ผู้เขียน หัวข้อ: ++ UPDATE พร้อม Rendering เจ้า Nissan L02B รถเก๋งรุ่นที่ 4 ในไทย ++  (อ่าน 5112 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
โอ้ว เวลาผ่านไป 10 ปี ไม่นึกฝันว่า Nissan ก็จะมีรถเก๋งขายเยอะถึง 4 รุ่นขนาดนี้

นี่ยังไม่นับพวกรุ่นอื่น ๆ อีกพวก Juke, NV200 เป็นต้น

สมัยก่อน เชนจ์แล้วเชนจ์อีกกับเจ้า Cefiro A32 กับ Sunny B14

ล่าสุดผมทำอัพเดท Nissan L02B พร้อม Rendering สวยเก๋ทีเดียวโดย "Ku" นักวาดน้องใหม่ประจำเว็บครับ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1917:-nissan-l02b---2011&catid=47:worlds-news&Itemid=55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2010, 23:04:09 โดย HOMY_DEMIO »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: ++ UPDATE พร้อม Rendering เจ้า Nissan L02B รถเก๋งรุ่นที่ 4 ในไทย ++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 23:43:00 »
HOMY
อันที่จริง ไม่ใช่น้องใหม่นะ

เจ้าตัวเคยฝากฝีมือ กับ SLK มาแล้ว เมื่อไม่นานมานี้
อีกอย่างนึง ถึงจะใหม่ แต่ ฝีมือหนะ ไม่ใหม่นะจ้ะ...

ปกติ ชีวิต ยุ่งเกี่ยวกับ มอเตอร์ไซค์ มาวันนี้ จับปากกาวาดรถ....

คนที่เคยเรียน คอร์ส ออกแบบรถยนต์กับเจ้าตัว คงจะรู้จักกันดี อิอิ

ออฟไลน์ Good Boy

• Jr. Member
  • **
Re: ++ UPDATE พร้อม Rendering เจ้า Nissan L02B รถเก๋งรุ่นที่ 4 ในไทย ++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 00:12:13 »
ถ้าออกมาแบบข้อมูล และรูปภาพที่ วาดมานี้

ผมว่าเกิดครับ  หลายๆค่ายต้องมองค้อนนิสสันกันเลยทีเดียวล่ะ แหม่ ทำไปได้

คาร์ลอส กอร์น นี้ไม่ "ทำมะดา"  จริงๆ

ออฟไลน์ Dejdazzle

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 00:23:53 »
มาแอบดูครับ

alzeto

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 00:27:21 »
ถ้ามา แบบนี้ ก็เครียมตัวรับทรัพย์กันได้เลยค่ะ

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 00:29:38 »
ขอบคุณมากๆ ครับคุณ Homy ในที่สุดมันก็มากับเครื่อง 1.2L
ถ้าตัดสินใจให้ลงตลาด Eco car เมื่อไหร่  Demand ของตลาด
ก็คงตู้มกระจายมาเข้าเจ้า L02B นี่แหล่ะครับ ภาพมุมนี้ของ
L02B สู้มุมด้านข้างที่ผมเอามาไม่ได้ แฮะ รูปเราเลยสวยกว่า โฮะๆๆ
ตอนที่เลือกภาพ spyshot สองภาพที่หลุดออกมาชัดๆ เพื่อที่จะมาวาดทับ
ที่ผมไม่เลือก ภาพมุมนี้ เพราะถ่ายออกมาดูหลังคารถโหนกๆ ไปหน่อย
ถ้าถ่ายภาพต้นฉบับมาดีกว่านี้ L02B น่าจะดูโฉบเฉี่ยวขึ้น

