฟนใช้และรับส่งลูก(เกือบสองขวบ)

สำหรับผมเอง ดูไว้ หลายคัน CR-V , Captiva, จนถึง 320d เลยล่ะ

แต่ดันไปชอบ รถที่เราชอบ มากและมีโอกาสที่จะได้มัน  ในราคาเท่าๆ รถใหม่ๆ ถึงแม้อายุมันจะมาก

แต่ถ้าเรารัก เราชอบ เราพอสามารถทำให้เป็นของเราได้ เราจะมีความสุขกับมันมากน่ะครับ

อย่าลืมครับ รถไม่รัก ไม่ได้ใชอบ ทำให้เราใช้รถคันนั้นไม่มีความสุขครับ

ชอบคันไหน ซื้อคันนั้นครับ ไม่ต้องไปฟังคนอื่นมาก ส่วนเรื่องเงิน เดี๋ยวก็มีทางออกครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 16:19:47 »
เรื่องความชอบนี้ถูกอย่างที่คุณ NineKlao ว่าไว้ครับ คนอื่นจะพูดอย่างไร เราก็อย่าไปสนมากครับ ดูที่ใจตัวเองถ้าเราชอบซะอย่างก็จบ
อย่างแม่แฟนผม เขาก็ชอบเชียร์ Ford น่ะครับ แต่ผมได้ดูแล้ว ลองนั้ง ลองขับ ลองหาข้อมูลจากเว็บบอร์ดบ้างแล้ว
แต่ความรู้สึกไม่ค่อยชอบเท่าไรครับ รถดีจริงครับ สมรรถนะเยี่ยม แต่ผมกลับไม่ค่อยจะถูกใจสักเท่าไรครับ
แต่กับ Subaru นั้น ผมชอบมาตั้งแต่เด็กๆ แล้วครับ โตขึ้นก็ศึกษาหาข้อมูลมากขึ้น แต่ก็แอบทำใจอยู่ตลอดครับ
เพราะดูมันเหมือนจะเกินเอื้อม แถมที่บ้านตอนนั้นก็แอนตี้ซูบารุสุดๆ ครับ ดูแลลำบากบ้างล่ะ อะไหล่แพงบ้างล่ะ
แต่พอพ่อกับแม่ได้มานั้งจริงๆ ความคิดเก่าๆ ของเขาได้หายไปเลยครับ แถมยังกลับมานั้งหาข้อมูลพร้อมกับผมอีกด้วย

ส่วนความรู้สึกตอนขับอย่างที่คุณ kimjung ว่าไว้ว่าอย่าได้คาดหวังอารมณ์ความรู้สึกสนุกกับคันนี้มากนัก
ผมก็รู้สึกดีกับมันน่ะครับ (คันที่ได้ลองเป็นคันเดียวกับที่พี่จิมมี่รีวิวไว้ครับ) เพราะผมไม่เคยได้ลองจับซูบารุคันอื่นเลย
คันนี้เป็นคันแรก และครั้งแรกที่ได้ลองขับ ก็เลยยังไม่รุ้ถึงความเป็นซูบารุจริงๆ ว่าเป็นอย่างไรครับ
แล้วรุ่น Outback ก็ยังไม่ได้ลองด้วย วันที่จะไปคุยรายละเอียด ต้องไปลองอีกสักที แม่ผมว่าอยากจะให้ขับแบบวันนั้นอีก
ที่พี่เซลเค้าใส่เต็มที่ แม่อยากจะรู้ว่ามันจะเหมือนกันรึป่าว ผมก็แอบคิดในใจ มันก็น่าจะดีกว่าอยู่แล้วดิว่ะ แพงกว่าตั้งครึ่งล้าน
ถ้าผมมีโอกาสจริงๆ จะไปลองรุ่นเก่าแก่ มีชื่อเสียงแต่ก่อนด้วยครับ

ส่วนเรื่องข้อเสนอ โปรโมชั่น หรือเงื่อนไข ยังไงผมต้องเข้าไปคุยกับทางเซลก่อนครับ ว่าเค้าจะให้ข้อเสนออย่างไรบ้าง
เห็นว่าเค้าล๊อคข้อเสนอ Motor Expo ไว้ให้ครับ ของถงของแถม บอกว่าขอมาได้เลย จัดได้พี่จัดหนักให้แน่นอน
(พี่เค้าว่ามาอย่างนี้ครับ เอาจริงแล้วไม่รู้จะได้เยอะขนาดไหน)

ยังไงผมก็คงมาขอคำปรึกษาจากเพื่อนๆ ในนี้ล่ะครับ ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 22:10:20 »
จริงๆเรื่องอะไหล่ ถ้าไม่เข้าศูนย์ วรจักรมีร้านนะครับ เบิกได้เช่นกัน....รอหมดประกันก็ว่าจะเบิกร้านอะไหล่ข้างนอกเนี่ยแหละครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 21:45:46 »
วันนี้ผมได้เข้าไปจองมาเรียบร้อยแล้วครับ ทางศูนย์ให้ Navigator, DVD, ฟิมล์ลามิน่า
พรม, กรอบทะเบียบ STi, ประกันชั้น 1 แล้วก็ขอกระบะรองของไป แต่ไม่รู้จะหาให้ได้รึป่าว
เห็นว่าได้รถเดือนมกราคม ประมาณกลางเดือนไปแล้ว ก็อีกเดือนนึงเลยอ่ะครับ รอกันไป

• Newbie
  • *
Re: ขอความคิดเห็นเกี่ยวกับ Subaru Outback
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 21:41:20 »
ตอนนี้ผมกำลังจะได้รถแล้วน่ะครับ ดีใจมากๆ ครับผม ก็ได้ของตามที่พี่เซลล์ได้แจ้งไว้ครับ แถมมีเพิ่มอีกพอสมควร
ผมต้องขอขอบคุณทุกท่านที่มาร่วมแสดงความคิดเห็นน่ะครับ