ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีขับรถชนคนและมอเตอร์ไซค์อย่างถูกวิธีครับ  (อ่าน 6813 ครั้ง)

ออฟไลน์ Narak-Man

• Full Member
ผมเห็นกระทู้ที่มอเตอร์ไซค์ย้อนศรมาในจุดคับขัน  ผู้ขับรถในเลนปกติ ความเร็วปกติทุกอย่างไปชนเข้า ก็ยังผิดและต้องจ่ายค่าเสียหายอยู่ดี  แบบนี้ถ้าเกิดเหตุสุดวิสัยคู่กรณีประมาทเลินเล่อร้ายแรงจนเกินจะหลีกเลี่ยงป้องกัน   ทางผมซึ่งเป็นผู้ใช้รถธรรมดา มีหน้าที่รับผิดชอบครอบครัว ขับรถถูกกฏและระมัดระวังอย่างที่สุดแล้ว  "ควรทำอย่างไรดีครับ  ถ้าไปชนผู้ประมาทร้าายแรงเหล่านี้"  อยากให้ไม่ต้องจ่ายค่าเสียหายเลย   และให้เค้าซ่อมรถให้เราด้วย ถ้าเค้าตายแต่เราบาดเจ็บก็อยากให้ครอบครัวพวกเค้าก็มารับผิดชอบค่าเสียหายให้เราด้วย  "ความจนผมไม่นับเป็นเหตุผล"

GreenG

• บุคคลทั่วไป
 :o

เอาจริงหรือครับ

ผมคงเบรคครับ เท่าที่ทำได้

ถ้าหักหลบในความเร็วไม่สูงมากได้ก็หักครับ

ออฟไลน์ ViX

• Jr. Member
  • **
ถ้าไม่อยากจ่ายเงินก็ให้เค้าไปฟ้องศาลเอาแล้วไปสืบว่าเราไม่ได้ประมาทอย่างไรหรือมากน้อยเท่าไหน
แต่ชีวิตคนแม้ว่าตัวเค้าเองจะเห็นว่าชีวิตตัวเองไม่มีค่า แต่ถ้าเราชนไปเค้าตายหรือพิการความรู้สึกผิดมันจะติดในจิตใจของคุณไปตลอดชีวิต
ขับรถด้วยความระมัดระวังดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Narak-Man

เอาแบบว่าขึ้นสะพานกลับรถความเร็ว60 เจอน้องแว๊น2คันขับย้อนศรมาชนในโค้งเลยครับ  แบบว่ายังไงก็เบครไม่ทันหลบไม่ได้  พี่ๆจะทำอย่างไรถึงหลุดพ้นจากค่าเสียหายทั้งปวงครับ

GreenG

ถ้าไม่อยากจ่ายเงินก็ให้เค้าไปฟ้องศาลเอาแล้วไปสืบว่าเราไม่ได้ประมาทอย่างไรหรือมากน้อยเท่าไหน
แต่ชีวิตคนแม้ว่าตัวเค้าเองจะเห็นว่าชีวิตตัวเองไม่มีค่า แต่ถ้าเราชนไปเค้าตายหรือพิการความรู้สึกผิดมันจะติดในจิตใจของคุณไปตลอดชีวิต
ขับรถด้วยความระมัดระวังดีกว่าครับ
+1 ครับ

ออฟไลน์ Godzilla2005

เลี่ยงได้เลี่ยงเหอะคับ

เสียเวลา ตกลงไกล่เกลีย ซ่อมรถ ไม่มีรถใช้   ต่างๆน่าๆ

เอาเวลาที่เสียไปไปใช้อย่างอื่นดีกว่า

ถ้าเลี่ยงไมไ่ด้จิงๆก็ ถ้าหยุดทันก้ หยุด ให้เค้ามาชนเอง หรือ ชนเลย ถ้าไม่สามารถหลบได้เพราะจะโดนคันอื่น

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
ติดกล้องหน้าครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ Buffy

