ผู้เขียน หัวข้อ: จะดีไหมครับถ้าขายCamryคันเดิมเพื่อไปซื้อCamry Hybrid  (อ่าน 10337 ครั้ง)

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
จริงๆแล้ว ผมใช้Camry Acv40 เครื่อง2.4V อยู่ครับ แต่ด้วยตอนนี้รถก็ต้องเริ่มมีซ่อมกันบ้างแล้ว และก็ซ่อมไปหมดแล้วด้วยกับชิ้นส่วนหลักๆของตัวรถ พวกยางแท่นเครื่อง ลูกหมาก ครับตอนแรกผมก็จะใช้คันเดิมต่อไปแล้วนำไปติดแก๊สบำรุงรักษาดีๆ ก็น่าจะใช้ต่อได้สัก5ปี แต่คราวนี้เนื่องจากที่บ้านที่จอดรถไม่อำนวย เลยมีความคิดว่าจะขายรถสองคันมีอีซูซุคันนึง แล้วก็ขาย Camry แล้วไปซื้อ Camry Hybrid ใหม่มาใช้ หรือว่าจะเลือกขายอีซูซุ แล้วเก็บคันเดิมไว้ใช้ต่อดีครับ ในใจลึกๆก็ยังรักอยู่ทั้งสองคันไม่อยากขาย  :'( แต่เนื่องจากบ้านที่จอดรถไม่อำนวยเลยต้องเลือกทำแบบใดแบบหนึ่งครับ รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2012, 09:24:56 โดย DEAR[^,^] »

ออฟไลน์ BlackSpeed

Re: คุ้มไหมครับถ้าขายCamryคันเดิมเพื่อไปซื้อCamry Hybrid
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 07:59:36 »
ไหนๆก็เปลี่ยนชิ้นส่วนไปแล้ว ผมว่าขายอีซูซุ ไปก่อน ส่วน Camry ใช้ต่ออีกสัก 1-2 ปี แล้วค่อยรอดู New Accord, New Teana, หรือ รอให้ Camry Minorchange ดีกว่าครับ  :D
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Re: คุ้มไหมครับถ้าขายCamryคันเดิมเพื่อไปซื้อCamry Hybrid
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 08:05:58 »
ขาย อีผุผุ แล้วรอ แคมเอมซี ;)

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 08:11:58 »
ผมว่าเปลี่ยนแค่ generation เดียว ยังไม่ค่อยต่างจากเดิมมากเท่าไหร่
ถ้าเป็นผมรอดู คู่แข่งอย่าง accord. หรือ teana ตัวใหม่ ก่อน แล้วค่อยว่ากันว่า camry. ตัวนี้ยังน่าสนมากกว่าไหม
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 08:48:52 »
คุณซ่อมเจ้า Camry ไปแล้วนี่ ดังนั้นสภาพมันก็คงจะสมบูรณ์
เป็นผม เอา Camry ไปติดแก๊ส แล้วคุณจะลืม Hybrid ไปเลยครับ ประหยัดกว่าแน่ๆ
เงินส่วนต่างที่เหลือ เอาไปเติมแก๊ส วิ่งได้เป็น 10 ปีเลยล่ะมั๊ง

ออฟไลน์ honoiuiu

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 09:16:21 »
คุ้มมั๊ยตัดสินใจเอาเองครับเว็บก็บอกอยู่5555555

