ผู้เขียน หัวข้อ: Audi Q8 60 TFSI-e กับ Benz AMG GLE53 ไปคันไหนดีครับ...  (อ่าน 4116 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kanarath

• Sr. Member
Audi Q8 60 TFSI-e กับ Benz AMG GLE53 ไปคันไหนดีครับ...
« เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2022, 00:20:36 »
สวัสดีครับ อยากรบกวนขอความเห็นในการเลือก SUV ยาวนิดนะครับ เพื่อความครบถ้วนของข้อมูลครับ

ข้อมูลประกอบ
ผมอายุ 43 อยู่กับภรรยา 2 คน มีลูกชาย 4 ขา 1 ตัว ไปไหนจะมีรถเข็นน้องติดรถเสมอ
ภรรยาไม่ได้ทำงาน ออกจากบ้านเดือนละ 3-4 ครั้ง
ชอบไปตจว. หรือห้างชานเมือง (ไม่ค่อยเข้าเมืองเท่าไหร่)
ปัจจุบันมีรถ 2 คัน 530e m-sport Pre-LCI กับ 530e m-sport LCI
(530e จุของได้น้อยมากกก เวลาไปตจว.หลายวัน หรือถ้ามีคนอื่นไปด้วยนี่ยิ่งลำบาก)

ปัญหาคือผมใช้ตัว LCI ในชีวิตประจำวันและตัว Pre-LCI ก็จะแทบไม่ได้เอาออกเพราะด้วยความที่รถมันเหมือนกัน และภรรยาก็แทบไม่ออกไปไหน ผมเห็นมันจอดเฉยๆแล้วเสียดาย
(บางท่านอาจจะสงสัยว่าแล้วไปซื้อ LCI มาทำไมให้มันซ้ำกัน...)

ผมเลยอยากจะหาทางออกโดยการเปลี่ยน Pre-LCI เป็นรถที่ใช้งานต่างวัตถุประสงค์กัน เพื่อจะได้ใช้งานทั้ง 2 คัน
ทางเลือกแรกคือไปเอาคันเล็ก เช่น Cooper S หรือ TT เพื่อที่วันทำงานผมจะเอาคันเล็กออก แล้ว 530e LCI ก็เป็นรถครอบครัว

อีกทางเลือกก็คือ ไปเอา SUV มาเป็นรถครอบครัวแทน (แก้ปัญหาใส่ของไม่พอเวลาไปตจว.)

ตอนนี้ผมเอนมาทางเลือกที่ 2 และได้ไปลองมาหลายคันดังนี้
1) BMW X5 30d - ตัดออกเพราะไม่ชอบเครื่องดีเซล
2) BMW X5 45e - ขับดี คุ้มเงิน แต่รู้สึกเหมือนขับ 530e ยกสูง และเริ่มเบื่อ BMW เพราะใช้มาหลายคัน (ไม่เคยใช้ Benz)
3) Volvo XC90 - ขับสู้ X5 ไม่ได้, เบรคลึกไม่โอเค เก็บเสียงไม่ค่อยดีและไม่ชอบจอกับกล้อง
4) X6 40i - ไปดูแต่ไม่ได้ลอง ชอบที่เป็นเบนซินล้วน แต่ลองนั่งเบาะหลังแล้วไม่ไหว ชันเกิน นั่งไม่สบายอย่างแรง เลยตัดออก ไม่ทดลองขับ

ล่าสุดไปลอง
5) Audi Q8 60 tfsi-e - เครื่องกับ platform ตัวเดียวกับ Cayenne ขับดีมากกกก ข้างในสวยมากก
โหมด comfort ขับนิ่ม นิ่ง ไม่โครง โหมด dynamic แรงเกาะหนึบสมกะ quattro เข้าโค้งที่สนามบิน 150 ชิลๆ รูดเนินใหญ่ๆ นิ่งๆ ไม่รู้จะติอะไร
6) Cayenne Coupe e-hybrid - ไม่ประทับใจตั้งแต่บรรยากาศศูนย์ รถขับดีนะ แต่สู้ Q8 ไม่ได้ จะขับเอานิ่มก็สู้ Q8 ไม่ได้ เบรคก็ไวไปนิด ตัวรถโครงกว่า Q8 กล้องถอยมุมก็กว้างจนดูยาก ปุ่มเปิดปิดกระจกก็ให้ความรู้สึกไม่พรีเมียม ตัว minor change ก็กำลังจะมาปีหน้า จองตอนนี้ก็ไม่มีไฟ Matrix ให้เลือก แถมได้รถ Q2-2023 ตัว minor change มาพอดี (ถ้าจะเอาตัว minor change ให้แค่จองสิทธิ์ไม่ให้ config และก็คงรับรถ Q1-2024....)
โดยรวมขับแล้วไม่รู้สึกว้าว เลยรีบไปดู Benz ต่อหลังจากออกจาก AAS