ตามนั้นเลยครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่

ตามนั้นเลยครับ

ช่วยได้ตอนขึ้นศาสครับ แต่กฏหมาย มันยังไม่เปลี่ยน ก็ต้องเรื่องยาวครับ

ขับรถด้วยความไม่ประมาท และนึกถึงผู้รวมถนน ( หรือรอบถนน) ด้วยมากๆ ครับ

ออฟไลน์ devilwingzx

• Sr. Member
ยกกรณีตัวอย่างที่ผมเจอนะครับ กรณีคล้ายๆกัน
  -  เราขับมาตามทางปกติ ปรากฎว่ามีรถจักรยานยนต์ข้ามเกาะกลางโผล่ออกมากระทันหัน เราหักหลบไม่ทัน ก็เลยชนเข้าให้ รถจักรยานยนต์พัง ไม่น่าจะซ่อมกลับมาได้ คนขับหัวแตกครับ
  -  ปรากฎว่าวันที่ชนกันก็โดนสาระพัดครับทั้งอ้างโน่นอ้างนี่ เราก็เห็นคนเจ็บเลยไม่ได้ว่าอะไรมาก ก็โทรเรียกประกันให้มาเคลียให้ แล้วก็ตามไปดูที่โรงพยาบาลครับ
  -  วันที่ตำรวจเรียกมาคุย ก็เรียกประกันมาด้วย ตอนแรกคิดว่าจะต้องมีการเรียกค่าเสียหายบ้างแน่ๆ ปรากฎว่าประกันเขาไม่ยอมนะครับ เขาบอกว่าเคสแบบนี้ฝ่ายจักรยานยนต์เป็นฝ่ายผิดครับ  จะให้แทงเป็นประมาทร่วมประกันก็ไม่ยอมให้ทำครับ
  -  แต่กรณีนี้สถานที่จุดที่ชนต่างๆ เป็นประโยชน์ต่อฝั่งผมนะครับ คือบริเวณที่ชนเกาะกลางมีร่องรอยการข้ามเกาะกลางใช้ประจำ แถมยูเทิร์นก็อยู่ไม่ไกล ทำให้อีกฝ่ายจะอ้างว่าไม่ได้ข้ามเกาะกลางมาฟังยากขึ้นครับ
  -  สรุปว่ารถยนต์ไม่ใช่ฝ่ายผิดเสมอไปนะครับ ต้องดูองค์ประกอบหลายๆอย่างประกอบด้วยครับ ถ้าเรามีทางสู้ได้ก็สู้ครับ แต่ก็แล้วแต่คนนะครับ อย่างผมก็ช่วยเหลือค่าใช้จ่ายนิดหน่อยตามกำลังให้เขาครับ แต่ถ้าอีกฝ่ายแรงมา ก็คงไม่อยู่ให้แรงฝ่ายเดียวเช่นกันครับอิอิ

ออฟไลน์ shikimaru

ของผมติดกล้องหน้าครับ เอาอย่างดีดีเห็นได้ชัด เสร็จแล้วก็ประกันประเภท 1 เอา เวลาชนจริงๆประกันไม่ค่อยยอมครับ ตัดปัญหาไปด้วย
เรื่องอุบัติเหตุพูดยาก ไม่มีใครตอบได้ว่าจะเกิดตอนไหนยังไง

promt

เห็นชื่อกระทู้ก็ตกใจครับ มันมีด้วยเหรอ

ถ้าเราขับรถชนคน ถ้าเราถูกไม่อยากจ่ายค่าเสียหายต้องขึ้นศาลครับ แต่เรื่องยาว สืบความกันไปมา
ติดกล้องหน้ารถ ช่วยได้มาก

แต่อาจเสียเป็นค่าอย่างอื่นครับ ยังไงก็เสียอยู่ดีถ้าเกิดอุบัติเหตุ

morphling14

ตกใจชื่อกระทู้   555   

เป็นผมก็คงกดเบรคสุด ส่วนอะไรจะเกิดขึ้นต่อไปก็แล้วแต่เหตุปัจจัยละครับ
เพราะผมขับทิ้งช่วงคันหน้ามากพอสมควรแก่ความเร็วเสมอ /ขับช้าเว้นน้อยขับเร็วเว้นเยอะ/

ออฟไลน์ EvilArt

• **
เอามาจากไหนว่ารถยนต์ผิดเสมอ!!!

