ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า honda เอา accord coupe มาขาย  (อ่าน 12805 ครั้ง)

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
ถ้า honda เอา accord coupe มาขาย
« เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 22:49:58 »
สมมุติ ถ้า honda นำ accord coupeมาประกอบในประเทศ วางเครื่อง 2.0-2.4 มาขายโดยตั้งราคาตามอุปกรณ์ต่างๆ 1.4-1.6 ล้านเพื่อนๆจะซื้อกันหรือเปล่าครับผมว่าน่าจะขายดี

เป็นผมจะซื้อโดยไม่ลังเล

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2011, 23:09:24 โดย O_o" »

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: ถ้า honda เอา accord coupe มาขาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 22:54:40 »
เอาครับ ;D

Tamale

• บุคคลทั่วไป
Re: ถ้า honda เอา accord coupe มาขาย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 23:00:38 »
1.4-1.6เอาแน่ครับ

ออฟไลน์ NuttanonBJ

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 23:07:27 »
ผมว่าถ้าเอาเข้ามาจริงมันต้องโหลแน่ๆ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 23:17:40 »
ถ้าไม่เกินราคานี้ ผมว่ามันไปได้ แต่ถ้าเกิน 1.7 ล้านเมื่อไร จบครับ เพราะหลังจากนี้ไป มีรถยุโรป ทั้งเกรย์ และไม่เกรย์ รออีกเป็นโขยง
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 23:23:29 »

ถ้ามา1.4-1.6คงเอาแน่ๆ ;D
แต่อยากทราบว่าภาษีรถคูเป้2ประตู กับรถซาลูน4ประตู คิดเท่ากันรึเปล่าครับ

Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 23:23:54 »
เอาแน่นอนครับ

ออฟไลน์ i.Arm

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 00:24:22 »
เป็นคนหนึ่งที่อยากได้ครับ
แต่ประเด็นคือ รถ 2 ประตู คูเป้ ราคามันไม่ได้น้อยตามจำนวนประตูที่มีน่ะสิครับ
ว่าไปก็เซงเหมือนกันนะเนี่ย ถึงจะแค่สมมติก็เถอะ !!

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 00:53:56 »
ต้องไม่ลืมว่ารถฮอนด้าขนาดของแอคคอร์ดคนส่วนใหญ่ซื้อเพราะขนาดที่มันกว้างขวางจุคนได้เยอะดี การมีประตูเหลือสองอาจทำให้ลูกค้าจำนวนมากมองว่าขึ้นลงลำบากไม่เหมาะกับชีวิตประจำวันก็ได้ ส่งผลให้ยอดขายไม่สูงเท่าที่ควร คนสนใจน่ะมีแต่ว่าซื้อจริงไหมนั้นผมว่ามันไม่เท่ากับจำนวนคนที่สนใจ ยกตัวอย่างเวลาถามถึงว่ารถอะไรที่สนใจกันจะมีมาสด้า ฟอร์ด มิตซูบิชิ เชฟโรเล็ท เป็นคำตอบต้นๆแต่ถ้าซื้อจริงก้จะมีจำนวนมากบอกว่า"ก็คงหันไปหาฮอนด้าโตโยต้า" ถ้าจะให้ขายได้จริงๆน่าจะต้องมีอะไรที่มันน่าสนใจมากกว่ารุ่นสี่ประตูธรรมดาทั่วไปครับ เช่นว่าเครื่องแรงเป็นพิเศษมาพร้อมเกียร์ธรรมดาเพื่อให้สมกับภาพลักษ์รถสปอร์ตอะไรอย่างนี้น่ะ แต่หากว่าทุกอย่างเหมือนกันหมดต่างกันแค่จำนวนประตู........อืมมม ตลาดกลุ่มนี้บ้านเราตียากนะ ภาพลักษณ์สวยอย่างเดียวมันไม่เพียงพอให้ตัดสินใจน่ะ  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• Sr. Member
  • เด็กน้อยภูพาน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 01:09:30 »
ถ้าเข้ามาราคานี้จริง  ถ้าช่วงนั้นพร้อม ข้อเสียถ้ามีแล้วแบบพอรับได้

เอาครับ ;D
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 01:52:06 »
ถึงคนจะเข้ามาตอบในกระทูนี้ว่าเอาครับทุกคน
แต่ผมว่าพอมาจริงจริงมันก็ขายไม่ได้มากหรอกครับ