** Lexus ไม่อยู่ในตัวเลือกเพราะไม่ชอบภายในและเครื่องยนต์ที่แสนจะอืดดด **

1-6 ข้างบน ผมเก็บ Q8 เอาไว้ และเพิ่ม Benz-AMG GLE53 เข้ามาเป็นอีกตัวเลือก แต่ยังไม่ได้ไปลองขับ รถทดลองว่างสัปดาห์ที่ 2 เดือนหน้าเลยครับ
แต่คาดว่าน่าจะขับดี เสียงเพราะ และแข็งตามอารมณ์ AMG

เปรียบเทียบเฉพาะ Q8 กับ GLE53 ตามที่รู้และรู้สึกตอนนี้

Q8 60 tfsi-e
Pros:
- ขับดีมาก ดีทั้งเครื่อง ช่วงล่าง เบรค
- ภายในสวยแบบ Gen ใหม่ เบาะสวยมาก คอนโซลก็สวย
- กระจกไร้กรอบ ประตูดูด คาลิปเปอร์แดงสวยงาม ชอบมาก
- เบาะหลังนั่งสบายมาก

Cons:
- เป็นเครื่อง PHEV (ประกันแบต 8ปีหรือ 160,000โล)
- ปรับแอร์ผ่านจอไม่ค่อยสะดวก
- แบรนด์ Audi ศูนย์น้อย ภาพลักษณ์และราคาขายต่อน่าจะต้องทำใจ
- ได้รถ Jan 2023

GLE53
Pros:
- ได้ความเป็น AMG เครื่อง Inline 6สูบ 3,000cc เสียงท่อเพราะๆ (ถึงจะไม่แท้ๆแบบ 63)
- Brand image และราคาขายต่อน่าจะดีกว่า Q8

Cons:
- ภายใน ระบบ MBUX พวงมาลัย แบบเก่า (น่าจะมี minor change 2023 เดาๆ)
  โดยเฉพาะพวงมาลัย ไม่ใช่ AMG แบบ2ชั้นปีกแมงปอแบบ CLS53 2022
- ประตูไม่ดูด กระจกมีกรอบ
- เบาะหลังสู้ Q8 ไม่ได้ แต่ถือว่าดีใช้ได้
- คาลิปเปอร์สีเทาจืดชืดไม่สมกะ AMG
- น่าจะบริโภคน้ำมันน่าดู (แต่ไม่ซีเรียส)

ครั้งนี้ผมกะว่าจะใช้ให้ถึง 10 ปี (ปกติใช้ 4-6 ปี)
อยากขอความเห็นเพื่อนสมาชิกว่าไปตัวไหนดี คิดจนมึนไม่รู้เอาไงดีครับ

ขอบคุณล่วงหน้าทุกความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ bungy

• Full Member
Re: Audi Q8 60 TFSI-e กับ Benz AMG GLE53 ไปคันไหนดีครับ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2022, 00:30:37 »
Lexus RX ตัวใหม่จะมาภายในปลายปีนี้ครับ มีสมาชิกในนี้บอกครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Hero Member
  • Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
Re: Audi Q8 60 TFSI-e กับ Benz AMG GLE53 ไปคันไหนดีครับ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2022, 00:46:39 »
ถ้าใช้งานในกทม หรือ ใกล้กับศูนย์ AUDI ไปสะดวกไม่ได้ไหลมากนัก และ เน้นใช้ยาวไม่กะขายต่อมาก Q8 มีภาษีดีกว่าเยอะมากครับ การขับขี่ อัตราเร่ง และ ระบบต่างๆ และได้ PHEV ประหยัดและแรง ในยุคนี้ผมว่า PHEV ดีกว่า แอร์ผ่านจอใช้งานไปผมว่าออกแบบได้ดีนะ รูดขึ้นลงและมีสั่นตอบสนองด้วยครับใช้ไม่ยากเท่าไรถ้าใช้งานจริงๆ องศาเอียงกำลังดีเลย