ออฟไลน์ chatier

• **
ยกกรณีตัวอย่างที่ผมเจอนะครับ กรณีคล้ายๆกัน
  -  เราขับมาตามทางปกติ ปรากฎว่ามีรถจักรยานยนต์ข้ามเกาะกลางโผล่ออกมากระทันหัน เราหักหลบไม่ทัน ก็เลยชนเข้าให้ รถจักรยานยนต์พัง ไม่น่าจะซ่อมกลับมาได้ คนขับหัวแตกครับ
  -  ปรากฎว่าวันที่ชนกันก็โดนสาระพัดครับทั้งอ้างโน่นอ้างนี่ เราก็เห็นคนเจ็บเลยไม่ได้ว่าอะไรมาก ก็โทรเรียกประกันให้มาเคลียให้ แล้วก็ตามไปดูที่โรงพยาบาลครับ
  -  วันที่ตำรวจเรียกมาคุย ก็เรียกประกันมาด้วย ตอนแรกคิดว่าจะต้องมีการเรียกค่าเสียหายบ้างแน่ๆ ปรากฎว่าประกันเขาไม่ยอมนะครับ เขาบอกว่าเคสแบบนี้ฝ่ายจักรยานยนต์เป็นฝ่ายผิดครับ  จะให้แทงเป็นประมาทร่วมประกันก็ไม่ยอมให้ทำครับ
  -  แต่กรณีนี้สถานที่จุดที่ชนต่างๆ เป็นประโยชน์ต่อฝั่งผมนะครับ คือบริเวณที่ชนเกาะกลางมีร่องรอยการข้ามเกาะกลางใช้ประจำ แถมยูเทิร์นก็อยู่ไม่ไกล ทำให้อีกฝ่ายจะอ้างว่าไม่ได้ข้ามเกาะกลางมาฟังยากขึ้นครับ
  -  สรุปว่ารถยนต์ไม่ใช่ฝ่ายผิดเสมอไปนะครับ ต้องดูองค์ประกอบหลายๆอย่างประกอบด้วยครับ ถ้าเรามีทางสู้ได้ก็สู้ครับ แต่ก็แล้วแต่คนนะครับ อย่างผมก็ช่วยเหลือค่าใช้จ่ายนิดหน่อยตามกำลังให้เขาครับ แต่ถ้าอีกฝ่ายแรงมา ก็คงไม่อยู่ให้แรงฝ่ายเดียวเช่นกันครับอิอิ

อย่างเคสนี้ตกลงตอนสุดท้ายค่าซ่อมรถฝั่งเราใครออกครับ?

อ่อ มีอีกกรณีนึงครับ น่าจะเจอกันบ่อย ๆ
พวกสะพานข้ามแยกต่าง ๆ ที่ห้ามมอเตอร์ไซต์ขึ้น
ถ้ามีการเฉี่ยวชนกันบนนั้นกับมอเตอร์ไซต์ เราจะอ้างว่า
ฝั่งนู้นทำผิดกฏได้ร้อยเปอร์เซนต์หรือไม่ครับ
ใครเคยมีประสบการณ์บ้าง
(เคยเจอมอไซต์ทำหน้ากวน__ ใส่ครับ เหตุที่ขับรถไม่เหลือทางให้มันวิ่ง)

ออฟไลน์ Ruksadindan

"ความจนผมไม่นับเป็นเหตุผล"
ถูกต้องสุดๆเลยครับ จนเฉยๆไม่เป็นไร ถ้าจนแล้วโง่ด้วย ทำมาเป็นเหตุผล ก็คงต้องบอกว่า your argument is invalid

เอาแบบว่าขึ้นสะพานกลับรถความเร็ว60 เจอน้องแว๊น2คันขับย้อนศรมาชนในโค้งเลยครับ  แบบว่ายังไงก็เบครไม่ทันหลบไม่ได้  พี่ๆจะทำอย่างไรถึงหลุดพ้นจากค่าเสียหายทั้งปวงครับ
ป้ายบนสะพานจำกัดที่เท่าไหร่ครับ 60 นี่ต้องกว้างพอสมควรเลยนะ ถ้าคุณผิดเองด้วยก็ลำบากหน่อยแหละ

แต่ถ้าเราชนไปเค้าตายหรือพิการความรู้สึกผิดมันจะติดในจิตใจของคุณไปตลอดชีวิต

ถ้ามันเกิดขึ้นจริง แล้วผมไม่ผิด มันผิด คิดว่าตายไปก็สมควรครับ จะไปรู้สึกผิดทำไม คนไม่ดีลดลงไปตั้ง 1

