ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามสภาพถนน สายลงใต้ และสวัสดีปีใหม่ไทยล่วงหน้าครับ  (อ่าน 7286 ครั้ง)

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
ก่อนอื่นต้องขอสวัสดีปีใหม่ไทยล่วงหน้านะครับ ขอให้พี่ๆน้องๆใน HLM มีความสุขมากๆกับเทศกาลสงกรานต์ และเดินทางปลอดภัยทุกท่านนะครับ
ขอตั้งกระทู้เร็วหน่อย เพราะคาดว่าตัวเองคงจะตัดขาดจากโลกไซเบอร์ไปซัก 5 วัน ขอไปพักผ่อนชาร์จแบตเตอรี่ซะหน่อย

พอดีพรุ่งนี้ ผมจะเดินทางไปสุราษฎร์ธานี(เริ่มจากศรีราชา)
ไม่ทราบว่ามีใครใช้เส้นทางนี้บ่อยๆ มีจุดไหนต้องระวังบ้างครับ (ถนนพัง, ด่านตรวจ, กล้องจับความเร็ว)
คราวนี้เดินทางด้วย Jazz กะจะจับว่าจะใช้แก๊สไปกี่บาท แล้วจะมารีวิวการท่องเที่ยวด้วยรถยนต์ เส้นทาง ปั๊มแก๊ส รวมถึงแหล่งท่องเที่ยวครับ

ปล. ผมไม่แน่ใจว่าตั้งถูกห้องไหม ถ้า Admin เห็นว่าผิดห้อง รบกวนช่วยย้ายห้องด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ adis

ด่านตรวจใหญ่ ๆก็มีที่ประจวบกับสุราษฎ์ครับ ระวังเรื่องความเร็วหน่อยก็แล้วกันครับ
เพื่อนผมนี่ขาประจำสองด่านนี่ครับ ผมยังไม่เคยโดนเพราะขับไม่เกิน 100 ยกเว้นแซงเท่านั้น
และอีกอย่่างคือเวลาผมขับทางไกลอย่างนี้ ผมจะใส่เสื้อของพี่เขย เป็นตราโล่ห์ด้วยครับ 555555
  ปีที่แล้วมีตำรวจทางหลวงตั้งด่านลอย เรียกให้ผมจอดตรวจ ท่าทางแกแอ็คชั่นมากครับ
ผมเปิดกระจก ตำรวจก็ยังไม่มองหน้าผมอีกนะ ทำท่าเป็นพระเอกอยู่ แล้วก็ยื่นมือเข้ามาในรถ ทำท่าจะขอใบขับขี่มั้ง
แต่พอหันมามองผมเห็นตราโล่ห์ที่เสื้อ มือหดเลยครับ  รีบตาเบ๊ะผมใหญ่เลย  เชิญครับ ๆ ๆ พี่ครับ เชิญครับ 55555

ส่วนสภาพถนน ตั้งแต่ประจวบลงมา เลนซ้ายสภาพไม่ค่อยดีเท่าไหร่นะครับ ไม่รู้ตอนนี้มีการซ่อมผิวถนนหรือยังนะ
  ยังไงก็ขอให้เดินทางปลอดภัยเช่นกันนะครับ อย่าลืมพักผ่อนให้เต็มที่ก่อนเดินทาง  และพยายามพักเป็นช่วง ๆ
  ถ้าขับไปสักสองชั่วโมง ควรพักสักหน่อยนะครับ หรือไม่งั้นถ้ามีเพื่อนไปด้วยก็เปลี่ยนมือขับก็ยิ่งดีครับ

ออฟไลน์ Shyn Von Einzbern

• Full Member
ขออนุญาตครับ เท่าที่พอจะทราบ ถ.เพชรเกษมช่วง อ.กุยบุรีลงไปผิวถนนจะไม่ค่อยดีครับ เพราะรถบรรทุกวิ่งบ่อย(ไม่แน่ใจว่าตอนนี้ปรับปรุงหรือยัง) ขอไห้ระมัดระวังด้วยครับ

เที่ยวไห้สนุกนะครับ  :) :) :)

มุขเอาเสื้อตราโล่ห์มาใส่นี่สุดๆจริงๆครับพี่adis
ปีที่แล้วผมไปภูเก็ต ถนนก็แย่แถวๆประจวบ เห็นกำลังทำกันอยู่ นี่พังอีกแล้วเหรอครับเนี่ย
ขับทางไกล ผมพักทุก 200 ก.ม. หรือราวๆ 2 ช.ม. อยู่แล้วครับ รถมันคันเล็กขับไกลๆค่อนข้างเหนื่อย จะเอาซิตี้ไปก็เติมน้ำมันไม่ไหว แพงเหลือหลาย 5555
เดี๋ยวลองหาพิกัดใน google ที่เค้าตั้งด่านบ่อยๆ แล้วเซตป้าขมิ้นไว้ดีกว่า ปกติผมขับ 110 ก.ม./ช.ม. ก็ไม่เคยโดนจับความเร็วนะครับ แต่ช่วงนี้เห็นบางคนแจ้งว่า เกิน 90 ก.ม./ช.ม. ก็อาจจะโดนได้ ก็เลยหาทางปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่า

ปล. เคยพยายามจะขับแถวๆ 80- 90 แล้ว แต่ถ้าขับทางไกลแบบนี้ มันจะพาลให้ผมหลับในซะให้ได้เลยจริงๆ

ออฟไลน์ PREM

ผมเพิ่งลงมาตรัง สภาพถนนถ้าขับเลนขวาตลอดก็ไม่อะไรน่าเป็นห่วงมาก
ยกเว้นไปไกลเกินสุราษฎร์ ช่วงสุราษฎร์-ทุ่งสงถนนเยินทั้งเลนซ้ายและขวา >:(

อีกอย่างคือไม่เจอด่านเลย ปกติจะโดนช่วงถัดจากเขาโพธิ์-สวี ปีนี้ไม่มีแฮะ แต่ช่วงเทศกาลไม่แน่ครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

สงสัยพรุ่งนี้คงได้ออกเดินทางเช้าหน่อย ผมแพลนไว้ว่า 10 ช.ม. ถึง แต่ถ้าถนนแย่ อาจจะเพิ่มเวลาเป็นสัก 11 -12 ช.ม.