ส่วน GLE 53 ได้ภาพลักษณ์กับเครื่องที่อนาคตน่าจะไม่มีแล้ว สะสมได้ หรือ ถ้าชอบเครื่องล้วนๆ เสียงแน่นๆก็ซื้อเก็บไว้ได้ครับ แต่ช่วงล่างการขับขี่ผมว่า Q8 ดีกว่าเยอะจริงๆ และ ตัวรถเด่นบนถนนกว่า GLE ด้วยครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2022, 07:06:59 »
Q8 Q7 น่าจะดีครับ

ออฟไลน์ joextreme

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2022, 07:23:46 »
อย่างแรก จขกท น่าจะเบื่อข้างใน BMW อยู่พอสมควร รุ่นไหนๆข้างในมันก็เหมือนกันหมด ถ้าจะเป็น SUV ตามที่เขียนๆมาก็น่าจะเป็น Q8 ละครับ PHEV ใช้แล้วจะติดใจ กดปุ๊ปมาปั๊ป ประหยัดน้ำมัน แต่แลกกับการแบกน้ำหนักแบต ใช้ในเมืองดีอยู่ครับ
ไม่สนรถซีดานใหญ่อย่าง S ตัวใหม่ หรือ EQS ที่กำลังจะออกบ้างล่ะครับ S-Class ยังไงก็คือ S-Class ตัว PHEV แรงขับสนุกครับ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2022, 08:08:33 »
จริงๆ ผมชอบ Q8 ดูเด่นแปลกตาดี แต่จากที่อ่านมาผมว่าขันไหนขับมันส์ไปคันนั้น GLE53 ดูแรงดีครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2022, 08:19:49 »
Lexus RX ตัวใหม่จะมาภายในปลายปีนี้ครับ มีสมาชิกในนี้บอกครับ

ขอบคุณครับ เห็นภาพในเน็ตสวยดีนะครับ ไม่รู้ตัวใหม่เครื่องจะแรงขึ้นบ้างมั๊ย

ถ้าใช้งานในกทม หรือ ใกล้กับศูนย์ AUDI ไปสะดวกไม่ได้ไหลมากนัก และ เน้นใช้ยาวไม่กะขายต่อมาก Q8 มีภาษีดีกว่าเยอะมากครับ การขับขี่ อัตราเร่ง และ ระบบต่างๆ และได้ PHEV ประหยัดและแรง ในยุคนี้ผมว่า PHEV ดีกว่า แอร์ผ่านจอใช้งานไปผมว่าออกแบบได้ดีนะ รูดขึ้นลงและมีสั่นตอบสนองด้วยครับใช้ไม่ยากเท่าไรถ้าใช้งานจริงๆ องศาเอียงกำลังดีเลย

ส่วน GLE 53 ได้ภาพลักษณ์กับเครื่องที่อนาคตน่าจะไม่มีแล้ว สะสมได้ หรือ ถ้าชอบเครื่องล้วนๆ เสียงแน่นๆก็ซื้อเก็บไว้ได้ครับ แต่ช่วงล่างการขับขี่ผมว่า Q8 ดีกว่าเยอะจริงๆ และ ตัวรถเด่นบนถนนกว่า GLE ด้วยครับ

Q8 Q7 น่าจะดีครับ

ขอบคุณครับ ส่วนตัวผมชอบ Q8 มาก ถามเพื่อนกลุ่มเล่นรถก็เชียร์ Q8 แต่พอถามเพื่อนกลุ่ม user ปกติก็เชียร์ GLE
ที่สำคัญภรรยาก็เลือก GLE เพราะว่าแบรนด์ครับ..

