ผู้เขียน หัวข้อ: ตามล่าหาอู่ ให้ focus ดีเซลหน่อยครับ  (อ่าน 7789 ครั้ง)

ออฟไลน์ k.กุ๊ก

• Jr. Member
  • **
  • ขอบคุณเพื่อน ๆ ทุกคนครับ
ตามล่าหาอู่ ให้ focus ดีเซลหน่อยครับ
« เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 22:04:39 »
บ้านอยู่แถว สี่พระยา บางรักคับ   
จากกระทู้เดิม 
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,36172.msg598499.html#msg598499

โฟกัส ดีเซล   ตามหาอู่ หน่อยครับ   เน้นใกล้ บ้าน ราคาไม่มั่ว  ซ่อมแล้วจบ (ถ้าเยอะไปขออภัย)

ตอนนี้ที่อยากทำคือ
1.ถ่ายน้ำมันเครื่องครับ   ปกติ  จะทะเลาะกับศูนย์ ฟอร์ดทุกครั้ง  เพราะผมหิ้วเข้าไปเอง  บางทีได้บางทีไม่ได้ 
หลัง ๆ คุยกับฟอร์ดเอกเลยว่า ขอหิ้วเป็นครั้งสุดท้าย    (ตอนนี้คงหิ้วไม่ได้แล้ว  จะซื้อน้ำมันศูนย์ ก็ 4พันกว่า เสียดายตัง)     

2.สังคายนา ช่วงล่างกับช่วงหน้า 

3.รุ่นนี้ติดไฟซีนอลได้ไม๊อะ   ผมวิ่งตจว บ่อย  แก่ละตาเริ่มไม่ดี   

4.หาตุ๊กตาหน้ารถคนใหม่  คนเก่าเริ่มแก่ตามรถและ  (ล้อเล่น)

ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ตามล่าหาอู่ ให้ focus ดีเซลหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 22:51:03 »
http://www.fordfocusclub.com/forum/index.php?board=14.0

ลองดูหัวข้อของ U9WS ครับ โฟกัสดีเซล powershift คันแรกของไทย มีครบทุกคำตอบ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ abnormal

• Newbie
  • *
Re: ตามล่าหาอู่ ให้ focus ดีเซลหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 23:04:33 »
น้ำมันเครื่องศูนย์ 4 พันเลยหรอทำไมแพงจัง   ราคามัน 1,458 บาท + ไส้กรองน้ำมันเครื่อง อีก 400 แค่นี้ไม่ใช่หรอครับ ว่าแต่  วิ่งไป 120,000 โล แล้วถ้าจะแพงคงเป็นน้ำมันเกียร์ละครับ  ไม่ทราบว่าเปลี่ยนมาก่อนรึยัง

ไฟซีนอล ติดได้สิครับ ผมว่าเข้าไปหาข้อมูลในคลับเลยครับ

ส่วนช่วงล่างน่าจะเป็นพวก ไม้ตีกลอง ลูกปืนล้อ  ลูกหมากกันโคลง โช๊ค  อะไรพวกนี้แหละครับ ลองเช็คดู

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 09:24:13 »
ถ้าการซ่อมบำรุงอย่างที่ว่า อู่ทั่วไปก็ทำได้ครับ

-น้ำมันเครื่องของศูนย์ใช้ตัวไหนครับ ทำไมแพงจัง ใช้ castral ป๋องเขียวๆ เปลี่ยนทุก 7500 กม. ยัง 3 พันกว่าๆเองนะครับ

-ไฟซีน่อล เคยลองติดแล้วของจีนแดงทั่วไป สว่างจ้ากวนสาายตาชาวบ้านมากไปครับ ให้ดีหาพวกโปรเจกเตอร์จีนแดงใส่ยังจะดีกว่าเปลี่ยนแต่หลอดครับ retrofit ก็ได้ น่าจะจบประมาณ 2 หมื่นกว่าๆ

จริงๆตัวจานฉายเดิมๆเองผมว่ามันไม่ค่อยแจ่มเท่าไหร่ครับ เปลี่ยนหลอดไส้ดีๆก็ไม่ได้ต่างกัน เปลี่ยนหลอดซีน่อลก็ไม่ดีสว่างไป

อ้อ หรือจะสั่งโคม projector ของมันเองมาเลยก็ได้ครับ 3 หมื่น  ;)

ออฟไลน์ focus man

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 09:30:39 »
ผมเคยบูรณะช่วงล่างโฟกัส 2.0s ตอนระยะแสนกลางๆ (ช๊อคหน้า ลูกหมาก ไม้ตีกลอง ลูกยางเพลาขับ ฯลฯ)

