ผู้เขียน หัวข้อ: ++ อยากรู้ว่า ทำไม Mazda ประเทศไทยจึงเลิกทำรถ D-Segment ครับ ?? ++  (อ่าน 8672 ครั้ง)

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
ในเมื่อ เมื่อก่อน Mazda มีการผลิตพวก D-Segment ในไทยด้วย ตั้งแต่ 626 (มั้ง) หรือ Cronos อะไรนี่หละ (จำไม่ได้ละ) เคยเห้นตอนเด็กๆ

อยากทราบว่าในปัจจุบันทำไมถึงเลิกการผลิตซะละครับ แล้วทุกท่านคิดว่าจะมีการตั้งไลน์ผลิตใหม่ไหมครับในอนาคต :P

ทั้งๆ ที่ ....

ออฟไลน์ Arado_kung

626,cronos  เป็นรถนำเข้าไม่ได้ผลิตในไทยครับ 626 รุ่นสุดท้ายที่ขายในไทยน่าจะเป็น d-segment รุ่นแรกที่มีถุงลมข้างติดตั้งมา ส่วนเรื่องตั้งไลน์ผลิตในไทยเท่าที่รู้ข้อมูลมายากครับ ยอดขาย d-segment ในไทยมันไม่ได้เยอะมากมายอะไร ขนาดเจ้าตลาดบางเดือนยังมียอดแค่หลักร้อยคันเอง มันไม่คุ้มค่าการลงทุนนอกจากจะหาประเทศอื่นส่งออกไปขายด้วยครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

เพราะมาสด้าเข้าสู่ช่วงยุคตกต่ำการเงินฝืดเคือง ช่วงปลายยุค 90s
ก็เลยต้องตัดรุ่นที่ขายทำกำไรไม่ได้ออกไป ก็เช่นรถรุ่นใหญ่ใหญ่ ที่ขายได้น้อยคัน ไม่คุ้มค่าต่อการผลิต
แล้วในเมื่อประเทศในแถบเอเชียเป็นเหมือนเหมือนกันหมด ก็เลยยุบสายพานการผลิตรถรุ่นใหญ่ไปเลย

ตอนนี้ ที่มาสด้าไม่เอา D-Seg เข้ามา ก็เพราะว่าฐานการผลิตในแถบนี้ไม่มี
เคยมีการคุยกันเล่นเล่นช่วงปลายตลาดของ 6 ตัวแรกว่า จะเอาเข้ามาสร้างสีสันเล่นเล่นมั้ย
เพราะกระแสตอบรับ 3 ตัวแรกดีมาก เลยคิดว่า 6 อาจมีช่องทางได้ แต่พอเอาเข้าจริงแล้ว
ผมได้ยินมาว่า นำเข้ามาจากญี่ปุ่นทั้งคันก็คงราคาทะลุ 2 ล้าน หรือรุ่นต่ำสุดก็ปาเข้าไป 1.7-1.8 ล้าน
ในขณะที่ Cefiro, Camry 2.4 สมัยนั้นขายกันอยู่ 1.3 ล้านบาท ยังไงก็ขายไม่ได้ ก็เลยไม่เอาเข้ามากัน

ถึงปัจจุบันเองที่ฐานะทางการเงินดีขึ้นมาแล้วก็ตาม แต่ยอดขาย D-Seg ในไทยก็ยังไม่ถึงเป้าที่จะคุ้มต่อการผลิต
ดังนั้น คงอีกนานแสนนานครับ กว่าจะได้เห็น D-Seg ของมาสด้ารุ่นใหม่ใหม่ โลดแล่นในถนนเมืองไทยอีกครั้ง
จากที่เมื่อก่อนมีทั้ง 626 และเรือธงอย่าง 929 ด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ถ้าจำไม่ผิด Camry, Teana, Accord ยังขายได้เดือนเป็นหลักแค่ร้อยคันเองนี่ครับ

ถ้าตั้งไลน์ผลิตในไทยเอง สงสัย Volume มันคงไม่เยอะพอให้คุ้มทุนมั้งครับ

ทั้งกรณีของ Mazda, Mitsubishi แล้วก็ Ford ถ้าเอาเข้ามา ถ้าไม่สามารถเบียด Toyota, Honda, Nissan ขึ้นมาเป็น 1 ใน 3 ของ segment สงสัยจะไม่ไหวมั้งครับ

จริงๆ อยากให้ Kizashi เข้ามาจัง
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Action

สั้น ๆ นะครับ " ได้ไม่คุ้มเสีย " การจะขึ้นไลน์ประกอบใหม่มันลงทุนไม่่ใช่น้อย ๆ
แล้วจะมาหวังยอดขายให้ได้เดือนละ 100 คันแล้วล่ะก็ จะคืนทุนได้เมื่อไหร่ครับ
กำไรจากแต่ละคัน + ยอดขายอันน้อยนิด กี่ปีกี่ชาติจะคุ้มกับการขึ้นไลน์