เหมือนจะกวนแต่ไม่ได้กวนนะครับ :D

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 09:19:40 »
แคมรี่รุ่นที่แล้วยังใช้ได้อีกนานครับ การเปลี่ยนลูกหมาก ยางแท่นเครื่อง หรือแม้กระทั่งเปลี่ยนชิ้นส่วนช่วงล่างใหม่ทั้งหมด เปลี่ยนสายไฟที่เริ่มเสื่อมทั้งคันให้มันกลับมาเหมือนใหม่ยังไงก็สนนราคาถูกกว่าที่จะต้องขาดทุนตอนขายต่อและต้องเพิ่มเงินตอนซื้อใหม่ ซึ่งมากกว่าสองแสนแน่นอน ดูแล้วยังไงก็ไม่คุ้ม หรือจะขายอีซูสุไปซื้อแคมรี่ใหม่อีกคันก็ไม่ใช่ความคิดที่ดีนักเพราะโดยทั่วไปแล้วถ้าคุณมีกระบะนั่นหมายถึงย่อมจะมียามที่จำเป็นต้องขนของหรือใช้งานลุยถิ่นกันดารบ้าง กระบะกับเก๋งมันเอามาใช้งานแทนกันไม่ได้ครับ ถ้าขายกระบะไปเหลือเก๋งกับเก๋ง ในอนาคตอาจต้องหาซื้อกระบะมาใหม่กลับเข้าบ้านแล้วต้องขายแคมรี่คันเก่าอีกก็ได้ กลายเป็นเสียเงินสามต่อเลย   :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ T1k

• T1K
Re: จะดีไหมครับถ้าขายCamryคันเดิมเพื่อไปซื้อCamry Hybrid
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 09:43:25 »
ถ้าให้เดา คือคุณกำลังกิเลจขึ้นครับ  :o

ตอบยังไงก็ไม่คุ่มครับ เพราะรถยังไม่10ปี  (คุ่มคือคิดตามราคารถ : ราคาซ่อม)

แต่ถ้าเงินทองไม่เดือดร้อน ก็จัดตามความต้องการเลยครับ
เหมือนผมเปลี่ยน Yaris ดมLPG เป็น Prius ยังไงก็ไม่คุ่ม แต่ที่ซื้อเป็นสนองตัญหาตัวเองแท้ (ประหยัดน้ำมันข้ออ้าง เพราะคันเก่าดมLPG)

แต่สิ่งที่ได้มาคือ ได้ตืนเต้นป้ายแดง วิตกจริตกลัวเฉียวกลัวบุบ เท่?
เวลาผ่านไป 1ปี อารมณ์ แบบข้างต้นหายไปแล้ว ทุกวันนี้ยัง(แอบ)เสียดาย น้องสวิปเลย
จ่ายเงินเท่าๆกัน ได้สวิป3คัน (ลดภาษี) แค่ได้ Priusคันเดียวเอง T T

ออฟไลน์ vuthtichai

Re: จะดีไหมครับถ้าขายCamryคันเดิมเพื่อไปซื้อCamry Hybrid
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 11:07:22 »
เจอบน ถนนสองตัวนี้ไม่ต่างกันนะ ยิ่ง ไฟท้าย ตัวเก่าผมว่าดูลงตัวกว่าด้วยซ้ำ ยิ่งขับมือเดียวซ่อมบำรุง ลากยาวให้ครบ 10 ปีแล้วค่อยไปเลือกคันใหม่เอาตอนนนั้นดีกว่าครับจะได้เห็นความแตกต่างและ ไม่เสียดายที่จะขาย

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 11:31:35 »
ไม่คุ้มอย่างแรง ตัวใหม่ออปชั่นก็น้อยกว่าตัวเดิม แถมรถวิ่งไปได้ 5 ปีเอง ถ้าติดแก๊สหรือไปทำอย่างอื่น คงเยี่ยมมากแน่นอน เพราะโฉมอยู่ได้อีกนานแถมตัวใหม่มีดีแค่เบาะเท่านั้นเองมั้ง ผมว่าใช้คันเดิมเถอะครับพี่เดียร์

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 11:39:49 »
ถ้าไหวเปลี่ยนเลย    ....   เราพอใจ  จัด  เลย  ครับ  ....

