ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำแนะนำครับ ระหว่าง w124, c220, teana ปี 05-06  (อ่าน 8501 ครั้ง)

ออฟไลน์ phitan

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พอดีมีโครงการจะเปลี่ยนรถครับ ตอนนี้ใช้ vios06 อยู่ กำลังมองหารถที่ขับสบาย นุ่มนวน ไม่เมื่อย ด้านหลังนั่งสบาย
ตอนนี้มองหา MC w124, c220 แล้วก็ teana ปี 05-06 งบประมาณ ไม่เกิน 350k และคิดว่าจะติด lpg ด้วย
รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับว่าควรจะไปทางไหนดี
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
Re: รบกวนขอคำแนะนำครับ ระหว่าง w124, c220, teana ปี 05-06
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 15:15:36 »
350k จะเล่น Teana ท่าจะยากอยู่ (มือสองตอนนี้ประมาณ 450-800k อยู่)

c220 (เข้าใจว่ารุ่น 202 เพราะ 203 นี่ก็ซัดไปราวๆ 600k-700k) เบาะหลังแคบ+แข็งพอควร จุดอ่อนอยู่ตรงช่วงล่างที่เปราะกว่า W124 ทรงดูแก่กว่านิดหน่อย งบ 350k อาจจะเก็บไม่ครบ (ค่ารถต่ำๆก็ 250-270k แล้ว เหลือไม่ถึงแสนเก็บงานยากกว่า + ค่าติดแก๊สอีก) แต่ผมว่าภายในมันสวยกว่า 124 นิดหน่อยกับหน้าปัดดูไม่แก่เท่า 124 ติดแก๊สไหว แต่อะไหล่อาจจะมีจุกจิกกว่าหน่อย (พ้นยุค OverEngineering แล้ว)

W124 สภาพภายในไม่น่าห่วง อะไหล่เซียงกงยังมีอยู่พอควร มือสองก็ไม่อ่วม (ต้องดูเยอะหน่อยนึงว่าปรับสภาพยัง) ถ้าสภาพไม่ปรับจะเหลืองบประมาณแสนนึง น่าจะเปลี่ยนภายในได้เกือบๆทุกชิ้น ช่วงล่างทนทานสวดยวดตาม MB ที่ยุค OverEngineering (w123,w124,w201,w126,w140) อะไหล่ไม่แพงก็จริง แต่ค่ารื้อพอควร ติดแก๊สรุ้สึกรุ่น E220 ยังพอติดได้ ไม่งั้นก็หา E200D แล้วยกมาวาง 1j ติดแก๊สแทน จะคุ้มค่า ระบบไฟฟ้าไม่เยอะเท่าไหร่ ช่างน่าจะแก้ได้หมดแล้ว

เท่าที่ดู ถ้าอยากได้รถขับสบาย นั่งหลังสบายๆ ลองหา W123 ดีกว่า พื้นที่ด้านหลังผมว่าอาจจะเยอะกว่า w124 นิดหน่อย เบาะรองขาสั้นกว่าแต่เบาะพิงหลังสบายกว่า กระโปรงหลังที่เยอะกว่านิดหน่อย แต่คือต้องทำใจว่ามันไม่ใช่รถที่จะประหยัดน้ำมันเท่าไหร่ต่อให้วาง J และอะไหล่มีน้อยกว่า 124 แน่นอน แต่ซ่อมแล้วจบเหมือนกัน อีกอย่างคือบู๊ได้ไม่เท่าW124 เพราะความยาวรถนี่ก็ยาวพอควร แต่ราคาผมว่าไม่เจ็บตัว (ไม่เกิน 200k)

ลองตัดสินใจดูครับ

• Newbie
  • *
Re: รบกวนขอคำแนะนำครับ ระหว่าง w124, c220, teana ปี 05-06
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 16:02:37 »
ข้อมูลเพียบเลย ขอบคุณมากนะครับ
แล้วถ้าเป็น teana 05 ได้ราคาประมาณนี้ เห็นควรว่าไงบ้างครับ น่าโดนมั้ยครับ
แล้วผมจะลองดู w123, w124 ดูนะครับ w123 ดูแก่ไปหน่อย แต่ลองดูครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 16:51:08 »
ข้อมูลเพียบเลย ขอบคุณมากนะครับ
แล้วถ้าเป็น teana 05 ได้ราคาประมาณนี้ เห็นควรว่าไงบ้างครับ น่าโดนมั้ยครับ
แล้วผมจะลองดู w123, w124 ดูนะครับ w123 ดูแก่ไปหน่อย แต่ลองดูครับ
ถ้าตัว J31 มันกินแก๊ส + ผมไม่มั่นใจกับเกียร์ CVT ยุคแรกๆของนิสสันเท่าไหร่ว่าจะทนขนาดไหนเวลาดมแก๊สแล้ว.. แถมถ้าราคาไม่เกิน 350k ผมยังหวั่นใจว่าสภาพจะขนาดไหน... ถ้า350k แล้วมีงบต่างหากปรับปรุง ผมว่าน่าเล่นนะ ภายในคิดว่าไม่มีอะไรเละมาก แต่จะไปหนักตรงแถวๆเกียร์เครื่อง..

