ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำผมทีครับ กำลังจะออกฟอร์ด  (อ่าน 8729 ครั้ง)

ออฟไลน์ nelveska

• Newbie
  • *
ช่วยแนะนำผมทีครับ กำลังจะออกฟอร์ด
« เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 19:47:26 »
สวัสดีครับ จริงๆแล้วผมก็ติดตามเวปไซต์นี้มานานแล้วครับแต่ไม่เคยสมัครuser ไม่เล่นบอร์ดเลย

คือว่าวันที่ 20 ผมจะออกรถ ซัก 1 คัน และที่บ้านชอบฟอร์ดครับ เพราะความแข็งแรงของเหล็กครับถูกใจทั้งบ้าน
ผมจะออกรถวันจันทร์ที่จะถึงนี้แล้วครับ พรุ่งนี้จะต้องไปจองรถครับ+จัดไฟแนนซ์ครับจะได้ทัน ผมนั่งคิด นอนคิด ตีลังกาคิดมา 2 ตลบ(2เดือน)
ยังเลือกไม่ได้ระหว่าง Ford Fiesta 1.6 Sport 5dr(699000)กับ Ford Focus 1.8 4dr(809000 ได้ส่วนลด 24k ถ้าไม่เอาชุดแต่งเป็น785000ครับ)

ปัจจัยมีดังนี้ครับ
1ผมวิ่งในเมือง 30 % วิ่งชานเมือง+มอเตอร์เวย์ 70% ครับ
2ครอบครัวผมมี 4 คน สูง155 - 170 คนครับ(ตอนไปเทสไดรฟ์ โฟกัสนั่งได้เหลือๆทั้งคันครับ/เฟียสต้าระยะห่างจากเข่าถึงเบาะหน้าของน้องและแม่ที่นั่งเบาะหลัง
มีประมาณ 1 คืบ ขับวนแค่ในสุวรรณภูมิไม่ไกลมากครับเลยไม่รู้ว่านั่งนานๆน้องกับคุณแม่จะเมื่อยไหม)
3ส่วนมากจะนั่งรถแค่ 2คน อาจมีมาซื้อของที่ห้าง 1-2 สัปดาห์ ต่อครั้ง
4เที่ยวต่างจังหวัดไกลๆปีนึ่งไม่ถึง 10 ครั้ง ครับ สัมภาระ ก็ไม่มีอะไรมากมาย(ไม่ค่อยใส่ใจกับที่เก็บของหลังรถครับ)
5ผมชอบและหลงไหลรูปร่างภายนอกของ Focus 4ประตูมากๆเลยครับ
6ผมชอบภายในเฟียสต้าแบบสุดๆ และผมก็บ้าเทคโนโลยีด้วยครับ เห็นออฟชั่นเยอะเลยชอบมากๆ
7ความเร็วที่ผมใช้เป็นประจำคือ 90-120 ถ้าคอขาดบาดตายผมจะวิ่ง 140 ครับ
8เซลล์บอกว่าโฟกัสยังประกอบนอกอยู่แต่ เฟียสต้าประกอบที่ระยองนี้เอง ไม่รู้อะไรจะราคาต่างกันราวฟ้ากับดินไหม รวมถึงการเบิกอะไหล่จะนานต่างกันมากไหม
9พ่อผมชอบเฟียสต้ามากกว่า น้องและคุณแม่ชอบโฟกัสมากกว่า ผมชอบที่งคู่เท่ากัน(พ่อ 2คะแนน แม่กับน้องคนละ1คะแนน เลยออกมาเสมอกันครับ ตอนนี้อยู่ที่ผมตัดสินใจแล้ว)
10ไม่สนราคาขายต่อหรือความสดใหม่ใดๆทั้งสิ้น
11รถคันนี้ติด LPG แน่นอนครับอยากทราบว่าวัสดุของรถรุ่นไหนเหมาะกับการติดแก๊สมากกว่ากันครับ(แว่วๆว่า เฟียสต้าที่เมืองนอก มีติดLPGจากศูนย์ด้วย)
12รถ 2 รุ่นที่ผมกล่าวมาเบ็ดเสร็จค่าประกัน จดทะเบียน ดอกเบี้ย ต่างกันอยู่ที่ 30000 บาท ครับ

ช่วยแนะนำผมทีครับ รถคันแรกในชีวิตผมครับ เพราะตอนนี้ตีลังกาคิดจดหมดแรงแล้ว สิงห์บอร์ดคลับของทั้ง 2 รุ่นมาก็2เดือนแล้ว ตอนแรกกะว่าจะรอดู ฟูล รีวิวของพี่จิมมี่เกี่ยวกับเฟียสต้า แต่รอไม่ไหวแล้วครับ อิอิ

ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ

ปล. หากพี่จิมมี่อ่านขอถามนิดนึงครับว่าใช่คนเดียวกับที่เมื่อก่อนชอบคุยโทรศัพกับน้องผมบ่อยๆหรือเปล่า ที่เป็นแฟนคลับ วงดนตรีวัยรุ่นของไทยวงนึงAug... Ban... น่ะครับ
เพราะผมเคยถามว่าคุยกับใครดึกๆดื่นๆบ่อยๆ เค้าบอกว่าพี่ในบอร์ดเค้าจัดรายการเกี่ยวกับรถอะไรนี่แหละ

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
Re: ช่วยแนะนำผมทีครับ กำลังจะออกฟอร์ด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 20:20:46 »
เท่าที่เคยขับ Focus และไปแค่มองๆจับๆ Fiesta
Focus เท่านั้นครับ!

• Newbie
  • *
Re: ช่วยแนะนำผมทีครับ กำลังจะออกฟอร์ด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 20:31:26 »
เท่าที่เคยขับ Focus และไปแค่มองๆจับๆ Fiesta

ที่ลองๆใช่โฟกัส 1.8 ปะครับ ที่test drive มันมีแต่2.0 ดีเซลน่ะครับ ผมเลยไม่แน่ใจว่า 1.8จะเป็นยังไง

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 20:39:18 »

ที่ลองๆใช่โฟกัส 1.8 ปะครับ ที่test drive มันมีแต่2.0 ดีเซลน่ะครับ ผมเลยไม่แน่ใจว่า 1.8จะเป็นยังไง

1.8 ครับ ก็วิ่งออกตัวนุ่มนวลครับ ไม่ปู๊ดป๊าด ก็เหมาะกับการใช้งานปกติครับ
ซึ่งเท่าที่ผมเจอ 90% ออกตัวปกติครับ ฉะนั้น Focus เพียงพอกับการใช้งานดังที่ยกมาครับ

ออฟไลน์ Odrecranon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 20:40:51 »
ผมใช้ Focus 1.8 มานาน 4 ปีแล้วครับ
เท่าที่ดูผมว่าถ้าเราจับจังหวะเกียร์ได้ มันก็ไม่ได้อืดมาก จนน่ารำคาญครับ
ช่วงล่างนี้ผมว่าทั้งนิ่ม ทั้งแน่น ยิ่งถ้าเปลี่ยนยางดี ๆ จะเยี่ยมมากครับ
ผมเคยเอาออกไปต่างจังหวัด 2 ครับ เรื่องการแซงที่ความเร็ว 60 - 100 ผมว่ายังทัน
แต่ถ้าจะแซงด้วยความเร็วมากกว่านั้นผมว่าเหนื่อยครับ
ผมเคยออกเลนขวา จะแซงรถที่ความเร็ว 100 มีรถกำลังขับด้วยความเร็วกว่าผมเล็กน้อย แต่กดคันเร่ง
ก็เริ่มกังวลว่าเขาจะเบรกทันไหมครับ

ส่วน Fiesta เท่าทีเคยลองขับตอนเอารถไปซ่อม พวงมาลัยนี่เบามาก แต่ก็หนืดดีที่ความเร็วสูง
อัตราเร่งดี แต่ผมยังจับจังหวะเกียร์ไม่ได้ เบาะนั่งดู Sport ช่วงล่างตึงตังกว่า Focus เล็กน้อย
ที่เหลือกผมว่าพอ ๆ กันครับ

เรื่องอื่น ๆ ผมว่าถ้าจะเลือก Focus ถ้ามีคนนั่งมากกว่า 2 คน อยากได้ความภูมิฐาน, ขนของบ่อย, ชอบขับเรื่อย ๆ
ถ้าเรื่อง Fiesta นั่ง 1 - 2 คนเป็นหลัก, เน้นความคล่องตัว, ขอบความสดใหม่่ อยู่ได้อีกนาน
เรื่องช่วงล่าง ผมว่าไม่น่าจะต่างกันมาก ครับ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 20:55:43 »
focus ผมตัดออกเพราะนั่งแล้วเข่าติดเกียร์ครับ  นอกนั้นก็ดูโอเคมากๆ 

ตอนนี้เลือก fiesta มาแล้ว  ค่อนข้างพอใจแต่รถติดๆเกียร์ด๊อกแด๊กบ้าง  แต่วิ่งยาวๆเยี่ยมมากครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 20:58:11 »
focus ผมตัดออกเพราะนั่งแล้วเข่าติดเกียร์ครับ  นอกนั้นก็ดูโอเคมากๆ 

ตอนนี้เลือก fiesta มาแล้ว  ค่อนข้างพอใจแต่รถติดๆเกียร์ด๊อกแด๊กบ้าง  แต่วิ่งยาวๆเยี่ยมมากครับ

เท่าที่ผมลองนั่ง เข่าไม่เห็นจะติดเกียร์ทั้งสองรุ่นทั้ง focus และ fiesta เลยครับ นั่งท่าไหนนี่ครับ งงมากครับ
 :o :o :o

