ผู้เขียน หัวข้อ: ของแถมอะไรบ้าง ที่เป็นของหลอก ไม่ใช่ของแถมจริง  (อ่าน 7109 ครั้ง)

ออฟไลน์ propo

• Full Member
อย่างพ่นกันสนิม เดี๋ยวนี้มีรถที่ไม่ไดัพีนกันสนิมมาด้วยเหรอครับ นึกว่าลงบ่อชุบก่อนพ่นสีกันหมด รึผมเข้าใจผิด แถมพ่นให้12ครั้ง จำเป็นหรือ
กรอบทะเบียน ผ้ายาง หมอน ส่วนใหญ่เป็นการตลาด ไม่ขอก็ไดัอยู่ เคยจะไม่เอา แต่ก็ได้มา
ฟิลม์ ถ้าไม่เอาได้เป็นส่วนลด ประมาณ5,000
เคลือบสี ถ้าครั้งแรก นี่คือมันขัดเคลือบมาอยู่แล้วรึเปล่าครับ

สงสัยอีกอย่าง เบาะหนังเนี่ย คือเอาเบาะoriginalเราไปหุ้ม หรือ สั่งเบาะใหม่มาใส่ และเทิร์นของเก่าคับ

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
Re: ของแถมอะไรบ้าง ที่เป็นของหลอก ไม่ใช่ของแถมจริง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 15:20:44 »
พ่นกันสนิมแทบจะเรียกว่าไม่จำเป็นเลยครับสำหรับรถสมัยนี้ ยกเว้นใช้ตามชิมทะเลนั้นแหละครับควรจะพ่นกันไว้บ้างไรบ้าง

กรอบทะเบียน - ควรเป็นของติดรถมาไม่ใช่ของแถมอะไร
ผ้ายาง - ยางแบบไหน ลายกระดุม ลายขนๆ หรือลายวัฟเฟล แนะนำให้ระบุไปเลย ว่าต้องการยางกระดุมครับ (อันนี้ควรเปนของแถม)
หมอน - เอามาทำไมครับ ขีดฆ่าในในจองเลยว่าไม่เอา เปลี่ยนเปนอันอื่น
ฟิลม์ - เอาส่วนลดแล้วไปติดยี่ห้อที่เราต้องการตามร้านที่น่าไว้ใจข้างนอกเอาครับ
เคลือบสี - เคลือบสีควรเคลือบ แต่ไปซื้อน้ำยาเองทำดีกว่าครับ ถ้าขี้เกียจก็ไปซื้อน้ำยาตามร้านคาร์แคร์ไว้ สักเดือนสองเดือนเอารถไปเคลือบทีเหลือแหล่ละครับ
เบาะหนัง - ถ้าไม่ซีเรียสเด๋วนี้มีแบบเบาะหนังเทียมหุ้มทับงานเนียนๆเยอะแยะครับ ไม่เบียดเบียนชีวิตสัตว์ด้วย (อันนี้ผมใช้แบบนี้อยู่ ไม่รู้โลกสวยไปไหม 555+) แต่ต้องการหนังแท้ไม่ว่ากันครับ ต่อรองดีๆครับเบาะหนังแท้มีหลายเกรด แท้แบบไหนด้วย เฉพาะส่วนสัมผัสร่างกายหรือแท้ทั้งตัว ลองดูครับ

ออฟไลน์ whoami

Re: ของแถมอะไรบ้าง ที่เป็นของหลอก ไม่ใช่ของแถมจริง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 17:23:49 »
คูปองเช็คระยะฟรี 3 ปี แสนกิโล อันนี้ได้ทุกคันจากบริษัทแม่อยู่แล้ว

แต่เซลล์ชอบเอามายัดใส่ให้ดูว่าแถมเยอะ

ออฟไลน์ cloud

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 17:28:38 »
คูปองเช็คระยะฟรี 3 ปี แสนกิโล อันนี้ได้ทุกคันจากบริษัทแม่อยู่แล้ว

แต่เซลล์ชอบเอามายัดใส่ให้ดูว่าแถมเยอะ

พอเซลไม่เขียนว่าแถม ลูกค้าบางรายดันบอก อ้าวแล้วคุปอง3ปีแสนโลไม่แถมเหรอ อิอิ

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 19:53:23 »
กรอบทะเบียนนี่มันไม่มีติดมาจากโรงงานนี่ครับ เป็นของโชว์รูม
น่าจะเป็นพ่นกันสนิมนี่แหละ โดยเฉพาะรถญี่ปุ่นนี่ประเทศเค้าก็ประเทศเกาะทำไมต้องกลัวสนิมด้วยควรจะพ่นมาให้อยู่แล้วไม่ใช่เหรอ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 20:49:05 »
พรม เป็นของที่ติดมากับรถ หลายยี่ห้อครับ เช่น Honda Mazda

