ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคนที่ใช้พรีอุส รออะไหล่นานข้ามเดือนเหมือนผมมั้ยครับ  (อ่าน 7421 ครั้ง)

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
เริ่มจากวันที่21พฤษภาที่ผ่านมา รถผมประสบอุบัติเหตุจนกันชนหน้าฉีกเป็นรอยประมาณ3-4นิ้ว บังโคลนล้อหน้าและแผ่นปิดท้องรถฝั่งซ้ายฉีกขาด
ตอนนั้นผมได้เรียกประกันมาเคลมเรียบร้อย โดยประกันให้เปลี่ยนกันชนหน้า แผ่นปิดใต้ท้องรถรวมทั้งบังโคลนหน้าฝั่งซ้ายทั้งหมด และติดต่ออู่ซ่อมไปในวันเสาร์อาทิตย์ถัดมา

แต่หลังจากนั้น2-3วัน อู่แจ้งมาว่าโตโยต้าไม่มีอะไหล่ทั้งหมดที่ว่ามาข้างต้นสต็อกไว้เลย แม้แต่กันชนหน้า!!!

ตอนนั้นผมก็งงไปเลย คือไอ้บังโคลนกับแผ่นปิดใต้ท้องเนี่ยพอเข้าใจว่ามันคงไม่เสียบ่อยๆเลยไม่สต็อกไว้ แต่ขนาดกันชนหน้ายังไม่มีนี่ผมว่าเกินไปนะ อะไหล่ที่น่าจะเปลี่ยนบ่อยที่สุดแท้ๆดันไม่มี

และที่จี๊ดกว่าคือ พี่โตบอกว่าต้องรอ45วัน เพราะต้องสั่งอะไหล่จากญี่ปุ่น เหตุผลคือโรงงานในไทยยังผลิตชิ้นส่วนไม่ได้
(แล้วไอ้ที่ปั๊มขายเอาๆอยู่ทุกวันนี่ ชิ้นส่วนผลิตในญี่ปุ่นหมดเลยหรือไงฟะ )

เนื่องจากกันชนผมมันไม่ได้เหวอะหวะอะไรมากมาย อู่เลยให้ทางเลือกผม2ทางคือ
1รออะไหล่ทั้งหมดแล้วค่อยซ่อมทีเดียว
2ซ่อมรอยฉีกที่กันชนหน้าไปก่อน แล้วค่อยมาเปลี่ยนแผ่นปิดใต้ท้องรถและบังโคลนหน้าที่เสียหายเกินกว่าจะซ่อมไหวทีหลัง

ความจริงรอยฉีกมันเล็กมาก ไม่ได้น่าเกลียดอะไรมากมาย มองผ่านๆไม่เห็นด้วยซ้ำ  แต่ผมทนเห็นกันชนเป็นรอยอยู่เดือนครึ่งไม่ได้ เลยเลือกข้อ2ไป โดยอู่ใช้เวลาซ่อมกันชนผม1อาทิตย์ก็เสร็จเรียบร้อยแบบไม่มีปัญหาใดๆ เหลือแต่รออะไหล่อีก2ชิ้นที่เหลือ

จนถึงตอนนี้ผมรอมาประมาณ40กว่าวันแล้ว

ระหว่างที่รออะไหล่ผมเลยหา้ข้อมูลไปพลางๆ พบว่าที่บอร์ดthaipriusclubก็มีหลายเคสเหมือนกันที่รออะไหล่กันข้ามเดือน บางคนรวมเวลาซ่อมแล้วเกิน2เดือนด้วยซ้ำ
และผมเห็นคนในบอร์ดนี้ใช้พรีอุสเยอะอยู่ เลยอยากถามว่าคนอื่นๆรออะไหลนานเหมือนผมมั้ยครับ(เท่าที่แอบเหนมีคุณหมอT1kคนนึงที่รออะไหล่เป็นเดือนเหมือนกัน )

อีกอย่างนึงคือ ผมชักกลัวนิดๆแล้วว่าต่อไปในอนาคต ถ้ารถเกิดปัญหาอะไรขึ้น ผมจะต้องรออะไหล่ข้ามเดือนอย่างนี้ไปตลอดเลยใช่มั้ย เพราะดูท่าทางอะไหล่รถรุ่นนี้จะผลิตที่ญี่ปุ่นหมด แล้วถ้าส่วนที่เสียสำคัญขนาดทำให้รถวิ่งไม่ได้นี่่รถไม่ต้องนอนอู่เป็นเดือนเหรอ แบบนี้หรือผมควรขายทิ้งไปซื้อรุ่นอื่นตั้งแต่ตอนนี้เลยดีกว่ามั้ย 

