ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าน้ำมันลิตรละ 15-18 บาท ระหว่างรถไฟฟ้ากับสันดาปจะเลือกอะไรครับ?  (อ่าน 3432 ครั้ง)

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
ผมเลือกรถไฟฟ้าเพราะไม่ต้องการเป็นทาสกลุ่มผู้ผลิตน้ำมันครับ

นึกอยากจะปั่นราคาก็ระเบิดโรงกลั่นบ้าง ทำสงครามบ้าง เบื่อจริงๆ

+1 ครับ ;)

ออฟไลน์ Altima

ลิตรละ 60 ผมก็ยังขับรถครับ

ไม่ชอบนั่งไกล้คนแปลกหน้า ไม่ชอบที่แออัด

กลางและปลายปี 2020 ตอนน้ำมันราคาถูกๆผมนั่งรถไฟมากกว่าขับรถอีกครับ คนน้อย ไม่ต้องไปแตะต้องใคร จะนั่งหรือยืนก็ได้ตามสะบาย

ตอนนี้ขอขับรถอย่างเดียว

ออฟไลน์ Ruksadindan

ยังคงเน้นเป็น PHEV อยู่ครับ

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
ลิตรละ 60 ผมก็ยังขับรถครับ

ไม่ชอบนั่งไกล้คนแปลกหน้า ไม่ชอบที่แออัด

กลางและปลายปี 2020 ตอนน้ำมันราคาถูกๆผมนั่งรถไฟมากกว่าขับรถอีกครับ คนน้อย ไม่ต้องไปแตะต้องใคร จะนั่งหรือยืนก็ได้ตามสะบาย

ตอนนี้ขอขับรถอย่างเดียว

เค้าน่าจะหมายถึงรถ bev นะครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
น่าจะไฟฟ้าคัน น้ำมันคันครับ ถ้าให้มีคันเดียวน่าจะน้ำมันครับ จนกว่าความนิยมรถน้ำมันจะลดลงมากๆ จนหาอู่ซ่อมเริ่มยาก อะไหล่แพงๆ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

มันเป็นคำถามที่น่าจะมีคำตอบในตัวแล้วนะครับ

เพราะรถ BEV, PHEV พวกนี้ หลักๆ เขาเน้นเรื่องประหยัดน้ำมัน เพราะมันคือค่ายใช้จ่ายหลักในการใช้รถเลย

ถ้าน้ำมันแพง ก็หนีไป PHEV, BEV ทั้งนั้น

แต่ถ้าน้ำมันไม่แพง หรือ เรียกว่าถูก และ ไม่มีผลว่าน้ำมันมันจะหมดไปจากโลก ผมว่าคนเขาก็คงมอง ICE ไว้ก่อน เพราะหลักๆ ความชาร์จช้า ของ BEV แต่เติมน้ำมันแค่ 5 นาที

แต่ถ้า BEV ทำได้แบบนี้
1, ชาร์จเร็วมาก 10-20 นาทีเต็ม
2, วิ่งได้สัก 600-1000km ต่อ 1  การชาร์จ
3. แบตเตอรี่ ว่ากันที่ 500,000km ขึ้น จะด้วยการรประกัน สัก 100,000-200,000km ที่เหลือ ก็อยู่ด้วยความ realiable ของตัวแบตเตอรี่เอง
4. เรื่องความแรง แรงม้า แรงบิด หายห่วงอยู่แล้ว
5. ราคาพอๆ กับรถน้ำมัน ใน seg เดียวกัน

ถ้าแบบนี้ น้ำมันลิตรละ 10 บาท ผมก็ซื้อ BEV ครับ

BEV ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจครับ เพราะภายในปี 2035 จะเกิดการเปลี่ยนแปลงครั้งยิ่งใหญ่ในอุตสาหกรรมยานยนต์ทั่วโลก

อย่างที่บอกแหละครับ ถ้าทุกอย่างในง่ายขึ้น สะดวกขึ้น ผมก็เลือก BEV

ซึ่งต่อไป มันจะไม่ใช่ตัวเลือกนะซิ มันจะเป็นตัวเลือกหลักเลยด้วยซ้ำ

โลกหมุนไป คนก็ต้องปรับตัวตามครับ ปฏิเสธได้ไม่นานหรอก

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้าค่าใช้จ่ายไม่ต่าง ผมจะเลือกรถ PHEV ครับ

เติมน้ำมันก็ถูก เติมไฟก็ประหยัดและยังตอบโจทย์ infrastructure ที่เป็นทุกวันนี้

แต่ขอให้มีรุ่นดีๆ ราคาคบได้ และมั่นใจได้หน่อยเถิด
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
EV ครับ ไม่เอาไฮบริดด้วย

เพราะราคาเชื้อเพลิงเป็นแค่ปัจจัยนึง แต่ชอบที่จำนวนชิ้นส่วนน้อยกว่ามาก
รำคาญรถที่มีเครื่องยนต์สันดาปตรงที่พอใช้ไปหลายปี ไอ้นู่นเสื่อม ไอ้นี่เสื่อม
ต่อให้เข้าอู่นอกจะประหยัดค่าใช้จ่ายได้บ้าง แต่สิ่งที่ประหยัดไม่ได้คือเวลาที่เสียไปกับการที่รถต้องไปจอดที่อู่ ซึ่งปีหลังๆ มันก็จะถี่ขึ้นบ่อยขึ้น

ส่วนตัววิ่งทางไกลน้อยมาก ปีนึงอาจจะต้องไปชาร์จทางไกลไม่ถึง 10 ครั้ง
การที่รถ BEV เติมเชื้อเพลิงเองที่บ้าน ทำให้แทบไม่ต้องไปแวะปั๊ม
ในเมืองรถติด ช่วงที่รถไม่ขยับถ้าเป็นเครื่องสันดาปก็เผาน้ำมันไปโดยเปล่าประโยชน์ รถ BEV มอเตอร์ไม่หมุนก็ไม่กินไฟ เสียไฟไปกับแอร์และเครื่องเสียงนิดหน่อย