ผู้เขียน หัวข้อ: เราให้ความสำคัญกับ"เครื่องเสียงติดรถ"กันมากน้อยแค่ไหนในปัจจุบัน  (อ่าน 3917 ครั้ง)

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
กระทู้นี้เป็นกระทู้อยากทราบความเห็นเรื่องที่ว่า รถโมเดลในปัจจุบันที่เราใช้อยู่ เอาที่เราเคยใช้หรือกำลังใช้อยู่นะครับว่า เราพอใจกับเครื่องเสียงติดรถมากน้อยแค่ไหน

สำหรับผม การที่ใช้ mazda3 และได้ฟังเพลงจากเค้า สิ่งที่ได้คือ มันไม่ได้ดีเด่นมาก ไม่ใช่อย่างที่ชอบซะทีเดียวแต่มันก็ใช้งานได้ดี รายละเอียดเสียงครบ ชัดเจน ทุ้ม กลาง แหลม แยกออกชัดเจน ผมรู้สึกดีและไม่คิดจะทำเครื่องเสียงเลย

แต่กลับกันกับ CX3 ที่เวลาใช้ เสียงมันห่วยแตกมาก หาความชัดของเสียงไม่ได้เลย เสียงตีกันมั่วไปหมด เบสหาย ฟังรู้ว่าเป็นเพลงแต่แยกชนิดเครื่องดนตรีไม่ได้เลย และผมมีความคิดจะเปลี่ยนลำโพงหรืออัพเกรดเครื่องเสียง  ซึ่งแหล่งกำเนิดเสียงมาจากมือถือของผมที่เชื่อมต่อบลูทูธ และฟังเพลงจาก spotify เหมือนกัน เพลงเดียวกัน

ทีนี้จากที่อยู่ในเว็ปมานาน กระทู้ที่พูดคุยเรื่องเครื่องเสียงรถยนต์น้อยมาก ประหนึงว่า ส่วนใหญ่พอใจกับเครื่องเสียงเดิมติดรถของตัวเองจนไม่มีประเด็นอะไรให้วิจารณ์

ผมจึงสงสัย ก็เลยมาตั้งกระทู้ถามความเห็นกันนี่ละครับว่า ตอนนี้เราพอใจกับเครื่องเสียงติดรถของเรามากแค่ไหน

ออฟไลน์ Tien.W

บอกไงดีล่ะ .. ถ้าถามคนชอบ คนบ้า แบบผม ยังไงผมก็ใช้ของเดิมไม่ได้อยู่แล้วล่ะ

- ออกรถมาไม่เกิน 7 วัน ก็โดนรื้อทั้งคันอยู่ร้านเครื่องเสียงละ ไม่เคยมีคันไหน ใช้เครื่องเสียงเดิมเลย กลับกัน คนที่ไม่สนใจ อย่างน้องสาว ที่ใช้รถรุ่นเดียวกับผม เค้าก็ขับของเค้าอย่างนั้น แบบไม่ยุ่งอะไรกับเครื่องเสียงเลยครับ

ส่วนผม แม้แต่ดูฟรีทีวี ที่บ้าน ก็ยังต้องเปิดออก AVR เปิด Sub เพราะถ้าไม่เปิด ก็จะรับเสียง บี้แบน ไม่ได้ครับ อย่างลำพูน ที่ 2 เดือน กลับไปที ก็ยังมีชุด Home Theater เอาไว้ดูฟรีทีวีแหละ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

jazz ge เครื่องเสียงแย่... มีแต่เสียงกลาง เบสแบนๆเหมอืนเคาะกระป๋อง แหลมทื้อๆ เหมาะกับฟังข่าว FM
คิดว่าทำไมคงไม่คุ้ม เพราะตัวรถเอง Acustic แย่ เสียงมาจากทุกด้าน และเป็นรถใช้ในเมืองวิ่งสั่นๆ ไม่ได้เปิดเพลงฟังเท่าไร่ แต่ตอนนี้มีแพลนจะเปลี่ยนให้มีกล้องมองหลังเพิ่ม

FTN - ตอนได้มาใหม่ๆ พอใจกับเครื่องเสียง ไม่ได้ดีมาก แต่ยังพอแยก เบส/กลาง/แหลมได้ พอแก้ขัดได้บ้าง แต่พอไปลองรถดีๆ พวกที่มี woofer / tweeter เบสลึกๆ แหลมใสๆ ก็มีความอยากเปลี่ยนเข้ามาบ้าง แต่เครื่องดีเซลเสียงคำรามเข้าเยอะ อาจมีเสียงกวนเยอะพับแผนไป

