ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถจะไปเที่ยวภูกระดึง จากเชียงใหม่ครับ ขอความเห็น  (อ่าน 5364 ครั้ง)

ออฟไลน์ gunynn

• Newbie
  • *
  • altis 1.8G teana 200XL ranger XLT auto focus 1.8
ตามหัวข้อเลยครับ จะขับรถจะไปเที่ยวภูกระดึง จากเชียงใหม่ครั้งแรกครับ ขอความเห็นครับสำหรับผู้ที่เคยไป ด้วยเส้นทางนี้ขอให้แนะนำเส้นทางวิ่ง รวมถึงสภาพเส้นทางหน่อยครับว่าเป็นอย่างไรควรเป็น เก๋งหรือ ต้องกระบะเลยครับ
และใครที่พึ่งเคยไป ถามหน่อยครับว่าต้องเอาเต้นท์ไปเองหรือไม่ครับ หรือใช้เช่าจะสะดวกกว่า จะให้ดีแนะนำเส้นทางเดินบนภูได้ด้วยก็ขอกราบขอบพระคุณอย่างยิ่งครับ (อย่างที่บอกครั้งแรก จะไปพึ่งเวปอืน ๆ ก็ไม่คุ้น เอาเป็นเวปพี่ jimmy นี้แหละ) ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
 ;D

ไปเมื่อต้นปี นี้ มาครับ

เอาเทียนน่า 2.5 ขึ้นไป (ยังป้ายแดงอยู่ครับ)

จากเชียงใหม่ไป ไม่ยากครับ ช่วงขึ้นเขา ก็ ทางสวนกัน สองเลน

มีโค้งหักซอกมากเหมือนกันแต่ เทียนน่าไปแบบ สบายๆ ครับ

แซงตลอด เพราะมีพวก วีออส รถกระบะ หรือรถหกล้อพอสมควร ครับ

ทางไม่มีซ่อม แต่ไหลทางก็มีที่ให้ลงได้ ไม่มีปัญหาอะไร

แต่คนขับต้องระวังหน่อย เพราะบางที่ชวงขึ้น จะมีรถที่วิ่งประจำ อย่างรถประจำทาง รถกระบะส่งของ

วิ่งตัดโค้งมา พวกนี้ ไม่กลัวตาย เพราะวิ่งประจำ ไม่สนใจด้วยว่า ม จะมาอย่างไง ก จะขับแบบนี้ มีไร ป่ะ

ก็ไปถึงเมืองปาย ใช้เวลา ประมาณ  สองชม.กว่า หน่อยๆ แวะบ้าง ถ้าเมื่อย ไม่ต้องฝืน มันหลายร้อยโค้ง

ไปถึงปายก็ไปรับประกาศนียบัตร ว่าผ่านมากี่ร้อย โค้งได้ที่ตลาด อ.ปาย

แต่ผม พักอยู่สองคืน ก็ไป แม่ฮองสอนต่อ อันนี้ ก็มีบัตรให้เหมือนกัน พันกว่าโค้งครับ

ระหว่างทาง วางแผนหน่อย จะแวะที่ไหน บ้าง เพราะที่แวะมันเยอะมากครับ มีตลอดทางเลย

ทั้งๆ ที่บ้างที่ก็ไม่ได้ น่าสนใจ น่ะ แต่ป้ายที่ ทำไว้ นี้ ทำให้อยากมากครับ

ส่วนปางอุย ก็เอาขึ้นไปถึงตีนเขาแล้วก็นั่งรถสองแถวของ ชาวบ้านขึ้นสะดวกกว่า

แต่ถ้าจะเอารถขึ้น ต้องติดต่อที่พักข้างบนได้ก่อน แล้วเอาหนังสือมา ควบ ถึงจะขับขึ้นไปได้

แต่ ไอ้กระบะที่มันขับนี้ น่าเอาไปทำเหล็กเส้นได้ แล้ว สภาพก็งั้น ๆ ผมว่าผมขับขึ้นไปเองยัง

