ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับเครื่องยนต์ดีเซล BMW ครับ  (อ่าน 4852 ครั้ง)

ออฟไลน์ คีย์บอร์ดแมน

• Newbie
  • *
เครื่องยนต์ดีเซลของ BMW ที่เป็นรถเกรย์ ถ้าเติมน้ำมันดีเซล Shell v-power หรือ บางจาก จะมีปัญหาของเครื่องยนต์ในภายหลังมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
Re: ถามเกี่ยวกับเครื่องยนต์ดีเซล BMW ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 23:58:11 »
ภ้าเป็นผมจะเติม Caltex / PTT / บางจาก ครับบีเอ็มไม่ได้มีปัญหาอะไรครับ
ที่มีบ้างล๊อตแรกๆนานมากแล้วที่เป็นคือเบนซ์ครับล๊อตหลังมีการปรับจูนมาแล้ว
น้ำมันเดี่ยวนี้ที่ตัวตู้จ่ายเองถ้าปั๊มใหม่ๆหน่อยตู้เองตัวกรองก็กรองได้ดีระดับนึงแล้วครับ
ไหนจะกรองในรถเองอีกบีเอ็มไม่ต้องกังวลครับสำหรับผม Shell v-power ไม่ได้ดีกว่า
เจ้าอื่นครับสำหรับในไทยนะเสียตังเพิ่มป่าวๆครับ

ออฟไลน์ คีย์บอร์ดแมน

• Newbie
  • *
Re: ถามเกี่ยวกับเครื่องยนต์ดีเซล BMW ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 00:09:13 »
ขอบคุณครับพี่TorTy
แล้วน้ำมันดีเซล  Caltex / PTT / บางจาก รวมทั้ง  Shell v-power ได้รับมาตรฐาน Euro 4หรือ 5 ครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 02:25:25 »
ณ ปัจจุบัน ผมยังไม่เห็นว่ามีใครไ้ด้ Euro V นะครับ
แต่เห็นบางจากโฆษณาว่า ตัวเองได้ Euro IV แล้ว ส่วนยี่ห้ออื่นไม่รู้

แนะนำให้เติม
V-power(ผมว่ามันลื่นกว่าบางจากนิดๆนะ คิดสะว่าจ่ายแพงกว่าเพื้อน้ำมันที่สะอาดดีกว่าครับ อันนี้ชัวร์สุดแล้ว)
Caltex
บางจาก

ผมใช้ Hyundai H1 ก็เติมอยู่แค่นี้เลยครับ

ออฟไลน์ sapol

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 05:41:18 »
ขอบคุณครับพี่TorTy
แล้วน้ำมันดีเซล  Caltex / PTT / บางจาก รวมทั้ง  Shell v-power ได้รับมาตรฐาน Euro 4หรือ 5 ครับ

เมืองไทย มาตรฐานตอนนี้ อยู่แค่ Euro 3 แต่บางจากโฆษณาว่า ของเขา Euro IV แล้ว ส่วน V-power ค่ากำมะถันหรืออะไรซักอย่าง ถึงเกณฑ์ Euro IV แต่วิธีกลั่นยังไม่ได้มาตรฐานเท่า (ไม่ชัวร์นะครับ เคยอ่านเมื่อสมัยซื้อ CDI คันแรก)

ตอนนี้ ผมเติมแต่ Caltex ครับ V-power ของเชลล์แพงเกินไป เทียบกับระยะทางที่ได้เพิ่มมานิดเดียว อัตราเร่งไม่ต่าง แต่นานๆก็สลับมาเติมบ้าง

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 09:26:12 »
เท่าที่ใช้มานะครับ V-power ตั้งแต่ออกรถ E60 มาก็ไม่มีอะไรนะครับ

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 14:49:06 »
320D E90 177hp เติมบางจากเสียงเครื่องนิ่มที่สุด เติม V-Power แรงขึ้นแบบรู้สึกได้ เวลาขึ้นห้างรถจะใช้เกียร์สองขึ้นตลอด ถ้าดีเซลธรรมดา(รวมถึงบางจาก) จะเชนเป็นเกียรหนึ่งบ่อยกว่ามากครับ