ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจ GLC Off-Road ครับ รบกวนขอคำปรึกษาด้วยครับ  (อ่าน 6418 ครั้ง)

ออฟไลน์ volvo80

• Jr. Member
  • **
สวัสดีเพื่อนสมาชิกนะครับ

ตอนนี้ทางบ้านผมสนใจจะเปลี่ยนรถคันใหม่ จากเดิมเป็นฟอร์จูนเนอร์ปี 2007 วิ่งไปแล้ว 3.4แสนโล (คันนี้จะเก็บไว้ให้คนงานใช้เป็นรถสำรอง)
โดยโจทย์คือเป็นรถยุโรปแบรนด์ตลาด และเป็นรถยุโรปคันแรกของบ้าน 
ใช้งานค่อนข้างเยอะ พ่อกับแม่ (อายุ55) ขับไปเที่ยวต่างจังหวัดไกลๆ 2 เดือนครั้ง
ผม (อายุ 25) โสดสนิท และคงโสดอนันต์ เป็นคนขับรถเร็ว ชอบออกต่างจังหวัดใกล้ๆ เช้า-เย็นกลับ
ส่วนน้องสาว อายุ20 กำลังจะหัดขับรถครับ  :'(

บ้านผมเป็นบ้านที่ใช้รถคันนึงแล้วใช้นานครับ วิ่งเยอะ วิ่งคุ้ม คันที่อยากได้ตั้งใจไว้ว่าจะใช้ 15 ปี+
โดยตอนแรกพ่อผมเล็ง GLA ไว้ แต่โดยส่วนตัวผมไม่ชอบรูปทรง ถ้าให้มองทุกวันจนครบ 15ปี กลัวจะอกแตกตาย
และคิดว่ามันเล็กเกินไปสำหรับครอบครัว 4 คน รวมถึงเบาะหน้าที่ดันหัวผมมากๆ
พอมองไปที่ X1 ผมก็รับไม่ได้กับออพชั่นอันน้อยนิด และเบาะรองขาที่สั้นมาก (ผมสูง 185)

เลยคิดว่า จะออกเงินส่วนต่างไปเล่น GLC ตัวล่างน่าจะเหมาะสมกว่า
เพราะลองเทียบออพชั่นกับตัว GLC AMG แล้วต่างกันอยู่ 4.5 แสน ซึ่งออพชั่นที่ได้มา เช่น กล้องรอบคัน หลังคาพานอรามิค ฯลฯ ล้วนเป็นภาระการดูแลสำหรับการใช้ระยะยาวทั้งสิ้น ซึ่งมีอย่างเดียวที่จะแต่งเพิ่มคือการเปลี่ยนแมกซ์ จากขอบ 19 นิ้วเป็น 20 นิ้ว ที่เล็งๆไว้ คือลายนี้ (ขออนุญาตนำภาพของคุณจิมมี่มานะครับ)

อยากเรียนถามว่า ตอนนี้ GLC ตัวล่างมีส่วนลดบ้างไหมครับ? ส่วนใหญ่เห็นคนพูดถึงแต่ตัว AMG
และตอนนี้ไม่ทราบว่ารอรถนานแค่ไหนครับ? การต่อรองส่วนรถของแถม มีลิมิตหรือมีแนวทางยังไงครับ คือผมเคยแต่ต่อรองรถญี่ปุ่นอ่ะ ไม่อยากไปปล่อยไก่ที่โชว์รูม  :-[
แล้วการเปลี่ยนล้อแมกซ์เป็น 20นิ้ว จะมีผลต่อไมล์มากมั๊ยครับ แล้วจะทำให้หมดประกันหรือเปล่า? สามารถตีเทิร์นที่ศุนย์เลยได้มั๊ยครับ? แล้วราคาประมาณเท่าไหร่ครับ?
สุดท้าย ตอนนี้ X1 มีข่าวคราวการปรับออพชั่นมามั่งมั๊ยครับ?