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
    อาจจะตั้งชื่อกระทู้คลาดเคลื่อนไปนิดครับ เลยฟังแล้วน่าหดหู่ ทางแก้เบื้องต้น หากล้องติดหน้ารถเพื่อเป็นพยานกับตัวเองก่อนเลยครับ เพราะเมื่อชนแล้ว คนอื่นๆจะชอบเพ่งเล็งว่ารถใหญ่ผิดก่อนเสมอ(ทั้งๆที่ยังไม่ได้รู้ข้อเท็จจริง ซึ่งเป็นความเชื่อฝังหัวที่ผิด) และแม้ จนท ก็ยังคิดแบบนี้อยู่ด้วย(บางท่าน)
    ความจริงไม่มีใครอยากให้เกิดแบบนี้ แต่ถ้าเกิดแล้ว ก็ไม่ควรจะต้องมาวุ่นวาย เสียเวลาและค่าใช้จ่าย (ในกรณีเป็นฝ่ายถูก)  ผมก็คิดแบบ จขกท นะครับว่าทำไม เขาทำผิดกฏจราจรแล้วมาชนเรา แล้วเราต้องมารับผิดชอบ ค่าใช้จ่ายซ่อมรถ ค่ารักษาพยาบาล (ทั้งเราและคู่กรณีที่ผิด) ค่าทำขวัญ ฯลฯ ค่าใช้จ่ายเหล่านี้ ไม่ควรต้องมาจ่าย ความจริงเราควรได้รับค่าเสียหายซ๊ะมากกว่า แต่....จริยธรรม จรรยาบรรณ ฯลฯ(โลกสวย) ทำให้เรื่องเปลี่ยนไป จากผิดเป็นถูก จากถูกเป็นผิด (เรื่องพวกนี้ได้ยินมาบ่อยมาก)
    อยากให้มีคำว่า คนผิด-คนถูก ชัดเจนเหมือนกันครับ (เริ่มเบื่อโลกสวย) ยังไง รถเล็ก รถใหญ่ ช่วยกันปฏิบัติตามกฏิกา กฏหมายให้เคร่งครัดมากที่สุดเท่าที่จิตวิญญาณจะทำได้แล้วกันครับ ( จนท ก็คงจะเบื่อที่จะเคลียร์คดีแบบนี้เช่นกัน) .... สรุป ติดกล้องช่วยได้ดีเลยครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ JeansZ

ใน​ไทยโอกาสผิด 90% ครับ วิธี​ป้องกันคือ​ติด​กล้องหน้ารถ แต่​ก็​อาจจะ​ต้อง​จ่ายแล้วแต่กรณี แต่​ยังไง​ก็แนะนำ​ว่าควร​ไป​เคลียร์กันที่​ชั้นศาลเลย​ครับ ทุกอย่างเป็นไปตามกฎหมาย ถ้าเราไม่ผิดก็คือไม่ต้องจ่าย แต่​ถ้า​ผิด​ก็​คือ​ผิด ต้องรับผิดชอบครับ

ถ้า​ให้​ตำรวจตัดสิน บางทีมัน​มั่ว​ครับ ผม​เคย​วิ่ง​ข้ามถนน​ทางม้าลาย แล้วมีรถกระบะแต่งวิ่งมาด้วยความเร็ว ตอนที่จะข้ามรถยังอยู่ไกลอยู่เลยแต่มาเร็วมาก พอวิ่งออกไปก็ได้ยินเสียงเบรก คนขับเบรกกะทันหันและหักหลบไปชนเกาะกลางถนน จากนั้นคนขับพร้อมกับแฟนสาวก็ลงมาจากรถแล้วเดินมาเคลียร์กับผมเลย มีปากเสียงกันสักพักตำรวจก็มา พา​ไป​คุย​ที่โรงพัก บอก​ว่า​ผม​วิ่ง​ตัดหน้า เอ่อ คนวิ่งข้ามถนนนะครับไม่ได้ขับรถ ให้​ผม​จ่ายค่าเสียหายให้คู่กรณีเฉยเลย สุดท้าย​ก็​ต้อง​ขึ้นศาล
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Ruksadindan

ใน​ไทยโอกาสผิด 90% ครับ วิธี​ป้องกันคือ​ติด​กล้องหน้ารถ แต่​ก็​อาจจะ​ต้อง​จ่ายแล้วแต่กรณี แต่​ยังไง​ก็แนะนำ​ว่าควร​ไป​เคลียร์กันที่​ชั้นศาลเลย​ครับ ทุกอย่างเป็นไปตามกฎหมาย ถ้าเราไม่ผิดก็คือไม่ต้องจ่าย แต่​ถ้า​ผิด​ก็​คือ​ผิด ต้องรับผิดชอบครับ

