ผู้เขียน หัวข้อ: มีโจทย์ใหม่มาถามความเห็นครับ Ertiga vs Freed  (อ่าน 7459 ครั้ง)

ออฟไลน์ nirvanapoint

• Sr. Member
มีเก๋งแล้ว 1 คัน ครับ
อยากซื้อรถเพิ่ม 1 คัน ครับ มีลูก 2 คน ครับ คนแรก 4 ขวบ คน 2 เพิ่ง 4 เดือน
ใจจริงชอบ Freed ตรงมีประตูสไลด์อะครับเด็กๆชอบด้วย
ฮิตกันทั้งบ้านทั้งเมือง เพื่อนเยอะ

มี Ertiga ที่เลือกไว้อีก 1 ตัว แฟนชอบ + ราคาถูกกว่าเยอะพอสมควร
และเห็นว่า สมรรถนะค่อนข้างดี แต่ไม่ค่อยเจอบนถนนเลย
ห่วงหลักๆคงเรื่อง 0 และอะไหล่ กลัวเวลาเครมแล้วนาน 0 ซ่อมไม่จบ

ซื้อมาคิดว่าจะติดแก๊สค่อนข้างแน่ครับ
ใช้รับส่งลูกไปโรงเรียน บ้านห่างจากโรงเรียน 4 กม.
ไปกลับ เช้าเย็นก็ประมาณ 16-17 กม. ครับ
มีพาลูกไปเดินห้างเดินตลาดบ้าง
อาจจะขับไปเที่ยวไกลๆทั้งครอบครัวปีละ 2 ครั้ง ครับ

ถ้าประหยัดส่วนต่างราคาก็ดีครับ มีเงินเหลืออีก แต่ก็แอบเสียดายประตูสไลด์อยู่ครับ
เพื่อนๆ พี่ๆ มีความเห็นยังไงกันบ้างครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2014, 15:02:41 โดย nirvanapoint »

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
Re: มีโจทย์ใหม่มาถามความเห็นครับ Ertiga vs Freed
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 13:09:40 »
แนะนำจากที่เห็นคุณพ่อคุณแม่ตอนซื้อรถนะครับ ซื้อรถอะไรที่แฟนชอบสบายที่สุดครับ ที่บ้านผมสูตรสำเร็จเลย เงินคุณพ่อ ชื่อคุณแม่ ส่วนลุกเอาไปใช้ 555+

นอกเรื่องไปไกล สรุปว่าเออร์ติก้าน่าจะโอเคกว่าครับ โอ่โถงกว่าฟรีตเยอะครับ ส่วนฟรีตน่าจะโอเคตรงประตูสไลท์ข้างหลัง เหมาะมากสำหรับเด้กๆขึ้นรถเวลาไปห้างจอดแคบๆจะได้ไม่ไปโดนรถคันข้างๆครับ (พุดตรงๆคือเด็กไม่ค่อยระวังเท่าไหร่เวลาเปิดประตูลงรถ จะเปิดโผล่งลงไปเลย ผมก็เคยโดย เปนลักยิมจนถึงทุกวันนี้ 555+)

ออฟไลน์ AkE

Re: มีโจทย์ใหม่มาถามความเห็นครับ Ertiga vs Freed
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 13:25:30 »
Freed นะสำหรับผม ทรงสวยกว่าด้วยและได้ยินมาว่า เติม E85 ได้ด้วย honda ไม่แจ้งแต่ วัสดุใช้ได้คับแต่กล่องไม่รุ้ต้องเปลี่ยนมั้ย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 13:28:27 »
มีดีกันไปคนละแบบ

Freed - ประตูสไลด์เด็กๆจะชอบมาก
         - แถว 2 ผ่ากลางสามารถวิ่งเล่นแถว 3 ได้อย่างสนุกสนาน
         - อืดกว่าและซดกว่าหน่อย
         - แพงกว่า
         - เบาะพับแบบแขวน ทำให้ไม่เอนกประสงค์มากนัก
         - รูปทรง ส่วนตัวคิดว่าฟรีดสวยกว่าเยอะทั้งนอกและใน