อะไหล่ข้างนอก ถ้าเป็นร้านที่เค้าเน้นขายรถตลาด ไม่มีครับ ต้องเป็นร้านที่"กล้าเล่น" เค้าจะสั่งให้ได้
และราคาถูกกว่าในศูนย์ ไม่กี่ร้อย/ชิ้น
บวกลบคูณหารแล้ว เอาเข้าศูนย์ให้เค้าจัดการให้ ดูจะง่ายกว่า  รับรถมาแล้วช่วงแรกก็ขยันสังเกตช่วงล่างซักหน่อย ว่ามีอะไรซึมๆย้อยๆ ออกมาบ้าง.... (ของผมพบว่าปั๊มเบรคหลังประกอบไม่แน่น)  บูรณะช่วงล่างชุดใหญ่ ทั้งหน้าหลัง 3 หมื่นกลางๆครับ ผมถือคติ อะไรที่มีเป็นคู่ ถ้ามันหมดอายุ 1 ข้าง อีกไม่นานอีกข้างก็คงจะตามไป เพื่อไม่ต้องรื้อหลายครั้ง "เปลี่ยนเป็นคู่"

ส่วนน้ำมันเครื่อง กรอง..ผมว่า เป็นเรื่องเบสิคมากครับ ทำที่ศูนย์ให้เค้าได้บ้าง เพื่อผูกมิตรไมตรีไว้ ไม่เสียหายอะไร

ออฟไลน์ nattapollo

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 09:32:01 »
เอ ทำไม Focus TDCI ของผม น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ของศูนย์ (ยี่ห้อ Castrol) เปลี่ยนทุก 15,000 กม.

ราคาน้ำมันเครื่อง 1,4xx บาทเอง (ศูนย์ร่มเกล้า) ถูกกว่าหิ้วไปเองซะอีก

ออฟไลน์ BlueMan69

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 10:17:02 »
นำมันเครื่อง 4,000 แพงเวอร์ ๆๆๆๆ

ออฟไลน์ bantam

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 12:44:50 »
ข้ออื่นไม่แน่ใจ แต่ข้อ 4. ผมพอช่วยหาให้ได้ครับ..อิอิ ;D

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 12:48:23 »
น้ำมันเครื่อง ลูกน้องที่ศูนย์เขาแจ้งมาแบบนี้อะครับ  ฟังแล้วหนาวเหมือนกัน  น่าจะรวมถึงค่าแรง แวต  ด้วยหล่ะมั้งครับ   

ออฟไลน์ bkk122

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 15:08:54 »
ไม่น่าจะ 4 พันน่ะ คาสตรอลกระป๋องเขียวสังเคราะห์แท้ ลิตรละ 3-4 ร้อยเองมั้ง ของศูนย์อะครับ แต่น้ำมันเกียร์เนี่ยแพงจริงลิตรละ 975 บาท

ออฟไลน์ abnormal

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 16:39:47 »
น้ำมันเครื่อง ลูกน้องที่ศูนย์เขาแจ้งมาแบบนี้อะครับ  ฟังแล้วหนาวเหมือนกัน  น่าจะรวมถึงค่าแรง แวต  ด้วยหล่ะมั้งครับ   

โหลดตารางบำรุงรักษาไปดูเลยครับ  http://www.ford.co.th/ford-owners/services/maintenance#overlay=1248863822734

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 17:26:43 »
ถ่ายข้างนอกถูกกว่าครับถ้าเปนผมผมถ่าย โมบิล 1 เทอร์โบ ดีเซล ปิคอัพ 5W-40 ถังหนึ่งไปเกิน2พันครับ ใล้กรองของแท้น่าจะ200+ครับรวมตกไม่ถึง3พันครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 19:09:37 »
ตรงวงเวียนพระราม 5 ข้างHomeProมีอู่ซ่อม Mazda Ford ครับ จากสี่พระยา ราชพฤกษ์ วิ่งมาไกลหน่อย แต่รถไม่ติด ครับ

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 04:21:19 »
ตรงวงเวียนพระราม 5 ข้างHomeProมีอู่ซ่อม Mazda Ford ครับ จากสี่พระยา ราชพฤกษ์ วิ่งมาไกลหน่อย แต่รถไม่ติด ครับ

ขอบคุณมากครับ  เมื่อวานได้ไปอู่ แถวตั้งฮั่วเส็งแล้ว  บริการไวดี  เปลี่ยนทั้ง นมค และน้ำมันเกียร์ กรอง น้ำมันเกียร์ด้วย  สลับยางถ่วงล่อ  
หมดไป 14 k ตัวเบาเลย  5555   

ปกติรถมีอาการ เร่งแล้วเหมือนกำลังมันหาย (ช่วงเกียรท้าย ๆ )   หลังจากถ่าย น้ำมันเกียร์แล้ว  อาการนี้หายไปเฉยเลย แปลกดี
และไม่รู้เขาทำยังไง พวงมาลัยนิ่งขึ้นเยอะเลย     

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2014, 04:27:37 โดย k.กุ๊ก »

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 13:59:43 »
ผมเอา Fiesta ไปเข้าศูนย์ นมค ที่เป็นของ Ford เค้าเครมว่า เป็นสังเคราะห์ 100% รู้สึกว่าจะ พันกว่าบาทเองนะครับ 4L
แสดงว่า พอเป็นตัวดีเซลกลับแพงขึ้นเยอะเลย