ผ้ายางส่วนใหญ่ ต้องซื้อแต่บางรุ่นแถมครับ

กรอบป้าย นี้บังคับซื้อครับ ถ้าไม่เอาต้องได้เงินคืน แต่น้อยมากกก

พ่นกันสนิม ต้องซื้อ หรือหักไม่เกิน พันนึง

เครือบสี ซื้อครับ แต่ที่ศูนย์มีเครื่องเครือบให้ถ้าคิดก็ไม่เกิน 500 ครับ

พวงกุญแจ ต้องซื้อ ราคาแล้วแต่ 2-5 ร้อยครับ

ออฟไลน์ nutnutnut

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 22:05:08 »
สิ่งที่ผมไม่นับว่าเป็นของแถมแน่ๆคือกรอบทะเบียนครับ เพราะมันเป็นที่ที่เค้าไว้โฆษณาโชว์รูมเค้าโดยไม่ได้จ่ายค่าโฆษณาให้เรา
อีกอย่างที่ให้ระวังคือแถมสเกิร์ต เซลล์บอกว่าแบบเนี้ยพร้อมชี้ไปที่รถตัวโชว์ ใช่ครับคุณจะได้สเกิร์ตจริงๆครับ แต่อย่าทึกทักไปว่ามันจะเป็นของTOYOTA แท้ๆนะครับ