ถ้า​ให้​ตำรวจตัดสิน บางทีมัน​มั่ว​ครับ ผม​เคย​วิ่ง​ข้ามถนน​ทางม้าลาย แล้วมีรถกระบะแต่งวิ่งมาด้วยความเร็ว ตอนที่จะข้ามรถยังอยู่ไกลอยู่เลยแต่มาเร็วมาก พอวิ่งออกไปก็ได้ยินเสียงเบรก คนขับเบรกกะทันหันและหักหลบไปชนเกาะกลางถนน จากนั้นคนขับพร้อมกับแฟนสาวก็ลงมาจากรถแล้วเดินมาเคลียร์กับผมเลย มีปากเสียงกันสักพักตำรวจก็มา พา​ไป​คุย​ที่โรงพัก บอก​ว่า​ผม​วิ่ง​ตัดหน้า เอ่อ คนวิ่งข้ามถนนนะครับไม่ได้ขับรถ ให้​ผม​จ่ายค่าเสียหายให้คู่กรณีเฉยเลย สุดท้าย​ก็​ต้อง​ขึ้นศาล
เป็นต่างประเทศนี่เขาหยุดให้แต่ไกลแล้วครับ กระบะคันนั้นโชว์ควายซะง่ายๆ ว่าแต่ตอนนี้คดีเป็นไงครับ

ออฟไลน์ oak7070

เอาที่ไหนมาพูดว่ารถใหญ่ผิดเสมอ  ผมขับรถกระบะ วิ่งปรกติ แล้วอยู่ๆมีมอเตอร์ไซร์วิ่งข้ามเลนมา ชนรถเราในลัษณะเฉี่ยวข้างๆเราไป  ทำให้ล้อเรายางระเบิด  สีถลอกตั้งแต่ประตู่คนขับยาวไปจนถึงท้ายรถ   มอเตอร์ไชร์พังซ่อมไม่ใด้เฟรมหัก  คนขับเจ็บสาหัสรักษาตัวเกือบปี   
          ตำรวจจะให้เราเซนประมาทร่วมแล้วต่างคนต่างซ่อม  แต่พ่อเราไม่ยอมกลัวคู่กรณีม่ฟ้องเอาที่หลังเลย  ให้ขึ้นศาลโดยที่เราไม่ยอมรับว่าเราประมาท  สุดท้ายศาลตัดสินให้มอเตอร์ไซร์ต้องชดใช้ค่าเสียหาย และค่าทนายให้เราครับ 

ย้ำนะครับ  รถใหญ่ไม่ผิดเสมอศาลว่าตามเนื้อผ้าครับ  ใครประมาทก็ผิด  แต่ห้ามเซนอะไรที่โรงพักเด็ดขาด  รอประกันมาเคลียครับ

ออฟไลน์ EvilArt

• **
เอาที่ไหนมาพูดว่ารถใหญ่ผิดเสมอ  ผมขับรถกระบะ วิ่งปรกติ แล้วอยู่ๆมีมอเตอร์ไซร์วิ่งข้ามเลนมา ชนรถเราในลัษณะเฉี่ยวข้างๆเราไป  ทำให้ล้อเรายางระเบิด  สีถลอกตั้งแต่ประตู่คนขับยาวไปจนถึงท้ายรถ   มอเตอร์ไชร์พังซ่อมไม่ใด้เฟรมหัก  คนขับเจ็บสาหัสรักษาตัวเกือบปี   
          ตำรวจจะให้เราเซนประมาทร่วมแล้วต่างคนต่างซ่อม  แต่พ่อเราไม่ยอมกลัวคู่กรณีม่ฟ้องเอาที่หลังเลย  ให้ขึ้นศาลโดยที่เราไม่ยอมรับว่าเราประมาท  สุดท้ายศาลตัดสินให้มอเตอร์ไซร์ต้องชดใช้ค่าเสียหาย และค่าทนายให้เราครับ 

ย้ำนะครับ  รถใหญ่ไม่ผิดเสมอศาลว่าตามเนื้อผ้าครับ  ใครประมาทก็ผิด  แต่ห้ามเซนอะไรที่โรงพักเด็ดขาด  รอประกันมาเคลียครับ
+1 ครับ

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
ความเชื่อที่ว่ารถใหญ่ผิดเสมอ ยังมีอยู่เหรอครับ

พาหนะที่เดินด้วยกำลังเครื่องจักรกล หากเกิดชน กฎหมายถือว่าอยู่ในระดับเดียวกัน ยันตั้งแต่มอไซร์ถึงสิบแปดล้อ อยู่ที่พฤษติการณ์การขับขี่ใครประมาทคนนั้นผิด ถ้างต่างฝ่ายต่างประมาทผิดทั้งคู่

แต่ส่วนใหญ่เมื่อชนรถเล็กเสียหายมากกว่าทั้งรถทั้งคน รถใหญ่อาจเห็นใจช่วยค่าเสียหายให้