สรุปคือไม่ไหวอะครับ W123 ดูแก่ไป.. ตอนแรกผมจะแนะนำพวก Volvo ไม่มีโบ แต่ถ้าบอกว่า 123 แก่ไป ผมว่าตัด Volvo ทิ้งดีกว่า 555

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 16:59:24 »
ขอบคุณมากครับ ไม่ได้คิดถึงเรื่องเกียร์เลย ต้องไปดูเรื่องนี้เพิ่มด้วยซะแล้ว

ออฟไลน์ Ninezti

• Hero Member
  • Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 17:55:59 »
         C220 W202 นะครับ จากที่ใช้งาน คันนี้  มือ 1 ซื้อมาเลย ก็วิ่งประมาณ 8 หมื่นกว่าอะครับ

พึ่งมาติดแก็ส ตอน ปี 09 อะครับก็ใช้มา ก็ยังไม่พบปัญหา อะไรนะครับ แค่แรกๆอาจจะจูนแก็สบ่อยหน่อย ในเรื่องแก็ส ถ้าจูนดีก็ใช้ยาวเลยครับ
ส่วนเรื่องตัวรถนานมากเลยต้องค่อยๆไล่ทำไปอะครับ แอร์ ช่วงล่าง สายท่อต่างๆ ยางรองทั้งหลาย แต่สำหรับผมไม่จุกจิกเท่าไรนะครับ แต่มากกว่า ญี่ปุ่นแน่นอน  กับพวกพลาสติก อาจจะกรอบในบางคันที่แตกแดดบ่อยๆของผม แตกหมดละครับ

แต่รุ่นนี้มีข้อเสียหลักๆเลย  คันเร่งไม่ชอบเลยครับแข็งไปหน่อย  แม้จะย้ายสายคันเร่งอ้อมข้างหน้าแล้ว กับเบาะหน้าหลังที่แข็งและนั่งไม่สบายเลยอะครับ
แต่ภายในผมว่า สวยอยู่เลย ภายนอกก็พอแต่งสวยได้เลยครับ    ;D ;D ลองๆดูครับ

กำลังมองหารถที่ขับสบาย นุ่มนวน ไม่เมื่อย ด้านหลังนั่งสบาย  อันนี้ผมว่าคันนี้ ไม่น่าจะเหมาะเท่าไร 5555

ลองๆมองดู accord  งูเห่า สภาพดีๆ ทำเกียร์ รุ่นนี้ จะมีปัญหาเรื่องเกียร์อะครับ แต่ทำแล้วก็หาย  โอเวอร์ฮอล ไปก็ใช้ดีเลยครับ
ติดแก็ส จบเลยครับเคยใช้ อยู่ ขับสบายดีครับ ข้างหลังสบาย กว่า benz แน่นอนครับ แต่ ขับไกลๆอาจจะ ไม่นิ่งเท่า w202 อะครับ  กินน้ำมัน accord ประหยัดกว่าหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2014, 18:07:15 โดย Ninezti »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 18:06:28 »
ขอบคุณครับผม ผู้ใช้มาตอบเองเลย ดีเลยครับผมจะได้ชั่งใจได้ รถสวยจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ nok

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 18:10:07 »
J31 เป็นเกียร์ 4at ไม่ใช่cvtครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 18:13:39 »
ทั้งสามตัวนี่ต้องเตรียมงบเก็บงานไว้ด้วยเลยนะครับ. อายุพอสมควรกันหมดแล้วแม้จะมั่นใจว่าได้รถสวยจริงก็ตาม

จริงๆในสามตัวนี้เป็นรถคนละยุคกันอย่างสุดขั้ว. เบนซ์สองตัวw202และw124ใกล้เคียงกันแต่มองจริงๆก็ห่างกันพอสมควรเพราะ124ขายอยู่ยาวนานเจ็ดแปดปีกว่าที่202จะเปิดตัว. ส่วนเทียน่านี่หลังสุดแต่ความสบายนี่สุดยอด

ผมมี124code Cเป็นรถสวยมากในสายตาผม ดูอมตะที่แน่ๆสวยกว่าตากลมตัวแรกแน่นอน ทุกอย่างหนักแน่นเป็นรถที่ออกแนวกลไก ถึงจะจุกจิกน้อยแต่จริงผมว่ามันซับซ้อนพอตัวไม่ใช่ไม่มีอะไรเสียเลยแบบรถญี่ปุ่น. ราคาอะไหล่บวกค่าซ่อมมนุษย์เงินเดือนธรรมดาเหงื่อตกแน่นอนซื้อมา20ปีค่าซ่อมไปหลายแสนแล้วครับขนาดว่าไม่ค่อยรวนนะเนี่ย. ภายในเรียบร้อยวัสดุดีอย่างเขาว่ากันแหละครับยกเว้นเบาะคงต้องหุ้มใหม่เพราะอายุขนาดนี้ก็คงแตกหมดแล้วแต่ราคาไม่ได้แรงอะไร เอาร้านดังๆก็ตกสองหมื่นกว่าบาทแต่ทำเสร็จภายในจะกลับเหมือนรถใหม่ทันทีเพราะส่วนอืนมันแทบไม่บุบสลายเลยถึงผ่านกาลเวลามาระยะนึงแล้ว. ขับดีแต่ขับไม่สบายนะครับบอกไว้ก่อนหนักไปทุกอย่างคันเร่งเบรคพวงมาลัยลงจากรถนี่เหนื่อยเลยเหมือนกัน ภายในขนาดใกล้เคียงC segmentปัจจุบันครับและเบาะจะรับกับคนสรีระแบบฝรั่งนิดนึงอย่างน้อยต้องสูงครับไม่งั้นนั่งเบาะหลังไม่สบายส่วนเบาะหน้าธรรมดาครับ ความสะดวกสบายไม่ต้องไปเทียบกับรถยุคหลังๆห่างกันโขครับแต่พวกอุปกรณ์พื้นฐานก็ไม่ขาดยกเว้น ไม่มีที่วางแก้วน้ำครับอันนี้คือเรื่องที่ผมหงุดหงิดและเสียดายมาก. รุ่นแอร์แบ็กคู่นี่ก็จะไม่มีลิ้นชักหน้าครับ. กระจกมองข้างสองฝั่งคนละขนาดซึ่งยังคงเป็นปริศนาที่ไร้คำตอบจนถึงทุกวันนี้มุมบอดเยอะมากจนเวลาขับในเมืองต้องอาศัยโยกตัวช่วยเพื่อแก้มุมอับ. โดยรวมแล้วเป็นรถดีกลางๆครับแต่ในระยะยาวจะไม่มีปัญหาเรื่องอะไหล่เพราะมีรถในตลาดเยอะมากกก. ราคาขายก็คงไม่ตกไปกว่านี้เท่าไหร่แล้วครับ  ถ้าจะเอาตัวนี้แนะนำหารถนำเข้าจากเกร์ยุคแรกครับ แอร์แบ็กคู่แอร์ออโต้ เบาะไฟฟ้าม่านหลัง ลายไม้ลายวอลนัท และหลีกเลี่ยงที่ปัดน้ำฝนไฟหน้ากับซันลูปครับ เอามาติดแก็สคงต้องcodeCและถ้าให้ดีหา280ไปเลยเพราะนิ่มนวลกว่าเยอะในแง่การบังคับควบคุม ขับในเมือง220จะฝืดนิดนึงแต่ความเร็วเดินทางก็ไม่ขี้เหล่ครับ

