ผู้เขียน หัวข้อ: คิดอย่างไรกับ CR-V??....  (อ่าน 13697 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member
คิดอย่างไรกับ CR-V??....
« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 10:55:09 »
ไม่ได้อยากสร้างความแตกแยกนะครับ
แต่ที่มาของกระทู้นี้คือ

ครอบครัวผม+ครอบครัวน้าด้วย ชอบ SUV เป็นชีวิตจิตใจ เรื่องนี้ไม่เป็นไร(เพราะผมไม่ค่อยชอบ SUV เท่าไหร่)
แต่ที่งงเล็กน้อย คือ
คนส่วนมาก ชอบหน้าตาของ CR-V Gen1 เป็นอย่างมาก(ล่าสุดน้าสอยมาแล้ว)
แต่ผมชอบ Gen2 กว่า

จึงอยากถามเล่นๆ ว่า พี่ๆทุกคน ชอบ CR-V Generation ใดมากกว่ากัน

และอยากถามด้วยว่า CR-V Gen1 มีข้อดี-เสียอย่างไร
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
Re: คิดอย่างไรกับ CR-V??....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 10:59:57 »
ผมก็ชอบ gen1 นะครับ เพราะดูหน้า มันลงตัวสุดละครับๆ  ;D

และ gen2 ก็ชอบ รุ่นก่อน ไมเนอร์ หน้ามันลงตัวกว่าตอนไมเนอร์อีกครับ

ข้อดีข้อเสียไม่รู้อะครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 11:20:51 »
ภายนอกขอ G1 ครับ (และ G3 MC ด้วย)
ภายในนั้นชอบ G3 มากที่สุด ออกแบบได้น่าขับมากมาย
(ถ้าเป็นรุ่นก่อน MC ตัววิทยุธรรมดา)
รวมๆแล้ว G3 ครับ ลงตัวดี (แต่ต้องตัว MC เท่านั้น)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 12:11:01 »
เจน 1 ดูเรียบร้อย ลงตัวดี

เจน 2 ดูติ๋มๆ นุ่มนิ่ม ไม่แมน

เจน 3 ทรงเพี้ยนๆ บ้าๆบอๆ

*ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 12:11:28 »
CR-V1 มันดูเป็น SUV ที่สุดนะครับ

civicferio

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 12:33:09 »
G1 เป็นมิตรกับคนใช้ที่สุดแล้ว ถึง จะไม่ได้ลุยมากในการใช้งานจริง แต่รูปทรง ลงตัวกว่า Rav-4  และจะบอกว่าชอบรุ่นแรกที่สุด
G2 กระแสแรงจริงอะไรจริง แต่เหมือน บั้งไฟระเบิด เพราะ ด้วยตัวที่ใหญ่ขึ้น แต่องค์ประกอบอื่นไม่ได้ใหญ่ตาม ล้อเล็ดไม่สมส่วน ห้องโดยสาร ป๊องแป๊งมาก ยืนยัน แถม น่าจะมาจากเกาหลี เพราะ กิ๊กบ่นมากว่า แด ก จัง มรึง
G3 มันสลัด แนวสองรุ่นที่ทำไว้ จนคิดว่า มันคือแวกอน จอมลุยมากกว่า และเฉยๆกับรุ่นนี้มาก พอๆกับสมัย Accord งูเห่า  Civic ES

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 15:09:33 »
ชอบ Gen3 แล้วก็ Gen1 Gen2ตามลำดับ ผมว่าGen3มันออกแบบภายในให้น่าขับมากเลยนะครับ ส่วนGen2 อะไรของมันก็ไม่รู้ๆ คอนโซลกลางตั้งเด่ขึ้นมา คันเกียร์ก็แปลกๆ จะคอพวงมาลัยแบบเอสเคปก็ไม่ใช่ จะบนคอนโซลแบบรถทั่วไปก็ไม่ใช่อีก ยิ่งเบรกมือนี่มาจากโลกไหนเนี่ย =='

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 15:35:33 »
ผมว่ามันเป็นไปตามยุคน่ะครับ
gen1เค้าก็สวยในยุคนั้นของเค้าเท่านั้น มาถึงยุคนี้มันก็เชยระเบิดเลยเหมือนกัน
สุดท้ายผมว่า ส่วนใหญ่รถใหม่ก็มักสวยกว่ารุ่นเก่าครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 16:17:51 »
G1 เรียบๆแต่สวยนานครับ
G2 ออกแนวผู้หญิงไปหน่อย แต่ก็พอดูได้
G3 สำหรับผมโอเคนะครับสำหรับตัว MC

สำหรับผมชอบ G1 และ G3 พอๆกันครับ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 18:27:17 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
เอาความเห็นผมบ้าง

G1-โอเค ถ้าหามุมมองดีๆ มันสวยได้ เผลอๆสวยที่สุดเหมือนกัน
ถ้าไม่ติดตรงที่
-ส่วนมากมีแต่สีน้ำตาล
-ฝาครอบล้อ??(ของน้ามันเป็นเวอร์ชันนำเข้าอ่ะครับ คำแนะนำอุปกรณ์เป็นภาษาญี่ปุ่นอยู่เลย)

