ผู้เขียน หัวข้อ: จับน้ำมัน กับการใช้ชีวิตประจำวัน ของ Prius มาแล้วครับ  (อ่าน 18119 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr.Joe

• Sr. Member
เล็งๆด้วยความอยากได้เหมือนกัน
และด้วยเจตนาที่อาจต่างจากคนอื่นบ้าง
รู้สึกว่ารถราคาล้านต้น
นอกจากประหยัดมาก และแรงบิดดีแล้ว
ไอเสียแค่ 89 g/km นั้น เท่ากับครึ่งนึงของ Camry 2.0 โดยที่ประหยัดและแรงกว่าอีกครึ่ง
นอกจากให้ตัวเองแล้วได้ให้โลกด้วย เสียแค่โตโยต้าไม่ค่อยโฆษณาตรงนี้

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
ขอถามนิดนึงครับ

ถ้าวิ่งทางไกล เฉลี่ย 140-160 แล้วมีเร่งแซงเกือบตลอด น่าจะกินน้ำมันเท่าไหร่

คือผมเห็นแต่วิ่งกัน 110-120 ซึ่งถ้งวิ่งแช่สัก 160 มันจะกินเท่าไหร่ครับ
ขีบเดินทางหรือจะไปคว้าโพเดียมครับ วิ่ง 140-160 ตลอดทางเนี่ย  :o
H.

ออฟไลน์ LimitedEdition

จะพยายามเปลี่ยนเรื่องอีกทำไมครับ คุณ H

ออฟไลน์ YenChar

ขอโทษนะครับ

ผมก็วิ่ง 140-160 ตลอดทางเหมือนกัน
ขับรถแค่คันเล็กๆ แต่ก็รู้จักปรับแต่ง ทั้งช่วงล่าง ทั้งเบรค พร้อม
เกาะไม่แพ้รถใหญ่ ไม่ว่าจะขับเร็ว หรือในโค้ง

บางวันผมไปเที่ยว ออกตี3 ตี4
จะให้ขับ110ตลอดทาง คงไม่ไหว
และผมเชื่อว่า 160 พรีอุส ขับได้ คุมได้สบายๆครับ

..................................

เข้าเรื่องของจขกท.

ถือว่าประหยัดมากกกก

ต่างคนต่างมุมมองครับ ผมคิดว่าปัจจัยด้านราคามีผลมากๆ

ราคารถ + ((ค่าน้ำมันบาท/กิโลเมตร)*กิโลเมตรที่ใช้) + ภาษี + ค่าใช้จ่ายทั่วๆไป = เงิน!!

ผมมองว่า ไฮบริดจะมีค่าใช้จ่ายตรงตัวรถซึ่งเป็นราคาตั้งต้นสูง
แต่ค่าบาทต่อกิโลต่ำ ภาษีต่ำ ค่าใช้จ่ายทั่วๆไปในการดูแลก็ต่ำ(แบตหายห่วง) เว้นแต่ค่าประกันภัย หรืออะไหล่
สิีงที่ได้กลับมา คือภาพลักษณ์ที่ดูดี(ผมมองว่าดีกว่าคนขับรถหรูๆด้วยซ้ำ)
ความประหยัด อัตราเร่งที่แรงถึงใจ และสิ่งแวดล้อม

ในอีกมุม อีโค้จะมีค่าตั้งต้นถูกกว่า
บาทต่อกิโลเมตร ยังสู้ไฮบริดไม่ได้ การขับขี่สู้ไม่ได้
แต่อะไหล่ถูก ประกันภัยเบี้ยถูก ได้ความคล่องตัว
ในขณะที่อัตราสิ้นเปลืองไม่แตกต่างกัน
และที่สำคัญ เรื่องสิ่งแวดล้อม ก็ดีเหมือนๆกัน

หากใช้ไปนานๆ ถึงนานมากๆ ความคุ้มค่า ด้านความประหยัด
อันนี้คงต้องถามผู้ใช้จริง แต่ผมว่า ตัวเลขออกมาดูดีัทั้งคู่...