w 202ขับสบายกว่าพอสมควรแต่ความจุกจิกก็มากกว่าด้วยเพราะเป็นยุคเริ่มต้นของระบบไฟฟ้าต่างๆ และพวกภายในมีแนวโน้มจะโทรมแตกกรอบมากกว่า  อันนี้ไม่ได้มีเองแต่เคยขับของพี่สาวแบบผ่านๆออกแนวรถญี่ปุ่นเลยครับ เบาลงทุกอย่างขับง่าย  ภายในแคบแบบอึดอัดเพราะคอลโซลและแผงประตูออกแบบแนวชันๆบังคับสายตา เบาะบางและแข็งแบบพี่ด้านบนว่าไว้. เครื่อง220ตัวแรกใช้ร่วมกับ124ดังนั้นเรื่องอะไหล่ใกล้เคียงกันยกเว้นอะไหล่ตัวถังที่ผมว่าน่าหมดไปก่อน

ส่วนJ31นี่ไม่ค่อยรู้ครับ เห็นเพื่อนใช้อยู่เท่าที่ได้ยินคือกินดุและบางปัญหาซ่อมไม่จบครับ. แสดงว่าถึงเป็นญี่ปุ่นและใหม่กว่าก็ไม่ได้หมายความว่าจะไม่จุกจิกเสมอไป. แต่เรื่องความสบายในการขับและการโดยสารผมหลับตาจิ้มเลยว่าตัวนี้เหนือกว่าคู่แข่งอยู่หลายช่วงตัว. ยกเว้นคอลโซลหน้าที่งานออกแบบและเนื้อวัสดุไม่ถูกกับจริตผมอย่างแรงและถ้าต้องซื้อมาใช้คงต้องอึดอัดกับจุดนี้อยู่พอสมควร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2014, 18:38:30 โดย nuntapon.s »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 18:33:11 »
J31 เป็นเกียร์ 4at ไม่ใช่cvtครับ
อ๊ะ ขอบคุณครับบ ตอนแรกนึกว่ามากับเทียร์น่ารุ่นแรกเลย นี่กลับไป Google แล้วเจอรีวิวพี่จิมในเวปเก่า เพิ่งเห็นว่าเป็น 4at .____."

แต่ยืนยันเหมือนเดิมว่า มันไม่น่าเล่นเท่าไหร่ คือเป็นรถญี่ปุ่นก็จริง แต่คือระดับ D-Seg ของญี่ปุ่น มันก็ซ่อมบำรุงแบบ D-Seg นะครับ แถมผมไม่มั่นในความทนทานเครื่องนิสสัน
ยุคนั้นด้วยว่าทนขนาดไหน..

ปล ตอนแรกผมมีแพลนจะเปลี่ยนจาก 123 เป็น 202 เพราะขนาดมันยาวมาก ขับไปมหาลัยไม่สะดวกอะครับ แต่พอดูข้อดีข้อเสียแล้ว เลยเลือกเก็บ 123 ไว้อะครับ ล่าสุดก็เพิ่ง
ซ่อมบำรุงขนานใหญ๋ไป เพราะจอดทิ้งไว้นานมากไม่มีใครขับ ปรากฎว่าช่วงล่างไปหลายชิ้น ก็หมดเป็นหลักหมื่นแหละครับ แต่คือแพงค่าแรงไม่ได้แพงค่าอะไหล่ 555555

ออฟไลน์ jajaboss

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 19:04:50 »
Teana j31 ผมใช้อยู่ บอกเลยรถดีมาก แต่ได้มาถ้าใกล้ๆ 170000 โลแล้ว กำเงินแสนไว้แน่นๆเลยครับ โดนแน่ๆ ผมใช้มา 2 ปีโดนไป 8 หมื่นแล้วครับ แต่ซ่อมจบแน่นอนครับ แล้วรถรุ่นนี้ก็ดูๆไปมันก็สวยนะครับ แต่ง vip ก็ขึ้น แต่ใจผมคิดว่า 350000 ไม่น่าจะหาได้นะครับ ถ้าหาได้ถือว่าถูกครับ

ปล.เครื่อง v6 นิสสันทนแก็สนะครับ ปีก่อนผมวิ่งไป 70000 ก็ไม่เห็นมันจะงอแงตรงไหน
แล้วเบรคก็โอเคมาก มีแค่ช่วงล่างที่ย้วยหน่อยต้องเตรียมตังไว้เปลี่ยนโช๊ค
ปล.2 รุ่นนี้ถ้าซ่อมจบก็จบเนียนๆครับ เสียงเครื่องโคตรไพเราะ ถ้าไล่ๆซ่อมไปทีละอย่างจะจุกจิกหน่อย
ปล.3 ผมไม่ได้อวยแต่ส่วนตัวคิดว่ามันดีกว่า j32 ด้วยซ้ำ
ปล.4 ที่บ้านมีทั้ง j31 และ j32
ปล.5 ผมไม่มีเบ้นไว้เปรียบเทียบ ผมไม่พูดละกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2014, 19:14:33 โดย jajaboss »