Mazda 3 Sky เสียงโอเค อยู่ในชั้นที่พอยิ้มได้บ้าง ทำให้ดีกว่านี้ได้ แต่ด้วยควาที่มันโอเคแล้วเงินที่จ่ายลงไปกับความแตกต่างที่ได้มา มองว่ามันน้อยเลยปล่อยไว้

ส่วนตัวค่อนข้างเรื่องมากเรื่องเสียง ชอบฟังเพลง และรู้สึกว่า หูฟัง/ลำโพงถ้าตอบโจทย์แค่เพลงบางชนิดมันง่าย แต่ให้มันเพราะทุกเพลงมันยากและหมดเยอะแน่ๆ จะหาลองใส่ก่อนแล้วจ่ายเงินมันก็ไม่ได้อีก จะเปลี่ยนไปเรื่อยๆก็ไม่จบไม่สิ้น
อย่างเบส ก็ไม่ชอบ bass box / subwoffer เพราะถ้าเซตมาไม่ดีมันรู้สึกไม่เป็นธรรมชาติ ชอบให้เป็นลูกๆ ยิงมาจากซ้ายขวามากกว่า

สรุป คันต่อไปถ้าเครื่องเสียงไม่ดี จะเปลี่ยนลำโพงเลยตั้งแต่แรก ไม่ทนแล้ว แต่เอาไม่ต้องดีมาก พอใช้ยาวๆจะได้รู้สึกคุ้มค่าที่ได้ใช้งานมันหน่อย หรือหาเป็นชุดอัฟตรงรุ่น ของพวก interbrand แทน แต่ไม่ไปถึงขนาดเปลี่ยน Front วางแอมตัวใหญ่ๆแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2023, 11:52:11 โดย Qwerty »

ออฟไลน์ Nazare

• Full Member
เฉยๆครับ เครื่องเสียงติดรถเดิมๆ ปรับแต่ง EQ เอาแค่พอฟังได้คือจบ
เสือภูเขา Marawuti 1998
Honda Wave100 All new Sticker
Yamaha Grand Filano 2015

ออฟไลน์ Integra Type R

• Full Member
ของผมก็ทำใหม่ทุกคันเหมือนกันครับ มากน้อยแล้วแต่กิเลส และงบประมาณ และไม่หนักรถจนเกินไปครับ
คันแรก สามห่วงรถพ่อ เปลี่ยน 1 din ลำโพง 4 ตัวจบ เพิ่งเรียนจบมาเลยมีงบแค่นี้
คัน2 civic FD เปลี่ยนวิทยุเดิมเป็น  JVC 2 din ลำโพง jbl 4 ตัว subbox จบ
คัน3 mzd3 sky เปลี่ยนลำโพง focal ps165 pc165 แอมป์ arc ไปเจอ DSP จีนต่อปลั๊กรถตรงได้ อีกตัว ปัจจุบันถอดออกละ จบแค่นี้พอ มิติไม่ได้เท่า bose ติดรถ แต่พอใจคุณภาพเสียงครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าสมัยก่อน

บางคัน บางรุ่น เครื่องเสียงติดรถ ยังไม่มีเลย ก็เลยต้องไปทำเอง พอได้ทำก็ทำดีไปเลย

บางคัน บางรุ่น เครื่องเสียงติดรถม้วนเทป ลำโพงก็เสียงแตกๆ เหมือนฉี่ใบตอง(มีคันนึงที่เคยใช้มา) ก็ต้องไปเปลี่ยนลำโพงให้ดีขึ้นแต่ฟรอนด์เดิมนะ

บางคัน บางรุ่น เครื่องเสียงเดิมมันดูไม่มีอะไร ไปเปลี่ยนฟรอนด์ แล้วเพิ่ม EQ อีกตอน ให้ดูดี ของลูกเล่น

บางคัน บางรุ่น ไปเปลี่ยนฟรอนด์ แต่แบบธรรมดาไม่เอา เอามีจอสวย มี EQ แล้วยังได้พาวเวอร์แอมป์มาด้วย ลำโพงก็ต้องมา

