ผู้เขียน หัวข้อ: NEW STEPWAGON VS USED vellfire/alpard ในงบ 2 ล้านครับ  (อ่าน 4677 ครั้ง)

ออฟไลน์ PEAY

• Full Member
NEW STEPWAGON VS USED vellfire/alpard ในงบ 2 ล้านครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 20:07:19 »
เลือกไม่ถูกเลยครับ รบกวนช่วยออกความคิดเห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ Ben_BEnz

Re: NEW STEPWAGON VS USED vellfire/alpard ในงบ 2 ล้านครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2013, 01:05:51 »
ไม่ทราบเงื่อนไขการใช้งาน ยังไงป้ายแดงย่อมดีกว่าครับ

ถ้านั่งครบ 7 คนบ่อยๆ และ/หรือออกต่างจังหวัดบ่อยๆ 2.0 ใน Stepwagon อาจอืดไปนิดนึง แต่ยังพอไหว ถ้าอยากได้แรงเยอะหน่อยอาจต้องไป Alphard น่าจะดีกว่า แต่ 2.4 ก็ใช่ว่าจะแรง คงต้องเป็น 2.4 Hybrid หรือ 3.5 ไปเลย

แต่ถ้านั่งแค่ 4-5 คนเป็นหลัก Stepwagon เหลือๆครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
Re: NEW STEPWAGON VS USED vellfire/alpard ในงบ 2 ล้านครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2013, 08:02:36 »
เกิน 5 คน ถึง 7 คนบ่อยๆ  ผมมองว่า STEPWAGON  น่าจะคันเล็กไปนะครับ   จริงๆ STEPWAGON มันกดูเล็กอยู่แล้วหากเทียบกับ vellfire/alpard 
ในงบนี้มองรถ เอเชียในอีกยี่ห้อ คือ hyundai starex  VIp     ซึ่ง ภายในตกแต่งมาอย่างหรูหรา     เบาะด้านหลัง เขาว่าปรับหมุนได้ 180 องศา    และที่สำคัญ เครื่อง 2,500 CC ดีเซล  175 แรงม้า    ประตูสไลด์ไฟฟ้า ก็ได้มาด้วย แต่ ระบบความปลอดภัย น้อยไปนิดหากเทียบกับสามตัวเลือกที่ว่ามา

todsapoom

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2013, 08:28:24 »
ต้องถามก่อนว่าปกตินั่งกันกี่คน ถ้ามากกว่า 4 คนไม่ต้องติดเลย Alphard น่าสนใจกว่าเพราะตัวรถกว้าง นั่งสบายกว่าแน่นอน แต่กฺต้องดูอีกที่บอกราคา 2 ล้าน สภาพรถเป็นยังไง แต่ให้เดาน่าจะโอเค รถใช้มาสัก 3-4 ปีวิ่ง5-80,000 กิโล ผมรับได้นะ  เพราะรถรุ่นนี้ไม่จุกจิก ซ่อมง่าย เข้าศูนย์โตโยต้าได้ทั่วประเทศ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2013, 08:40:56 »
เกิน 5 คน ถึง 7 คนบ่อยๆ  ผมมองว่า STEPWAGON  น่าจะคันเล็กไปนะครับ   จริงๆ STEPWAGON มันกดูเล็กอยู่แล้วหากเทียบกับ vellfire/alpard 
ในงบนี้มองรถ เอเชียในอีกยี่ห้อ คือ hyundai starex  VIp     ซึ่ง ภายในตกแต่งมาอย่างหรูหรา     เบาะด้านหลัง เขาว่าปรับหมุนได้ 180 องศา    และที่สำคัญ เครื่อง 2,500 CC ดีเซล  175 แรงม้า    ประตูสไลด์ไฟฟ้า ก็ได้มาด้วย แต่ ระบบความปลอดภัย น้อยไปนิดหากเทียบกับสามตัวเลือกที่ว่ามา

Starrex ประตูเหมือน h1 ปกติครับ ไม่ใช่ไฟฟ้าครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2013, 09:48:42 »
H1 ต้องออกตจว. จะดีครับ ขับเข้าห้างนี่เหนื่อยทั้งความยาว และความสูงครับ

Alphard ขนาดไม่ต่างกับ StepWG น่ะครับ ดูดีๆ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2013, 10:34:02 »
ถ้าในราคานี้ Step ดูคุ้มกว่า แต่ข้อเสีย คือ ถุงลม 2 ใบเอง alphard จัดเต็มเรื่องความปลอดภัยกว่ามากครับ

ออฟไลน์ PEAY

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2013, 12:25:20 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ  ;D

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2013, 14:57:25 »
ถ้า Alphard เป็นรถคนรู้จัก หรือ รู้ประวัติแน่นอน   

เชียร์ให้เล่น Alphard ดีกว่าครับ ดูหรูหรากว่า Stepwgn เยอะ

งบ 2 ล้านมีทอน หาปี 10-11 สภาพสวยๆ ได้เยอะเลย

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2013, 18:43:15 »
โจทย์เหมือนผมเลยครับ
แนะนำว่าให้ไปลองทั้งคู่ครับ โดยส่วนตัวผมไปลอง Alphard
มาแล้วไม่ปลื้มครับ เมารถกันทั้งคัน ตอนนี้รอเทส Stepwagon
กับรอปลายปี H1 Starrex Minor change อยู่ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Torque

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2013, 21:01:43 »
ถ้าขับเอง Stepwgn ดีกว่ามาก ไม่นิ่มมากเกินขนาด Alphard
และที่ตำแหน่งคนขับ ไม่มีอาการครางเล็กๆของเกียร์แบบ Alphard (2.4 ไม่ไฮบริด)

alphard นั่งในกทม.ดีมากเพราะมันนิ่มและโปร่งมากๆ และเบาะแถว 3 ก็ยังนั่งทางไกลได้สบาย
กับเวลาะกระดึ๊บเคลื่อนตัวไม่ต้องบรรจงเบรคมากนัก หัวก็ยังไม่ทิ่มง่ายๆ
แต่วิ่งเกินร้อยแล้ว เหมือนเซถลาลม แกว่งๆนะครับ นั่งทางไกลไม่สบายเท่าที่ควร

a = F/m

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 16:30:19 »
Alphard/Vellfire used ครับ

ชอบส่วนตัวอยู่แล้ว