อย่างแรก จขกท น่าจะเบื่อข้างใน BMW อยู่พอสมควร รุ่นไหนๆข้างในมันก็เหมือนกันหมด ถ้าจะเป็น SUV ตามที่เขียนๆมาก็น่าจะเป็น Q8 ละครับ PHEV ใช้แล้วจะติดใจ กดปุ๊ปมาปั๊ป ประหยัดน้ำมัน แต่แลกกับการแบกน้ำหนักแบต ใช้ในเมืองดีอยู่ครับ
ไม่สนรถซีดานใหญ่อย่าง S ตัวใหม่ หรือ EQS ที่กำลังจะออกบ้างล่ะครับ S-Class ยังไงก็คือ S-Class ตัว PHEV แรงขับสนุกครับ

ขอบคุณครับ 530e ที่ใช้ก็เป็น PHEV ครับ แรงจริง เหยียบไปตามเท้า แต่ขาดอารมณ์ร่วมครับ555
จำความรู้สึกตอนได้คัน Pre-LCI มา ผมนี่เครียดเลย รถอะไรมันนิ่ม เงียบ ไม่สื่อสารกับคนขับ (ก่อนหน้าขับ Z4 e89 กับ 320i f30) แต่ตอนนี้ชินครับ ขับสบายดี (เริ่มแก่แล้ว55) ไม่ชอบนิดตรงเครื่องเดี๋ยวติดเดี๋ยวดับตามประสา PHEV

ส่วน S-Class นี่สวยนะครับ ชอบ แต่.. อิจฉาคนนั่งหลัง(เมีย)ครับ…

ไฟฟ้าล้วนนี่คงยังไม่ใช่แนวครับผม

จริงๆ ผมชอบ Q8 ดูเด่นแปลกตาดี แต่จากที่อ่านมาผมว่าขันไหนขับมันส์ไปคันนั้น GLE53 ดูแรงดีครับ

ขอบคุณครับ คงต้องรอเทส GLE ครับว่าจะขับมันส์แค่ไหน Q8 ขับดี แรงตามสั่ง แต่ไม่แน่ใจจะเรียกว่าขับมันส์ได้มั๊ยครับ คงเพราะมันเงียบมั๊งครับ

ออฟไลน์ WASADM

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2022, 10:03:29 »
RX ตัวใหม่ น่าจะได้เครื่องตัวเดียวกับ NX นะครับ 300 ม้า ส่วนอัตราเร่ง ผมว่าน่าจะพอๆกับ 530e

ออฟไลน์ bluelawn

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2022, 10:07:47 »
Q8 ตัวไฮบริด คือร่าง อวตารของ Cayenne coupe ครับ  ::)
 เครื่อง เกียร ชุดเดียวกันเปะๆ แรงม้าแรงบิด ก็อปปี้กันมาเลย แต่เซ็ตอัพ อาจจะสู้ porsche ไม่ได้
ยังไงผมเชียรตัวนี้ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2022, 10:23:16 »
จากโจทย์และตัวเลือก เป็นรถ Hybrid แทบทั้งนั้นเลย รวมไปถึงใช้งาน 10 ปี ผมก็อยากเลือก X5 30d เพราะผมว่าแรงและประหยัด

แต่ถ้าบอกไม่ชอบดีเซล จึงตัดไป ก็จบไป

ที่เหลือ Q8 กับ Cayenne เรียกว่ารถคันเดียวกัน แต่คนละ Character ละกัน มันเหมือนชอบ Q8 ก็ไป Q8 เลย แต่ถ้าชอบ Cayenne ก็ Cayenne เลย ถ้าให้เลือก ผมก็เลือก Q8 ครับ ชอบทั้งหน้าตา และ การปรับเซ็ต มากกว่า Cayenne

ส่วน GLE53 ผมกลับเฉยๆ เมื่อเทียบกับตัวเลือกอื่น เพราะผมอาจจะไม่ชอบสไตล์ช่วงล่าง ของ MB มั้ง

ส่วน X6 ผมว่าได้หมดทุกอย่าง ยกเว้น ผมไม่ชอบรถทรงนี้ ผมชอบ SUV ทรงปกติๆ มากกว่า SUV Coupe ถ้าเปลี่ยนบอดี้มาเป็น X5 40i ได้ นี่จบสุดเลย