Ertiga - ช่วงล่างดีกว่านิดนึง
         - ถูกกว่ากันเยอะ
         - เบาะพับได้เกือบราบ เดินทางไกลเอาที่นอนมาปูนอนได้
         - ศูนย์น้อยกว่าเยอะ อะไหล่แอบรอนานกว่า

ถ้าปกติใช้งานกันแค่นี้ไม่ได้ใชอะไรกับแถว 3 ผมว่าไปที่ Jazz ดีกว่ามั๊ยครับเติม E85 ได้ด้วยเผื่อจะไม่ต้องติดแก๊สหรือมีงบถึงฟรีดก็รอเจ้า Vezel ก็ดีนะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 13:46:57 »

Freed มันดูน่านั่งกว่า แต่เอาเข้าจริงแคบ คนอ้วนๆ เผละๆ ใช้พนักแขนไม่ได้
ส่วน Ertiga พอไปนั่งจริง มันก็ปรับเก้าอี้ได้ทุกส่วน แม้จะเข้ายากหน่อยก็เถอะ คนแรกที่จะเข้าไปคือแถวหลัง พอเข้าไปแล้ว เราก็จะเลื่อนเบาะกลางถอยมา ถามว่าคนนั่งหลังเข่าชนไหม ไม่ชน ก็เลื่อนกันไป ท้ายสุด 6-7 คนก็นั่งสบาย ได้หมด แต่ศูนย์อาจไม่เยอะเท่า Honda แต่ได้ความเร่ง ช่วงล่าง และประหยัดน้ำมันดีกว่าเพื่อน เวลาขนของ กล่องกระดาษใหญ่ๆ คันนี้ขนสบายมาก เพราะพับเบาะเรียบเหมือน ปูผ้านวมแล้วนอนได้เลย เวลาลูกป่วย ก็ให้นอนด้สนหลัง ดีกว่าให้นอนขวางบนเบาะ

Freed นะสำหรับผม ทรงสวยกว่าด้วยและได้ยินมาว่า เติม E85 ได้ด้วย honda ไม่แจ้งแต่ วัสดุใช้ได้คับแต่กล่องไม่รุ้ต้องเปลี่ยนมั้ย

เติมไม่ได้ครับ อยากเสี่ยงก็ตามใจ คู่มือก็บอกมาว่าเติมไม่ได้ ถ้าผิดกฏแล้วรถหลุดประกันจะซวยเอา

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 14:14:00 »
Freed ตอบโจทย์กว่า

เปลี่ยนโช๊ค KYB NEW SR ดีขึ้นกว่าโรงงานแน่นอน

ถ้าจะประหยัด ก็ LPG+ถัง DONUT

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 14:16:29 »

เติมไม่ได้ครับ อยากเสี่ยงก็ตามใจ คู่มือก็บอกมาว่าเติมไม่ได้ ถ้าผิดกฏแล้วรถหลุดประกันจะซวยเอา

เติมได้จริงครับ แต่ผมเติม E20 เฉยๆ นะ :D

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 14:48:06 »
เรื่องติดแก๊ซ กับ ERtiga ผมไม่แน่ใจว่าจะติดตรงไหนนะครับ

ตอนนี่้ขับแต่น้ำมัน ไม่มีโครงการเปลี่ยนเป็นแก๊ซ

เรื่องอะไหล่รอนาน

อืม.ปลายปี เอารถไปชนหมามา เปลี่ยนกันชน/รังผึ้งแอร์/หม้อน้ำ ใช้เวลาตั้งแต่แจ้งเครมประกัน จนกระทั่งเอารถจอดเข้าไปทำที่อู่เสร็จ ใช้เวลา 1 เดือนครึ่งครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 14:48:59 »
ขอบคุณทุกท่าน ทุกความเห็นครับ  :D

ออฟไลน์ Chalongs

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 14:56:15 »
เอาไว้ขับรับส่งลูกวันละ 4กม.
เอามาติดแก๊ส ผมว่าจะไม่คุ้มนะครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 15:01:04 »
เอามาติดแก๊ส ผมว่าจะไม่คุ้มนะครับ

