ผู้เขียน หัวข้อ: ห่างหายไปจากโลกเสือภูเขาไปนานมาก อยากถามท่านๆ ผู้รู้เกี่ยวกับ Disk Brake หน่อยครับ :D  (อ่าน 4851 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
คือว่าปัจจุบันใช้จักรยาน Cannondale F400 อยู่ครับ  พอดีมือเบรคที่เป็น V-brake ธรรมดามันหัก ก็เลยคิดจะเปลี่ยน

เลยดูๆไว้ว่าถ้าเปลี่ยนคงยกชุดเอาดิสน้ำมันเลยดีกว่า   ไม่ทราบว่ามีตัวไหนแนะนำไหมครับ   พอดีผมไม่ได้ติดตามอะไหล่จักรยานมาอย่างจริงจังมาประมาณสิบปีได้แล้วครับ

เพิ่งจะซื้อ F400 มาใช้เมื่อปีที่แล้วเองครับ เอาไว้ขี่ไปเรียน :))

阿蘇山

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ผมว่าชุดดิสน้ำมัน ของ shimano ok นะครับ แล้วแต่งบอะคะรับ ถ้างบถึงเอาดีหน่อย ก็ xt ไปเลยครับ

ถ้า งบน้อยก็ slx ประมาณ 5000 ไม่รวมใบดิส หรือ deore ก็จะถูกลงมาเรื่อยๆครับ ถ้าไม่จริงจัง shimano m575 ได้ครับ ราคา 3 พันกว่าๆเอง ไม่รวมใบดิส ครับใบดิสประมาณ คู่ละ 600

แต่ต้องดูด้วยว่า ตัว ดุม รับรองใบดิสไหมอะครับ และตัวเฟรมมีที่ยึด ใบดิสไหมครับลองดูครับ  ;D  ;D

ออฟไลน์ Tonaka

เฟรม กับ ดุม มีที่ยึดมาพร้อมแล้วครับ  เหลือแค่ใส่ชุดดิสเข้าไปครับ 

งง อยู่เหมือนกันว่าทำไมมันไม่ใส่มาให้เลย  แต่ดันให้ดุมเปล่าๆ ติดมา

ตอนนี้กำลังดูๆ Hayes อยู่ครับ  สมัยก่อน  เห็นเพื่อนๆ ในกลุ่มใช้แล้วบอกว่าดี

แต่สมัยนี้มันเป็นยังไงบ้างครับ???

ส่วนของ Shimano เท่าที่เช็คราคามันแพงไปหน่อครับ  แหะๆ
阿蘇山

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
เฟรม กับ ดุม มีที่ยึดมาพร้อมแล้วครับ  เหลือแค่ใส่ชุดดิสเข้าไปครับ 

งง อยู่เหมือนกันว่าทำไมมันไม่ใส่มาให้เลย  แต่ดันให้ดุมเปล่าๆ ติดมา

ตอนนี้กำลังดูๆ Hayes อยู่ครับ  สมัยก่อน  เห็นเพื่อนๆ ในกลุ่มใช้แล้วบอกว่าดี

แต่สมัยนี้มันเป็นยังไงบ้างครับ???

ส่วนของ Shimano เท่าที่เช็คราคามันแพงไปหน่อครับ  แหะๆ

shimano มันทนดีอะครับ แล้วเซอรวิสง่ายด้วย ครับเดี๋ยวนี้  ใช้ไม่ต้องไปยุ่งไรมันเลย ทนมาก  น้ำมัน ไม่กัดสีด้วยครับ นิ่มดี นะครับ ส่วนตัวใช้น้ำมันพืชด้วย :D

