ผู้เขียน หัวข้อ: เราให้ความสำคัญกับ"เครื่องเสียงติดรถ"กันมากน้อยแค่ไหนในปัจจุบัน  (อ่าน 3814 ครั้ง)

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
เคยทำเครื่องเสียงในapphard หมดไปหลายแสน แก้แล้วแก้อีก ยังไงมันก็สู้เครื่องเสียง ดีๆ ที่บ้านไม่ได้
หลังๆ เลยไม่เน้นแล้วครับ บวกกับพฤติกรรมเปลี่ยนไปด้วย ไปฟังyoutube ข่าวสาร หาหุ้น แทน เลยไม่เน้นละครับ

ผมเคยคิดจะทำอัลพาร์ดเหมือนกัน แต่กลัวไม่จบแบบที่ว่าเหมือนกันครับ

ร้านที่ทำ(น่าจะจบ) จริงๆราคาก็เว่อวังมากๆ ส่วนตัวว่าไม่คุ้ม เลยฟังที่มีมาไปก้อพอแล้ว

MacH1

• บุคคลทั่วไป
ให้ความสำคัญระดับหนึ่งเพราะต้องใช้ entertain สาวๆ  ไอ้ประเภทวิทยุยังมีช่องใส่ CD นี้ไม่เอาเลย ใครยังมานั่งเสียบ CD ฟังเพลงในรถหว่า  เอาพื้นที่ต้นทุนไปทำจอใหญ่ขึ้นชัดขึ้นยังดีกว่า ต้องมี Wireless carplay, Wireless AA ทั้งคู่  ถ้ายังต้องมาเสียบสายนี่อย่างเชยและไม่สะดวกมาก

ออฟไลน์ Odrecranon

• Sr. Member
ผมไม่ค่อยสนใจกับคุณภาพของเครื่องเสียงในรถเท่าไหร่
อาจเพราะตั้งใจเปิดให้เป็น ambient เฉย ๆ
และไม่เคยคิดจะเปลี่ยน Front หรือ ลำโพงติดรถเลย นอกจากมันจะเสีย

ผมเคยเปลี่ยนให้ Ford Focus 2 คันเป็น Front Pioneer คู่กับลำโพง Focal
รู้ว่ามันดีกว่าเดิม เสียงมันใส เบสกระชับขึ้น แต่ก็ไม่ได้รุ้สึกประทับใจอะไร

จริง ๆ อยากลองฟัง B&W ใน S90 หรือ XC90 เหมือนกัน
ผมเองใช้ XC60 ไม่ได้รู้สึกว่ามันแตกต่างจากคันอื่นมากเท่าไหร่เลยครับ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

รู้ฉึกเฉยๆ ตั้งแต่ขับรถเป็น จนมีโอกาศได้ใช้รถที่เครื่องเสียงติดรถมียี่ห้อ burmester HM ถึงได้รู้ว่ารถราคา 6 แสน - ล้าน เครื่องเสียงห่วยมากเลย หลังจากนั้นเวลาจะเลือกรถชอบดูเครื่องเสียงติดรถก่อนเลย เพราะเลือกยี่ห้อ after market ไม่เป็น และกลัวไม่จบ

ปล. เคยนั่งฟังเพลงในรถ s90 รู้สึกประทับใจเช่นกัน

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ส่วนตัวไม่ใช่คนหูเทพหูทองอะไร
ขอแค่แหลมเป็นแหลม เบสเป็นเบส เสียงร้องเป็นเสียงร้อง ก็พอใจครับ
และถ้าต่อสาย USB ฟังอาจจะขอความคาดหวังเพิ่มอีกนิด