ขอโทษครับ สื่อความหมายผิด บ้านห่างโรงเรียน 4 กม.
ไปกลับ เช้าเย็นก็ประมาณ 16-17 กม. ครับ
และแฟนอาจพาลูกไปเดินห้างบ้างนิดหน่อยตอนเย็นครับ

ออฟไลน์ TerngST

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 15:13:48 »
ใช้ freed อยู่คับ ชอบทุกอย่าง ยกเว้น เครื่องอืด

ออฟไลน์ cdap

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 15:16:45 »
ความจริง 2คันนี้ผมก็มองๆมานานแล้วเหมือนกัน เป็นรถที่ดีมากถ้าเดินทาง 5-6 คนในระยะทางไม่ไกล มีข้อดีข้อเสียต่างกันไป

การเดินทาง ต้องถามว่าปกติคุณให้เด็กนั่งแบบใหน
เพราะถ้าให้เด็กนั่งคาร์ซีทแถวสองทั้งสองคน สองคันนี้ก็แทบไม่ต่างนะผมว่า ซื้อ ertiga ประหยัดไปได้เยอะ
แต่ freed จะดีตรงที่ เด็กสามารถจะยืนหรือเดินในรถได้(แต่ถ้ามุมมองในเรื่องความปลอดภัยก็ไม่ควรนะครับ ;D) และรูปแบบการนั่งที่สลับกันระหว่างแถวสองและแถวสามได้ เช่นให้เด็กนั่งคนละแถว

การจุของด้านท้ายกรณีเดินทางไกล ของเยอะ
ertiga ต้องพับหมด วางของได้เยอะ ปรับเอนได้ แต่ก็บังคับนั่งแค่ 2 แถว ถ้านั่งสามแถวก็ต้องวางของในรถ
freed เบาะแขวนพับแยกได้ 50:50 เลือกแขวนข้างเดียวได้ แต่แขวนแล้วเบาะแถวกลางปรับเอนมาชนเบาะที่แขวนไว้

ถ้าเลือกที่เด็กชอบผมว่า freed แน่
แต่ผู้ใหญ่จะชอบมั้ยต้องไปลองครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 18:23:05 »
Ertiga 7แสน ส่วน Freed 8แสน3 ertiga ถูกกว่า 1.3แสน ติดแก๊สสามหมื่น อีก 1 แสนเป็นค่าแก๊สได้ 1.5-2ปี แต่ประตูไฟฟ้าน่าจะสะดวกดี
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 19:21:36 »
เชียร์ฟรีดครับ แบบไม่ลังเลเลย

ก่อนผมออกฟรีดได้สองเดือน ผมจองเออติกาไว้
ปรากฎว่ารถมาช้า แล้วญาติผมรอต่อจากผม

ญาติผมสองคนได้เออติก้าไป ครับ ญาติสองคนคนละคัน ออกจากคนละ 0
คันสีน้ำตาลติดแก๊สมาแล้วมีปัญหา
แอร์ก็มีปัญหาเช่นกัน

ส่วนอีกคนเจอปัญหาเดียวกันเลยครับ

ท่อแอร์รั่ว เพราะช่างบอกว่าบ้านเราเมืองร้อน??? ต่องคอยเข้าไปแก้ไขทุกๆ 2 เดือน
เอ่อ ผมเลยถามช่างแทนญาติไปว่า บ้านเราร้อนแล้วประเทศที่คลอดเจ้าเอ๋อมานี่ หิมะตก.....เหรอ...
ช่างตอบไม่ได้แต่ก็แก้ให้ไม่ได้

ทำใจเลยครับ

ส่วนฟรีดที่ผมใช้อยู่มีดีเฟคนะครับ คือ กลิ่นเข้า ต้องรื้อคอนโซล
แต่ผมยังไม่ให้รื้อครับ ยังพอทนได้ แต่ยืนยันว่านั่งสบายกว่าเจ้าเอ๋อมากๆครับ
ถึงจะอืดไปหน่อยก็เหอะ