เลยทำให้ตัวเลือก วนกลับมาที่ X5 45e เป็นตัวเลือกที่ดี แบบเหลือบมอง Q8 อยู่ห่างๆ  :)

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2022, 10:47:03 »
โจทย์นี้ต้องQ8แน่นอน รถใช้ยาว10ปีขึ้นไป ราคาขายต่อไม่ต่างกันมากหรอกครับ GLEผมว่าทรงมันแปลกๆป้อมๆท้ายสั้นๆพิกลไม่สวยเลย ยิ่งมาเทียบกับQ8ที่ทรงลงตัวและได้กระจกไร้ขอบแถมขับกลางคืนไฟสวยเด่นมากๆเทียบกันไม่ติด
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Minister of Joy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2022, 10:59:25 »
กระทู้นี้น่าสนใจ เมื่อสัปดาห์ก่อนไปตีกอล์ฟ เจอ Q8 55 TFSi สีดำจอดติดกันกับ GLE53 สีเดียวกัน ผมมองว่า GLE ดูจืดไปเลยครับ ดูไม่ "grand" เหมือน Q8 และไม่สะดุดตา

ผมไม่เคยขับทั้งคู่ครับ ใช้ RX อยู่ แต่จากตัวเลือกที่ จขกท ให้มาผมคงเลือก Cayenne เพราะมันคือ Porsche 555

ออฟไลน์ Muvee

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2022, 13:10:41 »
แค่เห็น Q7 จอดข้าง GLE ผมยังว๊าว Q7มากกว่าเลยครับ ถ้าเป็น Q8นี่คือสุดๆแล้ว ชอบทั้งภายในภายนอกเชียร์ Q8 ด้วยอารมล้วนๆเลยครับ อิอิ

ปล.ถ้า10ปีข้างหน้าผมจะซื้อมือสอง มาเจอสองรุ่นนี้ขายราคาใกล้กันหรือแม้แต่ Q8จะแพงกว่าผมก็จะเอาQ8  ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2022, 14:37:51 »
RX ตัวใหม่ น่าจะได้เครื่องตัวเดียวกับ NX นะครับ 300 ม้า ส่วนอัตราเร่ง ผมว่าน่าจะพอๆกับ 530e

ขอบคุณครับ จากข้อมูลโรงงาน ตัว NX450 ทำ 0-100 ได้ 6.3, 530e 5.9 ถือว่าดีขึ้นมากๆเลยครับ Lexus น่าจะลบภาพความอืดได้เลยครับ

Q8 ตัวไฮบริด คือร่าง อวตารของ Cayenne coupe ครับ  ::)
 เครื่อง เกียร ชุดเดียวกันเปะๆ แรงม้าแรงบิด ก็อปปี้กันมาเลย แต่เซ็ตอัพ อาจจะสู้ porsche ไม่ได้
ยังไงผมเชียรตัวนี้ครับ

ขอบคุณครับ ตอนแรกผมก็คาดหวัง Cayenne ไว้เยอะด้วยความเป็น Porsche แต่กลายไปเป็นว่ามันสู้ Q8 ไม่ได้จริงๆครับ ประกอบกับเรื่องไฟหน้าที่ไม่มีให้เลือก Matrix (ของน่าจะขาดยาวๆ) กับถ้าจะเอาตัว Minor change ก็รอจนหายอยาก บรรยากาศศูนย์ก็เฉยๆ เลยกลายเป็นว่าไม่มีอารมณ์ร่วมกับ
Cayenne เลยครับ

จากโจทย์และตัวเลือก เป็นรถ Hybrid แทบทั้งนั้นเลย รวมไปถึงใช้งาน 10 ปี ผมก็อยากเลือก X5 30d เพราะผมว่าแรงและประหยัด

แต่ถ้าบอกไม่ชอบดีเซล จึงตัดไป ก็จบไป

ที่เหลือ Q8 กับ Cayenne เรียกว่ารถคันเดียวกัน แต่คนละ Character ละกัน มันเหมือนชอบ Q8 ก็ไป Q8 เลย แต่ถ้าชอบ Cayenne ก็ Cayenne เลย ถ้าให้เลือก ผมก็เลือก Q8 ครับ ชอบทั้งหน้าตา และ การปรับเซ็ต มากกว่า Cayenne