บลาาาาาาา

แต่สมัยเครื่องเสียงติดรถ มันแทบจบทุกคันแล้ว แล้วไม่พอ เล่นเพลงผ่านมือถือ เสียบ AUX ด้วย แถมสมัยนี้เล่นผ่านมือถือผ่าน USB แม้กระทั้ง Apple CarPlay vs Andriod Auto กันแล้ว เครื่องเสียงติดรถ ทำหน้าที่แค่ภาคขยาย

สุดท้าย ปัจจุบัน คนถึงซีเรียสเครื่องเสียเดิมๆ น้อยลงมากๆ แถมระบบอะไรหลายๆ อย่างของรถ มันโชว์ที่จอกลางได้อีก มันเลยทำให้คนไม่อยากไปยิ่งกับมันมากนัก

ยกเว้น ยังเป็นสายฟังเพลง หรือ สายตื๊ด ที่ยังมีการทำเครื่องเสียงกันอยู่

สังเกตุง่ายๆ ตอนนี้ร้านเครื่องเสียงรถยนต์ ลดลงมาก ขนาดเจ้าใหญ่ๆ เดี๋ยวนี้ ยังไปขายอย่างร่วมด้วย เช่น ชิ้นส่วนเครฟร่า ของแต่ง และ อื่นๆ เพราะทำเครื่องเสียงอย่างเดียว จะอยู่ไม่ได้เอา

ออฟไลน์ KTN88

ผมแค่เบสไม่บวมก็รับได้หมดครับ เพราะไม่ใช่พวกหูเทพอยู่แล้ว

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
เฉยๆเลยครับ bose ติดรถ เหลือๆเลย ทุกวันนี้
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ 20TRF

• Sr. Member
ผมเป็นคนชอบเครื่องเสียง ที่บ้านใช้แอมป์หลอด คู่กับลำโพงฟูลเรนจ์ สายอย่างดี ปลั๊กไฟอย่างดี
แต่เครื่องเสียงรถยนนี่ไม่สนใจเลยครับ จากที่ศึกษามาจะทำให้เสียงพอๆกับที่บ้านนี่งบบานเบอะเลยใช้เท่าที่มี
รถแจ๊สนี่เสียงกระป๋องมากก็ใช้มา9ปีโดยไม่ปรับปรุงอะไรเลย
ฟอเรสเตอร์ก็พอกัน มาร็อคโค่ดีหน่อย แต่ก็ไม่คิดจะอัพเกรด เดี๋ยวจะพาลทำให้เสียสติเปล่าๆ

ออฟไลน์ bennieT8

เรื่องแบบนี้เป็นความพึงพอใจส่วนตัวล้วนๆเลยครับ  ไม่สามารถหาเกณฑ์มาตรฐานหรือค่าเฉลี่ยใดๆได้เลย  จริงๆแล้วตามความน่าจะเป็นนั้น  คนที่เรื่องมากจนต้องยกชุดนั้นน่าจะเป็นคนส่วนน้อยอยู่แล้วครับ  อย่าว่าแต่สมัยนี้ของติดรถก็ดีขึ้นกว่าสมัยก่อนพอควร  ส่วนตัวผมเป็นเรื่องสำคัญเรื่องนึงเลย  แต่เลือกรถให้พอใจก่อน  แล้วค่อยจัดการเครื่องเสียงทีหลังได้ครับ

ออฟไลน์ HLRx

ขับรถมา เกือบ 30 ปีแล้ว ไม่ชอบฟังเพลงขณะขับรถ เลยไม่สนเรื่องเครื่องเสียงติดรถยนต์
จนกระทั่งต้นปีซื้อ CX-30 ให้ลูกชาย ถึงได้เข้าใจตัวเองที่ไม่ชอบฟังเพลงขณะขับ เพราะคันเก่าๆเครื่องเสียงมันห่วยแตกนี่เอง
คันล่าสุดซื้อให้ตัวเอง เลยจบที่ S90  เครื่องเสียง B&W 19 ลำโพง ไม่ต้องทำไรเพิ่ม
กำลังคิดจะสมัคร spotify premium หรือ youtube music premium เห็นเค้าว่ารายละเอียดเสียงมาเต็มกว่าทั่วไป ใครมีประสบการณ์ขอถามว่าจริงป่าวครับ