ออฟไลน์ V40CC

• Full Member
  • --- Driving for Life ---
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 22:40:33 »
ของแถมและ comment :
- skirt -  อันนี้เป็นของแถมแน่นอน นอกจากว่ารถที่จองจะเป็นรุ่นพิเศษที่มีแอโร่พาร์ตมาให้จากโรงงานอยู่แล้ว แบบนี้เซลส์ไม่ควรแอบอ้างว่าเป็นของแถม  ที่นี่ถ้ากรณีเป็นของแถมจริงๆผมแนะนำว่าควรเอาเป็นส่วนลดแล้วไปติดที่ดีๆข้างนอกดีกว่า จากประสบการณ์ตรง พวก skirt ที่เป็นของแถมจากศูนย์ไม่ค่อยโอเคด้านคุณภาพและรูปลักษณ์
- กรอบป้าย - อันนี้เป็นของแถม เพราะเคยเจอที่ที่ไม่แถม เจาะรูป้ายแดงมาให้เสร็จสัพเลย
- ฟิลม์ - อันนี้เป็นของแถมแน่นอน และคิดว่าควรจะใช้สิทธิติดจากศูนย์ไปเลย โดยไม่แลกเป็นส่วนลดเงินสด เพราะ บางยี่ห้อ ติดฟิล์มน้ำไหล กล่องเสีย ไฟฟ้าช๊อต หากศูนย์ทำให้เราเขารับผิดชอบได้ แต่หากร้านฟิมล์ข้างนอกทำให้เรา เขารับผิดชอบไม่ได้ แล้วก็อีกอย่าง เวลาแจ้งรายละเอียดฟิมล์ที่เราต้องการ ควรระบุ ยี่ห้อ รหัสสี ที่ชัดเจน และไม่เหมารวมว่า 40/60/80 หรือประมาณนั้น เพราะจริงๆฟิมล์แต่ละยี่ห้อมีหลายเกรด และความโปร่งแสงก็มี 50/70/90 และมากกว่านั้นด้วยเช่นกันถ้าศึกษาดีๆ
- เบาะหนัง - กรณีซื้อรุ่นรถที่ไม่มีเบาะหนังให้ ก็จัดว่าเป็นของแถมแน่นอน  ควรระบุเกรดให้ชัดเจนว่าหนังแท้ หนังผสม หนังมัน หรือ หนังด้าน สีด้าย และจำนวนชิ้นที่เป็นหนังว่าทั้งหน้าสัมผัสและหลังเบาะเลยรึเปล่าประมาณนั้น  เบาะหนังแถมนี้หากแลกเป็นส่วนลดเงินสดได้ควรแลก เพราะเอาไปทำเองน่าจะดีกว่า (ศูนย์มักทำแบบประหยัดที่สุดให้เรา และแจ้งราคามูลค่าที่ไม่สอดคล้องกับงานที่ได้มา รึเปล่า)
- ขัดเคลือบสี - เป็นของแถมแน่นอน ตรงนี้ถ้าเขาให้โปรแกรมที่ดีมากมาให้ เราก็ต้องไปศึกษาว่าข้างนอกเท่าไหร่ หากข้างนอกแพงกว่าก็จัดไป หากข้างนอกถูกกว่าก็ควรเปลี่ยนเป็นส่วนลดเงินสดแล้วเอาข้างนอก
- ดอกเบี้ย - อัตราดอกเบี้ยที่ธนาคารคิดจะเป็นฟอลเรตโดยส่วนใหญ่จะอยู่ที่ สองเปอร์เซ็นต้นๆมากๆ   หากมีการคิดเปอร์เซ็นต์มากกว่านั้นก็คือค่าคอมของเซลส์ หรือไม่ก็ค่าคอมของศูนย์  หากมีกาาคิดต่ำกว่านั้นก็คือ "ของแถม" ให้เรานั้นเอง หมายความว่าทางศูนย์ซับพอร์ทให้ อยากรู้ว่าเทียบเท่ากับเท่าไหร่ก็เอาดอกที่เป็นส่วนต่างคูณยอดจัดคูณจำนวนเดือน  ซึ่งตัวเลขที่ออกมามักจะน่าตกใจ  ดังนั้นการต่อรองอัตราดอกเบี้ยจึงถือเป็นการต่อรองของแถมที่ high impact มากๆถ้าสำเร็จก็ประหยัดไปเยอะ
- ส่วนลดเงินสด - ตรงนี้หากไม่ใช่ส่วนลดที่ทางบริษัทแม่ให้มาอยู่แล้ว ก็จัดว่าเป็นของแถม ยิ่งเยอะยิ่งดี จุดนี้น่าจะเป็นอะไรที่ตรงไปตรงมาสุดแล้ว
- ประกันชั้น1 - ตรงนี้เป็นของแถมครับ ยังไงก็ฝากดูบริษัทและทุนประกันที่เขาจัดให้ด้วย เพราะสามารถต่อรองให้ดีขึ้นได้ เช่น ทุน 80% เป็นทุน 90%  หรือหากที่ไหนไม่แถมประกันก็อาจต่อรองจ่ายเอง แต่จ่ายเป็นราคาประกันแถม ก็น่าจะประหยัดไป 10%-20% จากเบี้ยลูกค้าปลีกอยู่
- สคัฟแพลต ขอบกระจก - พวกนี้เป็นของแถม  แต่รถสมัยใหม่ก็มักจะมีสคัฟแพลตติดมาจากโรงงานเป็นมาตราฐานมากขึ้นเรื่องๆ ดูให้ดี แต่ถ้าจะแถมให้ก็อย่างลืมให้ใส่หมายเหตุในใบจองไปด้วยว่าเอา "ของแท้" โดยระบุว่าเป็นของแท้ที่จัดจำหน่ายโดยผู้ผลิตรถยนต์ยี่ห้อนั้น genuin accessory / genuin part...
- สัญญาณถอย 2 จุดบ้าง 4 จุดบ้าง - สมัยนี้คงน้อยละที่ไม่มีมาให้จากโรงงาน จะมีก็ไม่กี่ค่ายเท่านั้น หรือไม่ก็พวกรถกระบะ รถ ppv บางค่าย แต่ก็จัดว่าเป็นของแถมครับหากไม่มีมาจากโรงงาน ตรงนี้แนะนำให้รับไว้ เพราะหากไปติดทีหลังเองแล้วมีปัญหาเราจะเดือดร้อน แต่ถ้าศูนย์ติดให้แล้วเบี้ยว สีเพี้ยน เจาะผิด งานไม่เรียบร้อย อันนี้เราก็ยังมีสิทธิไม่เซ็นต์รับรถอยู่
1985 Dodge Omni 5dr hatch ---> 1992 Suzuki Swift 1.3GL 4dr.  ---> 1996 Toyota Hilux Mighty-X Cab 2L โป่งหลัง ---> 1996 Toyota Camry 2.2 GXi ท้ายหงษ์ ---> 2000 Volvo S40 2.0 ---> 2009 Honda Jazz GE sv ---> 1994 Mercedes-Benz S500L W140 ปลาวาฬ ---> 2011 Nissan Teana 200XL SS ---> 2014 Volvo V40(CC) T5