ผู้เขียน หัวข้อ: อัตราการระเหยของแก๊สโซฮอล์  (อ่าน 7948 ครั้ง)

ออฟไลน์ paradorn1

• Jr. Member
  • **
อัตราการระเหยของแก๊สโซฮอล์
« เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 18:53:38 »

สวัสดีคับ พอดีผมเปิดไปเจอ บทความ อัตราการระเหยของแก๊สโซฮอล์

http://www.thaidriver.com/magazine-preview/oil/oil.html

อ่านๆแล้ว คิดว่าน่าจะมีประโยชน์ไม่มากก็น้อย

หากผิดพลาดประการใดต้องขออภัยทุกท่านด้วย

อีเอ๋ยอีซุซุ แรกพบเร้าใจนัก พอได้ขับ ข้าประจักษ์ชักหวั่นไหว เสียงก็ดัง แรงก็น้อย ต้องค่อยไป แซงทีไรใจจะขาดประหลาดจัง

ออฟไลน์ Samjang

• Newbie
  • *
Re: อัตราการระเหยของแก๊สโซฮอล์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 19:09:00 »
ขอบคุณครับ
ที่ไห้ความรู็เยอะเลย

Chariot

• บุคคลทั่วไป
Re: อัตราการระเหยของแก๊สโซฮอล์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 20:24:24 »
คงจะขัดกับความรุ้สึกของหลายคน และพวกเต่าล้านปีก็คงเลือกที่จะเชื่อความรู้สึกของตัวเองต่อไป..  ::)

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 20:40:11 »
อ่านที่ TD เอามาลงในหนังสือนานแล้ว

เปลี่ยนความเชื่อเก่าๆ กันได้เลย แต่ไม่รู้จะได้มากแค่ไหนเท่านั้นเอง

แต่ได้ข่าวเรื่องภาษีของน้ำมันใหม่เหมือนกัน  ไม่รู้ นย.ใหม่จะทำยังไงกับมันดี

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 21:03:49 »
ขอบคุณมากครับ

เรื่องระเหยผมไม่รู้ แต่เรื่องมลพิษ จริงๆ ถึงไม่มีบทความนี้ แต่น่าจะมีหลายๆ ท่านที่เคยจุดไฟเผาพวกน้ำมัน fossil กับจุดตะเกียงแอลกอฮอล์กันไม่มากก็น้อย

ชัดเจนครับว่าผมไม่เคยเห็น Alcohol เผาไหม้มีเขม่าทั้ง EtOH และ MeOH

อ้ออีกอย่าง สมมุติว่า Alcohol ระเหยเร็วหว่าจริง แล้วมันจะมีผลอะไร??? เพราะมันก็อยู่ในถังน้ำมันซึ่งเป็นระบบปิด มันก็ระเหยแล้วตกกลับไม่ได้หนีไปไหนเสียหน่อย

แต่ผมก็ยอมรับนะว่า เคยเชื่อว่า Alcohol น่าจะระเหยเร็วกว่า เพราะโมเลกุลมี C-atom น้อยกว่าพวกน้ำมัน เลยนึกว่าโมเลกุลจะเสถียรน้อยกว่าเสียอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2011, 23:36:00 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 22:39:50 »
คงจะขัดกับความรุ้สึกของหลายคน และพวกเต่าล้านปีก็คงเลือกที่จะเชื่อความรู้สึกของตัวเองต่อไป..  ::)

จากที่เติมมาแล้วยังใช้ไม่หมดถังก็รู้สึกว่ามันเปลืองกว่า e20ครับ
อาจเพราะทนความร้อนได้น้อยกว่าเลยเปลืองหน่อย

ปล คนที่เค้าเชื่ออย่างนั้นคงไม่ใช่เต่าล้านปีหรอกครับ หรือว่าคุณเองไม่เคยเชื่ออะไรที่คนอื่นไม่เชื่อกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2011, 22:45:54 โดย golf32 »

ออฟไลน์ Romeo-Kubpom

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 22:59:08 »
ขอบคุณครับ เป็นประโยชน์มากๆเลยครับ !!

ออฟไลน์ Sykes

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 23:21:38 »
ขอบคุณมากครับ

ยอมรับโดยดีเลยว่าผมเป็นคนนึงที่มีความเชื่อว่าโซฮอล์มันระเหยเร็วกว่า

หน้าแตกเลย :(
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 09:04:44 »
ผมก็คิดเสมอมาครับ กับถังน้ำมันระบบปิด มันจะระเหยไปไหนได้
เอาใส่ขันมาตากแดดสิ ถึงจะระเหยต่างกัน

:D

ออฟไลน์ nuionline

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 09:09:48 »
เติมแล้วชาวนาชาวไร่มีเงินใช้ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 10:38:42 »
เห็นด้วยเช่นกันครับ มันจะระเหยไปไหนได้ สิ่งที่น่าห่วงมากกว่าก็จะจะเป็นโมเลกุลของน้ำที่อยู่ในแอลกอฮอล์มากกว่า C2H5OH ทิ้งไว้นานๆอาจรวมกันเป็นหยดน้ำทำให้ถังเกิดสนิมหรือถ้ามากๆหน่อยก็เหมือนมีน้ำปนอยู่ในน้ำมัน หรือบางคนก็ว่าน้ำมันเน่านั่นเอง อันนี้ไม่ชัวร์นะครับยังไม่เคยเจอการทดลองที่ว่าเคยเจอแต่ทดสอบการระเหยกับราดบนพื้นแล้วเผา ผมเติมแต่โซฮอล์91 มาตลอดปัญหาที่พบก็มีเพียงอืดยิ่งกว่าเดิมแต่ประหยัดกว่ากันเยอะได้ช่วยเกษตรไทยด้วยอีกทางนึง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 22:26:18 »
การที่คนคิดว่าโซฮอล์ระเหยง่ายกว่าไม่ใช่เรื่องแปลก เพราะถ้าคุณเอาน้ำมันผสมแอลกอฮอล์มันจะระเหยเร็วกว่าจริงๆครับ แต่ว่า ที่โซฮอล์ในที่นี้ระเหยยากกว่า เพราะโรงกลั่นจะต้องปรับความดันไอของเบนซินที่จะผสมแอลกอฮอล์ครับ ไม่งั้น ความดันไอมันจะสูงมาก แล้วมันจะระเหยง่ายมาก เพราะงั้น ตุ้นทุนของโซฮอล์ไม่ได้ถูกนะครับ แต่บริษัทน้ำมันไม่เคยบอก ผู้บริโภคเดี๋ยวนี้ก็เลยชอบใช้ความรู้ที่ตัวเองมี งูๆปลาๆ มาสรุป ว่าไอ่นั่นไอ่นี่ต้องเป็นแบบนี้ คนที่รู้ข้อมูลจริงๆมันมีน้อยครับ