ผมไม่ฟันธงให้นะครับ จากคนที่มีโอกาสได้ใช้รถสองคันนี้บ่อยพอๆกัน
แต่บอกได้แค่ว่า 0 ของฮอนด้ามาตรฐานสูงกว่าเยอะมากๆ

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 20:20:39 »
ผมเชียร์ ฟรีด ครับ

แล้วยิ่งเป็นมือ1 มันมีแอร์แถว2แล้วนะอิอิ
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออนไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 20:37:40 »
FREED ราคาไม่ได้โหดมากนะครับ มีส่วนลดอยู่ ลองหาดูดีๆ

ถ้าห่วงเรื่องอะไหล่ใช้ฮอนด้าเถอะครับพี่ซูเค้าพึ่งมาใหม่ยังสู้ฮอนด้าไม่ได้ครับ

ยอมจ่ายแพงกว่าแต่สบายใจในระยะยาวดีกว่าครับ ประตูสไลด์ก็สำคัญ ไหนๆก็ชอบฮอนด้าแล้วจะได้ไม่คาใจครับ
  ;D

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 20:54:56 »

ขอโทษครับ สื่อความหมายผิด บ้านห่างโรงเรียน 4 กม.
และแฟนอาจพาลูกไปเดินห้างบ้างนิดหน่อยตอนเย็นครับ

วิ่งแค่นี้ ก็ไม่ต้องติดแก้สครับ ฟรีดกินประมาณ 12-13 วิ่งตจว. ในเมืองน่าจะ10

วิ่งแบบที่คุณวิ่ง กี่ปีจะคุ้มครับ

เติม E20 ตก กม. ล่ะ 3 บาทผมว่าสมเหตุน่ะครับ

อ่ออะไหล่ไม่ต้องห่วงมีตรึม ทั้งศูนย์ ทั้งข้างนอก หรือจะพึ่งเชียงกงก็มีเยอะครับ

เคยโดนกระบะชนท้าย กันชนฉีก ประตูบุบ ตอนแรกนึกว่าจะเคาะประตู แต่เปล่าศูนย์จับเปลี่ยนใหม่ ใช้กระจกเดิม เสร็จใน 1 อาทิตย์

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 21:03:03 »

ก่อนผมออกฟรีดได้สองเดือน ผมจองเออติกาไว้
ปรากฎว่ารถมาช้า แล้วญาติผมรอต่อจากผม

ญาติผมสองคนได้เออติก้าไป ครับ ญาติสองคนคนละคัน ออกจากคนละ 0
คันสีน้ำตาลติดแก๊สมาแล้วมีปัญหา

ส่วนอีกคนเจอปัญหาเดียวกันเลยครับ

ท่อแอร์รั่ว เพราะช่างบอกว่าบ้านเราเมืองร้อน??? ต่องคอยเข้าไปแก้ไขทุกๆ 2 เดือน
เอ่อ ผมเลยถามช่างแทนญาติไปว่า บ้านเราร้อนแล้วประเทศที่คลอดเจ้าเอ๋อมานี่ หิมะตก.....เหรอ...
ช่างตอบไม่ได้แต่ก็แก้ให้ไม่ได้

ทำใจเลยครับ

ส่วนฟรีดที่ผมใช้อยู่มีดีเฟคนะครับ คือ กลิ่นเข้า ต้องรื้อคอนโซล
แต่ผมยังไม่ให้รื้อครับ ยังพอทนได้ แต่ยืนยันว่านั่งสบายกว่าเจ้าเอ๋อมากๆครับ

ผมไม่ฟันธงให้นะครับ จากคนที่มีโอกาสได้ใช้รถสองคันนี้บ่อยพอๆกัน
แต่บอกได้แค่ว่า 0 ของฮอนด้ามาตรฐานสูงกว่าเยอะมากๆ