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 20:58:33 »
ขอบคุณทุกความเห็นเลยครับ เพิ่มความรู้ให้ผมอีก

โฟกัสติดแล้วเฟียสต้าไม่ติดหรอครับ พอดีผมเตี้ยครับเลยไม่ติดทั้งคู่ บ้านผมตัวเล็กทั้งบ้าน้ลย
แล้วเวลาแซงที่ความเร็วซัก100-120 เป็นยังไงมั่งครับ เฟียสต้า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 21:11:36 »
ผมใช้ Focus 1.8 มานาน 4 ปีแล้วครับ
เท่าที่ดูผมว่าถ้าเราจับจังหวะเกียร์ได้ มันก็ไม่ได้อืดมาก จนน่ารำคาญครับ
ช่วงล่างนี้ผมว่าทั้งนิ่ม ทั้งแน่น ยิ่งถ้าเปลี่ยนยางดี ๆ จะเยี่ยมมากครับ
ผมเคยเอาออกไปต่างจังหวัด 2 ครับ เรื่องการแซงที่ความเร็ว 60 - 100 ผมว่ายังทัน
แต่ถ้าจะแซงด้วยความเร็วมากกว่านั้นผมว่าเหนื่อยครับ
ผมเคยออกเลนขวา จะแซงรถที่ความเร็ว 100 มีรถกำลังขับด้วยความเร็วกว่าผมเล็กน้อย แต่กดคันเร่ง
ก็เริ่มกังวลว่าเขาจะเบรกทันไหมครับ

ส่วน Fiesta เท่าทีเคยลองขับตอนเอารถไปซ่อม พวงมาลัยนี่เบามาก แต่ก็หนืดดีที่ความเร็วสูง
อัตราเร่งดี แต่ผมยังจับจังหวะเกียร์ไม่ได้ เบาะนั่งดู Sport ช่วงล่างตึงตังกว่า Focus เล็กน้อย
ที่เหลือกผมว่าพอ ๆ กันครับ

ปกตินั่ง1-2 คน ครับ นานๆจะมีโอกาศไปเที่ยวครบครอบครัว 4 คนครับ อัตราเร่งแซงเฟียสต้าดีกว่าโฟกัสหรอครับ

เรื่องอื่น ๆ ผมว่าถ้าจะเลือก Focus ถ้ามีคนนั่งมากกว่า 2 คน อยากได้ความภูมิฐาน, ขนของบ่อย, ชอบขับเรื่อย ๆ
ถ้าเรื่อง Fiesta นั่ง 1 - 2 คนเป็นหลัก, เน้นความคล่องตัว, ขอบความสดใหม่่ อยู่ได้อีกนาน
เรื่องช่วงล่าง ผมว่าไม่น่าจะต่างกันมาก ครับ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 21:15:11 »
fiesta ก็ติดครับ แต่ไม่อึดอัดเท่ากับ focus

การนั่งก็คงแล้วแต่คน สรีระ ตำแหน่งการนั่งอาจจะต่างกันอยู่บ้างครับ

การแซงที่ 100 ต้องเรียนรู้เกียร์นิดนึง  กดจมมิดจะขึ้นช้ากว่า  แต่พอเกียร์ลงให้พุ่งดีครับ

กดสักครึ่งนึงเกียร์จะเปลี่ยนเร็วกว่า  ต้องลองขับดู  แล้วพอใจหรือไม่ลองตัดสินใจดู

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 21:16:14 »
fiesta ก็ติดครับ แต่ไม่อึดอัดเท่ากับ focus

การนั่งก็คงแล้วแต่คน สรีระ ตำแหน่งการนั่งอาจจะต่างกันอยู่บ้างครับ

การแซงที่ 100 ต้องเรียนรู้เกียร์นิดนึง  กดจมมิดจะขึ้นช้ากว่า  แต่พอเกียร์ลงให้พุ่งดีครับ

กดสักครึ่งนึงเกียร์จะเปลี่ยนเร็วกว่า  ต้องลองขับดู  แล้วพอใจหรือไม่ลองตัดสินใจดู

วันนี้ไปtest drive มาไม่มีรถให้แซงเลย ในสุวรรณภูมิ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 21:36:20 »

เท่าที่ผมลองนั่ง เข่าไม่เห็นจะติดเกียร์ทั้งสองรุ่นทั้ง focus และ fiesta เลยครับ นั่งท่าไหนนี่ครับ งงมากครับ
 :o :o :o

สงสัยจะนั่งไขว่ห้าง หรือไม่ก็ลืมดันเบาะไปข้างหลัง อิอิอิ ล้อเล่งนะครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 21:44:14 »