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 22:31:58 »
ส่วนตัวเชียร์w124 เพราะบอดี้ใหญ่นั่งสบายถึก ทนทานแบบเบนซ์ยุคเก่า อะไหล่ไม่แพง หาตัวcode c e220น่าจะเหมาะที่สุด ส่วนw202ผมว่าตัดทิ้งดีกว่าเพราะความสบายคงไม่ตอบโจทย์ ส่วนj31ผมว่าก็พอเล่นได้แต่ควรมีงบมากกว่านี้เพราะราคานี้น่าจะได้แต่ปีเก่าๆแถมค่าซ่อมก็ไม่ถูกนัก แต่ถ้าชอบสดใหม่ของเล่นแพรวรสวกว่าสองตัวก็ลองดู

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 23:27:01 »
ทั้งสามตัวนี่ต้องเตรียมงบเก็บงานไว้ด้วยเลยนะครับ. อายุพอสมควรกันหมดแล้วแม้จะมั่นใจว่าได้รถสวยจริงก็ตาม

จริงๆในสามตัวนี้เป็นรถคนละยุคกันอย่างสุดขั้ว. เบนซ์สองตัวw202และw124ใกล้เคียงกันแต่มองจริงๆก็ห่างกันพอสมควรเพราะ124ขายอยู่ยาวนานเจ็ดแปดปีกว่าที่202จะเปิดตัว. ส่วนเทียน่านี่หลังสุดแต่ความสบายนี่สุดยอด

ผมมี124code Cเป็นรถสวยมากในสายตาผม ดูอมตะที่แน่ๆสวยกว่าตากลมตัวแรกแน่นอน ทุกอย่างหนักแน่นเป็นรถที่ออกแนวกลไก ถึงจะจุกจิกน้อยแต่จริงผมว่ามันซับซ้อนพอตัวไม่ใช่ไม่มีอะไรเสียเลยแบบรถญี่ปุ่น. ราคาอะไหล่บวกค่าซ่อมมนุษย์เงินเดือนธรรมดาเหงื่อตกแน่นอนซื้อมา20ปีค่าซ่อมไปหลายแสนแล้วครับขนาดว่าไม่ค่อยรวนนะเนี่ย. ภายในเรียบร้อยวัสดุดีอย่างเขาว่ากันแหละครับยกเว้นเบาะคงต้องหุ้มใหม่เพราะอายุขนาดนี้ก็คงแตกหมดแล้วแต่ราคาไม่ได้แรงอะไร เอาร้านดังๆก็ตกสองหมื่นกว่าบาทแต่ทำเสร็จภายในจะกลับเหมือนรถใหม่ทันทีเพราะส่วนอืนมันแทบไม่บุบสลายเลยถึงผ่านกาลเวลามาระยะนึงแล้ว. ขับดีแต่ขับไม่สบายนะครับบอกไว้ก่อนหนักไปทุกอย่างคันเร่งเบรคพวงมาลัยลงจากรถนี่เหนื่อยเลยเหมือนกัน ภายในขนาดใกล้เคียงC segmentปัจจุบันครับและเบาะจะรับกับคนสรีระแบบฝรั่งนิดนึงอย่างน้อยต้องสูงครับไม่งั้นนั่งเบาะหลังไม่สบายส่วนเบาะหน้าธรรมดาครับ ความสะดวกสบายไม่ต้องไปเทียบกับรถยุคหลังๆห่างกันโขครับแต่พวกอุปกรณ์พื้นฐานก็ไม่ขาดยกเว้น ไม่มีที่วางแก้วน้ำครับอันนี้คือเรื่องที่ผมหงุดหงิดและเสียดายมาก. รุ่นแอร์แบ็กคู่นี่ก็จะไม่มีลิ้นชักหน้าครับ. กระจกมองข้างสองฝั่งคนละขนาดซึ่งยังคงเป็นปริศนาที่ไร้คำตอบจนถึงทุกวันนี้มุมบอดเยอะมากจนเวลาขับในเมืองต้องอาศัยโยกตัวช่วยเพื่อแก้มุมอับ. โดยรวมแล้วเป็นรถดีกลางๆครับแต่ในระยะยาวจะไม่มีปัญหาเรื่องอะไหล่เพราะมีรถในตลาดเยอะมากกก. ราคาขายก็คงไม่ตกไปกว่านี้เท่าไหร่แล้วครับ  ถ้าจะเอาตัวนี้แนะนำหารถนำเข้าจากเกร์ยุคแรกครับ แอร์แบ็กคู่แอร์ออโต้ เบาะไฟฟ้าม่านหลัง ลายไม้ลายวอลนัท และหลีกเลี่ยงที่ปัดน้ำฝนไฟหน้ากับซันลูปครับ เอามาติดแก็สคงต้องcodeCและถ้าให้ดีหา280ไปเลยเพราะนิ่มนวลกว่าเยอะในแง่การบังคับควบคุม ขับในเมือง220จะฝืดนิดนึงแต่ความเร็วเดินทางก็ไม่ขี้เหล่ครับ

w 202ขับสบายกว่าพอสมควรแต่ความจุกจิกก็มากกว่าด้วยเพราะเป็นยุคเริ่มต้นของระบบไฟฟ้าต่างๆ และพวกภายในมีแนวโน้มจะโทรมแตกกรอบมากกว่า  อันนี้ไม่ได้มีเองแต่เคยขับของพี่สาวแบบผ่านๆออกแนวรถญี่ปุ่นเลยครับ เบาลงทุกอย่างขับง่าย  ภายในแคบแบบอึดอัดเพราะคอลโซลและแผงประตูออกแบบแนวชันๆบังคับสายตา เบาะบางและแข็งแบบพี่ด้านบนว่าไว้. เครื่อง220ตัวแรกใช้ร่วมกับ124ดังนั้นเรื่องอะไหล่ใกล้เคียงกันยกเว้นอะไหล่ตัวถังที่ผมว่าน่าหมดไปก่อน