แต่ถ้ามาสด้าสามารถลดต้นทุกและสามารถนำเข้า (mazda 6 skyactiv)
มาได้ในราคาไม่เกิน 1.6 ล้านแล้วละก็ อาจจะมีลุ้นตั้งเป้ายอดขายแบบขำ ๆ
ไว้ที่ปีละ 7-800 คัน แบบนี้ก็ว่าไปอย่างครับ ยังพอมีลุ้นกว่าประกอบในประเทศ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ BELL7738

• Sr. Member
  • ZOOM - ZOOM !!
บ้านเราคงทำตลาดไม่ไหวครับ

ยอดขาย D-segment โดยรวม ก็ถือว่าไม่เยอะ

แถมยังต้องไปแบ่งเค้กกับเจ้าตลาดอีก

มาสด้าเป็นแบรนด์ ที่คนไทยนิยมเป็นอันดับ 5-6 

ทำแล้วไม่คุ้มครับ

แต่ผมก็ยังแอบหวังลึกๆ ว่าจะได้เห็น มาสด้า 6 ในไทยนะ  เพราะตอนนี้มาสด้า กลับมาแจ้งเกิดใหม่ได้อีกครั้ง
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ถ้า CX-5 เกิด....โอกาสที่ 6 กลับมา จะเพิ่มขึ้นครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
คงต้องรอ ปริมาณ รถ D Seg ในกลุ่ม AEC ให้มากกว่านี้ อาจตั้งไลท์ผลิตในกลุ่มประเทศมากกว่า

และปัจจุบัน รถ D Seg ญี่ปุ่น จะทำราคาสู้ ยุโรป คงยากครับดดูCamry ซิ จะ 2 ล้านแล้ว

ออฟไลน์ Sappe!

ติดตามต่อไป...  ;D ;D ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ 2k

อนาคตมันเปลี่ยนได้เสมอ สมัยที่มาสด้า3มาใหม่ๆใครจะคิดว่ายี่ห้อนี้จะมีรถขนาดเล็กอย่างมาสด้า2มาร่วมวงด้วย ปลายปีนี้เราก็จะพบกับการกลับมาของรถSUVอย่างCX5อีกครั้ง หากว่ามันขายดีเฉกเช่นมากด้า2อีกผมว่ามาสด้า6อาจไม่ใช่เรื่องไกลเกินไป ฟอรืดยังจะเอามอนเดโอมาขายแล้วทำไมมาสด้าที่มั่นคงกว่าจะไม่ทำบ้าง?  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ O_o"

เอาที่มีขายทุกวันนี้ให้คุ้มทุนก่อนนะครับ  ;D ;D แล้วค่อยไปหวังรุ่นอื่น ช่วงนี้ขาดทุนมาหลายปีติดแล้ว

ออฟไลน์ Zx-III

cx-5 เข้าไทยเมื่อไรครับ เเเล้วมีตัวdiesel มามั๊ยครับ ราคาประมาณเท่าไรครับ

ออฟไลน์ MystogaN

มาเป็นชุดเรยนะพี่นะ แต่ผมก็อยากรู้เหมือนกันแหละ ฮ่าๆๆๆๆ :P

ออฟไลน์ Headman

อยากได้รถที่ชับสนุก มองเท่าไหร่ก็สวย
เกียร์ฉลาด เครื่องแรง อย่าง 626 cronos กลับมาเกิดใหม่เหมือนกันครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ honoiuiu

• Full Member
พ่อผมเคยขับโครนอสเป็นอะไรที่สุดยอดมากพูดแล้วคิดถึงT^T

ตอนนั้นไม่เคยพบเคยเห็นแอร์ออโต้มาก่อน555555

ออฟไลน์ kgb_spy

• Newbie
  • *
ทำได้.....ถ้าพยายามพลักดันให้ไทยเป็นฐานผลิตและส่งออก ซึ่่งจะไม่ได้อิงแค่ยอดขายภายในประเทศอย่างเดียว แค่นี้ก็คุ้มต่อการลงทุนแล้ว เหมือนที่นิสสันพยายามทำให้ไทยเป็นฐานประกอบและส่งออกชิ้นส่วนไปประกอบที่ญี่ปุ่น เพื่อหนีวิกฤติค่าเงินเยน เช่น new teana ที่จะเปิดตัวในปีหน้า ประเทศไทยก็เป็นฐานส่งออกชิ้นส่วนเพื่อไปประกอบที่ญี่ปุ่น ถ้าไม่เตรียมการตอนนี้แล้วจะได้เริ่มเมื่อไหร่ล่ะ มาสด้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2012, 22:16:57 โดย kgb_spy »

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
ผมว่า สำคัญตรงที่ว่า ประเทศเราจะเป็น ฐานการผลิต ให้กับ Skyactiv technology ได้รึเปล่า

ทั้งขีดความสามารถของโรงงาน และ Supplier ผลิตชิ้นส่วนและอุปกรณ์ OEM ที่ได้มาตรฐาน ต้นทุนไม่สูง ป้อนให้กับโรงงานผลิตได้

ถ้าทำได้ มันมาแน่ 555
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ hutzero

บ้านเราถ้าไม่นับ Taxi   แล้วล่ะก็ ECO Car, B-Segment , กระบะ  ดูท่าจะขายดีกว่า D-Segment เยอะ 

ออฟไลน์ LimitedEdition

ผมยังมองว่า ต่อให้ CX-5 เกิด ก็เข็นยาก...