คนจะควักเงินระดับนี้ซื้อรถ บางทีก็หันไปมองรถที่คันใหญ่และอเนกประสงค์กว่ากันหมด
ต้องเงินเหลือ และอยากได้รถเป็นคันที่สองหรือสาม ถึงจะเริ่มหันมามองรถสองประตู

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 01:56:29 »
ผมว่ามันไม่น่าจะขายดีอะไรนะครับ เอาจริงๆผมว่า ตัว 4 ประตูขายดีกว่าด้วยซ้ำ คงน้อยคนที่จะซื้อรถแบบนี้ในราคาระดับล้านค่อนไปทางปลาย ได้เครื่องยนต์ธรรมดาๆ ประตูหายไปสองประตู แลกกับภาพลักษณ์ซึ่งผมว่าก็ธรรมดาอยู่ดีแฮะ - -

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 02:10:16 »

แต่อยากทราบว่าภาษีรถคูเป้2ประตู กับรถซาลูน4ประตู คิดเท่ากันรึเปล่าครับ

นั่นสิครับ อยากรู้เหมือนกัน เห็นได้ชัดว่า รถเกือบทุกรุ่นที่ขายๆกันอยู่ ตัวถัง Coupe จะแพงกว่าตัวถัง Sedan พอสมควรเลยไม่ว่าจะเป็น

E90 - E92
W212 - W207

ไม่รู้ดิ แต่ผมก็ไม่เห็นว่า ต้นทุนมันน่าจะแพงกว่าตรงไหน หรือการขึ้นราคาที่่ว่า เพื่อให้คนขับ 2 ประตู ดูดีกว่าคนขับ 4 ประตูแค่นั้นเองหรอ??
ถ้ามีการนำ Accord Coupe เข้ามาขายจริงๆ ผมว่าคงทำราคาให้เท่าตัว Sedan ไม่ได้แน่ จะทะลุ 2 m เอานะสิ
นอกจากว่า ประกอบในประเทศ ก็อาจใกล้เคียง หรือ แพงกว่านิดหน่อย
แต่ถ้าเป็นแบบนั้น เรื่องภาพลักษณ์ ก็ยังเป็นรองยุโรปอยู่ดี สมรรถนะก็ไม่ได้ดีกว่ารุ่น sedan หรอก

ออฟไลน์ Ishida

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 02:17:08 »
น่าสนใจจะครับ ท่าทางจะเท่ไม่หยอกเลยทีเดียว
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 02:20:09 »
รู้แต่ว่า E30 สองประตู ถูกกว่า 4 ประตู

น่าจะเป็นรถรุ่นสุดท้ายมั้ง ที่ 2 ประตูถูกกว่า เพราะพอ E36 ตัว 2 ประตูก็แพงกว่าเลย

จริงๆ ผมว่ามันไม่น่าจะเกี่ยวกับภาษี เพราะไม่งั้นสมัยก่อน E30 สองประตู KE70 สองประตู มันก็น่าจะแพงกว่าตังธรรมดาชัดเจนสิครับ

ผมเดาว่ามันมาจากที่ volume การขายมันน้อย ผู้ขายเลยต้องตั้งราคาสูง เพื่อให้ได้ profit margin มากพอที่จะคุ้มทุนมากกว่าครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 09:18:22 »
ถ้ามีเงินเอาครับ ผมว่ามันจะเจาะตลอดกลุ่มลูกเศรษฐีที่รักความเป็นสปอร์ตได้เป็นอย่างดี อย่างน้อยเพื่อผมบางคนที่ซื้อ accord มาแต่งสปอร์ต คงเอาแน่ๆ

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 09:59:55 »
เอาแน่นอนครับราคานี้
แต่ถ้านำเข้ามาทั้งคันขายราคานี้ไม่ได้แน่นอน ต้องรอขึ้น line ผลิตครับซึ่งก็ไม่น่าจะเป็นไปได้ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 12:10:35 »
ลูกค้าบางกลุ่มที่ซื้อเพราะงบไม่ถึงที่จะซื้อพวก c- coupeและอีกหลายยี่ห้อมากมาย หรือ พวกcoupe มือสองต่างๆ แต่ก็อยากได้ไว้ใช้เท่ๆสักคันก็อาจจะเป็นได้ครับ ค่าบำรุงรักษาคงจะถูกกว่าด้วยมีของแต่งเยอะแยะตลาดกลุ่มนี้บ้านเราก็น่าจะมีเยอะพอสมควร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2011, 18:33:55 โดย O_o" »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 17:22:36 »
ถ้าเอาเข้ามาอีคูเป้ก็เจ๊งสิครับ คงต้องโดนเจ้านั้นต่อต้านแน่ๆ
ในตลาดที่มีทั้งสองตัวนี้ขาย มันเป็นอย่างนี้จริงๆครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 17:56:01 »
คนที่ลงทุนซื้อรถแพงๆ ต้องเหลียวมองบ้างล่ะ