ส่วนJ31นี่ไม่ค่อยรู้ครับ เห็นเพื่อนใช้อยู่เท่าที่ได้ยินคือกินดุและบางปัญหาซ่อมไม่จบครับ. แสดงว่าถึงเป็นญี่ปุ่นและใหม่กว่าก็ไม่ได้หมายความว่าจะไม่จุกจิกเสมอไป. แต่เรื่องความสบายในการขับและการโดยสารผมหลับตาจิ้มเลยว่าตัวนี้เหนือกว่าคู่แข่งอยู่หลายช่วงตัว. ยกเว้นคอลโซลหน้าที่งานออกแบบและเนื้อวัสดุไม่ถูกกับจริตผมอย่างแรงและถ้าต้องซื้อมาใช้คงต้องอึดอัดกับจุดนี้อยู่พอสมควร

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำละเอียดเลย mc เป็นรถในฝันเลย ยิ่ง 124 ด้วยยิ่งหลงไหลมาก เคยอ่านรีวิวของ headlightmag ยิ่งอิน แต่จากเรื่องการบูรณะที่ต้องกำตังไว้ซ่อมให้ถึง คงได้คิดอีกรอบแน่ๆ ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 23:32:29 »
Teana j31 ผมใช้อยู่ บอกเลยรถดีมาก แต่ได้มาถ้าใกล้ๆ 170000 โลแล้ว กำเงินแสนไว้แน่นๆเลยครับ โดนแน่ๆ ผมใช้มา 2 ปีโดนไป 8 หมื่นแล้วครับ แต่ซ่อมจบแน่นอนครับ แล้วรถรุ่นนี้ก็ดูๆไปมันก็สวยนะครับ แต่ง vip ก็ขึ้น แต่ใจผมคิดว่า 350000 ไม่น่าจะหาได้นะครับ ถ้าหาได้ถือว่าถูกครับ

ปล.เครื่อง v6 นิสสันทนแก็สนะครับ ปีก่อนผมวิ่งไป 70000 ก็ไม่เห็นมันจะงอแงตรงไหน
แล้วเบรคก็โอเคมาก มีแค่ช่วงล่างที่ย้วยหน่อยต้องเตรียมตังไว้เปลี่ยนโช๊ค
ปล.2 รุ่นนี้ถ้าซ่อมจบก็จบเนียนๆครับ เสียงเครื่องโคตรไพเราะ ถ้าไล่ๆซ่อมไปทีละอย่างจะจุกจิกหน่อย
ปล.3 ผมไม่ได้อวยแต่ส่วนตัวคิดว่ามันดีกว่า j32 ด้วยซ้ำ
ปล.4 ที่บ้านมีทั้ง j31 และ j32
ปล.5 ผมไม่มีเบ้นไว้เปรียบเทียบ ผมไม่พูดละกัน

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม เทียน่าวนเวียนในหัวมานาน ตั้งแต่ก่อนหน้านี้ น้าจะซื้อรถครอบครัวไซซ์ใหญ่ ก็เชียร์ไปรอบนึง (แต่เป็นหมัน น้าไปได้คัมรี่มาซะ)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 23:33:35 »
ส่วนตัวเชียร์w124 เพราะบอดี้ใหญ่นั่งสบายถึก ทนทานแบบเบนซ์ยุคเก่า อะไหล่ไม่แพง หาตัวcode c e220น่าจะเหมาะที่สุด ส่วนw202ผมว่าตัดทิ้งดีกว่าเพราะความสบายคงไม่ตอบโจทย์ ส่วนj31ผมว่าก็พอเล่นได้แต่ควรมีงบมากกว่านี้เพราะราคานี้น่าจะได้แต่ปีเก่าๆแถมค่าซ่อมก็ไม่ถูกนัก แต่ถ้าชอบสดใหม่ของเล่นแพรวรสวกว่าสองตัวก็ลองดู
ขอบคุณมากครับผม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 23:42:01 »
จากที่ฟังหลายๆ ท่านแนะนำมา
MB คงยังไม่เหมาะกับผม ณ ช่วงเวลานี้
Teana อาจต้องเพิ่มงบเผื่อสำหรับซ่อมเก็บงาน

ในใจผมเริ่มมีอีก 2 รุ่นโผล่มาในหัว เป็น accord G6-G7 ได้ยินว่าเบาะหลังไม่ค่อยสบายนัก แต่ห้องโดยสารก็กว้างขวางอยู่ นอกจากเรื่องเกียร์ที่น่าห่วงแล้ว อยากทราบว่า สองรุ่นนี้เป็นไงครับ โอเคมั้ยถ้าจะหามาดูแล

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 00:05:34 »
แนะนำว่า ใช้คันเดิมไปก่อนครับ ถ้ามันยังไม่ งอแงง หรือเกเรอะไร

เพราะรถที่ จขกท สนใจนั้น

ได้มาต้องเก็บงานอีกประมาณนึง

แต่ที่ต้องเก็บหนักเลยน่าจะเป็น MB โดยเฉพาะ W124

งานช้างน่าจะเป็นที่ตัวถังซึ่งส่วนใหญ่ถ้าดูแลไม่ละเอียดมักจะผุครับ

ซึ่งมีซอกหลืบให้ผุหลายจุด ส่วนอันอื่นไม่มีอะไรน่าเป็นห่วง

เครื่อง E280 M104 บางอาการและบางคันซ่อมไม่จบก็มี

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 14:12:51 »
จะเล่น Merc. W124 ที่ถือว่าเป็นรถที่ทนที่สุดตั้งแต่เค้าเคยผลิตมา
ถึงมันจะทนทานมากๆ แต่ก็ใช่ว่ามันจะไม่เสียอะไรเลย
เพราะด้วยอายุรถขนาดนี้แล้ว เราไม่รู้ว่าเจ้าของเก่าดูแลดีไหม?