ออฟไลน์ bennieT8

ขับรถมา เกือบ 30 ปีแล้ว ไม่ชอบฟังเพลงขณะขับรถ เลยไม่สนเรื่องเครื่องเสียงติดรถยนต์
จนกระทั่งต้นปีซื้อ CX-30 ให้ลูกชาย ถึงได้เข้าใจตัวเองที่ไม่ชอบฟังเพลงขณะขับ เพราะคันเก่าๆเครื่องเสียงมันห่วยแตกนี่เอง
คันล่าสุดซื้อให้ตัวเอง เลยจบที่ S90  เครื่องเสียง B&W 19 ลำโพง ไม่ต้องทำไรเพิ่ม
กำลังคิดจะสมัคร spotify premium หรือ youtube music premium เห็นเค้าว่ารายละเอียดเสียงมาเต็มกว่าทั่วไป ใครมีประสบการณ์ขอถามว่าจริงป่าวครับ

555  มาช้าดีกว่าไม่มาครับ  B&W แค่นี้ก็สุดๆพอสำหรับผมเช่นกันครับ  แต่ตอนนั้น Inscription ขาดสต็อก  เลยได้ Harman Kardon ใน R-design มาแทน  พยายามบอกตัวเองว่าเสียงก็ไม่น่าเกลียดนะ  ประหยัดไปเป็นแสน

ออฟไลน์ boogie2020

สมัยก่อน ที่รถยังเป็น อวทม  55555   ได้รถมาผมจะเป็นคนเลือกเครื่องฟร้อน เลือกสายสัญญาน เลือกลำโพง เลือกแดมป์ แล้วไปหาร้านติด ส่วนมากก็แถวบรรทัดทอง  หลังๆ เคยถึงขั้นตีตู้เบสใช้เอง

แต่สมัยนี้ ตั้งแต่มาอยู่ต่างจังหวัด ผมใช้เวลาอยุ่ในรถยนต์น้อยลงมาก ๆ  เลยให้ความสำคัญกับเครื่องเสียงในรถน้อยลงมากเช่นกัน   อะไรติดรถมาผมก็ใช้ได้หมดอะ

ปล. เรื่อง Spotify premium นี่ผมก็ยังสงสัยอยู่  เคยเข้าไปร้านกาแฟร้านนึง เอ้ย เพลงเสียงดีมาก  ไปเดินดูข้างบาร์ เขาใช้ Harman Soundstick เองแหะ  ซึ่งผมเองก็มี Harman Aura แต่ไหงเสียงมันไม่ได้เพราะอย่างนั้นหว่า หรือว่าเพราะผมใช้ Spotify free 55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2023, 16:53:31 โดย boogie2020 »
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
ผมชอบฟังเสียงเครื่องยนต์มากกว่าเสียงวิทยุ เพราะฉะนั้นเปิดแล้วมันมีเสียงออกมาก็พอแล้วในกรณีที่ต้องการฟังอะไรบ้าง
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ Devil13

สมัยก่อนลงไป 2-3หมื่นครับ
ตอนนี้ขี้เกียจทำ เสียดายเงินครับ แฟนไม่ค่อยชอบฟัง นั่งรถก็หลับ

ออฟไลน์ wcr

• Jr. Member
  • **
สำหรับผมถ้าจะฟังเพลงจริงจังก็ใช้หูฟังหรือเครื่องเสียงที่บ้านครับ มีสมาธิ ได้ดื่มด่ำกับมันจริงๆ

ในรถรูสึกว่าถ้าไม่แย่จนฟังแล้วหงุดหงิดในความรู้สึกเรา มันก็ช่วยให้การเดินทางไม่น่าเบื่อได้ก็โอเคแล้วครับ ทำใหม่เปลืองเงินและรถช้ำ

แต่เข้าใจคนที่ต้องทำเพราะขีดความพอใจและรับได้ของแต่ละคนไม่เท่ากันครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

ผมไม่สนใจเลยครับ ผมเปิด Youtube ดูรายการ ดูช่อง ไม่ก็ดู Podcast ไม่ค่อยฟังเพลงจากรถเลยครับ ดังนั้นผมเฉยๆ

แต่ผมมีเครื่องเสียง มีลำโพง มีแอมป์เครื่องเสียงที่บ้านครับ ผมฟังเครื่องเสียงบ้านเป็นหลัก ในรถผมเลยเฉยๆ

ออฟไลน์ koko86

เคยทำเครื่องเสียงในapphard หมดไปหลายแสน แก้แล้วแก้อีก ยังไงมันก็สู้เครื่องเสียง ดีๆ ที่บ้านไม่ได้
หลังๆ เลยไม่เน้นแล้วครับ บวกกับพฤติกรรมเปลี่ยนไปด้วย ไปฟังyoutube ข่าวสาร หาหุ้น แทน เลยไม่เน้นละครับ

ออฟไลน์ NoName__???