ท่านใดมีข้อเสนอเพิ่มเติม ยินดีอย่างยิ่งครับ

ออฟไลน์ nett

• Full Member
Re: สนใจ GLC Off-Road ครับ รบกวนขอคำปรึกษาด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 19:50:29 »
ล้อ 20 + ยาง ราคาต่ำๆก็ 100,000 ++ แล้วนะครับ ลายนี้ไม่มีในไทยด้วย

ตอนแรกผมเองก็ดูตัว off-road แต่พอคิด options ต่างๆที่เพิ่มขึ้นมากับ 4.5 แสน ส่วนตัวผมว่าคุ้มครับ

ดู review จากเมืองนอกก็พูดถึง Burmester ในทางที่ดีเหมือนกัน หลายคนอาจจะบอกมาติด aftermarket ทีหลังได้ แต่ผมเองมองว่าติดมากับรถน่าเล่นกว่า (ทั้งๆที่รถผมเองก็ทำเครื่องเสียงเหมือนกัน)

บ้านผมจองตัว AMG ไว้ตอนงาน StarFest เดือนสิงหา เซลโทรมาตอนเดือนตุลาว่าจะมีรถเข้ามา แต่ตอนนั้นขอรอดูโปรมอเตอร์โชว์ไว้กาอนเลยยังไม่รับ ล่าสุดคุยกับเซลบอกจะได้ช่วงไตรมาส 1 ครับ

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
Re: สนใจ GLC Off-Road ครับ รบกวนขอคำปรึกษาด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 19:56:44 »
อ้างถึง
เป็นรถยุโรปคันแรกของบ้าน
ต้องถามก่อนว่า รับได้ใช่ไหม ถ้าจะมีเหตุอะไรจุกจิกบ้าง เพราะส่วนใหญ่คนใช้รถญี่ปุ่นที่แทบจะใช้ทิ้งๆ ขว้างๆ ได้ พอมาเจอรถยุโรปโดนจุกจิกสัก 1-2 เรื่องซึ่งบางทีจบปัญหาง่ายๆ แต่โวยวายเป็นเรื่องเป็นราวใหญ่โต (ยอมรับว่า หลายเรื่องก็เพราะศูนย์บริการห่วยๆ ค้นหาจะมีแต่ชื่อซ้ำๆ)

ผมไม่ได้บอกให้คุณยอมผู้ผลิตนะ แต่คุณต้องเข้าใจความซับซ้อนกับระบบทุกอย่างที่เป็นไฟฟ้าของรถยุโรป ผมแนะนำให้หาข้อมูลศูนย์บริการเอาไว้ก่อนเลย ศูนย์ที่ดีจะทำให้เรื่องต่างๆ จบง่ายมาก และไม่ชวนหงุดหงิดด้วย

ส่วนการต่อรองส่วนลด ใช้วิธีแบบรถญี่ปุ่นนั่นแหละ เพียงแต่รถยุโรปจะให้ส่วนลดกัน 1-2 แสนหรือมากกว่า (แล้วแต่รุ่น) บางที่ก็ได้ประกันชั้น 1 เพิ่มอีก บางที่ก็ต้องจ่ายประกันเอง

ขายรถเก่าตามศูนย์มีให้เต๊นท์มาตีราคาให้เหมือนทั่วไปนั่นแหละ แต่อารมณ์แบบขายเต๊นท์นะ ราคาสู้ขายเองไม่ได้เลย บางทีส่วนต่างเป็นหมื่นถึงเกือบแสนเชียว

แม็ก 20" สั่งศูนย์น่าจะแพงสุดๆ รวมค่ายางคงไม่คุ้มแน่และไม่น่าจะรับเปลี่ยนให้ ถ้าใช้ยาง 255/45 R20 ไม่มีปัญหาเรื่องไมล์เพี้ยน เพราะเป็นขนาดที่ใช้กับตัว AMG อยู่แล้ว ใส่ได้เลย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 20:14:00 »
ผมว่าแนวคิดจขกท.ก็โอเคนะครับ ที่ไม่อยากได้ option ที่เป็นภาระการบำรุงรักษา
และในระยะยาวเครื่องดีเซลใช้ยาวๆวางใจได้อยู่ครับ แต่ถ้าไม่รีบใช้รถ รอสักพักเผื่อมีปรับอุปกรณ์ก็ดีครับ

