ผู้เขียน หัวข้อ: [ถามนอกเรื่อง] ในHLMมีใครปั่นจักรยานไปเรียนหรือเที่ยวมั่งอ่ะครับ  (อ่าน 9499 ครั้ง)

ออฟไลน์ iToey

• Newbie
  • *
คือตอนนี้ผมอยากจะใช้จักรยานเดินทางในกรุงเทพหรือเที่ยวใกล้โดยใช้จักรยานแล้วอ่ะครับ อยากจะได้คำแนะนำการปั่นบนท้องถนนหน่อยอ่ะครับ :) ขออภัยหากกระทู้นี้เป็นการรบกวน

ออฟไลน์ Ninezti

• Hero Member
  • Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ผมชอบปั่นเที่ยวนะครับๆ แต่ น่ากลัวเหมือนกันครับ รถเมล อะครับ กับพวกแท็กซี่

ส่วนใหญ่ ถ้าปั่นได้ผมจะปั่น ริมๆอะครับ
และเปิดไฟท้ายเวลา4โมงเป้นต้นไป และ ควรติดกระจกมองข้างด้วยครับ สำคัยมากครับปั่นในเมือง ครับ

ถ้าปั่น ต้องระวังมากๆอะครับ อันตรายทีเดียว ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2011, 21:18:34 โดย nine959 »

ออฟไลน์ vollgas

• Jr. Member
  • **
  • It's not a car, It's a Volkswagen.
ผมก็ปั่นจักรยานไปเรียนครับ
ใส่ชุดที่มองเห็นง่ายสีจัดๆจะได้เห็นง่ายๆใช้ที่สะท้อนแสงด้วย+ไฟแวบๆสีแดงด้านหลังและไฟหน้า อย่าลืมหมวกด้วยซื้อดีๆเลยลงทุนซะหน่อยชีวิตของเรา
ต้องระวังมากๆๆๆนะครับรู้กันอยู่ว่ารถขับกันอย่างไร
ถ้าเลี่ยงขี่ได้ก็ดีครับ ตายเอาได่ง่ายๆเลย
เอาจริงๆคนไทยส่วนมากยังไม่ค่อยรู้จักว่าควรทำตัวอย่างไรกับผู้ขี่จักรยาน
GTi : Adjective
Denoting a high-performance car with a fuel-injected engine.

(Oo\=gti==W====/oO)

ออฟไลน์ shando

ตอนอยู่ศาลายาปั่นไปเรียนทุกวันเลยครับ

• Newbie
  • *
เคยเจอรถเบียดบ้างมั๊ยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ใน มธ. ก็ใช้จักรยานครับ แต่นี่เขามี dedicated lane หรือช่องทางให้ใช้โดยเฉพาะ ซึ่งก็ยังปลอดภัยดีครับ อีกตัวอย่างก็ ม. เทคโนโลยีสุรนารีครับ

เอาจริงๆคนไทยส่วนมากยังไม่ค่อยรู้จักว่าควรทำตัวอย่างไรกับผู้ขี่จักรยาน

แต่ถ้าเป็นโดยทั่วไปก็เห็นด้วยตามนี้ครับ ทั้งที่ผมจำได้นะว่ามีป้ายระวังจักรยานมาตั้งแต่เด็ก แต่มันเหมือนไม่มีความหมายอะไร
เท่าที่เป็นไปได้ ไม่ได้ปั่นลากรอบจัดเรียกแรงบิดทะยานอย่างไว หรือไปกับก๊วนจักรยานหลายๆคน/คัน ขี่บนทางเท้าดีกว่าบนถนนครับ ซึ่งทางเท้าบางทางก็มีการตีเส้นไว้สำหรับรถจักรยาน แต่ถูกเมินโดยคนเลวๆ ไม่มีน้ำใจให้ และแหกกฎ มาตั้งนู่น วางขายของเกะกะนี่ หรือขี่จักรยานยนต์ข้างบนด้วยซ้ำครับ แต่มันคือทางที่เหมาะกับเราที่สุดแล้ว คงต้องทนใช้ๆไปจนกว่าคนไทยจะพัฒนามากกว่านะครับ คือส่วนของเราเราก็ควรใช้ให้ถูกต้องก่อน อย่างถนนประดิษฐ์มนูธรรม มีเลนจักรยานที่ยังใช้การได้ดี ก็มีพี่แกมาขี่บนถนน อันนั้นก็ไม่ไหวมั้งครับ

ประสบการณ์ตรงจากการขี่จาก ท่าพระจันทร์ (ใช้ทางจักรยานบนถนนราชดำเนิน) ไปถึงสถานี BTS พญาไทครับ

