ผู้เขียน หัวข้อ: เจอสัญญานมือแบบนี้แปลว่าอะไร  (อ่าน 4854 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
เจอสัญญานมือแบบนี้แปลว่าอะไร
« เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 20:36:08 »
คือวันนี้ช่วงก่อนเที่ยงขับรถไปสอนอยู่น่ะครับ เปิดไฟเลี้ยวซ้ายเข้าเลนกลางอย่างมีมารยาทแล้วนะ ระยะก็พอดี ทีนี้เจ้าซีวิคคันข้างหน้าก็เปิดหน้าต่างยกมือขวาออกมา ทำท่าคล้ายๆปากเป็ดก้าบๆน่ะครับ กึ่งๆ กำแบๆ หน่อยๆ สามสี่จังหวะ ก็ งงขึ้นมาสิครับว่า มันจะแปลว่าอะไรได้ ใครเคยได้เจอหรือใช้สัญญานมือนี้บ้างไหมครับ

อีกอย่าง ออกจะไม่ค่อยเน้นสาระเท่าไหร่ ไอ้ที่แปะท้ายดิสคัฟเวอรี่ The Best 4x4xFAR อ่านว่า "by far" ใช่ไหมครับ งงไปไม่กี่วินาที เพราะปกติอ่านในใจว่า "เอ็กซ์" แต่ลองนึกแบบฝรั่งคงอ่านว่า บาย

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
Re: เจอสัญญานมือแบบนี้แปลว่าอะไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 20:55:41 »
ท่าเป็ดก้าบๆ มือข้างเดียว ผมไม่แน่ใจครับ เพราะอีกมือต้องขับรถ

แต่ถ้าคนยืนบนฟุตบาทข้างหน้าเรา แล้วยกมือสองข้างขึ้นเท่าอกแล้วหันมือมาก้าบๆ ใส่เรา อันนี้ แปลว่า

"นี่กลางวันแล้วนะ ปิดไฟหน้าซะ"

(ถ้าเห็นคนขับเป็นผู้หญิง แล้วกำลังอยู่ในอารมณ์อยากหาเรื่อง ให้ทำหน้าหื่นๆ ด้วยครับ

เพราะพอรวมกับท่าก้าบๆ สองมือที่อกด้วยนี่ใช่เลย เธอคงเข้าใจถูก... เอ้ย!!! ผิดแน่ๆ ;D)

ออฟไลน์ tokyo

Re: เจอสัญญานมือแบบนี้แปลว่าอะไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 21:22:25 »
พอเจอคำว่า เจอคนขับผู้หญิงแล้วให้ทำหน้าหื่นๆ นี่เข้าใจเลยว่าเป็ดก้าบๆเป็นยังไง ;D
07 mazda 3

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 21:28:59 »
ผมว่ามือเลอะอะไรซักอย่างครับ! กลัวเลอะในรถด้วยครับ เลยเปิดกระจกออกมาครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 21:39:06 »
ส่วนใหญ่ที่เคยเจอ คือ เตือนว่าเปิดไฟหน้าไว้อะครับ เตือนให้ปิดด้วย  อะครับ

เข้าใจผิดหรือถูก ไม่รู้นะครับ

ออฟไลน์ < bmw x6 >

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 08:13:05 »
มันเป็นจิ๊บๆหรือเปล่าครับ (vigo) เขาเห็นว่าเราขับเร็วหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 10:00:20 »
เขาบอกรถเราเหมือนเป็ดมั้งครับ  ;D
H.

ออฟไลน์ osprey

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 22:19:19 »
เอ...หรือแปลว่า " กระโปรงหน้าปิดไม่สนิท..!..? "

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 23:26:08 »
ใบ้หวย มั้งครับ 

;D ล้อเล่นๆๆ
ผมเคยคล้ายๆแบบนี้ ตอนนั้นผมขับตั้งแต่เช้ามืด
พอสว่างแล้วผมลืมปิดไฟหน้า รถที่แซงขึ้นไปคันนึงก็กำๆแบๆ แบบนี้แหละครับ
แต่ที่ผมเจอ มันไม่เหมือนปากเป็ดนะ  555

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 23:45:12 »
เจอเรื่องก้าบๆใส่ผู้หญิงพร้อมกับทำหน้าหื่นๆนี่ไปต่อไม่เป็นเลยครับ แต่คันนั้นก็ไม่แน่ใจหรอกนะว่าชายหรือหญิง
คงเพราะผมเปิดไฟอยู่จริงๆครับ ต้องรับคำเตือนเขาด้วยใจ แต่สงสัยพี่แกไม่รู้จักไฟที่เปิดไว้สำหรับรถวิ่งเวลากลางวัน
วันอาทิตย์ตอนเที่ยงๆ ฟ้าก็มืดๆฝนปอยๆแล้วล่ะครับ บวกกับรถแบงค์แม่ ไม่ค่อยแคร์โคมกับหลอดเท่าไหร่ สมควรเปิด

ออฟไลน์ AFA

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 02:58:04 »
เป็นท่าบอกสัญญาณไฟฟน้ารถ ท่านี้เป็นท่าที่ตำรวจจราจรจะใช้สื่อสารกับคนขับรถ ...แต่แปลกที่ตอนสอบใบขับขี่ไม่ยักจะมีอธิบายเรื่องสัญญาณมือตัวนี้เลย :o