2ครอบครัวผมมี 4 คน สูง155 - 170 คนครับ(ตอนไปเทสไดรฟ์ โฟกัสนั่งได้เหลือๆทั้งคันครับ/เฟียสต้าระยะห่างจากเข่าถึงเบาะหน้าของน้องและแม่ที่นั่งเบาะหลัง
มีประมาณ 1 คืบ ขับวนแค่ในสุวรรณภูมิไม่ไกลมากครับเลยไม่รู้ว่านั่งนานๆน้องกับคุณแม่จะเมื่อยไหม)
แม่กับน้องผมก็บอกว่าสบาย แต่พ่อบอกว่าไม่ชอบ
3ส่วนมากจะนั่งรถแค่ 2คน อาจมีมาซื้อของที่ห้าง 1-2 สัปดาห์ ต่อครั้ง
เบาะหน้านั่งสบายดี
4เที่ยวต่างจังหวัดไกลๆปีนึ่งไม่ถึง 10 ครั้ง ครับ สัมภาระ ก็ไม่มีอะไรมากมาย(ไม่ค่อยใส่ใจกับที่เก็บของหลังรถครับ)
มันใหญ่มาก
5ผมชอบและหลงไหลรูปร่างภายนอกของ Focus 4ประตูมากๆเลยครับ
ก็ซื่อครับ Option ดีแล้วครับตัวนี้

7ความเร็วที่ผมใช้เป็นประจำคือ 90-120 ถ้าคอขาดบาดตายผมจะวิ่ง 140 ครับ
ช่วงล่างยังตอบสนองได้ดีครับ  แถมผมว่าถ้าใช้ โหมด M  มันก็เร็วใช้ได้นะครับ
8เซลล์บอกว่าโฟกัสยังประกอบนอกอยู่แต่ เฟียสต้าประกอบที่ระยองนี้เอง ไม่รู้อะไรจะราคาต่างกันราวฟ้ากับดินไหม รวมถึงการเบิกอะไหล่จะนานต่างกันมากไหม
ไม่ทราบครับใช้มาได้ ๓ ปียังไม่เปลี่ยนอะไรหนักๆ

11รถคันนี้ติด LPG แน่นอนครับอยากทราบว่าวัสดุของรถรุ่นไหนเหมาะกับการติดแก๊สมากกว่ากันครับ(แว่วๆว่า เฟียสต้าที่เมืองนอก มีติดLPGจากศูนย์ด้วย)
ตอบให้ว่า  บ่าวาล์วทรุดที่แสนกว่า ถึง ราวๆ แสนห้าแน่นอนหลังจากติด  เป็นปัญหาประจำ  ของโฟกัสดมแก็ส
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 21:50:40 »

แม่กับน้องผมก็บอกว่าสบาย แต่พ่อบอกว่าไม่ชอบ
เบาะหน้านั่งสบายดี
มันใหญ่มาก
ก็ซื่อครับ Option ดีแล้วครับตัวนี้

ช่วงล่างยังตอบสนองได้ดีครับ  แถมผมว่าถ้าใช้ โหมด M  มันก็เร็วใช้ได้นะครับ
ไม่ทราบครับใช้มาได้ ๓ ปียังไม่เปลี่ยนอะไรหนักๆ

ตอบให้ว่า  บ่าวาล์วทรุดที่แสนกว่า ถึง ราวๆ แสนห้าแน่นอนหลังจากติด  เป็นปัญหาประจำ  ของโฟกัสดมแก็ส

ขอโทษครับ โหมด M ที่พี่ว่า คือโหมดอะไรเอ่ยครับและก็ โฟกัสติด LPG ไม่เวิร์ค 100% ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 22:32:47 »
^
^
โหมดเปลี่ยนเกียร์ +/- เอง

ออฟไลน์ avisrm

• Full Member
  • Murphy's law is all around
    • S&P Workshop & Studio Spaces
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 23:25:41 »
จากที่ใช้ ฟิเอสต้า 1.6 4 ประตูอยู่คงต้องขอบอกว่า ถ้าปกติใช้งานกันกี่คน...ให้ทุกคนไปนั่งในที่ที่จะใช้โดยสารปกติครับ... แล้วอาจจะพบสิ่งที่แตกต่างกันแบบตรงกันข้ามเลยครับ

... โฟกัสจะเป็นอะไรที่ดีกว่าสำหรับคนนั่งหลังครับ ... ส่วนคนนั่งหน้าอาจชอบฟิเอสต้ามากกว่า ด้วยการจัดสรรพื้นที่แปลกๆครับ

เบาะหลังโฟกัสอาจพอนั่ง 5 คน ในเวลาไม่นานนักได้ครับ และมี Leg room ที่ใหญ่กว่าครับ...เท่าที่ลองขับดูผมมองว่าเป็รถที่ตอบสนองการใช้งานแบบนั่งหลายคนได้ดีครับ