ออฟไลน์ Nut_K

ตอนอยู่ม.ศิลปากร หลังสู้แดด หน้าสู้ดินทุกวันเลย

แต่ตอนนี้ย้ายมาม.กรุงเทพนี่ขับรถ + นั่งรถอย่างเดียวเลย  ^^

• Newbie
  • *
ผมก็ปั่นใกล้ๆนะครับ แค่จากสะพานพระราม5 ไปพระจอมเกล้า ไปได้แค่นี้ ;D ไปที่อื่นไม่รู้จะเอาไปจอดไหนอ่ะครับ

ออฟไลน์ Bluedoft

ผมปั่นอยู่ประจำครับ
เมื่อวันหนาวๆ 20 องศาที่ผ่านมา ก็ปั่นจาก พุทธมณฑลสาย1 ไป อ่อนนุชครับ

เหนื่อยมั้ยไม่เหนื่อยมากแต่โคดเมื่อย 555+ รวมไป-กลับทั้งหมดแล้ว 67 กิโลเมตร วันนั้นอากาศหนาวมากเลยชิวๆเหงื่อไม่ไหล
แต่วันธรรมดาแบบ กรุงเทพฯๆ แน่นอนหล่ะครีมกันแดดสำคัญอย่างแรง ทั้งทั่วใบหน้า หลังแขน และหลังคอ และถ้ามีปลอกแขนผ้าด้วยก็ดีคลุมแขนทั้งอันเลยครับเพราะดำได้ดำดีเลยช่วงปิดเทอมนี้

เวลาผมขี่ก็ต้องบอกเลยว่าอันตรายมากแต่พยายามห้ามใจตลอดเวลา เพราะขี่เหมือนมอไซค์เลยไปเลน 3 มั่ง เวลาเจอรถติดๆก็ซอกแซกไปๆมาๆสนุกดี
แต่ที่ต้องระวังที่สุดคือรถที่มาจากข้างหลังและมอไซค์ เวลาปั่นบนถนนต้องพยายามมองหันไปข้างหลังให้บ่อยที่สุดจะยิ่งดี....  ส่วนใหญ่ผมมอง 10 วิต่อ 1 ครั้ง เพราะผมปั่นเร็วพอสมควร ประมาณ 40 ตลอด ต้องมองบ่อยๆแม้ว่าเราจะอยู่ขอบๆถนนก็ตาม เพราะรถที่มองไม่เห็นเราก็มีเยอะและอยู่ดีๆขับมาจะเบียดชนเรา เวลามองต้องรีบหันไปมองเร็วๆแล้วหันกลับมามองทางข้งหน้าเพราะอยู่ดีๆอาจจะมีรถพุ่งออกจากซอยได้ เพราะฉะนั้นเรื่องมองข้างหลังสำคัญมากๆๆๆ
และเรื่องรถเลี้ยวเข้าซอยก็ต้องระวังมากเพราะเกือบโดนชนมา 3 ครั้งแล้ว ต้องหัดมองขวาข้างหน้าด้วยว่าจะมีรถเลี้ยวเข้าซอยด้วย เพราะบางคันไม่ปิดไฟแลี้ยวแล้ว และอย่าเผลอว่าเค้าคงจอดให้เราไปก่อน

เปิดไฟหน้า-ไฟท้ายกระพริมตลอดทางยิ่งดี เพราะจะได้เห็นเด่นชัดขึ้น

ช่วงนี้เห็นคนเริ่มปั่นเยอะขึ้นมากโดยเฉพาะเสือหมอบกับ fix gear เจอผมทักได้ครับ  ;D ตอนนี้เปลี่ยนขอบล้อเป็นสีขาวแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2011, 00:07:29 โดย Bluedoft »

ออฟไลน์ 1ruka

• Newbie
  • *
ปั่นเหมือนกันครับ อยู่ มธ แต่ปกติจะปั่นเล่นอยู่หลัง มอ ไปบางประอิน
เคยเกือบโดนรถเชี่ยวเหมือนกัน รถมิตซูแซยิด รถมันแซงแล้วเกือบเบียด แช่งมันอยู่จนถึงตอนนี้ >:(
ใส่หมวก มีไฟ ใส่เสื้อแป้ดๆ นิดนึงก็ไม่มีอะไรหรอกครับ
ถ้าจะปั่นเย็นๆ เชียร์ให้มีแว่นนิดนึงเพราะบางที  จะเจอแต่แมลงเต็มไปหมด อ้อ ระวังอีกนิดก็น้ำกับฝาท้อนะครับ ถ้าเป็นเสือหมอบ

ใน มธ. ก็ใช้จักรยานครับ แต่นี่เขามี dedicated lane หรือช่องทางให้ใช้โดยเฉพาะ ซึ่งก็ยังปลอดภัยดีครับ อีกตัวอย่างก็ ม. เทคโนโลยีสุรนารีครับ

---มีก็ดีแต่มันกินเลนรถไปเลน--- เปิดเทอมน่าจะติดน่าดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2011, 22:46:50 โดย 1ruka »