นอกเรื่องนิดนึงครับ keyless-go สำหรับผมสำคัญมาก และเหมือน MB จะใส่ให้แต่ amg ในทุกๆรุ่น
บ้านผมออก C coupe amg เพราะต้องการ keyless-go และคิดๆดูส่วนต่างก็คุ้มนะ ทั้งๆที่ชอบภายนอกตัว edition 1 มากกว่า
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 20:39:12 »
ตอนแรกที่วางแผนจะซื้อรถ คิดไว้หลายสูตรมากครับ
ตอนแรกจะออกรถมาหนึ่งคัน ใช้ทั้งส่วนตัว ทั้งรับส่งลูกค้า
ผมเชียร์ Volvo XC90 สุดลิ่มทิ่มประตู เพราะ สวย เอนกประสงค์ ครบ จบในคันเดียว
และแน่นอนว่า พ่อผมก็ค้านสุดลิ่มทิ่มประตูเช่นกัน เพราะพ่อผมแอบหัวโบราณ ห่วงเรื่องราคาขายต่อ กับได้ยิน "เค้าบอกว่า..." เลยปิดประตูตายวอลโว่ไป
แกจะไปเอา Alphard ผมก็ค้านแหลกลาน เพราะโดยส่วนตัวผมรับไม่ได้กับราคา 3.8 ล้าน แล้วได้โตโยต้าเครื่องแคมรี่ ทำใจไม่ได้จริงๆ

สูตรสองคือ ออกรถใหม่สองคัน
คันนึงเป็น INNOVA CRYSTA ไว้รับส่งลูกค้า (ตอนแรกพ่อจะเอา H-1 แต่ผมว่าโฉมนี้มันล้ามากๆละ)
แล้วอีกคันเป็นรถยุโรประดับ 2.5 ล้าน บวกลบนิดหน่อย เอาไว้ขับเอง
ซึ่งผมก็เสนอไปว่า ถ้าอย่างงั้นก็เก็บฟอร์จูนเนอร์ไว้ก่อน เพราะมันก็ยังโอเค ให้คนขับรถขับให้ชินมือสักปีสองปีแล้วค่อยเปลี่ยนเป็น INNOVA หรือ H-1 โฉมใหม่ น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่า

พ่อผมแกทำใจเรืองค่าบำรุงอะไรไว้อยู่บ้างครับ  ผมคิดว่าเรื่องเงินคงไม่มีปัญหา แต่คงบ่นเอาเรื่องอยู่แหละ  ;D

ส่วนเรื่องล้อแมกซ์ ถ้าอย่างนั้นผมคงเอาตัวล่างแบบเดิมๆ หรือ ถ้าเปลี่ยนก็คงเป็น 19" ลายเดียวกับ E220 ตัวปัจจุบันหน่ะครับ
อย่างที่ผมได้กล่าวไปว่า ออพชั่นที่เพิ่มขึ้นมาผมว่ามันไม่ได้จำเป็นอะไรเลย (ตอนนี้ยังนั่งไรท์แผ่น mp3 ใส่รถฟอร์จูนเนอร์เลย 555555) แถมยังไปเพิ่มค่าบำรุงรักษาอีก 
จริงๆพวกจออะไรนี่ยังไม่ได้อยากได้เลยครับ บ้านผมเหมือนคนในยุคอนาล็อค  หลุดมาในโลกไอทีอ่ะ  ;D ;D ;D
ยกเว้นพ่อปล่อยไฟเขียว (พร้อมเงิน) มาให้ก็อาจจะเล่น AMG แหะๆๆ

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 21:18:37 »
ถ้าขับยาวๆ ล้อ19นิ้ว จะเบาและทนทานกว่านะครับ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 21:42:44 »
ใช้ 15ปี+ นี่เป็นผมคงไม่ซื้อ GLC นะครับ คงไปรถญี่ปุ่นแทน ไม่Fortunerใหม่ก็ CX-5 ตัวอื่นนึกไม่ออกจริงๆ เพราะเบนซ์นี่เข้าserviceทีก็ไม่ต่ำกว่า8พันบาท และรถมันไม่ได้ทนอย่างที่คิดครับ GLCคนก็ไม่ค่อยใช้ด้วย อีกหน่อยผมว่าหาอะไหล่ยาก เอาอย่างนี้ถ้าอยากได้ยุโรปจริงๆลองดูVolvo XC60,90 (ตัวดีเซล) ผมว่าน่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีกว่า