...แต่ด้านหน้ากลายเป็นว่าช่องวางขาคนขับ...ติดกับ Console ซ้ายครับ... ซึ่งคงต้องโทษการออกแบบหน้าคอนโซลที่ใหญ่ และไม่สร้างช่องเว้าหลบขา ซึ่งอาจทำให้ผู้โดยสารตอนหลัง มีที่วางขาเพิ่มขึ้นอีก  ... ถ้าเป็นคนขับตัวใหญ่ คงขาซ้ายติดนิดๆครับ (ผม 112 กก.) ... แต่จะสบายแผ่นหลังมากกว่าด้วยทรงเบาะที่แผ่ออก ซึ่งต่างจากฟิเอสต้าที่เบาะเป็นทรง Semi-Bucket seat ครับ (ตัว 1.6S) ...นอกจากนี้ ตัวที่ไปลองขับมา (1.8 AT) นั้น ช่วงล่างนั้นดีไม่ได้หนีกับฟิเอสต้ามากนักครับ ออกนุ่มนวลกว่านิดๆ อาจด้วยน้ำหนักตัวรถด้วยมั้งครับ (หรืออาจเป็นเพราะคันผม ยางมันแก้มเตี้ยนิดนึง ^  ^") แต่เกียร์รถที่ความเร็วสูง...ลากใช้ได้ทีเดียว ซึ่งคงจะไม่เหมาะกับการใช้สำหรับคนใจร้อนขับเร็วนักครับ...ซึ่งความเร็วที่ว่ามานั้นคงไม่เป็นปัญหามากครับ

...ในขณะที่ฟิเอสต้าที่ใช้นั้น สำหรับการใช้งานในเมือง ... อาจสร้างความเสียประสาทเล็กๆโดยเฉพาะช่วงรถติดๆ...จากการลากรอบเนื่องจากทดเกียร์ไว้สูงของเกียร์ 1 และ 2 ครับ นอกจากจะรอบสูงเหยียบแล้วพุ่งเกินความต้องการแล้ว...อัตราสิ้นเปลืองนี่เข้าขั้นวิกฤตนิดๆ... 8-9 km/l ในสภาพติดแหง็กๆ ถึง 11-12 km/l ในสภาพติดพอประมาณ (ไม่ใช่ 1.4 อย่างเดียวนะครับที่กิน... 1.6 ที่ความเร็วต่ำๆก็ซดใช้ได้ครับ...โทษเกียร์เกือบล้วนๆครับ...จะลากเกียร์ 1 ไปไหน :P ... วอนวิศวกรแก้ไขสมองเกียร์ด้วยนะครับ รถ Segment นี้บ้านเรานิยมใช้ในเมืองครับ) ...

... แต่พอออกนอกเมือง... ความประหยัดจะเริ่มบังเกิดให้ครับ อาจมากถึง 17 km/l ครับ (ในคลับ Fiesta มีคนขับได้ถึง 19 km/l กว่าๆด้วยครับ แต่ความเร็วที่เธอขับอยู่ประมาณ 90-110 ตลอดทางครับ) ... นอกจากนี้ ... เกียร์จะเริ่มนิ่มสบายแล้วครับ (...ไชโย \ l^ - ^l / ) ซึ่งเป็นช่วงที่ผมว่าเหมาะกับการใช้ Fiesta 1.6 มากครับ

สรุป ความเร็วต่ำ ผมชอบโฟกัส ... ที่ความเร็วเกินร้อย...โอเคทั้งคู่ครับ ... ที่เกิน 140+ เครื่องฟิเอสต้า 1.6 อาจดีกว่าโฟกัส 1.8 แต่ 165+ช่วงล่างโฟกัสและพวงมาลัยอาจดีกว่าฟิเอสต้าครับ...

...ที่เหลือ ต้องลองคุยกับเซลล์ว่าเราจะซื้อแน่ๆ...ถ้าจะขายให้เรา ขอขับให้ไกลจนเราจับอาการได้ครับ ^  ^

สำหรับ LPG...ถ้าจูนดีๆไม่ประหยัดเกินไป คงไม่มีปัญหามั้งครับ...เคยใช้ฮอนด้า ที่เขาว่าไม่ค่อยทนแก๊ส รับต่อมาจากพ่อ วิ่งไปนับตั้งแต่ติดมาแสนแปดหมื่นกิโล วิ่งตอนแรกมาอีกแสนแปดหมื่นกิโลก็ไม่ได้มีอะไรมากนะครับ

ปล.ถ้าไม่ชอบขับรถเงียบๆ อยากหาอะไรมาคุยมาทะเลาะด้วย... Voice control ในฟิเอสต้าอาจช่วยได้ครับ  ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2010, 23:27:44 โดย avisrm »
รักเหมือนอากาศที่มีรอบตัว...