• Newbie
  • *
ผมคงไปไม่ถึงแถวนั้นหรอกครับ(ไปไม่ถูก) ;D เดี๋ยวฝึกงานเสร็จก็คาดว่าจะถอยเสือภูเขาสักคัน ใช้รถพับแล้วไม่กล้ารุนแรงกับมัน และตอนนี้ยังไม่รู้จะขนเสือภูเขาใส่รถเก๋งติดแก๊สยังไง :)

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

เมื่อก่อนชอบปั่นจาก วัดไผ่เขียวไป บิ๊กซีแจ้งวัฒนะ (ซื้อของ)

ระทางประมาณ 3 กิโล

แต่หลังจากโดนขโมย ก็เลิกขี่ทางไกลอีกเลย

ออฟไลน์ kongz158

• **
ปั่น fixed เล่นในกทมบ่อยๆครับ ไม่มีไรมาก มีสติ เปิดไฟ+ชิดซ้ายเข้าไว้

เคยปั่นไปไกลสุดสองครั้งก็  กทม-ศรีราชา  ล่าสุดพึ่งกลับมาอาทิตย์ที่แล้ว กทม-หัวหินครับ รูปนี้ถ่ายที่ชะอำ

• Newbie
  • *
อยากปั่นบ้างจัง แต่ยังไม่รู้จะยังไงดี ;D มีอุปสรรคบนท้องถนนหลายๆอย่าง

ออฟไลน์ JIRATH

ปั่น fixed เล่นในกทมบ่อยๆครับ ไม่มีไรมาก มีสติ เปิดไฟ+ชิดซ้ายเข้าไว้

เคยปั่นไปไกลสุดสองครั้งก็  กทม-ศรีราชา  ล่าสุดพึ่งกลับมาอาทิตย์ที่แล้ว กทม-หัวหินครับ รูปนี้ถ่ายที่ชะอำ

กทม-หัวหิน โอ้แม่เจ้า
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ H.

ปั่นครับ ปกติปั่นอยู่ในเมืองเวลาขี้เกียจรอรถเมล์  ;D
H.

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
ผมปั่นประจำครับ ว่างเมื่อไหร่เป็นปั่นแล้วแต่จุดหมาย บางทีไปเที่ยวเขาใหญ่ ก็ ถอดล้อหน้า-หลัง เอาใส่ท้ายรถ ไป

ไปทุ่งแสลงหลวง ภูหินร่องกล้า ก็เอาไป หรือไม่ก็ปั่นออกกำลังทั่วๆไป ครับ หน้าร้อนก็ปั่นซัก 40-50 กม. ช่วงหน้าหนาวปั่นได้เยอะหน่อp ไป-กลับ 120 กม.(เริ่มปั่น 6 โมงเช้า กลับมาถึงที่พัก 3 โมงเย็น

• Newbie
  • *
พี่ปั่นไปเที่ยวแล้วจอดกันยังไงอ่ะครับ เห็นเค้าว่าล็อคยังไงมันก็หาย :-\

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
ถ้ากลัวหายก็ไม่ต้องซื้อแบบแพงมาครับ ไม่ต้องแบบเบามากๆ ของผมเอง คันละ 8000 อายุ 8 ปีแล้ว ดูไม่เป็นที่ดึงดูดสายตา จอดแล้วล็อกปกติ แค่นั้น

• Newbie
  • *
ตอนนี้ผมมองคันละ12000 สวยถูกใจดี แต่ก่อนซื้อก็คงจะลองคร่อมดูก่อน ;D

ในมธ. ที่ผมหมายถึงก็คือตรงตลาดวิชาน่ะครับที่มีทางขนานกับถนนรถยนต์ไป แต่ช่วงปิดเทอมที่เห็นทำเป็นวันเวย์แบ่งให้จักรยานนี่ไม่รู้สิ ผมว่าไม่น่าเวิร์คนะให้ปั่นกลางแดด covered way ก็มีแล้วจะทำให้สับสนทำไมก็ไม่ทราบครับ
เมื่อวันหนาวๆ 20 องศาที่ผ่านมา ก็ปั่นจาก พุทธมณฑลสาย1 ไป อ่อนนุชครับ

เหนื่อยมั้ยไม่เหนื่อยมากแต่โคดเมื่อย 555+ รวมไป-กลับทั้งหมดแล้ว 67 กิโลเมตร วันนั้นอากาศหนาวมากเลยชิวๆเหงื่อไม่ไหล

เปิดไฟหน้า-ไฟท้ายกระพริมตลอดทางยิ่งดี เพราะจะได้เห็นเด่นชัดขึ้น

ช่วงนี้เห็นคนเริ่มปั่นเยอะขึ้นมากโดยเฉพาะเสือหมอบกับ fix gear เจอผมทักได้ครับ  ;D ตอนนี้เปลี่ยนขอบล้อเป็นสีขาวแล้ว