ส่วน GLE53 ผมกลับเฉยๆ เมื่อเทียบกับตัวเลือกอื่น เพราะผมอาจจะไม่ชอบสไตล์ช่วงล่าง ของ MB มั้ง

ส่วน X6 ผมว่าได้หมดทุกอย่าง ยกเว้น ผมไม่ชอบรถทรงนี้ ผมชอบ SUV ทรงปกติๆ มากกว่า SUV Coupe ถ้าเปลี่ยนบอดี้มาเป็น X5 40i ได้ นี่จบสุดเลย

เลยทำให้ตัวเลือก วนกลับมาที่ X5 45e เป็นตัวเลือกที่ดี แบบเหลือบมอง Q8 อยู่ห่างๆ  :)

ขอบคุณครับ X5 45e เป็นรถที่คุ้มค่าน่าใช้จริงๆครับ ยิ่ง profile ปีนี้ได้ไฟ Laser ด้วยยิ่งสวยขึ้นไปอีก แต่อารมณ์ตอนขับมันจำเจไปอะครับ น่าจะถึงจุดอิ่มตัวกับ BMW ครับ

โจทย์นี้ต้องQ8แน่นอน รถใช้ยาว10ปีขึ้นไป ราคาขายต่อไม่ต่างกันมากหรอกครับ GLEผมว่าทรงมันแปลกๆป้อมๆท้ายสั้นๆพิกลไม่สวยเลย ยิ่งมาเทียบกับQ8ที่ทรงลงตัวและได้กระจกไร้ขอบแถมขับกลางคืนไฟสวยเด่นมากๆเทียบกันไม่ติด

ขอบคุณครับ ถ้าอารมณ์ตอนนี้ Q8 มาที่หนึ่งครับ GLE53 มีดีแค่ตรงแบรนด์กับเสียงท่อครับ อยากลองขับเร็วๆจะได้รู้ว่ารู้สึกยังไงครับ

กระทู้นี้น่าสนใจ เมื่อสัปดาห์ก่อนไปตีกอล์ฟ เจอ Q8 55 TFSi สีดำจอดติดกันกับ GLE53 สีเดียวกัน ผมมองว่า GLE ดูจืดไปเลยครับ ดูไม่ "grand" เหมือน Q8 และไม่สะดุดตา

ผมไม่เคยขับทั้งคู่ครับ ใช้ RX อยู่ แต่จากตัวเลือกที่ จขกท ให้มาผมคงเลือก Cayenne เพราะมันคือ Porsche 555

แค่เห็น Q7 จอดข้าง GLE ผมยังว๊าว Q7มากกว่าเลยครับ ถ้าเป็น Q8นี่คือสุดๆแล้ว ชอบทั้งภายในภายนอกเชียร์ Q8 ด้วยอารมล้วนๆเลยครับ อิอิ

ปล.ถ้า10ปีข้างหน้าผมจะซื้อมือสอง มาเจอสองรุ่นนี้ขายราคาใกล้กันหรือแม้แต่ Q8จะแพงกว่าผมก็จะเอาQ8  ;D ;D ;D

ขอบคุณครับ ชัดเจนมาก เดี๋ยวต้องเอาให้เมียอ่านครับ :D

ออฟไลน์ constanstine

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2022, 19:43:10 »
ผมว่าการที่จะหา SUV ที่แรง ขับสนุก แล้วก็สบายในคันเดียวเป็นอะไรที่ยากจริงๆ ซึ่งถ้าจขกท.พอใจกับฟิลการขับขี่ของ Q8 (ไม่นับเรื่องเสียงท่อ)

ก็เชียร์ตัวนี้นะ เพราะสิ่งที่คุณได้คือ flagship ของ Audi แต่ GLE53 ก็คือ e-class ดีๆนี่เอง มองแค่นี้ก็ภาพลักษณ์คนละเรื่องแล้วนะ

ส่วนถ้าอยากได้สไตล์ดิบๆ ท่อเร้าๆ ไว้เก็บโควต้าไว้ให้กับรถสปอร์ตจริงๆดีกว่าครับ ยังไงก็ฟินกว่า SUV เยอะ