ปล.ความจริงครั้งนี้ไม่ใช่ครั้งแรกที่ผมรออะไหล่ข้ามเดือน ปีที่แล้วผมก้เคยรออะไหล่นานกว่านี้มาแล้ว แต่ตอนนั้นรถเพิ่งมาใหม่และมีปัญหาเรื่องน้ำท่วมผมเลยไม่คิดอะไรมาก แต่ครั้งนี้น้ำท่วมผ่านมาจะปีนึงแล้ว รถก็ผลิตขายได้ปกติแล้ว เลยคิดว่าไม่น่าจะต้องรออะไหล่นานขนาดนี้
ปล.2 ใครจะซื้อพรีอุสก็เก็บไปคิดนิดนึงนะครับ ไม่ใช่ว่าเป็นโตโยต้าแล้วจะอะไหล่หาง่าย ซ่อมง่ายเสมอไป อย่างน้อยยกเว้นพรีอุสไว้รุ่นนึงที่ห้ามชน ลองชนขึ้นมาทีนี่รออะไหล่กันเข้ามเดือนเลยทีเดียว(ถ้ารวมเวลาซ่อมอาจจะมากกว่า2เดือน)

ออฟไลน์ Dr.Pop

• Sr. Member
ช่วงนี้ toyota อะไหล่รอนาน ไม่รู้เป็นอะไร

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ผมว่า เคยพูด ไปแล้วน่ะว่า Prius เป็นรถประกอบในประเทศ ไม่ใช้รถที่ผลิตในประเทศน่ะครับ

;) ขอให้ใจเย็นๆ ไว้ครับ รอะไหล่ผลิตในประเทศได้ก่อน แล้วถึงตอนนั้น คงจะสบายกว่านี้ครับ

ส่วนใครที่เชียร์ให้ซื้อผมก็ไม่ขัดขวางแค่เตื่อนเฉยๆ เพราะมีพี่คนนึงก็ออก เจ้านี้ไป เกิดอุบัติเหตุ ที่ รออะไหล่เป็นเดือน จนไม่ได้ใช้รถ

ยังดีที่พี่เขามีรถสำรองใช้เลยไม่มีปัญหาเท่าไหร่  8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2012, 11:39:01 โดย NineKlao »

ออฟไลน์ THUIO

• Full Member
รถพรีอุสที่บ้านผมก็เคยถูกชนท้ายครับรออะไหล่ปะมาณ45วันเหมือนกัน มี2ชิ้น
1.กันชนท้าย รอ30วัน
2.คานที่อยู่ในกันชนช้าย รอ45วัน
แต่ตอนนั้นยอมรับได้เพราะที่ญี่ปุ่นเกิดซึนามิ

ปล. แม็กซ์แบบ จขกท. หาซื้อได้ที่ไหนเหรอคับ อยากได้มั่ง

ออฟไลน์ V221

ไม่เฉพาะPriusหรอกครับ 2อาทิตย์ก่อนลูกพี่ลูกน้องผมให้ช่วยถามเกรย์ว่ามีอะไหล่กระจกท้ายของAlphardใหม่สำหรับรถToyota Thailandไหม น้องผมให้ลูกค้าเช่าและคนสวนตัดหญ้าแล้วสะเก็ดหินกระเด็นไปโดนกระจกแตก Toyotaให้รอ45วัน เกรย์ยังมีอะไหล่มากว่าToyotaเลยครับเช่นกระจกหน้าและบานข้าง โชคไม่ดีไม่มีบานท้าย ตอนนี้ยังจอดรออะไหล่อยู่เลยครับฮ่วย
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ kowit1

เหมือนจะมีปัญหากันหมดแหะ กับรถที่ไม่ผลิตในประเทศ สำหรับ TOYOTA  เหมือนไม่อยากให้รถtoyota ในอาเซียนมาแย่งแชร์โรงงานในประเทศมะหว่า มีเคส avanza 2012 รออะไหล่ 3 เดือนด้วยนี้ก็ที่เจอมาในบรอด์

ออฟไลน์ shando

สรุปว่าเป็นเรื่องปรกติของรถรุ่นนี้สินะครับ เฮ้อ

ส่วนตัวไม่ได้เดือดร้อนอะไรหรอกครับเพราะชิ้นส่วนที่เสียมันไม่ร้ายแรงอะไร แต่กลัวว่าอนาคตอาจมีปัญหาจอดรออะไหล่เป็นเเดือนเนี่ยสิ