โห ถือว่าไกลใช้ได้นะครับ ผมปั่นแบบเย็นๆหน่อย ที่เมกามากสุดก็ประมาณสามสิบกิโลเอง เป็น bike trail โยเฉพาะครับ ส่วนเมืองไทยก็ประมาณยี่สิบล่ะ ร้อน เห็นด้วยครับกับการที่ควรให้เปิด DRL เพราการถูกมองเห็นของเราสำคัญมากนะ เนื้อหุ้มโครง

ว่าแต่ฟิ๊กซี่นี่ใช้ขี่ทางไกลกันด้วยหรอครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ปั่น ฟิก ทางไกล สุดยอดเลยครับ  ;D ;D

แต่ล้อมันน่าจะพุ่งนี่ยางเล็กดีคับ 55

ออฟไลน์ vellcap

ถ้าในไทย ถ้าไม่ใช่สถานที่ท่องเที่ยวที่มีคนปั่นเยอะ ส่วนใหญ่ผมจะปั่นไม่ไกลครับ กลัวโดนรถเกี่ยวไปกินก่อนครับ
แต่ถ้าต่างประเทศผมปั่นยาวเลยครับ ไกลสุดก็ประมาณ 120 กิโลเมตรครับ ความเร็วก็ใช้ประมาณ 30-40 ครับ แบบว่าผมตัวเล็ก แรงน้อย เหนื่อยง่ายครับ

ปล.ถ้าผมเจอพี่ Bluedoft คงจะรีบไปทักเลยล่ะครับ //อยากเห็นคันนั้นของจริง  ;D ;D

ออฟไลน์ kongz158

• **
ในมธ. ที่ผมหมายถึงก็คือตรงตลาดวิชาน่ะครับที่มีทางขนานกับถนนรถยนต์ไป แต่ช่วงปิดเทอมที่เห็นทำเป็นวันเวย์แบ่งให้จักรยานนี่ไม่รู้สิ ผมว่าไม่น่าเวิร์คนะให้ปั่นกลางแดด covered way ก็มีแล้วจะทำให้สับสนทำไมก็ไม่ทราบครับ

โห ถือว่าไกลใช้ได้นะครับ ผมปั่นแบบเย็นๆหน่อย ที่เมกามากสุดก็ประมาณสามสิบกิโลเอง เป็น bike trail โยเฉพาะครับ ส่วนเมืองไทยก็ประมาณยี่สิบล่ะ ร้อน เห็นด้วยครับกับการที่ควรให้เปิด DRL เพราการถูกมองเห็นของเราสำคัญมากนะ เนื้อหุ้มโครง

ว่าแต่ฟิ๊กซี่นี่ใช้ขี่ทางไกลกันด้วยหรอครับ

เป็นความบ้าส่วนบุคคลของพวกผมเองครับ ปั่นไปแค่ 3 คน ที่เหลือเอาขึ้นไฟตามไปปั่นเล่นที่นู่น

ออกจาก กทม ตอน 4 ทุ่ม จากหัวลำโพง ถึงเมืองหัวหิน ประมาณบ่าย 3 ของอีกวัน
มีบางช่วงถึงกับหน้ามืดนอนในร้านกาแฟ สรุปแล้ว ทำไป สนองนีดครับ คิดค่าน้ำค่ากินแล้วแพงกว่านั่งรถทั่วร์ไปหัวหินอีก

เป็นความบ้าส่วนบุคคลของพวกผมเองครับ ปั่นไปแค่ 3 คน ที่เหลือเอาขึ้นไฟตามไปปั่นเล่นที่นู่น

ออกจาก กทม ตอน 4 ทุ่ม จากหัวลำโพง ถึงเมืองหัวหิน ประมาณบ่าย 3 ของอีกวัน
มีบางช่วงถึงกับหน้ามืดนอนในร้านกาแฟ สรุปแล้ว ทำไป สนองนีดครับ คิดค่าน้ำค่ากินแล้วแพงกว่านั่งรถทั่วร์ไปหัวหินอีก

ซูฮกเลย

ออฟไลน์ H.

ถ้ากลัวหายก็ไม่ต้องซื้อแบบแพงมาครับ ไม่ต้องแบบเบามากๆ ของผมเอง คันละ 8000 อายุ 8 ปีแล้ว ดูไม่เป็นที่ดึงดูดสายตา จอดแล้วล็อกปกติ แค่นั้น
ผมซื้อ 3000 แต่งนิดแต่งหน่อย

เวลาจอดก็จอดกับที่จอดมอไซต์อะครับ ไม่เคยหาย แต่มีคนมาหมุนที่ล็อคประจำ (เป็นแบบรหัส) ไม่รู้ว่าหมุนเล่นหรือจะขโมย
H.