อีกอย่างเรื่องราคาของพวกรถ performance (ตระกูล AMG/M/RS) ราคาล่วงหนักแล้วก็มักจะขายต่อยากกว่ารุ่น base model นะครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2022, 20:49:48 »
ผมว่าการที่จะหา SUV ที่แรง ขับสนุก แล้วก็สบายในคันเดียวเป็นอะไรที่ยากจริงๆ ซึ่งถ้าจขกท.พอใจกับฟิลการขับขี่ของ Q8 (ไม่นับเรื่องเสียงท่อ)

ก็เชียร์ตัวนี้นะ เพราะสิ่งที่คุณได้คือ flagship ของ Audi แต่ GLE53 ก็คือ e-class ดีๆนี่เอง มองแค่นี้ก็ภาพลักษณ์คนละเรื่องแล้วนะ

ส่วนถ้าอยากได้สไตล์ดิบๆ ท่อเร้าๆ ไว้เก็บโควต้าไว้ให้กับรถสปอร์ตจริงๆดีกว่าครับ ยังไงก็ฟินกว่า SUV เยอะ

อีกอย่างเรื่องราคาของพวกรถ performance (ตระกูล AMG/M/RS) ราคาล่วงหนักแล้วก็มักจะขายต่อยากกว่ารุ่น base model นะครับ

ขอบคุณครับ มีเหตุผลมากครับ ท่อเร้าๆเก็บโควต้าไว้ให้ sport ดีกว่า ส่วน suv เน้นขับดีขับสบายก็จริงนะครับ

ออฟไลน์ Boonkrub

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2022, 23:33:28 »
เพิ่งไปลอง Q7 60  มาเทียบกับที่เคยลอง Q7 diesel นี่คนละเรื่องเลย จากที่ขับแล้วเฉยๆ
ตอนนี้คือถ้าเค้าขายรถ demo ผมก็จะซื้อเลย เพราะ รอไม่ไหว Q1 2023

เพราะงั้นตามโจทย์ จขกท ไป Q8 แบบไม่คิดมาก

ออฟไลน์ F e r m a r c o

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2022, 09:59:17 »
ใช้ไปอีกสิบปี Q8 ก็ยังสวยไม่ตกยุคครับ
ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2022, 10:26:08 »
Q8 อีกเสียงครับ ดู จขกท จะชอบเข้าให้แล้วด้วย แต่อีกเรื่องที่กลัวจะลืมไปคือ GLE น่าจะได้เปรียบตรงการบรรทุกข้าวของที่มากกว่าหรือเปล่าครับ ด้วยทรงของรถ ไม่แน่ใจว่าให้น้ำหนักเรื่องนี้แค่ไหน

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2022, 11:45:24 »
เพิ่งไปลอง Q7 60  มาเทียบกับที่เคยลอง Q7 diesel นี่คนละเรื่องเลย จากที่ขับแล้วเฉยๆ
ตอนนี้คือถ้าเค้าขายรถ demo ผมก็จะซื้อเลย เพราะ รอไม่ไหว Q1 2023

เพราะงั้นตามโจทย์ จขกท ไป Q8 แบบไม่คิดมาก

ใช้ไปอีกสิบปี Q8 ก็ยังสวยไม่ตกยุคครับ

ขอบคุณครับ น่าจะต้องโดน Q8 ครับ ขับดีและสวยมาก แต่รอนานไปหน่อยครับ

Q8 อีกเสียงครับ ดู จขกท จะชอบเข้าให้แล้วด้วย แต่อีกเรื่องที่กลัวจะลืมไปคือ GLE น่าจะได้เปรียบตรงการบรรทุกข้าวของที่มากกว่าหรือเปล่าครับ ด้วยทรงของรถ ไม่แน่ใจว่าให้น้ำหนักเรื่องนี้แค่ไหน

ขอบคุณครับ ชอบ Q8 มากครับตอนนี้ ภรรยาก็ชอบ แต่เค้าแค่ติดเรื่องแบรนด์ ส่วนผมไม่ติดครับ
เรื่องขนของผมดูแล้ว Q8 ก็เพียงพอครับ ที่มอง GLE53 นิดนึงก็แค่ตรง AMG เบนซินล้วน กับเสียงท่อครับ
แต่ตอนนี้คงเก็บเรื่องเครื่องเบนซินและเสียงท่อไว้สำหรับ sport ดีกว่าครับ (ถ้าวันนึงมีวาสนาพอและไม่แก่เกินไปนะครับ55)