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 11:55:40 »
สมรรถนะ ความเท่ ดูดี ภาพลักษณ์ ความสดใหม่
คุ้มแน่นอนครับ

แต่มองในด้านตัวเงิน ขาดทุนยับ ไม่คุ้มเลย
คันเดิมยังใช้ได้อีก 4-5 ปี สบายๆ
ขนาดรถบ้านผม ตาเหยี่ยว ปี 2003 เก่ากว่าของคุณ ผมยังใช้ต่อเลยครับ
ซ่อมจบๆ ไม่เกินแสน ใช้ได้อีกยาว แต่ขายต่อ ขาดทุนหลายแสน

ชั่งน้ำหนักดูครับ
แต่ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา รถใหม่ ยังไงๆก็ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 12:17:44 »
ถามว่า รถกระบะ  ยังจำเป็นสำหรับการขนของ ซื้อขอหนักๆ อยู่ไหม

ถ้าไม่จำเป็นก็ขาย  กระบะไปก่อนดีกว่าครับ

ส่วนเจ้าแคมรี่  ไฮบริส ถ้ารอได้ รอตัวไมเนอร์ดีกว่าครับ ไม่น่าเกิน 2 ปี จะได้อ๊อฟชั่นเพิ่มขึนมาเยอะ 

และเรายังได้เปรียบเทียบกับ ค่ายคู่แข่ง ตัวโมเดลใหม่อย่างนิสสันเทียน่าใหม่ ฮอนด้าแอคคอร์ดใหม่ ด้วยครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 12:40:57 »
กระบะจำเป็นต่อการใช้งานมัียหล่ะครับ ถ้าจำเป็นหรือมีโอกาสใช้เรื่องๆก็ขายแคมรี่ใช้กระบะต่อไป แต่ถ้าอยากใช้เก๋งก็ใช้แคมรี่ต่อไปเถอะครับ ถ้าที่จอดมันน้อยเป็นกระบะกับมิราจมั๊ยหล่ะครับเผื่อจอดกันได้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 13:13:37 »
อะไรที่ไม่ค่อยได้ใช้ขายดีกง่าครับ เก็บไว้มีแต่ต้องบำรุงรักษา ราคาก็ตกลงไปเรื่อยๆ

ถึงบางทีจะเสียดายตัดใจยากก็เถอะ T_T

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 17:33:53 »
ขายกระบะ แล้วเอา Camry ไปติดแก๊ส คุ้มกว่าครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 20:24:42 »
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ จริงๆ ผมก็จะเลือกขายอีซูซุ แล้วเอา Camry ไปติดแก๊ส แต่ก็รักพี่เสียดายน้อง(อีกแล้ว)  :'(  คิดอีกมุมนึงผมก็กลัวเพราะว่ารถแต่ละคัน5ปี+ ทั้งนั้นเลยอะครับ ก็เลยคิดจะขายทั้งสองคัน แล้วไปเอาตัว Hybrid แต่ก็ยังเสียดายคันเก่าใช้ได้ดีอยู่ เครียดเลยครับงานนี้

ปล.รถIsuzu เป็นตัว Adventure 3.0Ddi นะครับ ข้อโทษด้วยครับข้อมูลไม่ครบ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 21:13:49 »
คือจะเอามาทำอะไรเหรอครับ Hybrid ในเมื่อรถเก่าจะติดแก๊ส และซ่อมบำรุงแล้ว  ยังไงไฮบริดก็ไม่ประหยัดเท่า  อ่านแล้วงงๆแหะๆ

แต่ถ้าอยากได้เพราะกิเลสล้วนๆ อันนี้ก็ซื้อเถอะครับ  แต่เรื่องความคุ้ม ยังไงมันก็ไม่คุ้ม

