ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องศูนย์บริการดีๆของ Suzuki ครับ  (อ่าน 17923 ครั้ง)

ออฟไลน์ Boyy

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ น้องใหม่นะครับ สมัคร ID มาสักพักแล้ว แต่เพิ่งได้มีโอกาสตั้งกระทู้เองครับ
ขอรบกวนเพื่อนๆพี่ให้ช่วยแนะนำศูนย์บริการ Suzuki ที่ดีๆให้สักแห่งครับ
คือตอนนี้แฟนผมใช้ Suzuki Swift อยู่ ออกรถจากดีลเลอร์นครชัยตรงจอมทอง (ขออนุญาตเอ่ยชื่อนะครับ)
ที่นี้ใช้ไปสักพัก น้ำยาหล่อเย็นมันลด เค้าเลยขับเข้าไปถามอาการที่ศูนย์ ได้รับคำตอบมาว่า อ๋อ มันก็เป็นแบบนี้ทุกคันแหละ
โดยไม่ตรวจสอบ ทำเพียงแค่เติมน้ำให้ (รถยังไม่ถึงปีเลย มีปัญหาปุ๊ป เจอช่างตอบแบบนี้เล่นเอาอึ้ง)
สุดท้ายผมเลยเอาไปหาเพื่อนที่เป็นช่างให้ช่วยดู เค้าก็เลยตรวจเช็คและเอาน้ำยาหล่อเย็นมาเติมให้ หลังจากนั้นจนถึงวันนี้ก็ไม่ลดแล้ว (รอดไป  ;D)
ทีนี้ตอนนี้รถวิ่งถึง 10,000 กิโล ได้เวลาเช็คระยะ เลยไปลองที่ศูนย์มาพรตรงศรีนครินทร์ เพราะได้ยินมาว่าบริการดี
สรุปเข้าไป จะขอใช้คูปองฟรีค่าแรง ทางศูนย์บอกใช้ไม่ได้ เนื่องจากรถเกิน 8 เดือนแล้ว (ออกรถมาตอนเดือนมิ.ย.54)
ในคูปองระบุไว้ว่า ใช้ได้กรณีรถวิ่ง 10,000 ไม่เกิน 13,000 กิโล หรือ รถออกไปไม่เกิน 6 - 8 เดือน
คือจริงๆแล้วมันต้องอย่างใดอย่างหนึ่งไม่ใช่หรอครับ ทีนี้ผมเลยโทรไปร้องเรียนที่ซูซูกิ มอเตอร์ สรุปว่าได้คำตอบเดียวกัน (อืม ช่วยอะไรไม่ได้เลย)
สรุปเลยลองโทรไปที่นครชัยอีกครั้ง ทางนั้นตอบโอเค ให้เข้าไปใช้คูปองได้ (ผมก็คงให้แฟนเข้าพรุ่งนี้และคงให้เฝ้าขณะที่ทำล่ะครับ
เพราะไม่เชื่อใจและเชื่อฝีมือช่างเลย)
เลยอยากจะขอให้เพื่อนๆพี่ๆที่เคยมีประสบการณ์ ช่วยแนะนำศูนย์ของซูซูกิ ที่พอจะไว้ใจและฝากผีฝากไข้ได้ให้ผมสักแห่งครับ
ที่เล็งๆไว้ก็มี ITOA ตรงเพชรบุรีตัดใหม่อะครับ
ตอนนี้ต้องบอกตามตรงเลยว่า รู้สึกผิดที่แนะนำให้แฟนออกรถตัวนี้ ทั้งๆที่ตอนแรกแฟนจะออกไม่ Yaris ก็ Jazz
คือยอมรับเลยครับว่า รถน่ะดีจริงๆ ชอบมากๆ แต่ถ้าเจอศูนย์บริการแบบนี้ก็ไม่ไหวนะครับ
ปกติผมเคยใช้แต่ Toyota , Honda มา เจออย่างงี้นี่นึกถึงคำเตือนของพ่อและเพื่อนที่ปรามก่อนจะซื้อแบรนด์ Suzuki เลยครับ
คงเข็ดกับพวกแบรนด์แบบนี้อีกนานเลย ตอนแรกผมเล็งๆจะซื้อเจ้า SX4 ไม่ก็ Lancer EX เผอิญเจอเรื่องช่างที่นครชัยมาตอนต้นปี
เลยเปลี่ยนใจ ตอนนี้เลยออก Jazz ตัว Jdm มาใช้แทน โชคดีไป  ;D (จริงๆแล้วตอนที่ออกรถก็เจอศูนย์บริการไม่ค่อยดีเหมือนกัน
แต่ไม่หนักขนาดของ Suzuki ครั้งนี้ เลยไม่รู้สึกอะไร)

อ่อ แล้วรบกวนถามอีกเรื่องครับ คือเพิ่งรู้จากแฟนว่าเวลาเอารถเข้าศูนย์ Suzuki นี่ เค้าไม่ได้ล้างรถให้ ต้องเสีย 100 บาท เค้าถึงจะล้างให้
มันเป็นแบบนี้ทุกที่รึป่าวครับ และมันมีงี้ด้วยหรอ  :'(