ยินดีกับรถใหม่ครับ
รถเรา เราพอใจไม่ต้องสนใคร นั่นล่ะความสุข ^^

ออฟไลน์ H.

จะพยายามเปลี่ยนเรื่องอีกทำไมครับ คุณ H
ขอโทษด้วยครับ พอดีไม่ได้เข้าบอร์ดนาน พอเห็นประโยคนี้แล้วอึ้งนิดหน่อย
H.

ออฟไลน์ Terng

ถ้าวิ่งทางไกล เฉลี่ย 140-160 แล้วมีเร่งแซงเกือบตลอด น่าจะกินน้ำมันเท่าไหร่

คือผมเห็นแต่วิ่งกัน 110-120 ซึ่งถ้งวิ่งแช่สัก 160 มันจะกินเท่าไหร่ครับ

ขอโทษนะครับ
ผมว่าถ้าขับแบบนั้นยังไงก็กินครับ
แต่น่าจะราวๆ10-12 km/L

ว่าแต่จะขับแบบนั้นไปเพื่ออะไร
อุบัติเหตุมีให้เห็นเยอะแยะไป ไม่ได้ตายแค่คนที่ขับก็มี ถนนมีผู้ร่วมทางเยอะแยะ
ถ้าจะบอกว่าเผื่อเดินทางไกล
พุดตรงๆรู้ๆกันอยู่ ประเทศไทยสภาพถนนไม่ค่อยเอื้ออำนวย เลนซ้าย รถใหญ่ทำเป็นหลุม
ขับขวา ตำรวจเรียก บอกขับเร็วเกิน
แล้วที่คนส่วนใหญ่ เขาขับกันที่ 110-120 มันก้ปกติ นิครับ

ขอโทดที่ถามล่ะกัน พอดีผมขับแบบนั้นทุกวันบนทางด่วนครับ

ทางมันโล่งๆยาวๆ หลายกิโล จะให้ผมแช่ 120 ผมทำไม่ได้จริงๆครับ แล้วผมก็ไม่เคยทำด้วยครับ

แล้วที่บอกถนนเมืองไทย ไม่เอื้ออำนวย ผมว่ามันแล้ว จังหวัดนะครับ อย่างทางลงใต้ ผมขับเลนขวายังไงๆก็ต้องมี 140 อ่ะครับ

แล้วยิ่งจะไปกระบี่เส้น Southern Seaboard ยิ่งน่าเบื่อ ทางมันตรงๆยาวๆ ผมยังไม่เคยเจอใครขับต่ำกว่า 140 สักทีเลยครับ

ที่เห็นชัดๆเลยทางไป จันทบุรี หรือ ตราด ผมก็ขับแช่ 140-180 ก็ไม่เห็นมันจะต้องหลบหลุมอะไรเลยครับ

ยังไงขอโทดด้วยนะครับที่ถามครับ ผมแค่อยากรู้ว่าที่ผมตัดรถ Hybrid ออกจากตัวเลือก ผมคิดผิดหรือเปล่าแค่นั้นครับ

เส้นวิ่งไปจันทบุรีโดนกล้องไปทีละครับ ขนาดขับแค่ 130 นะ มันดันเป็นช่วงที่แลบไป 133 km/hr พอดีเลย -*- เค้าจำกัดไว้ที่ 120 แต่จะเริ่มถ่ายเมื่อเกิน 130 ไปน่ะครับ

แต่ขับเร็วๆนี่ผมเป็นห่วงนะครับ อุบัติเหตุเกิดขึ้นแล้วแก้ไขอะไรไม่ได้นะครับ ความเร็วขนาดนั้นชนขึ้นมาลาโลกอย่างเดียวเลย แถมจะไปทำคนอื่นเค้าตายตามไปด้วย ผมอยากเตือนด้วยความเคารพว่า มือที่คุณจับพวงมาลัย คุณไม่ใช่แค่กำลังกุมชะตาชีวิตของคุณเอง แต่เป็นของคนอื่นด้วย ไม่ว่าจะเป็นคนในรถคุณ หรือผู้ขับขี่ผู้อื่น คนเดินถนนข้างทาง