อย่าง Mazda 2 Sky นี่ผมก็ว่าดีระดับนึงอยู่นะ แหลมใช้ได้เป็นไปตามที่ผมหวัง
ส่วนเบสตอนแรกเฉยๆ จนได้มาฟังของ Almera Turbo ที่ไม่คาดหวังเท่า แต่กลับสัมผัสได้ว่า เบสดีและกำลังขับดีกว่ามันเป็นแบบนี้
ถือว่าทั้งคู่มีดีมีเสียสลับกันไปครับ

แต่จะว่าไป… Honda ตั้งแต่ปี 2014 มา ถ้าไม่นับ Accord , CR-V G6 ที่ยังไม่เคยลอง สำหรับผม ถือว่า รับไม่ได้ หลายรุ่นเลยครับ
ยิ่ง Civic FE ที่มีเวลาไปฟังเยอะและได้ลองปรับ กลายเป็นปรับยังไงแหลมก็ไม่ใสไปกว่า Mazda 2 แถมปรับไปปรับมาเบสก็ถูกกลืนหายไปไหนอีกก็ไม่รู้ ส่วนตัวว่าดูถูกลูกค้าไปหน่อยที่ให้เครื่องเสียงแบบนี้มา คิดว่า Bose ใน CR-V G6 ถ้าทำผลงานได้ดีก็ควรจะมาลงใน FE eHEV RS บ้าง
กลายเป็นถ้าย้อนไปก่อนหน้านั้น มีแค่ City 2008-2013 ที่ได้เสียงดีสุดและชนะ 2 รุ่นย่อหน้าบนทั้งแหลมและเบสไปแบบงงๆ และก็ไม่เคยมีรุ่นไหนทำได้แบบนี้อีกเลยซะงั้นครับแม้กระทั่ง Civic FD , Jazz GE ในปีเท่ากัน

ปล. Bose เคยฟังมา 4 รุ่น 3 / CX-30 / Teana L33 / Terra MC
ส่วนตัวว่า ฟังได้เพลินๆ ทุกรุ่นอยู่ ยิ่ง 2 รุ่นแรกนี่แทบไม่อยากลงจากรถเลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมไม่ได้หูเทพ แต่ชอบฟังเพลงที่มีเสียงเบสลึกๆนุ่มๆ

โชคดีที่ลำโพงติดรถ Vellfire 20 ให้เสียงนั้นได้พอดี
ส่วนรถที่ใช้ประจำอย่าง Honda Freed ลำโพงติดรถคือแบบไม่ไหวจะเคลียร์ ก็แค่เปลี่ยนลำโพง 3 ทาง+เบสบ๊อค 6 นิ้ว แค่พอฟังได้

CX30 อันนี้เหมือนซื้อเครื่องเสียง+ห้องลองเสียง แล้วแถมรถยังไงก็ไม่รู้ 555

ออฟไลน์ Newhang

เครื่องเสียงถ้าพูดในมุมผมเอง มันมีเรื่องตลกร้ายค่อนข้างเยอะ
เอาเป็นว่าผมให้ความสำคัญ ถ้ามันจบจากโรงงานเลยมันดีกว่าแน่นอนเพราะสามารถลองได้ก่อนซื้อเลย
ไปติดเอง ลองไปก็เหมือนฟังครึ่งมโนครึ่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2023, 14:10:54 โดย Newhang »

ออฟไลน์ XyteBlaster

ให้ความสำคัญกับกรณีที่เค้าทำมาจบแล้ว เช่นชุด burmester หรือ bose หรือ harman ในรุ่นท็อปของรถต่างๆ ก็ถือว่าดีมากแล้วครับ

เพราะโตมากับเครื่องเสียงติดรถสุดห่วย แล้วมา impress กับ เครื่องเสียง multimedia สมัยคอมพิวเตอร์มาใหม่ๆ เลยรู้สึกว่า

เครื่องเสียงบ้านแบบดีมีเกรดหน่อย  ยังให้เสียงที่ดีกว่าเครื่องเสียงติดรถยนต์ระดับเทพซะอีก