คงแบ่งส่วนการตลาดได้เยอะพอสมควร

ที่แน่ๆ รถเล็กคูเป้ราคากลางๆคงแย่
เพราะส่วนแบ่งมาลงตรงนี้หมดแน่ๆ
ถ้าเคาะราคามาไม่แพง คนที่อยากเล่นรถแนวนี้ แต่เอื้อมไม่ถึง คงมีเฮ
ได้เครื่องแรงพอตัว ได้รถใหญ่ ใช้งานสะดวก
เผลอๆ E คูเป้ จะโดนเอาไปเทียบด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 18:33:54 »
ในมุมมองของผมนะครับ คิดว่ารถอย่าง accord น่าจะให้เป็นรถครอบครัว นั่งได้หลายๆคนมากกว่าครับ แล้วผมก้ไม่แน่ใจว่าราคามันจะ 1.6-1.7 ล้านรึเปล่า ขนาด cr-z ยังสองอัพเลย

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 16:27:52 »

เท่าที่ทราบ ภาษีเท่ากันครับ ภาษีคิดได้จากขนาดเครื่องยนตร์ แรงม้า ไอเสีย ประเภทของรถ etc แล้วแต่ประเทศ แต่ไม่เคยเจอว่าที่ไหนแบ่งตามจำนวนประตูนะครับ

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 16:45:36 »

นั่นสิครับ อยากรู้เหมือนกัน เห็นได้ชัดว่า รถเกือบทุกรุ่นที่ขายๆกันอยู่ ตัวถัง Coupe จะแพงกว่าตัวถัง Sedan พอสมควรเลยไม่ว่าจะเป็น

E90 - E92
W212 - W207

ไม่รู้ดิ แต่ผมก็ไม่เห็นว่า ต้นทุนมันน่าจะแพงกว่าตรงไหน หรือการขึ้นราคาที่่ว่า เพื่อให้คนขับ 2 ประตู ดูดีกว่าคนขับ 4 ประตูแค่นั้นเองหรอ??
ถ้ามีการนำ Accord Coupe เข้ามาขายจริงๆ ผมว่าคงทำราคาให้เท่าตัว Sedan ไม่ได้แน่ จะทะลุ 2 m เอานะสิ
นอกจากว่า ประกอบในประเทศ ก็อาจใกล้เคียง หรือ แพงกว่านิดหน่อย
แต่ถ้าเป็นแบบนั้น เรื่องภาพลักษณ์ ก็ยังเป็นรองยุโรปอยู่ดี สมรรถนะก็ไม่ได้ดีกว่ารุ่น sedan หรอก

จริงแล้วรถที่ต่างประเทศ Sedan กับ Coupe ส่วนใหญ่ราคาก็ไม่ได้ต่างกันมากนะครับ ยกตัวอย่างเช่นรถประเทศอังกฤษ E92 ก็แพงกว่า E90 แค่ราวๆ £2000 เช่นเดียวกับ W212 กับ W207 W207 ก็แพงกว่าแค่ประมาณ £2000 หรือประมาณหนึ่งแสนบาท

ที่ราคาในเมืองไทยต่างกันเป็นล้านเพราะสองประตูจะเป็นรถ CBU ซึ่งเสียภาษีมหาโหด(โดยเฉพราะ E92 325i ที่เสียภาษีแพงกว่า E250 CGI เนี่องจากเครื่องเกิน 2000cc ในขณะ E250 CGI เสียภาษีน้อยกว่าดพราะเครื่อง 1800cc) ต่างกับตัว Sedan ที่เป็นรถประกอบในประเทศ

ตัวอย่างชัดๆต้องไปดูราคาของรถนำเข้าของเกร์ย W212 กับ W207 ราคาต่างกันน้อยมากเมือเทียบกับรถศูนย์ เพราะราคารถก่อนเสียภาษีราคาพอๆกัน และเสียภาษีนำเข้าในอัตตราเดียวกัน ราคาขายจึงพอๆกันตามไปด้วย