ขับดีกว่า มันเลย อ่ะครับ  >:(

ออฟไลน์ GivesZa

• Full Member
ภูกระดึง ปาย แม่ฮ่องสอน

;D ;D ;D

ออฟไลน์ indomethacin2009

• Jr. Member
  • **
ไปมาเมื่อ 2 ปีก่อน

จากเชียงใหม่ไปก็ใช้เวลาประมาณ 9-10 ชม   มีทางให้เลือก 2 ทาง ผมออก 6 โมงถึง 4 โมง แล้วเดินขึ้นตอนเช้าอีกวัน

1  เชียงใหม่  อุตรดิตถ์  เข้า ทองแสนขัน  ชาติตระการ นครไทย ( ไม่ผ่านภูหินร่องกล้า ) แต่ลงมาผ่านทางเขาค้อ  ภูกระดึง
2  เชียงใหม่  อุตรดิตถ์  พิษณุโลก หล่มสัก ภูกระดึง

ทางทั้ง 2 ทาง ถนนดีหมด แต่ทางเส้นแรกใช้เวลาน้อยกว่าเพราะลัดกว่า แต่เป็นทาง 2 เลน รถไม่เยอะ ขับได้ 80 100 ( 120 ได้บางช่วง ขับสบาย ๆ   ส่วนเส้นที่ 2 ไกลกว่า แต่ 4 เลน จนถึง พิษณุโลกและออกจากพิดโลกอีกหน่อย ทางนี้ไกลกว่า แต่ถ้า 120 – 130  ก็จะทำเวลาได้ใกล้เคียงกัน
-  สภาพดีทั้ง 2 เส้นทาง  รถอะไรก็ได้ ถึงหมด  
-  เต๊นท์ ถ้ารถเอาไปเอง ใช้นอนที่อุทยานข้างล่าง  ส่วนข้างบน ถ้าติดต่อเช่าทางเน็ทได้ก็เช่า ไม่ต้องเอาขึ้น ไม่ต้องจ้างลูกหาบ เพราะค่าจ้างขึ้นลง พอ ๆ กับเช่า อาจจะมากกว่า ให้พยายามเดินตัวเปล่า เอาเท่าที่จำเป็น
-  เดินบนภูกระดึง ตามแผนที่ ไม่ยากเลือกเอาตามใจ จะให้ดีต้องนอน 2 คืน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2010, 20:02:28 โดย indomethacin2009 »

ออฟไลน์ poonshop

• Sr. Member
1  เชียงใหม่  อุตรดิตถ์  เข้า ทองแสนขัน  ชาติตระการ นครไทย ( ไม่ผ่านภูหินร่องกล้า ) แต่ลงมาผ่านทางเขาค้อ  ภูกระดึง
เส้นนี้ครับ....ขึ้นเขานิดเดียวสั้นสุดด้วย..ระหว่างทางมีวิวสวยๆให้ดูด้วย.....

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
เดินทางปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ Yojinboh!!

• Full Member
ถ้าขับรถไปเอง ผมเเนะนำให้ตอนเดินลงจากภู ค่อยๆเดินนะครับ เพราะถ้ารีบเดินลงมา กล้ามเนื้ออักเสบได้นะครับ เดี๋ยวจะขับรถไม่ได้นะครับ ผมเคยมาเเล้ว อิอิ

ออฟไลน์ boyddii

• Sr. Member
  • Bunny
เพิ่งรู้เดี๋ยวนี้เองว่าไปปายแล้วได้ประกาศนียบัตรด้วย ผมอยู่เชียงใหม่ ปีนี้ผมไปปายมา 4 รอบแหนะ ไม่ได้ไปขอเลย เสียดายจัง  :D

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
พี่เป็นไรมากป่าว พูดอยู่คำเดียว เป็นร้อยกระทู้แล้วนะครับ