หากเกิดกรณีที่ต้องยกเครื่องใหม่ เช่น เจ้าของเดิมทำฝาสูบโก่ง ฯลฯ
มันจะซ่อมไม่จบครับ ถึงยกเครื่อง ช๊อต บล๊อกจากญี่ปุ่นลงใหม่
ก็ใช่ว่าจะจบ เพราะอาจจะต้องเปลี่ยนอุปกรณ์ต่อพ่วง เพราะอายุก็เยอะแล้ว

ผมทำ BMW E34 ของที่บ้านใหม่ เพราะขาดการบำรุงรักษาอย่างแรง มานานมากกว่า 4-5 ปี
เกียร์เสีย ประเก็นรั่ว ท่อยาง คอมแอร์ลาโลก ตู้แอร์ ระบบทั้งหมด หม้อน้ำเดี้ยง พัดลม
รีเลย์-อุปกรณ์ไฟฟ้าไปหมด คันชักคันส่ง โช้คอัพ ท่อไอเสีย แคตฯ ยางขอบกระจก
กลอนประตู ประตู มอเตอร์รางกระจก ระบบกุญแจ
เบาะภายในทั้งหมด 5555 เปลี่ยนแหลก เหลือแต่โครงรถ ประตู 3 บาน กระจกรถ ไฟท้าย
และลงเครื่องใหม่เป็น M50Tu แต่ก็ไม่จบ ต้องเบิกของใหม่ลงอีกหลายรายการ วาล์วน้ำพัง
เครื่องฮีท ยังดีจอดทัน ทำต่ออีกสักพัก กว่าจะนิ่งทั้งหมดร่วม 3 ปี - อายุรถขนาดนี้แล้วก็ต้องทำสี-ตัวถังใหม่
ขนาดผมว่า ผมประหยัดไปแสนกว่า ไม่ต้องซื้อรถใหม่ งบที่ลงไป ก็แบบ - ซื้อ Swift Eco ได้เลยครับ
เพราะเปลี่ยนเกือบหมด ของเก่าเสื่อมหมดแล้ว นี่รอเปลี่ยนคอนโซลใหม่ทั้งหมด และรอหม้อลมเบรค 2 ชั้นอยู่

ผมว่า ถ้ารถเก่ายังใช้ได้อยู่ ใช้ต่อไปดีกว่าครับ
ถ้า W124 จะทำให้เนี้ยบมากๆ ก็ต้องใช้งบเยอะครับ มากกว่า 3 แสน กำไว้เย็นๆเลย
ใครจะว่าใช้แค่แสนเดียวจบ ผมถือว่าเป็นไปไม่ได้ เพราะ "มันมีอาการอะไรซ่อนอยู่หรือเปล่าก็ไม่รู้"
เหมือนคนแก่ครับ จะป่วยเมื่อไหร่ ต้องใช้ค่ารักษาเท่าไหร่ ไม่มีใครตอบได้ครับ
ส่วนเวลาใช้งาน ก็ต้องใช้แบบ เป็น Weekend Car วิ่งไม่ไกล พอไหวครับ  ;D ใช้ทุกวัน ผมว่าไม่เวิร์ค

ใช้รถคันเก่าไปก่อน สะสมเงินจนพร้อม เล่นรถใหม่ดีกว่าครับ เล่นรถเก่าเหนื่อยจริงๆ
เหมือนคนอายุมาก ยังไงก็ต้องดูแลเยอะครับ ขับแต่ละที ดูเข็มความร้อนมากกว่าดูทางอีกครับ 55555+

ส่วนตัว ปกติทำงานทุกวัน ที่จอดรถแย่มากใบไม้ร่วงเต็มตากแดด ผมเอาวีออส 2003 ออกใช้ เหมือน จขกท.
วันหยุดถึงใช้ BMW E34 ขนของมากๆ ก็ใช้ Freed 2012 เดินทางไกลก็ camryHV
รถใหม่ๆยังไงก็ใช้สบายใจครับ
รถเก่ายุค 85-90s นั้น อุปกรณ์แข็งไปหมด เหยียบก็ขาเมื่อย แต่มั่นใจ+อิ่มใจตอนขับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2014, 00:38:02 โดย yod artstu »
: )

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 14:18:34 »
เริ่มเห็นภาพชัดขึ้นเรื่อยๆ พอเห็นภาพ ก็เริ่มถอดใจ 555
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ porkpie

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 15:37:00 »
จาก ปสก ของผม ที่ใช้ W124 ครับ
เป็นรถที่ดีมากครับ ช่วงล่างทุกอย่างลงตัว พอเหมาะสม และผมก็รักมากด้วย

แต่... ผมเลือกที่จะไม่ใช้สิทธิภาษีรถคันแรก มาเลือก W124 ในตอนนั้นที่ราคายังสูงกว่านี้

ล่าสุด ไม่นานนี้ขายไปแล้วครับ ค่ารถ+ค่าซ่อม = วีออส เริ่มต้น เพราะอยากตัดความปวดหัวไป

ใช้ดีครับ แต่ ไม่เหมาะกับ Daily use ครับ วันดีคืนดี มันจะเป็นอะไรขึ้นมาก็เป็นครับ ขับแล้วไม่สบายใจครับ

ส่วนนึงคือผมซ่อมไม่ถึงเองครับ (2ปี ทำนุ่นทำนี่ไป ประมาณ 8-9หมื่น)

หากอยากใช้จริง เตรียมไว้สักอีกสัก 2แสน + เวลา วิ่งหาอะไหล่ + อู่  ครับ จะได้ใช้ได้อย่างสบายใจครับ