ตอนนี้ถ้าเลือกได้จะเลือกรถที่ให้เครื่องเสียงครบชุดมาตั้งแต่แรกแล้ว  เพราะส่วนใหญ่มีให้ระบบอื่นแถมมาด้วย ไม่ได้ให้แค่เครื่องเสียงครับ

ออฟไลน์ Magl

เคยฟังรถยุโรป เสียงมันฟรุ้งฟริ้งมีมิติใส ไม่เหมือนพวกแต่งเครื่องเสียงเบสหนักๆนะครับ พอมี bose ติดรถ cx30 กับเค้าบ้างก็ฟังเพลินดีครับ เสียงกลางชัดดี ฟังได้เรื่อยๆ เบสพอฟังสนุก ลูกไม่ใหญ่ ก็ถือว่าพอเพียงแล้วครับ ดีกว่า honda civic เปิดที สั่นทั้งรถ

ออฟไลน์ belkw202

ผมทำเครื่องเสียงรถทุกคัน ขึ้นเสา A ตีตู้ ใส่ dsp
ที่ทำทุกคันเพราะชอบ ทั้งในแง่ของงานคุณภาพเสียงและงานโชว์ (แผงซาวด์) ถ้าคันไหนไม่ได้ทำก็จะพลอยไม่อยากใช้ไปด้วยครับ
เช่นเดียวกับทีวีก็ต้องมี soundbar ประกอบเป็นอย่างน้อยทุกตัว ไม่งั้นอรรถรสไม่ได้ก็ไม่อยากดู

กลับมาที่คำถามว่าให้ความสำคัญกับเครื่องเสียงติดรถแค่ไหน ส่วนตัวผมเฉยๆครับ ถ้ามันดีก็ใช้ไปไม่ดีก็ต้องหาเปลี่ยน
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออนไลน์ the kit

"เมื่อก่อน" สมัยอยู่ในกรุงฯ
มีร้านที่ "เชื่อมือ" ก็กล้าทำ

แต่เดี๋ยวนี้อยู่ "บ้านนอก"
ร้านที่เชื่อมือ ไม่มี ถึงพอจะมี แต่ก็ "ไม่เชื่อใจ" เท่าไรนัก

ได้เสียงที่ดีกลับมา แต่กลัวว่าจะมี "เสียงรบกวน" จากการประกอบคืนมาด้วย
ไอ้อย่างหลังนี่ "สำคัญกว่า"
เลย "ลด ละ เลิก"

แต่ที่สำคัญอีกอย่าง "เวลาเปลี่ยน.. ใจคนเปลี่ยน.."
เมื่อก่อนอาจจะเปิดดัง เพื่อเอา "อรรถ"
แต่เดี๋ยวนี้ แค่ "เปิดคลอ" กันเงียบเกินไปก็เท่านั้น..
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ rega

รับได้กับของที่ติดมากับรถ
พังค่อยเปลี่ยนครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ Symphonic

ขึ้นรถปุ๊ปก็ต่อโทรศัพท์ เปิด Map มีเสียงอาเจ๊คอยบอกทาง
ใช้เครื่องเสียงติดรถก็โอเค ไม่ถึงขนาดต้องแยกมิติเสียงอาเจ๊แกครับ

ออฟไลน์ O_o"