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 22:09:15 »
Glc  เลยครับสวย

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 22:35:35 »
ถ้าจะซื้อรถยุโรปคันแรกจริงๆ และถ้าคิดว่าจะใช้ยาวหรือไม่ใช่คนซื้อรถบ่อย ถ้ามันเป็นความใฝ่ฝันยังไงก็ต้อง Benz  เท่านั้น.
 อย่าไปซื้อยี่ห้ออื่นให้เสียเวลา แล้วต้องมาคาใจอยู่ตลอด. ซื้อ Benz นี่แหละ ดีไม่ดียังไงก็จะได้รู้กันไปเลย ถ้าคิดว่า Benz หาอะไหล่ยากหรือราราตก ต้องบอกว่ายุโรปยี่ห้ออื่นยิ่งกว่า.
แต่สิ่งที่ผมจะบอกคือ อย่าคาดหวังมากกับรถยุโรปมาก หาข้อมูลให้เข้าใจนิสัยรถก่อน. เช่น ระบบแอร์ของ Benz จะมีกลิ่นเข้ามา ต้องกดปุ่มเองเป็นระยะ. หรือเบรคหรือปล่อยเบรคจะมีเสียงบ้าง. รถจะจอดเข้าเกียร์ว่างไม่ได้ เป็นต้น. 
ส่วนเข้าศูนย์ ค่าใช้จ่ายเฉลี่ยก็หมื่นขึ้น. ถ้าใช้รถญี่ปุ่นแบบสบายๆ มาใช้ยุโรปยังไงมีหงุดหงิดแน่.  แต่เดี๋ยวก็ชินครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2016, 22:37:22 โดย dt9 »

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 22:57:04 »
ตอนแรกไปจองตัว offroad ไว้ตอนเดือนตุลาครับเพราะไม่ได้ต้องการออฟชั่นอะไรมาก ทางศูนย์แจ้งมาว่าได้รถประมาณไตรมาสที่ 1 ปีหน้า เอาไปเอามาต้นเดือนก่อนศูนย์ที่จองไว้บอกมี AMG เข้ามาพอดีเลยเปลี่ยนใจและรับรถมาแล้วครับ
ถ้าใช้รถเยอะมากๆหรือเก็บนานความทนของเบนซ์อาจไม่เท่ารถญี่ปุ่นครับ เป็นผมถ้าจะใช้ 15ปี คงไปเล็งๆ Lexus มากกว่า
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ voyager

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 23:08:22 »
ถ้าคุณเป็นคนขับเร็ว ผมว่าเล่นตัวช่วงล่างสปอร์ต AMG ดีกว่า รุ่น off- road มันนุ่มแบบลอยๆ และมันย้วยเกินไป
เป็นรถที่นุ่มช่วงล่าง แต่เข็งยาง และแม็ก 19" ก็ให้ความรู้สึกแข็งโคดๆ แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2016, 23:17:33 โดย voyager »

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 23:42:31 »
หลังจาก W203 และ W211 ผมว่าหมดยุคที่รถยุโรปจะอึดจะทนเกิน10ปีแล้วล่ะครับ
เครื่องยนต์เพียวๆตัวเครื่องน่าจะถึกทนอยู่
แต่ส่วนอื่นๆคงซ่อมกันเหนื่อย

ออฟไลน์ Smart

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 08:10:41 »
Vote ให้ XC90 (ตัวดีเซล) ครับ Feed back ในต่างประเทศดีมาก ...ระยะยาว volvo มี spare part เกิน 20 ปี ส่วนราคาขายต่อผมว่าคนใช้ volvo มีหลายคนที่เก็บยาวไม่ค่อยขาย คัน V40 CC ของผมก็เก็บเหมือนกัน เพราะมันเป็นเครื่อง 5 สูบตัวสุดท้าย
 8)

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 08:43:39 »
ถ้าจะซื้อรถยุโรปคันแรกจริงๆ และถ้าคิดว่าจะใช้ยาวหรือไม่ใช่คนซื้อรถบ่อย ถ้ามันเป็นความใฝ่ฝันยังไงก็ต้อง Benz  เท่านั้น.
 อย่าไปซื้อยี่ห้ออื่นให้เสียเวลา แล้วต้องมาคาใจอยู่ตลอด. ซื้อ Benz นี่แหละ ดีไม่ดียังไงก็จะได้รู้กันไปเลย ถ้าคิดว่า Benz หาอะไหล่ยากหรือราราตก ต้องบอกว่ายุโรปยี่ห้ออื่นยิ่งกว่า.
แต่สิ่งที่ผมจะบอกคือ อย่าคาดหวังมากกับรถยุโรปมาก หาข้อมูลให้เข้าใจนิสัยรถก่อน. เช่น ระบบแอร์ของ Benz จะมีกลิ่นเข้ามา ต้องกดปุ่มเองเป็นระยะ. หรือเบรคหรือปล่อยเบรคจะมีเสียงบ้าง. รถจะจอดเข้าเกียร์ว่างไม่ได้ เป็นต้น. 
ส่วนเข้าศูนย์ ค่าใช้จ่ายเฉลี่ยก็หมื่นขึ้น. ถ้าใช้รถญี่ปุ่นแบบสบายๆ มาใช้ยุโรปยังไงมีหงุดหงิดแน่.  แต่เดี๋ยวก็ชินครับ