L02B ไม่ลงตลาด B car 1.5L ผมว่าดีแล้ว ตามที่คุณ Homy ว่า
แต่กรณีของ Swift ขอเถิด ขอให้ Swift ได้ใช้เครื่อง 1.5L ต่อไปที
ตลาด Eco car ยังไงๆ demand มันก็มากมายมหาศาลจนล้นอยู่แล้ว
การที่ Suzuki จะคัดเลือก โมเดลใด โมเดลนึงซักคัน มาปั้นขายเข้า
ตลาด eco car มันไม่ยากเลยยยย ในขณะที่ถ้าไปดึง Swift มาจาก
สนามศึก B car แล้ว Suzuki จะเอาอะไรไปสู้ในตลาด B car พวก
รถแนว Crossover หรือ sedan รุ่นอื่นๆ ที่มันดูดาษๆ ผมไม่เชื่อหรอกว่า
จะไปสู้กับตลาด B car ที่เข้มแข็งได้ จะกลายเป็นว่า Suzuki จะเหลือลุ้น
แค่ตลาดเดียว คือ Eco car ตลาดที่ขึ้นอยู่กับว่า ใครจะส่งรถขายไว ขายทัน
คนซื้อมากที่สุด ไม่ได้เกี่ยวกับความแข็งแกร่งของตัวรถเองเล้ยยยย เสีย
ดายคุณค่าของ Swift มัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2010, 00:31:51 โดย ned »

ออฟไลน์ PumpNISMO

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 00:51:09 »
ปีหน้าโชว์รูมจะไม่มีทีพอโชว์รถหน่ะซิครับ 555

แต่ชอบครับ สวยดี

เชียร์นิสสันผงาดในไทยอยู่นะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 03:03:41 »
มาแอบดูครับ

มาซะดึกเชียวนะครับพี่ ไม่หลับไม่นอน

ปล. คันนี้ โดยส่วนตัวแล้ว ขอผ่าน ไม่ตรงกับรสนิยมข้าพเจ้าเป็นการส่วนตัว
และคิดว่า Nissan ไม่น่าจะมี รถยนต์ ที่กระตุกต่อมอยากของผม
จนทำให้อยากเป็นเจ้าของ ในระดับราคาต่ำกว่า 9 แสนบาท ไปอีกหลายปีทีเดียว

เอิ๊กๆๆ

แต่ ไม่ได้หมายความว่ามันดี หรือไม่ดี
เพียงแต่ รอให้เปิดตัวก่อนเถอะ ค่อยมาตัดสินกันอีกครั้ง ยังไม่สาย

--------------------------------------------------

คุณ ned ครับ

ทุกวันนี้ จริงๆแล้ว ECO-Car ถือเป็น B-segment อยู่แล้ว
เพียงแต่เป็น Sub-B Segment หรือ B-Segment Lower นั่นเอง

ผมเชื่อว่า Swift รุ่นต่อไป มีความเป็นไปได้สูงม๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
ที่จะเป็น ECO Car ในไทย และ SX-4 ก็จะเอามาอุดตลาด ช่องว่าง ที่เกิดขึ้นตรงนั้น...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2010, 03:07:19 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 04:02:15 »
ผมพูดตรงๆว่า ถ้า Nissan เล่นแบบนี้ ตลาด Eco car บ้านเรา "ดุ เดือด เผ็ด" แน่ๆ

ถ้ายิ่งวางราคาดีๆ+ไม่งกข้าวของที่ให้มา ผมว่าคนมองตัวนี้ตาเป็นมันแน่ๆ เพราะจะไปดูๆแล้วรูปทรงไม่น่าเกลียดแถมดูดีอีกต่างหาก มว่าคนจะมาโชว์รูมนิสสินเพิ่มเพราะตานี่อีกเพียบ

รอดูปีหน้าครับ รับรองมันซะยิ่งกว่าอะไรในโลก

หึหึ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 06:57:19 »
แต่น้องเขาวาด ได้ เพรียวมากครับ

ซึ่งจริงผมว่า มันน่าจะป้อม ๆ แบบ วีออส เข้าน่ะครับ

ออกมาจริงคงต่างจากในรูปพอควร

ไง ใครลองเอา วีออส ไปแต่งเป็น L02B น่าจะใกล้เคียง กว่าน่ะ

;D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 08:08:34 »
เห็น L02B แล้วดีใจมากๆ

เพราะเป็นเครื่อง 1.2 Nissan คิดถูกแล้ว จะไปชนกับเจ้าตลาด(หาเรื่อง)
ทำไม ในเมื่อมี 1.2 L ที่ประหยัดน้ำมันและสามารถขายได้ในราคาถูกอยู่แล้ว

คิดถูกแล้วที่รอ...

ขอแค่
1. ภายในสีอ่อนครีมหรือเบส แต่คอนโซลและแผงข้างบนสีดำหรือเข้มๆ
2. ถุงลม 1 ใบ
3. เครื่องเสียงมี USB(ท่าจะยาก)
4.สำคัญมากคือ ราคาถูกกว่าหรือพอๆกันกับ March ครับ

และแอบหวังว่าจะใช้ชื่อแนวๆ Laito ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2010, 08:17:04 โดย GreenG »

ออฟไลน์ Boyd

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 08:30:30 »

ดีๆครับ ชอบมากเลยแข่งกันเยอะๆ ชอบๆ

สู้เค้านะครับนิสสัน  ;D

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 10:32:57 »
ผมแค่กลัวแทนเค้า (มีอะไรเอี่ยวกะเค้าเนี่ย) ว่า ถ้าเอารุ่นอื่นๆ หรือแม้แต่ SX-4
มาอุด B segment จะเอาไม่อยู่น่ะครับ แต่ถ้าพูดถึง รถเล็กที่เป็น B car ลงมา
Suzuki มีความเซียนด้านนี้มากพอสมควร ถ้าจะเอาอะไรใหม่ๆ มาเสียบเป็น Eco car
ก็คงทำได้ไม่ลำบาก อาจจะต้องมีการปั้นบ้าง แต่ส่วนตัวผมเชื่อว่า ตลาด Eco car
น่าจะเป็นตลาดที่เปิดรับโมเดลใหม่ๆ ได้ง่ายกว่า volume ซื้อรองรับก็เยอะ

ในขณะที่Swift นั้นลอยลำในตลาด 1.5 ไปแล้ว ถ้าจับมาลงสนาม Eco car เท่ากับว่า Suzuki
จะขาดมือหนึ่งในตลาด B segment 1.5 ขึ้นไป โมเดลแกร่งๆ ที่จะมาสู้กับจ้าวตลาดก็ยังมองไม่ออก

แต่ถ้ามองว่าปัจจุับันนี้ Eco car กับ B car คือตลาดเดียวกัน แต่เขยิบ Swift ลงมาข้างล่าง
ผมก็กลัวแทน Suzuki อีก (บ้ารึเปล่า555) ว่าจะขายได้แค่โมเดลเดียว ขาดหมัดที่หนึ่งที่สองไป
แต่ก็เข้าใจนะครับว่า Swift เปิดตัวในตลาดโลก มากับเครื่อง 1.2L ไปแล้ว แล้วเครื่องนี้อาจจะ
เป็นพระเอกในตลาด global ซะด้วย ผมก็คิดเป็นพี่จิมมี่แหล่ะ ว่า 85% up Swift เหมือนเกิดมา
เพื่อเป็น Eco car แต่อ้อนแต่ออกเลย ถึงแม้ว่าในตลาดโลกอาจจะมีเครื่องใหญ่ๆ ตามมาก็ตาม

ออฟไลน์ thuang

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 11:16:29 »
เอ่อ ...
ใครทราบมั้ยครับว่า ประมาณการณ์ล่าสุดของคุณพี่ทาทา ที่จะเอาเจ้านาโนเข้ามาน่ะมันช่วงไหนของปีหน้า

ฮฮนด้าอีโคคาร์ตอนนี้ตัดไปก่อน จนกว่าจะเห็นตัวจริง
ถ้า Sedan ของนิสสันมาแน่ปีหน้า ผมอยากให้มาปลายปีแฮะ เชื่อว่าจะช่วยให้อะไรมันตัดสินใจง่ายขึ้น