รถพรีอุสที่บ้านผมก็เคยถูกชนท้ายครับรออะไหล่ปะมาณ45วันเหมือนกัน มี2ชิ้น
1.กันชนท้าย รอ30วัน
2.คานที่อยู่ในกันชนช้าย รอ45วัน
แต่ตอนนั้นยอมรับได้เพราะที่ญี่ปุ่นเกิดซึนามิ

ปล. แม็กซ์แบบ จขกท. หาซื้อได้ที่ไหนเหรอคับ อยากได้มั่ง

แม็กอันนี้ผมสั่งขึ้นเรือจากญี่ปุ่นมาครับ ในไทยเห็นคนสั่งมาขายบ้างเหมือนกันแต่แพงกว่าที่ผมซื้อเป็นหมื่นเลย

ออฟไลน์ nuttanva

• Jr. Member
  • **
ของผม ไฟเลี้ยวในกันชน/ตัดหมอก/กระจกมองข้างซ้าย รอ3อาทิตย์
skirt TRD รอเดือนนึงครับ

แต่ของผมมันไม่ฉีกมาก ก็เลยใช้รถได้เรื่อยๆ จนกว่าอะไหล่จะมา

พออะไหล่มาแล้วก็ต้องรอทำสีอีก10วัน

ออฟไลน์ gorilla

Prius รอนานจริงๆครับ

แฟนผมไม่มีรถขับไปเดือนกว่าๆครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

เคลมไฟท้ายแตก รอ 2 เดือน

แล้วก็พรีอุสพบปัญหาอีกอย่างคือ หากถอดกันชนท้าย 1 ครั้ง

ใส่กลับไป ไม่เหมือนเดิม จะมีช่องเผยอ ห้อยออกมาเยอะพอควร

ออฟไลน์ T1k

• T1K
รอบแรก!!! ลงไปกินหญ้า เดือน มค55
กันชนหน้าแตก
พลาสติกใต้เครื่องฉีดหมด
พลาสติกกันโคลนล้อหน้าซ้ายหลุดหาย
เบิกฝาปิดMag4อัน
และกันชนหลังฉีก
รออะไหล่ 1เดือน ซ่อม3วัน

รอบล่าสุดโดน D maxอัดตรูด
บอกว่าอะไหล่มาภายใน3วัน แต่พอซ่อมปรากฎ ดันมีอะไหล่ต่อเนื่องอีก
ตอนนี้จอดรอขึ้นเดือนที่2แล้ว และยังไม่มีวี่แววเลย เซ่งมากถ้าอะไหล่ไม่ครบ ทำไมไม่เช็คให้ดีก่อน

เคลมไฟท้ายแตก รอ 2 เดือน

แล้วก็พรีอุสพบปัญหาอีกอย่างคือ หากถอดกันชนท้าย 1 ครั้ง

ใส่กลับไป ไม่เหมือนเดิม จะมีช่องเผยอ ห้อยออกมาเยอะพอควร
ใช้ผมก็โดน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2012, 22:58:19 โดย T1k »

ออฟไลน์ Archman12

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้โตต้าเปลี่ยนระบบการสั่งอะไหล่น่ะคับ ทำให้ช้าลงกว่าเดิมเพราะยังไม่ลงตัว  และปลายปีอะไหล่พรีอุสจะเริ่มผลิตในบ้านเราแล้วคับ. ตอนนี้คงต้องทำใจรออย่างเดียวคับ :-\

ออฟไลน์ TnP_PKt

ผมกำลังจะสั่งอะไหล่ช่วงล่างของ Granvia ผ่านทาง TMT ในวันจันทร์นี้ครับมัดจำ 80 %
ของมีสต็อกที่กรุงเทพ ศูนย์บอกไม่เกิน 3 วันทั้งๆที่ TMT ไม่ได้นำเข้ามาเอง รถในประเทศก็น้อย
ทำไมพี่โต สต็อกอะไหล่ให้หว่าาาาา งงกับ TMT จริงๆหรือว่าจริงๆแล้วไม่มีคนเบิกอะไหล่ Granvia
มันเลยเหลืออออ5555

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
รถใหม่ๆ ขับรถช่วงนี้ ห้ามแถ เบียด เฉี่ยว ชน

เพราะต้องทนอยู่กับสภาพนั้นเป็นเดือนๆ  :'(

รถใหม่ช่วงนี้รออะไหล่นานกันทุกยี่ห้อแหละครับ

ระบบการผลิตรถ เพิ่งฟื้น แต่ยังไม่ฟิตครับ
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710