เน้นโชว์ ไม่เน้นฟัง ชุดนี้ราคาเบา ๆ 795,000 บาท

ออฟไลน์ deertesla

ผมให้ความสำคัญน้อยกว่าการขับขี่ครับ การขับขี่ห่วย ช่วงล่างห่วย พวงมาลัยห่วย เครื่องอืดมาก อันนี้ขับแล้วเหนื่อยเป็นทุกข์  ส่วนเรื่องเครื่องเสียง  การเก็บเสียงสำคัญมากครับ เครื่องเสียงดีแต่การเก็บเสียงในรถห่วยแบบที่ค่าย vtec เป็นกันหลายรุ่นอันนั้นไม่ไหวจริงๆครับ ฟังเสียงเพลงไม่รู้เรื่องเลยครับ นั่งทีได้ยินแต่เสียงลม เสียง ล้อ และเสียงเครื่อง เสียงเพลงฟังอะไรไม่รู้เรื่องครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ผมชอบฟังเพลงมากๆ ที่บ้านใช้ลำโพงและหูฟังทั้งของ b&o, hk, beats เลยพอรู้เรื่องกับเค้าบ้าง รถที่บ้าน CX-5 ลำโพง 6 ตัว ธรรมดา เสียงงั้นๆ ไม่เพราะเลย เบสบวม เอาไปเปลี่ยนลำโพงมารวมซับ เสียงดีขึ้นเยอะ แต่ก็ไม่ใช่แนวอยู่ดี อีกคัน BMW E90 ได้ลำโพงเป็น Hi-Fi (ไม่ใช่ HK, Logic7) แต่ก็ไม่ใช่ลำโพงเกรดธรรมดา เชื่อไหมครับ เสียงดีกว่า CX-5 ที่ไปทำลำโพงมาอีก เสียงเบสแน่น นุ่ม ลึก ฟังสนุกมาก เสียงแหลมชัด ขนาดเปิดผ่าน Spotify ที่ไม่ใช่ lossless นะ เป็นรถคันนึงที่รู้สึกว่าลำโพงให้แนวเสียงที่ผมชอบตรงสเปคและรู้สึกว่าไม่ต้องทำอะไรเพิ่มแล้ว คันถัดๆ ไปขอตั้ง E90 ไว้เป็นมาตรฐานเลย ถ้าไม่ได้แบบนี้ต้องทำเพิ่ม แต่ทำไปจะได้แบบนี้ไหมก็ยากอีก เอาให้ได้ลำโพงดีจากโรงงานดีสุด ผมเชื่ออย่างงั้น
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ kati348

• Full Member
ส่วนตัวชอบฟังเพลง แต่พอขึ้นรถ แฟนไม่ชอบเปิดเพลงเสียงดัง แถมช่วงเดินทางไกลๆมักจะเป็นเย็นวันศุกร์ เธอมักจะต้องประชุมทางไกลผ่านโทรศัพท์ ดังนั้นอัพเกรดเครื่องเสียงไปก็เสียตังค์เปล่าๆเลย  ::) ::)

ออฟไลน์ madboy

ผมไม่ได้เน้น บางทีก็เห่อเป็นช่วงๆ บางทีไม่ได้เปิดเครื่องเสียงเลยหลายเดือน ครับ  ;D

ออฟไลน์ axister

หูไม่เทพ แต่จะ concern เป็นอย่างแรกๆ ที่ทำให้เลือก trim สูงสุดครับ

เพราะระบบไฟต่างๆ ผมจะพยายามไม่ไปแก้ไขเลย รวมถึงลำโพงด้วย เคยมีปัญหากับ modify ต่างๆเยอะพวกที่เจาะเอย หรือ plug and play ของ f30 เจ้านึงเคยใช้พอชอตทีก็วุ่นวายอยู่ คุณภาพเสียงดี แต่อายุการใช้งานดัน jackpot เสียไวไปหน่อย

ถ้าชอบรุ่นนั้นจริงๆ ก็ต้องยอมรับในลำโพงรถมันแหละ แต่ถ้าให้เลือกเทียบใน segment จะเลือกตัวที่ลำโพงดีสุดครับ รวมถึงการเก็บเสียงด้วย

