ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบความต่างระหว่างmazda3 5door 2.0 ตัวที่แล้ว กับ All New Mazda3 5door 2.0  (อ่าน 6489 ครั้ง)

ออฟไลน์ bankgift01

• Newbie
  • *
อยากทราบความต่างระหว่างmazda3 5door 2.0 ตัวที่แล้ว กับ All New Mazda3 5door 2.0

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
โอ้ เยอะเลยครับ
รูปทรง ภายใน เกียร์ ช่วงล่าง ออปชั่นจัดเต็มบางจุด บางจุดก็ถูกตัดออกไปเช่น แอร์แบค 6 ใบ เหลือแค่คู่หน้า รู้สึกว่าที่นั่งด้านหลังจะคับแคบด้วยครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
อยากทราบความต่างระหว่างmazda3 5door 2.0 ตัวที่แล้ว กับ All New Mazda3 5door 2.0

คงต้องเทียบกับตัวเก่าหลายช่วงน่ะครับ เพราะตัวเก่ามี ออฟชั่นในแต่ละปี แต่ละรุ่นไม่เท่ากัน

ยิ่งรุ่นหลังๆ นี้ จัดเกือบเต็มครับ

แต่เอาที่เพิมแบบดูดีก็มี เกียร์แฟทเดิน  จาก 4 เป็น 5 Speed

มีระบบควบคุมการทรงตัว DSC เพิ่ม

มีที่เก็บแว่นตา (รุ่นเก่าไม่มีตั้งแต่แรกๆ)

หาย แอร์แบคม้านนิรภัย

ที่เหลือๆ ก็เหมือนเดิมๆเลยครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ตัวถังต่างกัน ใส่แทนกันแทบไม่ได้ แม้เส้นสายจะคล้ายกัน

เครื่อง เหมือนเดิม

พวงมาลัยเบากว่าเดิม ช่วงล่างแน่นกว่าเดิม ห้องโดยสาร นั่งสบายกว่าเดิมนิดหน่อย

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
ถ้าดูจากสายตา ผมว่าตัวใหม่จะใหญ่กว่าตัวเก่าพอสมควรนะครับ
เมื่อคืนเพิ่งวิ่งจี้ตูดกันมา3คัน รถผม 3เก่า แล้วก็All new 3
รถผมอยู่หลังสุด เลยได้มองเปรียบเทียบสองคันนี้ไปตลอดทาง
พอจังหวะสองคันนั้นแซงตีคู่กัน เลยเห็นเลยว่ามันบวมกว่าเดิมจริงๆ
ตอนนี้เลยรู้สึกว่าอยากได้3Sedan2.0 ตัวเดิมมากกว่านิดหน่อย เพราะดูแล้วคงคล่องตัวกว่า

.-_-.

• Newbie
  • *
3ตัวใหม่ 5door หรือ 4door ไหนแต่งสวยกว่ากันอ่าครับ

แล้วการเกาะถนน 5D กับ 4D ต่างกันไหนครับ

ถ้าเป็นพี่ๆๆ พ๊่จะซื้อ กี่ประตู และสีอะไร ;D

ออฟไลน์ LaTeX

3ตัวใหม่ 5door หรือ 4door ไหนแต่งสวยกว่ากันอ่าครับ

แล้วการเกาะถนน 5D กับ 4D ต่างกันไหนครับ

ถ้าเป็นพี่ๆๆ พ๊่จะซื้อ กี่ประตู และสีอะไร ;D
4door ตัวใหม่สวยลงกว่าตัวเก่าเยอะครับ
5door ผมให้ตัวใหม่สวยกว่านิดนึงเทียบกับตัว1.6ตัวเก่าที่ใส่ชุดแต่งขายตอนนี้นะครับ

ผมว่าตัวใหม่มันดูสปอร์ตดีถ้าเน้นแต่ง5dr น่าจะสวยกว่าครับ

ออฟไลน์ Ishida

ต่างกันที่ Airbag หายไป 4 ใบ
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ burutrad

ทำไมผมรู้สึกว่าข้างหลังตัวเก่ากว้างกว่าตัวใหม่ชัดเจนเลยครับ... :) :)

ออฟไลน์ Sunnook

ทำไมผมรู้สึกว่าข้างหลังตัวเก่ากว้างกว่าตัวใหม่ชัดเจนเลยครับ... :) :)

ถ้าหมายถึงส่วนของห้องโดยสารตอนหลังนะครับ ผมพอบรรยายได้ดังนี้ จากประสบการณ์การใช้จริง

Mz3 ตัวเก่าพื้นที่วางขาจะมากกว่า แต่เบาะสั้นกว่าตัวใหม่หน่อย

Mz3 ตัวใหม่พื้นที่วางขาน้อยกว่า เบาะยาวกว่าตัวเก่า แล้วก็ตำแหน่งเบาะหลังจะขยับขึ้นหน้ามาอีกหน่อยเพราะต้องให้พื้นที่ล้ออะไหล่มากกว่ารุ่นเก่า
เพราะให้ล้ออัลลอยลายเดียวกับรถมาเป็นยางอะไหล่กันเลยทีเดียว พื้นที่เก็บสัมภาระเลยสูงกว่าเดิมอีกด้วย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมสงสัยอย่างหนึ่ง คือตอนผมไป test drive ผมรู้สึกว่า console มันเตี้ย และหลังคามันเตี้ย ทั้งๆ ผมปรับเบาะลงมาเยอะแล้ว ซึ่งจริงๆ ก็ดี เพราะทำให้มองข้างหน้าได้ชัด แต่ผมก็สงสัยว่าคนอื่นเป็นแบบผมมั้ยครับ?
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

• Newbie
  • *
ผมสูง185ซม หัวยังติดเลยครับ    ต้องนอนขับ  คิคิคิ

ออฟไลน์ Sunnook

ผมสงสัยอย่างหนึ่ง คือตอนผมไป test drive ผมรู้สึกว่า console มันเตี้ย และหลังคามันเตี้ย ทั้งๆ ผมปรับเบาะลงมาเยอะแล้ว ซึ่งจริงๆ ก็ดี เพราะทำให้มองข้างหน้าได้ชัด แต่ผมก็สงสัยว่าคนอื่นเป็นแบบผมมั้ยครับ?

เส้นหลังคาจากเสา A มันลาดเตี้ยลงกว่ารุ่นเก่าครับ แต่เรื่องคอนโซล คิดว่ามันสูงนะครับ ผมนั่งไปแล้ว เหมือนจะจมอยู่ในรถเลย

ทัศนะวิสัยด้านหน้า ผมว่าดูด้อยกว่ารุ่นเก่า