กลิ่นอะไรยังไงนะครับ

กลิ่นแอร์หรือกลิ่งจากภายนอกครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 21:05:16 »
รถอื่นๆที่ไม่ใช่ D-segment
ถ้าวันนึงใช้รถไม่ถึง 70 กม. ต่อวัน
อย่าติดแก๊สเลยครับ ความคุ้มค่าแทบไม่มี เสียรถอีกต่างหาก

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 22:44:53 »
ผมก้อมองคู่นี้เหมือนกันคับ กำลังจะมีน้อง แต่ใจเอนไปทางฟรีด เพราะกังวลเรืรอง 0 นี่แหละ
มีใครพอจะทราบมั๊ยครับว่าช่วงนี้ฟรีดมีส่วนลดเท่าไหร่
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2014, 00:41:41 »
เรื่อง suzuki ไม่มี comment นะครับเพราะไม่เคยใช้

ผมใช้ตัว SE ก่อนไมเนอร์ ถ้าได้ตัวไมเนอร์รุ่น top แล้วก็จะได้
- พนักแขนที่เบาะคนนั่งด้านหน้า และผู้โดยสารแถวกลางครบ 2 ด้าน
- มีจอภาพให้คุณลูกดูการ์ตูนได้ขากลับจากโรงเรียน
- มีแอร์เป่าไปถึงแถว 3
- เบาะหนังเวลาเจ้าตัวเล็กกินขนมหกก็ไม่กังวล
- พวงมาลัยมัลติฟังก์ชั่น และจอถอย

ที่พูดมาคือตัว SE นี่ไม่มีเลย. เศร้า

เอาเป็นข้อเสียนะครับ
1. ช่วงล่างเดิม โช้คเดิม สอบตกครับ เด้งมาก ผมเปลี่ยนเป็น new SR แล้ว ดีขึ้นจม
เปลี่ยนปุ๊บ ดีขึ้นปั๊บ แต่ก็ไม่มั่นใจอยู่ดี
2. ยาง ดันลอป ที่แถมมา แก้มยางนิ่ม ย้วย ไม่เกาะ ตอนไปโชว์รูมลองดันรถด้านข้างดูครับ โคลงเด้งดึ๋งพิลึก
สเปกเดิม 185 65 15 ทางแก้ไขผมคงจะเปลี่ยนยางหน้ากว้างกว่านี้น่าจะจบ แต่ผมยังไม่ลอง แต่จะเปลี่ยนแน่ๆ
3. เหล็กกันโคลงหลัง เส้นเล็กมากกกกกกก ผมเลยจัดกันโคลงหลังเพิ่ม
4. อัตราเร่งแย่ เพราะขนาดเครื่องกับตัวรถ ก็ต้องยอมรับว่า ถ้าเราบรรทุกคน 4 คนแล้วเติม E20 0-100 นี่มีช้ากว่า 16 วินาทีแน่ๆครับ
แต่ต้องปรับตัวให้เข้ากับรถครับ ขับแล้วใจเย็นขึ้นครับ ยกเว้นว่าพอเห็นรถพ่วงออกจากเลนทีไรอยากกดหนีจะมีลุ้นทุกครั้ง
บางท่านเอาไปจูนกล่อง เปลี่ยนกรอง ใส่ท่อ ลงล้อเบาๆ ก็ดีขึ้นนิดนึง
5. อัตราสิ้นเปลือง ใช้ในเมือง แย่กว่าพวก B segment หน่อย ต่างจังหวัด 100-120 ได้ 11-12โลลิตร
รถไม่ติดเคยได้ 14.8   ปล.โซฮอลล์ 95 นะครับ
6. งานประกอบสไตล์อินโด ไม่เรียบร้อยครับ
7. เดิมๆเติม E85 ไม่ได้ต้องโมฯ

ที่ผมทำเพิ่มคือใส่ค้ำหน้า ติด rigid collar และใส่ เทอินสปริงขดทองโหลดลงนิ้วครึ่ง ผลคือ นิ่งในความเร็วสูง
ไม่โคลงเพราะค้ำช่วยไว้ แต่ข้อเสียคือ แรงสะท้านเพิ่มขึ้นจาก rigid และค้ำล่างหน้า แต่พอตา กับ ผ.บ. บอกชอบแบบนี้มากกว่าเดิมๆ
เลยว่าจะเปลี่ยนยางอีกรายการครับ