SHIMANO M575 M486 ก็ได้แล้วหละครับ อะไห่ลหาง่ายสุดแล้วครับ  ;D

ออฟไลน์ Headman

สมัยนี้ไป Shimano ดีกว่าครับ เอาเป็นพวก Xt หรือ XTR ไปเลยก็ได้ครับ (จบแน่นอนไม่ต้องกังวล แต่ถ้าขี่ไปเรียน เป็นตัว Slx ก็น่าจะ ok แล้วล่ะครับ)  ฮาเหยด (มันอ่านอย่างนี้จริงๆนะ) ส่วนใหญ่ยังเป็นน้ำมัน Dot อยู่ครับ ถ้าไม่ได้อยู่ทางเหนือ เบรคกันจนจานเปลี่ยนสี Shimano ก็พอแล้วครับ
(น้ำมันเบรคที่ Shimano ใช้มันไม่ทนต่อความร้อนเท่าไหร่ครับ น้ำมัน Dot (แบบเดียวกับน้ำมันเบรครถยนต์) มันจะมีจุดเดือดสูงกว่า ทำให้พอระบบมันเริ่มร้อนแล้ว น้ำมันไม่เดือด ทำให้ยังเบรคได่เป็นปกติ แต่ถ้า Shimano มันจะเริ่มติดๆ อ่ะครับ

ถามว่า ถ้าไม่ขี่โหดมาก Shimano ก็พอครับ แต่ถ้าลงเขายาวๆ เป็น 10+ กม ไป ฮาเหยด ดีกว่าครับ

แต่ถ้าถามว่ารถผมใช้อะไร ผมใช้ ฮาเหยดนะครับ เหตุผล ผมซื้อ ตอนที่มันได้โปรโมชั่นอ่ะครับ จาก 6 พันกว่าเหลือ 3800 เองครับ แถมได้จานดิสลายสวยเลยซื้อมาอ่ะครับ

รถผม Merida TFS 500D ปี 2010 คร๊าบบบ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ NataPure

• Newbie
  • *
ผมเชียชิมาโน่ครับ เพราะใช้อยู่ ผมใช้รุ่นถูกสุดเลยครับราคา1900บาท เป็นเบรคน้ำมัน ปัญหาไม่มีครับ ตอนแรกใช้เบรคhayesติดรถเนี่ยแหละครับ
ผมขับไปล้ม น้ำมันซึมโดนสีรถ สีลอกเลย ผมเลยเปลี่ยนใส่ชิมาโนเพราะว่าใช้มิเนรัลออยแทน แต่ว่าอย่างที่พี่ท่านบนบอกครับ อยู่ที่ลักษณะการใช้งาน
ถ้าไม่จำเป็นต้องใช้เบรคโหดก้ชิมาโนก้โอเคครับ แต่ว่า ถ้าเปนชิมาโนรุ่นslxลงไป ตัวล้อกผ้าเบรคจะเป็นแบบกิ้บ ซึ่งมันจะรู้สึกว่าเบรคแล้วมันไม่หยุดสนิท
เพราะผ้าเบรคมันเคลื่อนได้ แต่ว่าผมรับได้กับปัญหาส่วนนี้ ถ้ารับไม่ได้ก้ต้องเล่นXT หรือค่ายอื่นครับ ส่วนตัวใช้ชิมาโนแล้วดีครับ ยังไม่เจอปัญหาเลย
ใช้มาเกือบปีแล้วครับ
รถผมTrek4300 2012 ใช้เบรคถูกเพราะรถถูกครับ55555
NaTaPure
Trek 4300 Disc 2012 Black-Orange

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ขออนุญาตชี้ไปทางของแพงนิดๆ

ใส่SLXเถอะครับ ราคาประมาณ5000บาท ไม่รวมใบ ส่วนใบดิสเป็น a2z teppunyaki ใบละ800ก็ได้ ของผมใช้ใบ XT ใบละ1200 ครับ

ถ้าไม่ได้ขี่มานาน แนะนำให้เอาไปให้ร้านเขา"ล้าง"ด้วยนะครับ

อนึ่ง ถ้าขี่ทางเรียบตลอด ไม่คิดลงแทร็ค ขอแนะนำให้เปลี่ยนยางเป็น panasonic ribmo 26*1.50 ครับ จะได้ขี่สบายๆ (ผมว่า 26*1.25-26*1.50 กำลังดีครับ เคยใส่ 26*1.0 เบรคทีเลื้อยตลอดแต่พุ่งมหาวินาศ)

ของผม bianchi jab ประกอบครับ

อ้อ ข้อควรระวังของดิสก์เบรคคือ ห้ามโดนน้ำมันนะครับ ไม่งั้นงานจะเข้า