...มีเพียงผู้รู้ค่าของมันเท่านั้น ที่สัมผัสมันได้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 23:42:44 »
จากที่ใช้ ฟิเอสต้า 1.6 4 ประตูอยู่คงต้องขอบอกว่า ถ้าปกติใช้งานกันกี่คน...ให้ทุกคนไปนั่งในที่ที่จะใช้โดยสารปกติครับ... แล้วอาจจะพบสิ่งที่แตกต่างกันแบบตรงกันข้ามเลยครับ

... โฟกัสจะเป็นอะไรที่ดีกว่าสำหรับคนนั่งหลังครับ ... ส่วนคนนั่งหน้าอาจชอบฟิเอสต้ามากกว่า ด้วยการจัดสรรพื้นที่แปลกๆครับ

เบาะหลังโฟกัสอาจพอนั่ง 5 คน ในเวลาไม่นานนักได้ครับ และมี Leg room ที่ใหญ่กว่าครับ...เท่าที่ลองขับดูผมมองว่าเป็รถที่ตอบสนองการใช้งานแบบนั่งหลายคนได้ดีครับ

...แต่ด้านหน้ากลายเป็นว่าช่องวางขาคนขับ...ติดกับ Console ซ้ายครับ... ซึ่งคงต้องโทษการออกแบบหน้าคอนโซลที่ใหญ่ และไม่สร้างช่องเว้าหลบขา ซึ่งอาจทำให้ผู้โดยสารตอนหลัง มีที่วางขาเพิ่มขึ้นอีก  ... ถ้าเป็นคนขับตัวใหญ่ คงขาซ้ายติดนิดๆครับ (ผม 112 กก.) ... แต่จะสบายแผ่นหลังมากกว่าด้วยทรงเบาะที่แผ่ออก ซึ่งต่างจากฟิเอสต้าที่เบาะเป็นทรง Semi-Bucket seat ครับ (ตัว 1.6S) ...นอกจากนี้ ตัวที่ไปลองขับมา (1.8 AT) นั้น ช่วงล่างนั้นดีไม่ได้หนีกับฟิเอสต้ามากนักครับ ออกนุ่มนวลกว่านิดๆ อาจด้วยน้ำหนักตัวรถด้วยมั้งครับ (หรืออาจเป็นเพราะคันผม ยางมันแก้มเตี้ยนิดนึง ^  ^") แต่เกียร์รถที่ความเร็วสูง...ลากใช้ได้ทีเดียว ซึ่งคงจะไม่เหมาะกับการใช้สำหรับคนใจร้อนขับเร็วนักครับ...ซึ่งความเร็วที่ว่ามานั้นคงไม่เป็นปัญหามากครับ

...ในขณะที่ฟิเอสต้าที่ใช้นั้น สำหรับการใช้งานในเมือง ... อาจสร้างความเสียประสาทเล็กๆโดยเฉพาะช่วงรถติดๆ...จากการลากรอบเนื่องจากทดเกียร์ไว้สูงของเกียร์ 1 และ 2 ครับ นอกจากจะรอบสูงเหยียบแล้วพุ่งเกินความต้องการแล้ว...อัตราสิ้นเปลืองนี่เข้าขั้นวิกฤตนิดๆ... 8-9 km/l ในสภาพติดแหง็กๆ ถึง 11-12 km/l ในสภาพติดพอประมาณ (ไม่ใช่ 1.4 อย่างเดียวนะครับที่กิน... 1.6 ที่ความเร็วต่ำๆก็ซดใช้ได้ครับ...โทษเกียร์เกือบล้วนๆครับ...จะลากเกียร์ 1 ไปไหน :P ... วอนวิศวกรแก้ไขสมองเกียร์ด้วยนะครับ รถ Segment นี้บ้านเรานิยมใช้ในเมืองครับ) ...

... แต่พอออกนอกเมือง... ความประหยัดจะเริ่มบังเกิดให้ครับ อาจมากถึง 17 km/l ครับ (ในคลับ Fiesta มีคนขับได้ถึง 19 km/l กว่าๆด้วยครับ แต่ความเร็วที่เธอขับอยู่ประมาณ 90-110 ตลอดทางครับ) ... นอกจากนี้ ... เกียร์จะเริ่มนิ่มสบายแล้วครับ (...ไชโย \ l^ - ^l / ) ซึ่งเป็นช่วงที่ผมว่าเหมาะกับการใช้ Fiesta 1.6 มากครับ

สรุป ความเร็วต่ำ ผมชอบโฟกัส ... ที่ความเร็วเกินร้อย...โอเคทั้งคู่ครับ ... ที่เกิน 140+ เครื่องฟิเอสต้า 1.6 อาจดีกว่าโฟกัส 1.8 แต่ 165+ช่วงล่างโฟกัสและพวงมาลัยอาจดีกว่าฟิเอสต้าครับ...