สาเหตุเพราะมาสด้าตอนนี้อยู่ในยุคขาลงในเมืองไทยแล้ว ไม่เหมือนเมื่อปี 2005
ที่ Tribute 3.0 V6 เพิ่งขายมาได้สองปี แถมเพิ่งมี 2.3 ตามมาสมทบ สมัยนั้น
ใครใครก็บอกว่าเป็น CR-V Killer ทั้งนั้น ยอดขายพุ่งทะยานสวนขึ้นมาได้เพียบ
เสร็จปั๊บก็ขนมาสด้า 3 เข้ามา รูปร่างหน้าตาผ่าน จนยอดขายถล่มทลาย

แต่ตอนนี้ มาสด้ามีอะไร 3 ก็เครื่องเดิม ออพชันก็งั้นงั้น การขับขี่ที่ชูว่าเป็น European Feelings
ก็ถูกคู่แข่งอย่าง Lancer EX, Ford Focus เอาไปกินเรียบร้อยแล้ว ที่ทุกวันนี้ก็ขายได้แค่ไปเรื่อยเรื่อยเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ 2k

ถ้ามองในแง่ของคุณภาพตัวรถก็สามารถตีความได้เช่นนั้นครับที่ช่วงล่างที่เคยเป้นจุดแข็งสมัยก่อนยี่ห้ออื่นๆเค้าสามารถทำมาได้เทียบเท่าแล้ว แต่อย่างน้อยเรื่องของเครื่องยนต์ก็ยังไม่เพิกเฉยมีการส่งของใหม่มาลงแม้จะต้องรอก็ตาม อาจจะไม่ถึงขั้นดีเลิศแซงหน้าเจ้าตลาดแต่ขอให้ช่วยลดจุดด้อยด้านความแรงไปได้บ้างผมว่าก็เป็นพัฒนาการที่ดีอีกขั้นนึงแล้ว  :)

หากว่ามองภาพรวมนั้นผมว่ามาสด้ายังเหนือกว่าฟอร์ดและมิตซูบิชิอยู่เยอะนะครับ ในสายตาคนทั่วไปที่ไม่ได้สนใจเรื่องประสิทธิภาพมากมายนั้นยี่ห้อของมาสด้าน่าสนใจน่าจ่ายเงินมากกว่าฟอร์ดและมิตซูบิชิเยอะนัก อันนี้ผมสังเกตุจากว่าเวลาที่มีกลุ่มลูกค้าอายุน้อยหน้าใหม่ๆสนใจในตัวมาสด้าขึ้นมา ชื่อของมาสด้าจะโดนด่าโดนครหาว่าศูนย์น้อย/อะไหล่รอนานน้อยลง ยิ่งคำครหาว่ารถยนต์ของมาสด้าไม่น่าซื้อแทบจะหาได้ยากเต็มทีแล้ว (แต่ในสมัยที่มาสด้า3มาขายแรกๆนี่โดนด่าเรื่องพวกนี้ชัดเจนและหนักหน่วงมาก)

องค์ประกอบสำคัญด้านศูนย์บริการที่เป็นหนึ่งในตัวตัดสินใจสำคัญของคนทั่วๆไปนั้นในตอนนี้มาสด้าทำได้ดีขึ้นมาก เรื่องการการบริการก็โดนด่ามีบัญชีดำน้อยกว่าฟอร์ดและมิตซูบิชิเยอะแยะเลย ในระยะยาวผมว่ามาสด้าพื้นฐานแข็งและเหนียวกว่ามากมายครับ ตัวสินค้าเค้าขายได้ด้วยตัวเองด้านกับขับขี่และรูปทรงโฉบเฉี่ยวอยู่แล้ว ด้านศูนย์บริการกับชื่อเสียงของมาสด้าต่อคนไทยก็ดีมากขึ้นเรื่อยๆ ให้เวลายี่ห้อนี้เค้าเติบโตอีกหน่อย เราคงได้เห็นผลงามๆของเค้าบ้าง  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Jxxx

อาจต้องรอโรงงานใหม่ แถวๆ นี้ (ยังไม่แน่ว่าจะในไทยหรือเพื่อนบ้าน) ;D