ผมได้ยินและหาข้อมูลมาบ้างเหมือนกันครับเรื่องระบบอากาศหมุนเวียน
อย่างกระทู้นี้ http://community.headlightmag.com/index.php?topic=47813.0
ไม่ทราบว่า ตอนนี้มีทางแก้ไขอะไรมั๊ยครับ? หรือให้ศุนย์เซตค่าให้ECUให้ได้หรือเปล่า?  คือไม่น่าเชื่อว่าเบนซ์จะมีปัญหานี้ ถ้าขับในกรุงเทพฯประสาทกินแน่ๆ

ใจผมอ่ะอยากได้ XC90 ใจจะขาดครับ แต่คงต้องเป็นคันถัดไปและใช้เงินตัวเองซื้อ  วอลโว่ไม่มีทางได้กินเงินพ่อผมแน่ๆ  :'(

ออฟไลน์ Tiger3539

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 10:53:57 »
ไปซื้อ C คันนึง
แล้วเอาเงินเหลือไปซื้อ Fortuner ใหม่อีกคัน
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ GizzY

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 12:04:18 »
งั้นขอถามด้วยครับ เล็งรถอเนกประสงค์ไว้
พอดีสนใจ GLC อยู่เหมือนกัน

ตอนแรกเล็ง x3 หรือ 320d gt ไว้ ไปลองขับมาแล้ว
ไม่ชอบ x3 รู้สึกช่วงล่างแข็ง โคลงเคลง ส่วน 320gt ชอบช่วงล่างมาก รู้สึกแน่น นุ่ม มั่นคง

แต่พอไปลองนั่ง glc (ยังไม่ได้ขับ) รู้สึกว่าภายในหรูหรา น่านั่งกว่ามาก ข้างหลังนั่งสบายกว่า x3 ชัดเจน

อยากถามว่า glc ข้อดีข้อเสีย เทียบกับ gt แล้ว มีไรบ้างคับ

ออฟไลน์ [email protected]

• New X4 --> Satin dark grey
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 13:01:55 »
งั้นขอถามด้วยครับ เล็งรถอเนกประสงค์ไว้

ตอนแรกเล็ง x3 หรือ 320d gt ไว้ ไปลองขับมาแล้ว
ไม่ชอบ x3 รู้สึกช่วงล่างแข็ง โคลงเคลง ส่วน 320gt ชอบช่วงล่างมาก รู้สึกแน่น นุ่ม มั่นคง

แต่พอไปลองนั่ง glc (ยังไม่ได้ขับ) รู้สึกว่าภายในหรูหรา น่านั่งกว่ามาก ข้างหลังนั่งสบายกว่า x3 ชัดเจน

อยากถามว่า glc ข้อดีข้อเสีย เทียบกับ gt แล้ว มีไรบ้างคับ
GLCสวยกว่า ใหม่กว่า สดกว่า GT 1ช่วงตัวครับ
แต่ถ้าให้สวยสปอร์ตสุดในสายตาผม เพิ่มอีกนิด ไปGLC COUPE สวยใหม่สุดในราคาSUVระดับนี้แล้วครับ ^ ^
Black  Teana
Black X1
Black GLC coupe
Black X4 --> Satin dark grey

ออฟไลน์ GizzY

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 13:33:44 »

ลืมบอกไป เดิมผมขับ civic fd1.8, accord g9 2.0
ขับทางไกล 120-140 ไม่ค่อยเบรกเวลาเจอโค้ง ชอบแรงเหวี่ยงนิดๆ
เปลี่ยนเลนไปมา แต่ไม่ใช่ปาด
ช่วงล่าง พวงมาลัย การขับขี่ มีอะไรที่สู้สองตัวนี้ไม่ได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ bmw fin

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 14:36:03 »
ผมรอ GLC coupe ให้ประกอบในอยู่ครับ มันสวยกว่าตัวธรรมดาเยอะเลย เห็นแล้วรักเลยคับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 14:44:33 »
ถ้าบอกว่า X3 โคลงเคลง ผมว่า GLC น่าจะพอกันนะ (แนะนำไปลอง AMG ถ้าชอบแน่น) เพราะรถประเภทเดียวกัน ต่างจาก 3 GT ที่เป็นรถเก๋ง

:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 07:16:38 »
GLC สวย จบ