ออฟไลน์ Mr.K

• Jr. Member
  • **
เมื่อก่อนก็ไม่ค่อยสนใจเครื่องเสียง แต่พอได้ลองเปลี่ยนลำโพงดีๆ กับระบบเล็กๆ ซักชุดละมันก็เพลินดีนะครับ ตอนนี้รถทุกคันในบ้านก็จับเปลี่ยนลำโพงให้ดีขึ้นกับทำระบบเล็กๆ ประมาณว่าเปลี่ยนลำโพง+ฟังตรงผ่านบลูทูธเข้า DSP แอมป์+พาวเวอร์แอมป์+ซับบ็อก แค่นี้เอาไว้ฟังเบาๆ เพลินๆ มีรายละเอียดเสียงครบ เวลาขับรถไปทำงานหรือเลิกงานจะได้ผ่อนคลายสบายๆ ผลพลอยได้คือใจเย็นลง ไม่ซิ่ง ไม่ท้ารบความเร็วกับใคร ไม่เร่งตอนไฟหลือง ขับรถเอาตามกฎหมายกำหนดก็พอ  ::)

....แต่พวกฟิลลิ่งการขับ ประสิทธิภาพช่วงล่าง ยาง และเบรคดีๆ ส่วนประกอบกลุ่มนี้สำหรับผมก็ยังคงเป็นอันดับแรกก่อนเครื่องเสียงอยู่ดีครับ  8)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ส่วนตัวเป็นคนที่ขับรถเงียบๆไม่ได้เลย ต้องเปิดเครื่องเสียงตลอด ไม่ว่าจะเป็นเพลง วิทยุ Podcast Talkshow ข่าว หรือไม่ก็ ฟังเรื่องผีไปเลย 555

แต่ผมเป็นคนที่แยกเสียงหรือปรับจูนเสียงใดๆ ไม่เป็นเลย ตัวรถมันจะปรับหรือมี Mode ไหนมาให้ก็ใช้แค่นั้น ไม่ก็ให้เพื่อนที่ปรับเป็นมาทำให้แล้วก็ปล่อยไปแบบนั้นเลย

เวลาจะซื้อรถ ปกติมักจะเลือกรุ่น Top อยู่ตลอดดังนั้น ซึ่งมักจะมี Front และลำโพงมา Spec เต็มสุดในรุ่นของมัน รวมถึงรถที่ขับ ไม่เคยมีคันไหนติดเครื่องเสียง Brandname มาเลย ก็อาจจะไม่ได้เอาตรงนี้มาพิจารณาเท่าไหรครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ 2k

เครื่องเสียงทำเพิ่มให้ดีกว่าเดิมมหาศาลได้ แต่ถ้าเป็นรถญี่ปุ่นบ้านๆที่การเก็บเสียงไม่ได้เรื่องก็ไม่ต้องลงทุนมากครับทำไปดีแต่ไหนเสียงภายนอกกลบหมด
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ deertesla

เครื่องเสียงทำเพิ่มให้ดีกว่าเดิมมหาศาลได้ แต่ถ้าเป็นรถญี่ปุ่นบ้านๆที่การเก็บเสียงไม่ได้เรื่องก็ไม่ต้องลงทุนมากครับทำไปดีแต่ไหนเสียงภายนอกกลบหมด
ใช่ครับ. ค่ายวีเทค. ตัวดีเลย

ออฟไลน์ Sgt_Meen

• Full Member
ที่ใช้มา รู้สึกแย่จนถึงธรรมดาเกือบทุกคัน

ยกเว้น Burmester ใน E coupe C238 ประทับใจมากๆ
แต่ใน W222 รู้สึกว่าห่วย
-Toyota Vios 1.5 1stGen
-Honda Accord 2.3 G6
-Honda Accord 2.4 G8
+Honda Accord 2.0 G8
-Mercedes-Benz E250CGI W212
+BMW 520d Sport G30
+Mercedes-Benz E300 Coupe C238

ออฟไลน์ SM.

ผมไม่สนใจเลย จะเปลี่ยนก็ต่อเมื่อเสีย/พังเท่านั้น

ออฟไลน์ Trafalgar

ไม่เคยสนใจเลยครับ ขอแค่ต่อ Bluetooth ได้ก็พอครับ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT