ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาสนใจซื้อ Honda Odyssey RB3 มือสอง  (อ่าน 2282 ครั้ง)

ออฟไลน์ IS

• Jr. Member
  • **
ขอคำปรึกษาสนใจซื้อ Honda Odyssey RB3 มือสอง
« เมื่อ: กันยายน 05, 2021, 17:09:32 »
สวัสดีครับ วันนี้อยากรบกวนเพื่อนๆสมาชิก เรื่องรถมือ 2 คันใหม่ในบ้าน

เนื่องจากปัจจุบันตอนนี้ใช้ HRV อยู่ แต่เนื่องจากยังไม่ตอบโจทย์ทั้งหมดของผมในสถานการณ์ปัจจุบันนี้ จึงอยากจะหารถใหม่สักคัน

คำตอบมาลงที่ เจ้า RB3 เหตุผลหลักๆ ความชอบล้วนๆครับ รถในฝันตั้งแต่สมัยเพิ่งจะเรียนจบได้ไม่นาน ราคาออกห้างจำไม่ผิดน่าจะ 2.7 ล้านบาท >> แก้ไขเป็น 2.5 ล้านครับ

จึงอยากจะสอบถามเพื่อนๆสมาชิก ทั้งผู้ที่เคยครอบครอง หรือ ผู้ที่เคยษึกษาเจ้ารถรุ่นนี้ ดังนี้ครับ

1.ค่าบำรุงรักษาเทียบกับ HRV (R18) มันแตกต่างกันมากอย่างมีนัยยะหรือเปล่าครับ โดยการบำรุงรักษาผมคงเข้าใจบริการอู่นอกล้วนๆ ไม่ได้เข้าใช้บริการที่ศูนย์บริการครับ

2.ราคา ณ ปัจจุบันอยู่ในช่วง 750k +- เทียบกับความคุ้มค่าในเงินที่ต้องจ่ายไป เพื่อนๆมองว่ามันเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจไหมครับ (ขออนุญาติเปรียบเทียบเฉพาะกลุ่มรถยนต์ 7 ที่นั่งพื้นฐานรถเก๋งเท่านั้นนะครับ)

3.อื่นๆ ที่อยากแนะนำ รบกวนเพื่อนๆแชร์ได้เลยครับ

ขอบคุณสำหรับพื้นที่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2021, 20:39:32 โดย NA/marios »

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Re: ขอคำปรึกษาสนใจซื้อ Honda Odyssey RB3 มือสอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2021, 19:13:23 »
RB3 มือหนึ่ง 2.5 ล้านครับ
RC ถึงจะ 2.7-2.9 ล้านครับ
1 ค่าดูแลทั่วไป พอๆกับ Accrod g8 2.4 ครับ ส่วนอะไหล่เฉพาะก็แพงปกติครับ
2. ราคาถือว่าลงมานิ่งล่ะครับ 7 แสนแถวๆนี้ เพราะ RB1 ยัง 4 แสนกว่าอยู่
3. รถมี RB3 TH ที่ Honda TH นำเข้ามาปี 12 ปีเดี่ยวเท่านั้น
ส่วนรถเกย์มีหลายสเป็คครับ ส่วนใหญ่จะเป็น RB3 Absolute ปี 10-12 ครับ

ออฟไลน์ IS

• Jr. Member
  • **
Re: ขอคำปรึกษาสนใจซื้อ Honda Odyssey RB3 มือสอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2021, 20:38:02 »
RB3 มือหนึ่ง 2.5 ล้านครับ
RC ถึงจะ 2.7-2.9 ล้านครับ
1 ค่าดูแลทั่วไป พอๆกับ Accrod g8 2.4 ครับ ส่วนอะไหล่เฉพาะก็แพงปกติครับ
2. ราคาถือว่าลงมานิ่งล่ะครับ 7 แสนแถวๆนี้ เพราะ RB1 ยัง 4 แสนกว่าอยู่
3. รถมี RB3 TH ที่ Honda TH นำเข้ามาปี 12 ปีเดี่ยวเท่านั้น
ส่วนรถเกย์มีหลายสเป็คครับ ส่วนใหญ่จะเป็น RB3 Absolute ปี 10-12 ครับ

คันที่ผมไปดูมาน่าจะเป็น Honda TH เพราะมี Bookservice ศูนย์ครบเลย
ไม่ทราบว่าตอนนี้รถของคุณ NineKlao ขายไปหรือยังครับ น่าจะขายละมั้งเกิน 5 ปีมานานแล้ว  :D
ขอบคุณสำหรับรีวิวด้วยครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 06, 2021, 08:13:37 »
ยังใช้อยู่ครับ 8 ปี พึ่งวิ่งแสนห้าเองครับ
คงใช้ยาวครับ รถ 7 ที่นั่งคันใหญ่
 แต่คงหาคันเล็กเพิ่มครับ ดู HRV eHEV ปลายปีนี้อยู่

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 06, 2021, 16:53:25 »
อะไหล่ตัวถัง ถ้ารับมือสองได้ เชียงกงเพียบ

อะไหล่ทั่วไป เครื่องเกียร์ ราคาไม่หนีจาก accord g8 ช่วงล่างคล้ายกันหลายตัว นอกนั้นเหมือนจะไม่มีอะไรเป็นพิเศษครับ แต่กินน้ำมันนิดหน่อยสำหรับผมนะ