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่องศูนย์บริการดีๆของ Suzuki ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 00:39:49 »
เท่าที่หาข้อมูลใคลับของสวิฟต์เอง ศูนย์ถ.เพชรบุรีตัดใหม่จะมีฟีดแบ็กดีกว่าที่อื่นครับ
ส่วนเรื่องคูปอง ก็น่าจะตามนั้นนะครับ
คือเราต้องไม่ขาดเงื่อนไขอย่างใดอย่างนึง จึงจะใช้สิทธิ์ได้
ตัวอย่าง เช่น ถอยรถออกมาแล้วได้เงื่อนไขรับประกัน3ปี หรือ1แสนกิโล
ถ้าAเอาไปขับแท็กซี่ 2ปีผ่านไปรถวิ่งไป350,000โล แบบนี้ถือว่าหมดระยะประกันแล้วครับ
เช่นกัน ถ้าBซื้อมาขับน้อยมาก 4ปีผ่านไปวิ่งไปแค่แสนโล แบบนี้ก็หมดประกันแล้วเหมือนกัน
เพียงแต่การใช้คำว่า"หรือ"ในเงื่อนไข อาจจะทำให้งงๆกันถ้าคิดแบบที่เรียนตรรกศาสตร์มา   ;D

.-_-.

ออฟไลน์ suttiruk

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามเรื่องศูนย์บริการดีๆของ Suzuki ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 07:55:29 »
ผมใช้ iTOA ข้างๆสมาคมนักเรียนอังกฤษ ถ. เพชรบุรีครับ

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 07:57:18 »
โตโยต้าก็เหมือนกันนะครับ
10000 ทุก 6 เดือน อย่างใดอย่างนึงถึงก่อน + - ได้หนึ่งเดือน

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 09:30:45 »
1.เรื่องน้ำยุบ   มันยุบไปขนาดไหนครับ ถึงก้นถังพักเลย หรือว่าแค่ต่ำกว่าระดับที่เคยเห็น?
2.เรื่องคูปองฟรี     ต้องดูว่าระยะทาง หรือ ระยะเวลา ใดถึงก่อน    (อย่างใดอย่างหนึ่งถึงก่อน ไม่ใช่ว่า แบบใดก็ได้ ไม่งั้นรถแฟนผม3ปีหมื่นโลก็ได้ฟรีด้วยแล้ว )

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 09:37:52 »
ใจเย็นๆก่อนนะครับ ศูนย์บริการก็มีให้เลือกหลายที่ครับ เจอที่ไหนไม่ถูกใจ เราก็ไปหาที่อื่นต่อไป ผมก็ทำแบบนี้เป็นปกติครับ

ไม่ต้องห่วงครับ...ถ้ามีรถแล้วเจอปัญหาเหมือนกันทุกยี่ห้อ ต้องนับว่าปัญหาของ จขกท. ตอนนี้ถือว่ายังไม่หนักหนาสาหัสเท่ากับท่าอื่นๆหลายๆท่านที่เคยมาลง เพราะฉะนั้นค่อยๆแก้ปัญหากันไปนะครับ

อย่าให้รถใหม่ทำให้เราเป็นทุกข์นะครับ เพราะถ้าอย่างนั้นก็เท่ากับเราซื้อความทุกข์มาใส่ตัวสิครับ  ;D
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ drugprofile

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 14:03:29 »
ผมอยู่ไกล แต่ยอมไปใช้บริการที่ ศูนย์ฯ สิรินทร (หน้าตั้ง ฮั่ ว เส็ง)

เครื่องดื่มบริการพร้อม ล้างรถ ล้างห้องเครื่องด้วย ฟรี

รอนาน ก็ไป นวด แถวๆ นั้นมีเยอะ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 16:04:19 »
ผมใช้ iTOA ข้างๆสมาคมนักเรียนอังกฤษ ถ. เพชรบุรีครับ

มีอีกที่ตรงข้ามตั๋งฮั่วเซง ธนบุรีครับ

ออฟไลน์ Boyy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 16:53:46 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ เดี๋ยวไว้คงไปลอง ITOA ที่เพชรบุรีดูครับ
ตอบคุณ power 2002 น้ำยาลดไปเหลือประมาณครึ่งถังครับ สูงกว่าระดับ Min นิดเดียว

ปล.วันนี้แฟนเอารถไปเข้าที่นครชัยมาแล้ว โชคดีได้เจอคนของซูซูกิ สนง.ใหญ่มาสุ่มตรวจพอดี เลยเข้าไปคุย
และได้เบอร์ตรงมาเลย (น่าจะระดับใหญ่พอควรครับ เพราะวันนี้ที่ศูนย์บริการดีผิดปกติ  ;D)
และตอนท้าย ที่ศูนย์ก็โดนคนๆนี้จัดหนักครับ เพราะว่าพอเช็คระยะเสร็จแล้ว เรียกให้แฟนผมมาชำระเงินเลย โดยที่ยังไม่ได้นำรถมาคืน
เพราะกำลังเอาไปล้างอยู่ (รอบนี้ล้างให้ด้วยแฮะ)
ทางคนของสนง.ใหญ่แจ้งแฟนผมมาว่า ต้องให้รถถึงมือลูกค้าและทำการตรวจสภาพให้เรียบร้อยก่อน ถึงจะให้ลูกค้าไปจ่ายเงินครับ