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 22:20:27 »
ขายกระบะ แล้วเอาไปติดแก๊ส เงินเหลือกว่าเดิมเยอะครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 07:34:58 »
หลังจากตั้งคำถามกับตัวเอง+พิจารณา ข้อคิดเห็นต่างๆแล้ว ทั้งตะแคงหัวคิดก็แล้ว สรุป คงเก็บคันเก่าใช้ไปก่อน แล้วคงเอาไปติดแก๊สภายหลังครับ ส่วนอีซูซุก็คงจะต้องขายไป เพราะว่าเป็นรถไม่ค่อยได้ใช้เลย 7 ปี เดือนที่แล้วเพิ่งแตะ3หมื่นโลเป๊ะ แต่ในอนาคตก็อาจจะซื้อตัวใหม่มาแทนอีซูซุ อาจจะเป็น H1 น่าจะดีกว่าครับ ส่วนเจ้า Camry Hybrid ก็ไม่ได้ประหยัดมากมาย ยิ่งถ้าเทียบกับรถแก๊สแล้ว ยังไงคันเดิมและเอาไปติดแก๊สใช้ต่อก็ยังคุ้มอยู่ ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ ทำให้กระจ่างขึ้นเยอะเลยทีเดียว ขอบคุณครับ ;)

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 08:24:25 »
หลังจากตั้งคำถามกับตัวเอง+พิจารณา ข้อคิดเห็นต่างๆแล้ว ทั้งตะแคงหัวคิดก็แล้ว สรุป คงเก็บคันเก่าใช้ไปก่อน แล้วคงเอาไปติดแก๊สภายหลังครับ ส่วนอีซูซุก็คงจะต้องขายไป เพราะว่าเป็นรถไม่ค่อยได้ใช้เลย 7 ปี เดือนที่แล้วเพิ่งแตะ3หมื่นโลเป๊ะ แต่ในอนาคตก็อาจจะซื้อตัวใหม่มาแทนอีซูซุ อาจจะเป็น H1 น่าจะดีกว่าครับ ส่วนเจ้า Camry Hybrid ก็ไม่ได้ประหยัดมากมาย ยิ่งถ้าเทียบกับรถแก๊สแล้ว ยังไงคันเดิมและเอาไปติดแก๊สใช้ต่อก็ยังคุ้มอยู่ ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ ทำให้กระจ่างขึ้นเยอะเลยทีเดียว ขอบคุณครับ ;)
โอ้รถ7ปีวิ่งไป3หมื่นโล :o เป็นผมก็แอบเสียดายเหมือนกันนะเนี้ย

ออฟไลน์ virapols

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 09:17:20 »
ซื้อแคมไหบริดตัวใหม่สิครับ ผมขับแค่ตัว 2.5 ก็เห็นความต่างอย่างชัดเจนกับตัว 40 จนตอนนี้คันเก่าไม่แตะเลย
ผมว่าแคมรุ่นนี้ขับโคตรดี โดยเฉพาะเครื่องเสียง กับช่วงล่าง และตัวโมดุลโทรศัพท์ คือชัดแบบสุด ๆ สะดวกมาก ๆ ๆๆ ๆๆ

จากผู้ใช้จริงครับ

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 10:57:31 »
Camry ใหม่ ก็ไม่ได้ feel ดีไปกว่าตัวเก่าเลยนะสำหรับความคิดผม ภายในก็คล้ายๆเดิมอย่างมาก ชอบที่เอนเบาะหลังได้แค่นั้นเอง แต่ก็ไม่รู้ใช้จริงจะสบายไหม แต่ของใหม่ยังไงก็สดกว่า ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาก็จัดไปอย่าให้เสีย(เวลา) แต่เสียเงินแน่ 555
ผมว่าที่บอกกิเลสขึ้นนี่เรื่องจริงเลย บางวันไปเดินห้างเห็นรถจิดโชว์นี่กิเลสขึ้น หน้ามืดไม่รู้ตัว ถ้าแฟนยุนี่รับรองได้เปลี่ยนรถแน่นอน ดีที่เขาไม่บ้ารถ พอกลับมาบ้าน เอ...ตรู จะเปลี่ยนทำไมวะ รถตูยังดีๆอยู่เลย เป็นผมนะ กระบะยังไม่ขายด้วย เก็บเอาไว้ขนของอะไรได้ แล้วก็ใช้แบบขับไปซื้อก๋วยเตี๋ยว ไปนู่นนี่แบบไม่ต้องถนอมน่ะ  ;)