ขับอย่างรับผิดชอบนะครับ  ;)

ปล. พรีอุสลุงผมวิ่ง 140-160 บนมอเตอร์เวย์เห็นบอกว่าได้ประมาณ 15-16 โลลิตรครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

PKS8

• บุคคลทั่วไป
เอ่อ...คือ ผมแค่อยากจะถามเกี่ยวกับ Hybrid ว่ามันจะเข้ากับ Style ผมได้มั้ยแค่นั้นเองครับ

ไม่ได้มีจุดประสงค์จะมา อวดว่าขับรถเร็วอะไรเลยครับ อยากให้ทุกท่านเข้าใจว่าต่างคนต่าง Style การขับ

ส่วนเรื่องอุบัติเหตุนั้น ผมขอไม่พูดถึงล่ะกัน เพราะเวลาอยู๋หลังพวงมาลัย คนขับจะรู้เองว่าตอนไหนขับเร็วได้ ตอนไหนต้องชะลอ

ถ้าคุณเคยออกจากบ้านต้องไปโรงงานที่อยู๋ไกลกว่า 200 กิโลตอนตีสาม หรือ ออกจากบ้านไปตีกอล์ฟที่ ตจว ตอนตีห้า

หรือ ต้องวิ่งทำเวลาเพื่อไปติดต่อลูกค้า ตจว ในวันเดียว หรือเช้าเย็นกลับ คุณจะเข้าใจเองว่าทำไมถึงขับ 140-160 ได้ครับ ซึ่งผมก็มั่นใจว่าไม่ใช่มีแค่ผมคนเดียว

จุดประสงค์ที่ผมอยากรู้คือ นอกจาก LPG แล้วมันมีตัวเลือกไหนที่เข้ากับผมได้ แล้วประหยัดกว่าเดิมอีกมั้ยแค่นั้นเองครับ

จะเป็น ดีเซล หรือ Hybrid ผมก็ไม่รู้ แต่ผมอยากรู้เลยมาถามไงครับ ว่าเป็นยังไงบ้างใช้อย่างผมขับจะประหยัดกว่าเดิมเท่าไหร่

แล้วผมก็ต้องการแค่ตัวเลขโดยประมาณว่ามันจะกินเท่าไหร่ ไม่ใช่คำตอบแบบประชดประชัน แค่นั้นเองครับ!!!!

ออฟไลน์ BMW :D

• Jr. Member
  • **
รถ hybrid ดีจิงๆ
pajero sport

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
 :D  จริงก็เป็นตัวเลือกนึงเท่าน้น สำหรับ Prius น่ะครับ

ถ้าใช้ในเมือง วิ่งไม่เกิน 65 km/h นี้  ไปกลับที่ทำงาน บ้านชานเมืองกันในเมือง

ใช้ชีวิตในเมือง แต่เบื่อขึ้น BTS  ผมว่า คนพวกนี้เหมาะกัน PRIUS มากครับ

นี้ก็แน่ะนำให้พี่คนนึง เขาจะหารถให้แฟนขับพาลูกจากบ้านชานเมือง ไปส่งลูกแถวสาทร ทุกวัน เช้าเย็น

ก็เลยเสนอ PRIUS ให้เขาเลือกแทนรถเล็ก แทนครับ นี้ก็คงได้รถแล้ว ส่วนว่าจะประหยัดได้มากน้อยค่อยว่ากัน
 ;D

ส่วนผมวิ่งไปตะวันออก ลงใต้ ขึ้นเหนือ แทบไม่เข้าในเมือง หรือถ้าเข้าก็ช่วงกลางวันรถไม่ติด

ก็เอาเทียนน่าครับ ส่วนอยากประหยัดก็จัด LPG ได้คุ้มค่าครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

ตัวเลขสวยมากครับ สวยจริงๆทั้งรถทั้งการประหยัด

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอโทษนะครับ
ผมว่าถ้าขับแบบนั้นยังไงก็กินครับ
แต่น่าจะราวๆ10-12 km/L

