ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามหน่อยครับ จะทำไฟติดในตู้เก็บของ แบบเปิดตู้แล้วติดยังไงครับ  (อ่าน 2859 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ninezti

• Hero Member
  • Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
คือ ผมอยากทำตู้ มีไฟส่องข้างใน และมีไฟข้างนอกอีกที่นึง ทำเป้น ไฟ led แบบเวลาเปิดบานตู้แล้วไฟข้างในติดแต่ข้างนอกดับ แต่พอปิดแล้วไฟดับแต่ข้างนอกติดอะครับ มันต้อง มีตัวแปลงอะไรบ้างอะครับ ไฟ led เส้นๆอะครับ  ถ้ายากไปตัดไฟข้างนอกออกก็ได้ครับ เอาไปข้างในอย่างเดียว เปิดแล้วไฟติด ปิดแล้วไฟดับอะครับ  ;D

ทำงานส่งครูอะครับ ต้อง หาอุปกรอะไรบ้างอะครับ ทำเป็นตู้เก็บของมีไฟอะครับ

ขอบคุณมากๆครับ ต้องทำส่งครู ก่อนสอบอะครับ ยังไม่ค่อยรู้เรื่องไฟอะครับ

ขอบคุณอีกทีครับ  ;D

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมไม่แน่ใจนะ สำหรับแบบแรกนี่  ต้องลองถามร้านเกี่ยวกับสวิสซ์ไฟว่า  มีไหม แบบทำงาน 2 วงจร 

ถ้าเอาแบบลูกทุ่งก็ใช้ สวิสซ์ 2 ตัวทำได้แน่นอน

แบบที่สองง่ายครับ  เปิดตู้เย็นดูเลยครับ  (รถยนต์ก็ได้ครับ) 

มันจะเป็นสวิสซ์แบบเดือย   ทำได้แน่นอน
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ขอบคุณมากๆครับ แล้วไป led มันเอามาต่อได้เลยหรือป่าวครับกับไฟบ้านเห็นบอก v มันไม่เท่ากันอะครับ แล้วเอาไป led เส้นที่ติดรถมาติดได้ไหมอะครับ ;D

Chariot

• บุคคลทั่วไป
ถ้าต่อไฟบ้าน ต้องหาตัวแปลงโวลต์ก่อนนะครับ

ส่วนสวิตช์ไฟก็หาแบบ "สวิตช์ปล่อยติด" ผมเคยไปซื้อที่ร้านอมร เอาไปใส่ขาแป้นเบรกรถผมเอง

ขาเบรกปกติก็จะกดสวิตช์เอาไว้ แต่เมื่อแป้นเบรกถูกเหยียบ ขาเบรกก็ปล่อยสวิตช์ออกมา ไฟเบรคก็ติด หลักการเดียวกันครับ