ถ้าติดแก๊สถังโดนัท ยางอะไหล่จะไม่มีนะครับ สำหรับคนที่เคยยางรั่วตอนอยู่ ตจว ไกลๆ แล้วรีบเดินทาง
การมียางอะไหล่เป็นเรื่องที่เวิร์คกว่าปะยางมากๆครับ ถ้าใช้รถน้อย ติดแก๊สเกรงจะถึงจุดคุ้มทุนยากครับ
ต้องคำนวณดีๆครับ
: )

ออฟไลน์ sajilki

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2014, 02:00:07 »
เออซิค่ะ ผมก็ชอบนะ ภายในก็น่านั่ง เป็นลองแค่ประตูเหมือนกันในความเห็นผม ถามว่าถ้าให้ซื้อมือ1ก็คงเออติก้า แต่มือสอง ฟรีด ราคาลงมาน่าใช้  วิ่งน้อยมากเห็นว่าติดแก๊สกว่าจะคุ้มหลายปีพอสมควร  สมมุติ วิ่งวันละแค่70บาท 2ลิตร 20กิโล ผมว่าไม่ติดดีกว่า ผมว่าหลายปีกว่าจะคืนทุน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2014, 02:03:45 โดย sajilki »

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2014, 11:33:19 »

ทำใจเลยครับ

กลิ่นแอร์หรือกลิ่งจากภายนอกครับ

กลิ่นจากภายนอกครับ
เช่นเวลาขับมาจอดรอคิวจ่ายตังค์ทางด่วน จะได้กลิ่นไอเสียดีเซลจากช่องแอร์
แต่ไม่เยอะครับ กลิ่นแก๊สจากคันหน้ายังไม่เคยนะ

ที่ยังพอรับได้เพราะพวกรถยุโรบ ของคุณพ่อคุณแม่ก็เป็น
Accord ตัวเห่าของญาติก็เป็นครับ

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2014, 15:12:11 »

ทำใจเลยครับ

เช่นเวลาขับมาจอดรอคิวจ่ายตังค์ทางด่วน จะได้กลิ่นไอเสียดีเซลจากช่องแอร์
แต่ไม่เยอะครับ กลิ่นแก๊สจากคันหน้ายังไม่เคยนะ

ที่ยังพอรับได้เพราะพวกรถยุโรบ ของคุณพ่อคุณแม่ก็เป็น
Accord ตัวเห่าของญาติก็เป็นครับ

ศูนย์แก้ได้นะครับ แก้ซีลนิดหน่อย เห็นทำแล้วหายครับ
: )

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2014, 20:39:42 »

ทำใจเลยครับ

ศูนย์แก้ได้นะครับ แก้ซีลนิดหน่อย เห็นทำแล้วหายครับ

เคยปรึกษาที่ 0 แถวบ้านกะที่ทำงานแล้วครับ
แถวพระราม2กะพระราม3
ทั้งคู่บอกว่า ลิ้นเปิดปิดมันปิดไม่สนิท
ถ้าจะแก้ไขถึงขั้นตองลื้อคอนโซลกันเลยทีเดียว
รถผมพึ่ง20000เอง ถ้าต้องลื้อนี่ ถือว่างานช้างหรือเปล่าครับ???

ของคุณ you'd artstu ที่บอกว่าแก้ซีลนี่ ที่ไหนเหรอครับ
เผื่อจะได้ไปทำตามที่คุณแก้มา

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ Ruledark

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2014, 23:16:12 »
ถ้าไม่รีบ คันนี้อาจจะเป็นตัวเลือกอีกไม่นานคงขายในไทยคับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2014, 16:34:14 โดย Ruledark »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2014, 01:53:03 »
เห็นว่าจะติด LPG เลือก Feed แบบไม่ลังเลครับ