ว่าแต่จะขับแบบนั้นไปเพื่ออะไร
อุบัติเหตุมีให้เห็นเยอะแยะไป ไม่ได้ตายแค่คนที่ขับก็มี ถนนมีผู้ร่วมทางเยอะแยะ
ถ้าจะบอกว่าเผื่อเดินทางไกล
พุดตรงๆรู้ๆกันอยู่ ประเทศไทยสภาพถนนไม่ค่อยเอื้ออำนวย เลนซ้าย รถใหญ่ทำเป็นหลุม
ขับขวา ตำรวจเรียก บอกขับเร็วเกิน
แล้วที่คนส่วนใหญ่ เขาขับกันที่ 110-120 มันก้ปกติ นิครับ

ขอโทดที่ถามล่ะกัน พอดีผมขับแบบนั้นทุกวันบนทางด่วนครับ

ทางมันโล่งๆยาวๆ หลายกิโล จะให้ผมแช่ 120 ผมทำไม่ได้จริงๆครับ แล้วผมก็ไม่เคยทำด้วยครับ

แล้วที่บอกถนนเมืองไทย ไม่เอื้ออำนวย ผมว่ามันแล้ว จังหวัดนะครับ อย่างทางลงใต้ ผมขับเลนขวายังไงๆก็ต้องมี 140 อ่ะครับ

แล้วยิ่งจะไปกระบี่เส้น Southern Seaboard ยิ่งน่าเบื่อ ทางมันตรงๆยาวๆ ผมยังไม่เคยเจอใครขับต่ำกว่า 140 สักทีเลยครับ

ที่เห็นชัดๆเลยทางไป จันทบุรี หรือ ตราด ผมก็ขับแช่ 140-180 ก็ไม่เห็นมันจะต้องหลบหลุมอะไรเลยครับ

ยังไงขอโทดด้วยนะครับที่ถามครับ ผมแค่อยากรู้ว่าที่ผมตัดรถ Hybrid ออกจากตัวเลือก ผมคิดผิดหรือเปล่าแค่นั้นครับ

เส้นวิ่งไปจันทบุรีโดนกล้องไปทีละครับ ขนาดขับแค่ 130 นะ มันดันเป็นช่วงที่แลบไป 133 km/hr พอดีเลย -*- เค้าจำกัดไว้ที่ 120 แต่จะเริ่มถ่ายเมื่อเกิน 130 ไปน่ะครับ

แต่ขับเร็วๆนี่ผมเป็นห่วงนะครับ อุบัติเหตุเกิดขึ้นแล้วแก้ไขอะไรไม่ได้นะครับ ความเร็วขนาดนั้นชนขึ้นมาลาโลกอย่างเดียวเลย แถมจะไปทำคนอื่นเค้าตายตามไปด้วย ผมอยากเตือนด้วยความเคารพว่า มือที่คุณจับพวงมาลัย คุณไม่ใช่แค่กำลังกุมชะตาชีวิตของคุณเอง แต่เป็นของคนอื่นด้วย ไม่ว่าจะเป็นคนในรถคุณ หรือผู้ขับขี่ผู้อื่น คนเดินถนนข้างทาง

ขับอย่างรับผิดชอบนะครับ  ;)

ปล. พรีอุสลุงผมวิ่ง 140-160 บนมอเตอร์เวย์เห็นบอกว่าได้ประมาณ 15-16 โลลิตรครับ
ถือว่าตำรวจอลุ้มอล่วยมากแล้วนะครับเนี่ย

ออฟไลน์ Lertvarit

อ่านไป อ่านมาเริ่มจะสนใจพริอุสแล้วสิ

ทุกวันนี้ ขับรถไปเรียนพิเศษ ปิดเทอม ใช้น้ำมันวันละไม่ต่ำกว่า 200 บาท

ใช้ในเมืองน่าจะประหยัดมากๆเลยสิครับพี่หมอ

camry hybrid ไม่ค่อยจะช่วยผมประหยัดได้เท่าไหร่ =(
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณครับ ประหยัดได้ใจจริงๆ ขอให้มี Yaris Altis Vios Hybrid มาขายเร็วๆสาธุ :D