...ที่เหลือ ต้องลองคุยกับเซลล์ว่าเราจะซื้อแน่ๆ...ถ้าจะขายให้เรา ขอขับให้ไกลจนเราจับอาการได้ครับ ^  ^

สำหรับ LPG...ถ้าจูนดีๆไม่ประหยัดเกินไป คงไม่มีปัญหามั้งครับ...เคยใช้ฮอนด้า ที่เขาว่าไม่ค่อยทนแก๊ส รับต่อมาจากพ่อ วิ่งไปนับตั้งแต่ติดมาแสนแปดหมื่นกิโล วิ่งตอนแรกมาอีกแสนแปดหมื่นกิโลก็ไม่ได้มีอะไรมากนะครับ

ปล.ถ้าไม่ชอบขับรถเงียบๆ อยากหาอะไรมาคุยมาทะเลาะด้วย... Voice control ในฟิเอสต้าอาจช่วยได้ครับ  ;D ;D

ขอบคุณครับ ถึงตรงคอมเม้นของคุณพี่มำให้ผมเริ่มตัดสินใจอะไรได้แล้วครับ

ขอบคุณคอมเม้นทุกคอมเม้นเลยครับ

ที่นี่เป็นสังคมที่อบอุ่นมากครับ พรุ่งนี้คงไปจองอย่างสบายใจได้แล้วครับ

• S&P Workshop & Studio Spaces
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 01:15:29 »

ขอบคุณครับ ถึงตรงคอมเม้นของคุณพี่มำให้ผมเริ่มตัดสินใจอะไรได้แล้วครับ

ขอบคุณคอมเม้นทุกคอมเม้นเลยครับ

ที่นี่เป็นสังคมที่อบอุ่นมากครับ พรุ่งนี้คงไปจองอย่างสบายใจได้แล้วครับ

555+ พี่เลยเหรอ...ผม 26 เองครับ ^  ^"

...ยังไงอย่าลืมลองขับก่อนนะครับ ^ - ^

ปล.ว่าแต่สนใจตัวไหนหรือครับ...  ;D

...มีเพียงผู้รู้ค่าของมันเท่านั้น ที่สัมผัสมันได้

ออฟไลน์ Bogiecoco

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 02:16:31 »
เป็นผมก็ลังเลครับ เพราะถ้ามีคนนั่งหลังบ่อยและไปไกลๆไม่รู้จะเมื่อยมั้ย เพราะFieataพนักพิงชันไปนิดนึง
แต่ถ้าเป็นFocus เบาะหลังนี่ส่วนตัวผมว่านั่งสบายที่สุดในรถกลุ่มนี้เลยครับ(ยกเว้นครูซยังไม่ได้ลอง)
นั่งหลังแล้วชอบมาก เบาะนุ่มแน่นกำลังดี สูงพอที่จะรองรับต้นขาได้ดีมาก

แต่สุดท้ายผมเองก็เลือกFieataเพราะนั่งกันแค่สองคนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2010, 02:26:11 โดย Bogiecoco »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 07:38:02 »

555+ พี่เลยเหรอ...ผม 26 เองครับ ^  ^"

...ยังไงอย่าลืมลองขับก่อนนะครับ ^ - ^

ปล.ว่าแต่สนใจตัวไหนหรือครับ...  ;D

เมื่อคืนเลือกโฟกัสครับ พอไปป๊ะกับอัตราซดย้ำมัน แล้วคิดหนักอีกแล้วครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 08:30:19 »
ถ้าติด LPG ก็ ไม่เหมาะทั้งสองคันครับ

ไปดูใน Club Focus ได้ ครับ

เป็นผม ถ้าชอบก็ Focus ครับ นั่งสบายกว่า

แต่ผมซื้อ Mazda3 ครับ เพราะสวยกว่า เบาะนั่งสบายกว่า

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 09:00:59 »
http://www.fordfiesta-club.com/Club/ford.fiesta.club.alternative.energy.za.lpg.ngv/

http://www.fordfocusclub.com/forum/index.php/board,19.0.html

ข้อมูลคลับในส่วน LPG มาฝากยามสายสำหรับทั้งสองรุ่นครับ น่าจะผ่านๆตามาบ้างแล้วนะครับ...

...สำหรับการเลือก...ลองขอเซลล์ขับยาวๆสักรุ่นละคันครับ เอารุ่นที่เราซื้อเลยยิ่งดีครับแล้วขับไปจุดที่มีการจราจรทั้งคับคั่งพอประมาณ (อย่าให้ถึงกับติดเลยนะครับ) และโล่งว่างครับ...เอาชนิดขับรุ่นนึงปุ๊บ ลงมาขับอีกรุ่นทันที แล้วจะรู้ครับ...