ครอบครัวผมกับน้าเคยสลับใช้ระหว่างหนึ่ง น้าใข้ Vigo ครอบครัวผมใช้ CR-V
ประทับใจในทุกเรื่อง โดยเฉพาะมันมีถุงลมนิรภัยทั้งคนขับ+คนนั่ง
(งงเหมือนกัน ทีถุงลมให้มา แต่ล้อเป็นฝาครอบ....)
*ใช้ไปๆเริ่มเห็นด้วยกับพี่ริงโกะ ที่ว่า "แด_ จัง มรึ_"(ขอโทษนะครับ อันนี้ยืมพี่เขามาพูดเฉยๆ)

G2- ถ้าแต่งให้มันดุหน่อยก็โอเคเลย แต่เกียร์นี่คงหาจุดยืนไม่ได้ละสิ......

G3- ชอบตรงภายใน แต่ภายนอกนี่.......
มุกไม่ฮา พาครอบครัวเครียดจริงๆ!! พอ MC แล้วก็สวยขึ้น(แต่ขัดใจตรงเสา D-pillar นี่แหละ ทำตัวเป็น Stream ไปได้)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 22:17:47 »
Gen 1  เส้นสาย รูปทรงของรถมันดูเป็นผู้ใหญ่ แต่เวลาเคลื่อนไหว มันคือรถที่ออกแนววัยรุ่นอยู่   
           รถเดิมๆ มันดูธรรมดามากๆ แต่ไม่น่าเบื่อ ถ้าแต่งเพิ่มนิดๆหน่อยๆ จะดูสวยขึ้นเยอะ ล้อลาย 5 ก้านติดรถ ทั้ง 2 ลาย ดูลงตัวกับรถที่สุด
           แต่ที่งงๆคือ ไฟเบรคกลางไม่มีมาให้กับรถ อยากได้ไปหาใส่เอง -----*-----
           ภายในเรียบๆ ใช้งานง่าย โดยเฉพาะแอร์ Auto และ Outside Temp. ในสมัยนั้น Accord ประกอบในประเทศยังไม่มีให้เล๊ยยยย

Gen 2  ภายนอกมันดูเป็นผู้ใหญ่ขึ้น ดูหรูกว่าเดิมมาก แต่ภายในชวนงงๆ คอนโซลกลางแปลกๆ เกียร์ เบรคจอด ตำแหน่งช่องแอร์
           ช่องเก็บของฝาปิดก็ไม่มีให้ทั้งฝั่งซ้ายและตรงกลาง แต่ตรงกลางไม่เท่าไรครับ ฝั่งซ้ายนี่สิดูแล้วแปลกๆ
           แต่ตำแหน่งเครื่องเสียง OK นะครับ ดู TV สบายเลย

Gen 3  ด้านหน้าให้อารมณ์แปลกๆ ปากห้อยคางยื่นอีก แต่ด้านข้างกับด้านหลังใช้ได้นะครับ ภายในสำหรับตำแหน่งคู่หน้าผมชอบมากครับ
           แต่ด้านหลังนี่เฮ้อออ ดูยังไงมันก็เป็นส่วนเกินสำหรับคนคู่หน้า  แต่ที่งงคือ ระบบขับเคลื่อนทำงานได้ดีกว่ารุ่นเก่า ลุยได้มั่นใจ แต่ดันเตี้ย
           เครื่อง 2.0 ก็ให้อารมณ์อืดดดดดดแสนอืดดดด อืดจนไม่รู้จะบ่นยังไงแล้ว  และ สุดท้ายโคตรจุกจิกเลยครับ
           รถผม 2 ปีกว่า เพิ่ง 6 หมื่นกิโลเมตรเจอ เกียร์พัง โช๊คหน้าพัง แร็คพัง มอเตอร์ควบคุมระบบแอร์มีปัญหา หัวเข็มขัดมีปัญหา มอเตอร์ล็อคพัง 2 ตัว 
           ยางรองแท่นเครื่องร้าว 2 ตัว ลูกหมากกันโคลงเสีย 3 ตัว  และปัญหาเรื่องเสียงดังจากจุดต่างๆ และ อื่นๆอีกเพียบครับ   ขายทิ้งดีไหมเนี่ย :P   

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 23:41:14 »
Gen1 เหมือนผู้หญิงใส่ขาสั้น เสื้อยืด รองเท้าแตะ ..ดูไม่หรู แต่ไปได้ทุกที่ คล่องและทำได้หลายอย่าง
Gen2 เหมือนใส่ชุดราตรีที่ไม่เข้ากับงาน ใส่รองเท้าส้นสูง เหมือนจะสวย แต่ทำอะไรก็ไม่คล่อง
Gen3 เหมือนใส่ชุดทำงานที่เป็นกางเกงผ้า แต่งสวย ดูดี และจบ แต่กว่าจะครบชุดก็แพงไปหน่อยและชุดก็ตัดเย็บมาไม่ค่อยสวยนัก
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8