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2022, 13:02:27 »

เข้ามาคาดหวัง plug-in 450h+ กับเครื่องบ้านๆ 300 ตุ่นๆ แบกบอดี้หนักๆ

ตัวปลั๊กอินนิแอบเดาราคายาก น่าจะพอควร เพราะวัดตามตรงเครื่อง 2.5 ได้ลดภาษีค่าไฮบริดมานิด ราคาคงแพงพอควร ต้องดูว่าบรรดา radar ลดภาษีได้มากน้อยแค่ไหน

.

ส่วนตัวผมน่าไม่น่ารอครับ X6 ดูดีสุด ณ จุดจุดนี้ แต่เอียนน้องบีแล้ว gle ก็ดูดีครับ

ผมว่า audi ยังทำราคาไม่สมกับ product เท่าไหร่ แต่ส่วนตัวที่เคยใช้ในต่างประเทศ audi กับ bmw ขับขีตรงจริตกว่า benz เยอะเลย

เลือกที่ชอบดีกว่าครับ q8 ก็ไม่ซ้ำใครดี จอกดๆไปเดี๋ยวก็ชินครับ แรกๆผมก็แอนตี้ หลังๆมาใช้รถกดจอก็โอเคแหละ แต่รถมี radar cruise นะ ไม่เป็นปัญหาเลยครับเวลากดจอ

ออฟไลน์ wolfpack

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2022, 21:32:51 »
Q8 กระจกไร้กรอบ หล่อมากๆ ไม่ซ้ำใครครับ GLE53 จืดมากๆ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2022, 22:04:31 »

เข้ามาคาดหวัง plug-in 450h+ กับเครื่องบ้านๆ 300 ตุ่นๆ แบกบอดี้หนักๆ

ตัวปลั๊กอินนิแอบเดาราคายาก น่าจะพอควร เพราะวัดตามตรงเครื่อง 2.5 ได้ลดภาษีค่าไฮบริดมานิด ราคาคงแพงพอควร ต้องดูว่าบรรดา radar ลดภาษีได้มากน้อยแค่ไหน

.

ส่วนตัวผมน่าไม่น่ารอครับ X6 ดูดีสุด ณ จุดจุดนี้ แต่เอียนน้องบีแล้ว gle ก็ดูดีครับ

ผมว่า audi ยังทำราคาไม่สมกับ product เท่าไหร่ แต่ส่วนตัวที่เคยใช้ในต่างประเทศ audi กับ bmw ขับขีตรงจริตกว่า benz เยอะเลย

เลือกที่ชอบดีกว่าครับ q8 ก็ไม่ซ้ำใครดี จอกดๆไปเดี๋ยวก็ชินครับ แรกๆผมก็แอนตี้ หลังๆมาใช้รถกดจอก็โอเคแหละ แต่รถมี radar cruise นะ ไม่เป็นปัญหาเลยครับเวลากดจอ

Q8 กระจกไร้กรอบ หล่อมากๆ ไม่ซ้ำใครครับ GLE53 จืดมากๆ

ขอบคุณครับ x6 น่าใช้นะครับถัาไม่นับเบาะหลังกับทรงรถที่ไม่สเป็คบางท่าน ได้ไฟ laser หัวเกียร์ crystal หลังคา sky lounge เครื่องก็ดี BSI ก็มี คุ้มมากครับ

Q8 หล่อจริง กระจกไร้กรอบ ได้ CBU แต่รถมา Q1 2023 เลยครับ แล้วก็เสียดายที่น่าจะมีสีให้เลือกเยอะกว่านี้หน่อยครับ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2022, 10:29:46 »
q8 ตอนเห็นถนนจริง นี่สะกดสายตาดีนะครับ เท่ส์ หล่อครบในตัวจริงๆ ปกติผมไม่ว้าว เจอตัวนี้ยังชอบเลย รถไม่เยอะด้วย เห็นกี่ทีก้สะดุดตา คาเยนผมก้มองผ่าน gle ผมก็มองผ่านมันเหมือนรถคันใหญ่ๆเฉยๆ