ถ้ารถที่เก็บเสียงห่วยแบบค่าย H คงไม่ทำเพราะทำไปก็มีแต่เสียงลม เสียงถนนเข้ามาทั้งคัน แต่ถ้ารถเก็บเสียงดีๆเปลี่ยนแค่ลำโพงก็พอแล้วสำหรับที่บ้านทำกัน

ออฟไลน์ sk-non

รถข้อจำกัดเยอะ
บางอย่างจะทำเองลำบาก
เครื่องเสียงบ้าน
เริ่มตั้งแต่ผนังห้อง เครื่องกรองไฟ
สายไฟ สายลำโพง ก้ามปู
ตำแหน่งวางลำโพง
ทีนี้จะฟังแบบ input ดิจิตอล หรือ อนาลอก
ก็ต้องมีองค์ประกอบอื่นอีก
มันไม่สะดวกเหมือนเครื่องเสียงบ้าน

ออฟไลน์ voyager

spotify premium tube music มันยังแค่ mp3 320k เองหนิ
ตั้งแต่มี streaming hi-res ผมเล่นแค่สองเจ้า Tidal กับ Qobuz
ไม่เกี่ยวกับประสบการณ์ ถึงมีประสบการณ์แต่ฟังแยกไม่ออก ก็จบกัน

ออฟไลน์ apinui

อ่านทุกความเห็นแล้ว ก็พอทราบได้ว่า ความสำคัญของเครื่องเสียงในรถดูจะไม่สำคัญเท่าไรแล้วสำหรับบางท่าน

สมัยก่อน สมัยที่วิทยุรถยังถอดเปลี่ยนฟร้อนกันได้ สมัยนั้นจะเปลี่ยนแค่วิทยุก็จะโดนร้านเชียร์ให้เปลี่ยนลำโพงด้วย ก็เลยกลายเป็นว่า ออกรถมาก็ต้องทำเครื่องเสียงไปโดยปริยาย

โดยส่วนตัวผมก็ยังซีเรียสเรื่องเสียงของเพลงอยู่นะ บางทีขับรถแล้วอยากมันส์ๆ เปิดเพลงเร็วๆ หรือเพลงช้าแล้วร้องเพลงตามก็เพลินเป็นส่วนตัว เป็นอะไรที่อยู่ในบ้านแล้วทำไม่ได้น่ะครับ และถ้าได้รายละเอียดเสียงดีๆ ทุ่ม แหลมมาเต็มๆชัดๆ มันยิ่งได้อารมเพลง แบบจังหวะรัวกลองอะไรแบบนี้

ส่วน Spotify premium เรื่องเสียงถ้าเป็นเพลงสากล มันชัดและเต็มกว่าจริงๆครับ ผมลองมาแล้ว แต่ต้องเป็นเพลงสากลนะครับ ถ้าเพลงไทยก็กลางๆยังหาความต่างระหว่างของฟรีกับ premium ไม่เจอ แต่ถ้าเป็นเพลงสากลที่เน้นความหนักแน่น หรือความใสกังวาล ไม่ผิดหวังครับ ส่วน youtube premium ก็ใช้อยู่โดยรวมเสียงสู้ Spotify ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ mark_pro

• Jr. Member
  • **
ถ้าเคยทำเครื่องเสียงแล้วในรถคันเก่า รถคันใหม่ยังไงก็ต้องหาเรื่องทำละครับ
จะมากน้อยตามงบ กทม รถมันติดครับเบื่อๆ เซ็งๆ ฟังเพลงเพราะๆ ช่วยแก้เซ็งได้เยอะครับ
เปลี่ยนแล้วดีกว่า ติดรถพอสมควรครับ โดยไม่จำเป็นต้องจัดชุดเทพๆ มากมายหรอก
แค่ลำโพง 4 ตัวก็ดีกว่าติดรถเดิมๆ ละ

ออฟไลน์ spn

ที่ผ่านมาเครื่องเสียงติดรถถือว่าพอใจครับ พอฟังของรถยุโรปก็มีหงุดหงิดบ้างครับ 55

ตอนนี้ใช้ sportify premium เสียงดีและชัดขึ้นนะครับ + ปรับ equalizer นิดหน่อยแล้วแต่คัน โดยรวมก็รับได้