ผมยังอยากจะไปหา วีออสรุ่นคุณ ตัว turbo มาใช้เลยครับ

ปล. อนาคตหากผมพร้อมกว่านี้และมี เงิน+ที่จอด ก็คง จะหา W124 Coupe กลับมาอีกครับ เพราะผมหลงมันเข้าจิงๆ แต่ที่ขาย ไป เพราะ ชีวิต ไม่ได้มีเรื่องนี้เรื่องเดียวให้ปวดหัวครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 15:54:39 »
w124  เป็นรถโลงจำปาที่อะไหล่เยอะเนื่องจากขายบ้านเราเยอะในโมนี้ ลากขายมานานมาก    อะไหล่เซียงกงมีเพียบ       แต่ด้วยผู้สันทัดกรณีที่มาบอกให้เอง + กับคนเป็นช่างซ่อมจะบอกเหมือนกัน  คือไม่ได้แพงนะครับ       ค่าซ่อมก็ไม่แพง  จัดเป็นรถที่ทนทานไม่จุกจิกเหมือนเบนซ์รุ่นใหม่ ๆ ที่เกิดขึ้นมาที่ค่าซ่อมแพงกว่ากันมากและจุกจิกกวนใจกว่ากันเยอะ        แต่คำว่าไม่แพงของ W124  นี่ ตามที่ข้างบนบอกมนุษย์เงินเดือนที่เงินเดือนไม่เยอะนักเล่นเอาจุกได้เหมือนกัน  ถ้าซื้อมาเก็บซ่อมกันเยอะ ต้องลงทุนไม่ใช่น้อย      ถึงแม้ได้รถสภาพดีจริงแต่ต้องเข้าใจว่า ค่าอะไหล่ค่าซ่อม ยังไงก็แพงกว่ารถญี่ปุ่นแน่นอน        ยิ่งคุณใช้ Vios  มาก่อนจะเห็นข้อเปรียบเทียบในเรื่องค่าอะไหล่และการบำรุงรักษาชัดเจนเลยครับ   ว่า Vios ถูกกว่ากันเยอะแถมตอนใช้งานก็สบายใจกว่า เพราะ Vios ไม่จุกจิกเลยจริง ๆ
c220   รถปีเดียวกันแต่ราคาพอกันกับ 124   มีจุดอ่อนที่เป็นคันเร่งสายค่อนข้างแข็ง อีกทั้ง Air พอเก่าแล้วกล่องแอร์มักจะเสียในอายุราว 10 ปี + - นิดหน่อยเป็นทุกคันค่าซ่อมแพง บางคันซ่อมไม่จบเพราะตัดต่อกลายเป็นรถไม่น่าใช้หมดสภาพไปเลย    ร้านแอร์ที่ทำเบนซ์จะรู้ดีหลายร้านซ่อมได้แต่บางทีก็ซ่อมไม่จบเหมือนกัน  แต่ถ้าดัดแปลงมา เจ้าของจบกัน    เกียร์ออโตของรุ่นนี้อยู่ได้ราว 2 แสนโลอาจมีอาการต้องซ่อมแล้วสำหรับบางคัน     ลองสังเกตุดูว่าทำไมราคาตลาดค่อนข้างอยู่ราวไม่เกิน 3 เพราะอะไร ความนิยมจึงลดลง   
ถ้าทำงานเป็นมนุษย์เงินเดือนไม่แนะนำเบนซ์ครับ  ถ้ารายได้ไม่พอ  เก็บตังค์ทำอย่างอื่นดีกว่า  หรือถ้ารายได้เหลือแล้วอยากขับเบนซ์ก็ป้ายแดงไปเลยดีกว่าครับ     มือ 2 รถอายุอานามมากเหมาะสำหรับรถญี่ปุ่นรถตลาดที่ไม่จุกจิก ค่าซ่อมไม่แพงดีกว่า

Nissan teena ไม่มีความเห็นเพราะยังไม่เคยซ่อมแบบจุกจิกเท่าไหร่

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 16:09:04 »
รู้สึกรักลูกชายมากขึ้นทันที

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 16:29:27 »
w124  เป็นรถโลงจำปาที่อะไหล่เยอะเนื่องจากขายบ้านเราเยอะในโมนี้ ลากขายมานานมาก    อะไหล่เซียงกงมีเพียบ       แต่ด้วยผู้สันทัดกรณีที่มาบอกให้เอง + กับคนเป็นช่างซ่อมจะบอกเหมือนกัน  คือไม่ได้แพงนะครับ       ค่าซ่อมก็ไม่แพง  จัดเป็นรถที่ทนทานไม่จุกจิกเหมือนเบนซ์รุ่นใหม่ ๆ ที่เกิดขึ้นมาที่ค่าซ่อมแพงกว่ากันมากและจุกจิกกวนใจกว่ากันเยอะ        แต่คำว่าไม่แพงของ W124  นี่ ตามที่ข้างบนบอกมนุษย์เงินเดือนที่เงินเดือนไม่เยอะนักเล่นเอาจุกได้เหมือนกัน  ถ้าซื้อมาเก็บซ่อมกันเยอะ ต้องลงทุนไม่ใช่น้อย      ถึงแม้ได้รถสภาพดีจริงแต่ต้องเข้าใจว่า ค่าอะไหล่ค่าซ่อม ยังไงก็แพงกว่ารถญี่ปุ่นแน่นอน        ยิ่งคุณใช้ Vios  มาก่อนจะเห็นข้อเปรียบเทียบในเรื่องค่าอะไหล่และการบำรุงรักษาชัดเจนเลยครับ   ว่า Vios ถูกกว่ากันเยอะแถมตอนใช้งานก็สบายใจกว่า เพราะ Vios ไม่จุกจิกเลยจริง ๆ
c220   รถปีเดียวกันแต่ราคาพอกันกับ 124   มีจุดอ่อนที่เป็นคันเร่งสายค่อนข้างแข็ง อีกทั้ง Air พอเก่าแล้วกล่องแอร์มักจะเสียในอายุราว 10 ปี + - นิดหน่อยเป็นทุกคันค่าซ่อมแพง บางคันซ่อมไม่จบเพราะตัดต่อกลายเป็นรถไม่น่าใช้หมดสภาพไปเลย    ร้านแอร์ที่ทำเบนซ์จะรู้ดีหลายร้านซ่อมได้แต่บางทีก็ซ่อมไม่จบเหมือนกัน  แต่ถ้าดัดแปลงมา เจ้าของจบกัน    เกียร์ออโตของรุ่นนี้อยู่ได้ราว 2 แสนโลอาจมีอาการต้องซ่อมแล้วสำหรับบางคัน     ลองสังเกตุดูว่าทำไมราคาตลาดค่อนข้างอยู่ราวไม่เกิน 3 เพราะอะไร ความนิยมจึงลดลง   
ถ้าทำงานเป็นมนุษย์เงินเดือนไม่แนะนำเบนซ์ครับ  ถ้ารายได้ไม่พอ  เก็บตังค์ทำอย่างอื่นดีกว่า  หรือถ้ารายได้เหลือแล้วอยากขับเบนซ์ก็ป้ายแดงไปเลยดีกว่าครับ     มือ 2 รถอายุอานามมากเหมาะสำหรับรถญี่ปุ่นรถตลาดที่ไม่จุกจิก ค่าซ่อมไม่แพงดีกว่า

Nissan teena ไม่มีความเห็นเพราะยังไม่เคยซ่อมแบบจุกจิกเท่าไหร่

ผมว่าแอร์ไม่ใช่ปัญหาใหญ่ของ124นะครับ แอร์เสียให้ช่างซ่อมรถญี่ปุ่นทำแอร์ พอทำไม่เป็นก็ไม่แปลกหนิครับ ส่วนใหญ่ผมเห็นก็จบกันทุกรายนะครับ

เอาตามตรงนะครับ ถ้าช่างเบนซ์ซ่อม124ไม่จบนี่ เปลียนช่างดีกว่าครับ รุ่นนี้ระบบไฟ เครื่องยนตร์ ไม่มีอะไรซับซ้อนมาก

ส่วนเรื่องราคารถ ถ้าดูจากราคารถในปีเดียวกัน ทุกๆยี่ห้อนี่ 124นี่ราคาถือว่าไม่ได้ร่วงแบบดูแย่ขนาดนั้นนะครับ ลองเอาE34มาเทียบดู ส่วนใหญ่แสนต้น

บางคันหลักหมื่นยังมีให้เห็นเลยไม่แย่กว่า124อีกหรอครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 19:01:21 »

ผมว่าแอร์ไม่ใช่ปัญหาใหญ่ของ124นะครับ แอร์เสียให้ช่างซ่อมรถญี่ปุ่นทำแอร์ พอทำไม่เป็นก็ไม่แปลกหนิครับ ส่วนใหญ่ผมเห็นก็จบกันทุกรายนะครับ

เอาตามตรงนะครับ ถ้าช่างเบนซ์ซ่อม124ไม่จบนี่ เปลียนช่างดีกว่าครับ รุ่นนี้ระบบไฟ เครื่องยนตร์ ไม่มีอะไรซับซ้อนมาก

ส่วนเรื่องราคารถ ถ้าดูจากราคารถในปีเดียวกัน ทุกๆยี่ห้อนี่ 124นี่ราคาถือว่าไม่ได้ร่วงแบบดูแย่ขนาดนั้นนะครับ ลองเอาE34มาเทียบดู ส่วนใหญ่แสนต้น

บางคันหลักหมื่นยังมีให้เห็นเลยไม่แย่กว่า124อีกหรอครับ

พี่เขาหมายถึง C220 มั้งครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 10:09:51 »
  ถูกครับหมายถึงตระกูล C180 C220   จะมีปัยหาเรื่องกล่องแอร์กล่อง ECU เครื่อง  แล้วก็เกียร์เสีย
W124  ซ่อมไม่ยากไม่จุกจิกเท่าเบนซ์รุ่นใหม่ ๆ   แต่ก็ต้องจ่ายพอตัวเหมือนกัน

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นตามที่บอกไปถึงแม้จะเป็น W124  ก็ตาม    ในฐานะที่ผมอยู่กับวงกรช่างซ่อมและคนขายอะไหล่รถยนต์   ถ้าเป็นคนทำงานกินเงินเดือน ไม่ได้มีเงินเหลือใช้มากนัก    เก็บตังค์ไปทำอย่างอื่นดีกว่าครับ        เล่นรถมือ 2 ยุโรปอายุขนาดนี้ค่าซ่อมราว ๆนี้      ถ้าเทียบกับ จขกทที่ถามมามีวีออสใช้งานอยู่  ค่าซ่อมค่าดูแลใช้วีออสเปรียบเทียบแล้วดีกว่ากันเยอะ ไม่พูดถึงฟิลลิ่งแบรนด์ภาพลักษณ์นะครับ        สบายใจตอนใช้งาน แลตอนซ่อม   
แต่ถ้ามีเงินอยากขับเบนซ์ก็ขับไป   แต่ส่วนใหญ่เขาก็แนะนำเบนซ์ป้ายแดงมากกว่า   ถ้ามีเงินจริงใช้ 4-5 ปีก็ขายออกไป

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 12:15:21 »
ส่วนตัวคิดว่าซื้อรถมือสองในราคา 350k
นอกจากค่าติดแก๊สแล้ว คุณอาจต้องเตรียมเงินอีกซัก 70-100k ในการทำโน่นนี่ให้มันเข้าที่เข้าทาง

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 10:34:42 »
350,000 หา 124 ปีท้ายๆ เจ้าของใช้รักษาเก็บงานมาแล้ว
มาถึงก็ใช้ต่อ(บำรุงรักษาต่อตามระยะ) ได้สบายเหลือทอนเยอะด้วย

ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ว่าซ่อมจบยากหรือจบแพง
แต่อยู่ที่ตอนหารถที่ว่านี่แหล่ะครับ ต้องใจเย็นมากๆๆๆๆ
+ จังหว่ะ + โชค อีกหน่อย  ไอ้แบบที่ผมบอกเนี่ยนานๆ จะมาที และมาเร็วไปเร็วเสียด้วย

ใช้ความรักและความพยายาม คุณจะได้มันมาครับ

ปล.ระหว่างที่รอเนื้อคู่ ก็มั่นศึกษา ยุคนี้ข้อมูลไร้พรมแดน เข้าเน็ต
อ่านๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ความรู้มาจากการอ่านๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 11:19:28 »
ขอบคุณครับผม ตอนนี้ก็ใจเย็นครับ ไม่รีบไม่ร้อน :D