ผมมองแล้ว มีแนวโน้มว่าถ้าติดนั่งนุ่ม อยาจได้ไป Focus ถ้าติดขับมุดๆ หรือเร่งรถเร็วๆ อาจชอบ Fiesta ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2010, 09:11:25 โดย avisrm »

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 09:34:23 »
สำหรับผมนะครับ ต้องดูก่อนเลยว่ามีผู้โดยสารที่ต้องนั่งหลังหรือเปล่า

ถ้ามี โฟกัสจะนั่งสบายกว่าพอควร

ตัวเฟียสต้าผมคิดว่ามันออกแบบมาเพื่อให้นั่ง 2 คนจริงๆนะ ส่วนไอเบาะหลังอะ แค่เผื่อให้คนมานั่ง
ลองดูที่สคัพเพลทก็ได้ หลายๆท่านอาจจะไม่ทราบว่าของแท้จากอังกฤษมันมีมาให้แค่ 2 คู่หน้า 2 คู่หลังเจือกไม่มีซะงั้น ผมล่ะงงกับมันจริงๆ ก็เลยคิดว่าเฟียสต้าออกแบบมาเพื่อให้ใช้สำหรับเบาะคู่หน้าเท่านั้น ส่วนคู่หลังเหมือนเป็นของแถมมากกว่า :-\ :-\
(ที่ต่างประเทศมีขายตัว 3 door อาจจะเป็นเพราะขี้เกียจผลิตคู่หลังเพิ่มก็ได้มั้ง 555)

ส่วนเรื่องช่วงล่าง ผมว่าแอบคล้ายๆกันนะ (เคยขับ 2.0 หรือ 1.8 เบนซินไม่แน่ใจ แต่ช่วงล่างมันน่าจะเหมือนอะครับ)
แต่ขับที่ย่านความเร็วต่ำๆเองนะครับ ผมแอบชอบโฟกัสมากกว่านิดหน่อย มันให้ความรู้สึกหนักแน่นและนุ่มกว่านิดๆ แต่ทางที่ขับเป็นทางแย่ๆหน่อย แบบลูกรังอะครับ

ออฟไลน์ adobe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 09:56:49 »
http://www.fordfiesta-club.com/Club/ford.fiesta.club.alternative.energy.za.lpg.ngv/

http://www.fordfocusclub.com/forum/index.php/board,19.0.html

ข้อมูลคลับในส่วน LPG มาฝากยามสายสำหรับทั้งสองรุ่นครับ น่าจะผ่านๆตามาบ้างแล้วนะครับ...

...สำหรับการเลือก...ลองขอเซลล์ขับยาวๆสักรุ่นละคันครับ เอารุ่นที่เราซื้อเลยยิ่งดีครับแล้วขับไปจุดที่มีการจราจรทั้งคับคั่งพอประมาณ (อย่าให้ถึงกับติดเลยนะครับ) และโล่งว่างครับ...เอาชนิดขับรุ่นนึงปุ๊บ ลงมาขับอีกรุ่นทันที แล้วจะรู้ครับ...

ผมมองแล้ว มีแนวโน้มว่าถ้าติดนั่งนุ่ม อยาจได้ไป Focus ถ้าติดขับมุดๆ หรือเร่งรถเร็วๆ อาจชอบ Fiesta ครับ

เพิ่มเติม มีคนเพิ่งไปติด LPG มา อ่านๆ ดูแล้ว เค้าหาข้อมูลดี ว่ารถ Focus เหมาะใช้กับตัวไหนรุ่นไหน เพราะมันมีเรื่อง ECU มาเกี่ยวข้องด้วย...
ลองอ่านดูครับ
http://fordfocussociety.com/index.php?topic=3941.msg38213

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 10:08:55 »
ใครที่ขาติดคอนโซลกลางของโฟกัสนะครับ ผมแนะนำให้ ปรับพวงมาลัยยืดออกเกือบสุดเลยนะครับ ถอยเบาะออกมา กดเบาะลงต่ำสุด ขาจะไม่ติดคอนโซลกลางเลย ผมทำได้เพราะผมเป็นคนขายาว แม้ว่าจะสูงแค่ 175 ก็ตามอ่าครับ แต่ถ้าทำแบบนั้นคนนั่งหลังคนขับจะมีช่องวางขาน้อยลงนิดนึง แต่คนขับจะนั่งได้สบายๆๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 21:57:52 »
ขอบคุณทุกความเห็นเลยครับ ผมเลือกเฟียสต้าแล้วครับ ด้วยเหตุที่ว่าผมไม่สามารถที่จะเติมน้ำมันในโฟกัสไหวครับ ส่วนเบาะหลังใช้แค่1-2 อาทิตย์ต่อครั้งครับ

ไว้เงินเดือนสูงกว่านี้ค่อยมาดูกันใหม่ครับ (คุณแม่เสียดายมากๆไปลูบๆคลำๆโฟกัสใหญ่เลย ไว้จะเก็บเงินซื้อ โฟกัส ดีเซล 2012 ใหม่อีกที)

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