ด้วยความที่ผมและที่บ้านไม่มีใครแต่งรถ ชอบรถเดิมๆ ร้านแต่งรถแถวบ้านก็ไม่รู้ว่าที่ไหนดี ทำจบไม่จบ เจอของแต่งก็กลัวจะอยู่ไม่นาน รถที่บ้านเลยใช้เดิมๆกันหมด และช่วงหลังก็ฟัง podcast รายการ youtube ด้วยแหล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2023, 19:42:27 โดย spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ tom46

สำหรับผม มีก็ดี ไม่มีก็ได้ครับ ส่วนตัวผมขับไม่ค่อยได้เปิดเพลงฟังอะไรกับเขาเท่าไร จะมาฟังก็ตอนมีลูกแล้วเขาชอบเปิดนี่ละครับ

แต่ถ้าจะเปลี่ยนจริงๆก็คงแบบไม่เยอะมาก อาจจะแค่มี ลำโพงหน้าหลัง แล้วก็ ซับ ที่เป็นซับจริงๆไม่ใช่ซับบ๊อกซ์สักตัวขนาดไม่ต้องใหญ่มากสัก 8 นิ้วตัวเดียวก็พอแล้วครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
สำหรับผม อย่างน้อย ๆ ต้องมี Apple Car Play และ Android Auto

ต้องมีลำโพงทวิตเตอร์ ต้องมี Subwoofer

เป็นอย่างน้อยครับ

ออฟไลน์ Left lane driver

ของผมเป็น Mazda3 ตัวก่อน เคยคิดจะเอารถไปทำเครื่องเสียงเหมือนกันครับ อยากได้ลำโพง Bose เหมือนตัวนอก
แต่พอคิดไปคิดมาแล้วกลัวไม่คุ้ม เพราะส่วนมากตอนขับผมโฟกัสไปที่การขับซะมากกว่า
ส่วนเพลงก็ไม่ได้เปิดเสียงดังมาก แค่ฟังแก้เบื่อมากกว่า
เลยเอารถไปแดมป์เก็บเสียงให้เงียบขึ้นแทน ก็พอช่วยให้ได้ยินเสียงเพลงชัดขึ้นนิดหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2023, 18:30:42 โดย Left lane driver »

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Focal 165as  + แดมป์4 บาน(5สำหรับhatch)

ขั้นต่ำครับ​  เอาทวีตขึ้นเสาเอ  จบพอล่ะที่เหลือฟังแนวไหนก็ปรับ​ EQ ช่วยเอา

อย่างรถที่บ้าน​ Cx30.bose ดีกว่า​ ชุดข้างต้น
มาครบกว่ารถเก็บเสียงดีกว่า

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Ty ESC

สมัยยุค90 เปลีายนมันหมด
พอ 2000 วิทยุติดรถ เดิมเริ่มดี หน้าตาสวยขึ้นเข้ากับคอนโซล แต่ไม่วายอยากได้หน้าจอ2din สุดท้สยเปลี่ยนหมดยกชุด

พอยุคหลังเน้นเดิมๆไม่ชอบหน้าตาวิทยุแต่งไม่ชอบจอใหญ่ๆ ขอคอนโซลเดิมๆแต่จะ แอบไปแดมป เปลี่ยนลำโพงเพิ่มแอม ไม่เอาซับ ฟังสบายๆไม่อยากได้รกๆ

ยุคนี้ ขอแค่ฟังวิทยุกับต่อเข้ามือถือได้พอ ฟังspotify จบ ลำโพงเดิมๆก็ทนๆได้ ไม่กล้าแตะกลัวแตะแล้วคันบานปลายตลอด

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

เคยใช้ apple music ที่ stream Lossless ได้ครับถ้าเปิดคลอตอนขับรถ ฟังเพลินๆ Stream ปรกติ พอแล้วครับ
แต่ถ้ามีเพลงโปรดที่ชอบ หรืออยากฟินกับเพลงที่ฟัง Lossless ทำได้ดีกว่า
อาจได้ยินเสียงถูสายกีต้า หรือเครื่อดนตรีบางชิ้นที่ Lossy ไม่มี รวมถึงความเงียบสงัด กับปลายเสียงที่ Lossy ให้ไม่ได้