ผมไปถึงดอนสักครับจุดหมายคือเกาะสมุย เอารถขึ้นเฟอร์รี่ไปเกาะสมุยครับ แต่คืนแรกจองที่พักตัวเมืองสุราษฎร์ไว้ก่อน แล้ววันอาทิตย์ค่อยข้ามไปเกาะสมุย

เพิ่มเติมข้อมูล สำหรับคนที่มีแพลนจะเอารถไปเกาะสมุยนะครับ เรือของ บ.ซีทราน ท่านสามารถจองล่วงหน้าได้ 3 วันนะครับ โดยจะเสียค่าบริการเพิ่มขึ้น 65 บาท (ปกติ 470 บาท(รถรวมคนขับ) + 35(ค่าจอง) + 30 ค่าโอนเงินที่ธนาคาร)
และท่านที่มองหา one day trip ตอนนี้ ลมพระยาจัดโปรโมชั่นอยู่ เข้าไปดูรายละเอียดในเวปได้เลยครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
สงสัยพรุ่งนี้คงได้ออกเดินทางเช้าหน่อย ผมแพลนไว้ว่า 10 ช.ม. ถึง แต่ถ้าถนนแย่ อาจจะเพิ่มเวลาเป็นสัก 11 -12 ช.ม.

ผมไปถึงดอนสักครับจุดหมายคือเกาะสมุย เอารถขึ้นเฟอร์รี่ไปเกาะสมุยครับ แต่คืนแรกจองที่พักตัวเมืองสุราษฎร์ไว้ก่อน แล้ววันอาทิตย์ค่อยข้ามไปเกาะสมุย

เพิ่มเติมข้อมูล สำหรับคนที่มีแพลนจะเอารถไปเกาะสมุยนะครับ เรือของ บ.ซีทราน ท่านสามารถจองล่วงหน้าได้ 3 วันนะครับ โดยจะเสียค่าบริการเพิ่มขึ้น 65 บาท (ปกติ 470 บาท(รถรวมคนขับ) + 35(ค่าจอง) + 30 ค่าโอนเงินที่ธนาคาร)
และท่านที่มองหา one day trip ตอนนี้ ลมพระยาจัดโปรโมชั่นอยู่ เข้าไปดูรายละเอียดในเวปได้เลยครับ

จาก กทม. ไปท่าเรือบ เคยขับประมาณ 8 ชม.ครับ

จะไปนอนสุราษฎร์ก่อนก็ดีครับ แต่ไม่รู้หอยนางรม มีหรือยังเพราะตอนนั้นลงไป เขาบอกตายเพราะน้ำจืดไปหมดเลย

จากตัวสุราษฎร์ ไปท่าเรือ ไม่เกิน 1 ชม.ครับ จะจองก่อนก็ได้ครับ มี 2 ท่า แล้วแต่ ถ้าไปกลับ แนะนำให้จองไป กลับเลยน่ะครับ (เดี๊ยวไม่มีเรือกลับ)

จาก กทม. ไปท่าเรือบ เคยขับประมาณ 8 ชม.ครับ

จะไปนอนสุราษฎร์ก่อนก็ดีครับ แต่ไม่รู้หอยนางรม มีหรือยังเพราะตอนนั้นลงไป เขาบอกตายเพราะน้ำจืดไปหมดเลย

จากตัวสุราษฎร์ ไปท่าเรือ ไม่เกิน 1 ชม.ครับ จะจองก่อนก็ได้ครับ มี 2 ท่า แล้วแต่ ถ้าไปกลับ แนะนำให้จองไป กลับเลยน่ะครับ (เดี๊ยวไม่มีเรือกลับ)

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ผมจองทั้งขาไปและกลับไว้เรียบร้อยแล้วครับ ยอมเสียแพงกว่าไปเสี่ยงที่ท่าเรือ เพราะทริปนี้ เวลามีค่าครับ ผิดแพลนไป สองชั่วโมง แผนที่วางไว้นี่ต้องปรับใหม่หมดเลยทีเดียว
สำหรับการท่องเที่ยว ผมจองทริปดำน้ำไว้เรียบร้อยแล้ว 2 วัน กลับมาคงตัวดำแหงมๆครับ

ออฟไลน์ liversa

• Jr. Member
  • **
ด้านขวาขับได้สบายๆ ครับ ส่วนด้านซ้ายห่วยขั้นแทพ

ออฟไลน์ neung23

ขาไปสบายมากก

ขากลับ ช่วงสุราษ / สุราษ-ชุมพร / ชุมพร-ตาม่องล่าย = นรก
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Nong xc60

• Newbie
  • *
ช่วงขาไปเลนขวาใช้การได้ครับ เลนซ้ายแย่หน่อย ก่อนจะเข้าชุมพร ระวังกล้องหน่อยครับไม่แน่ใจจุดที่แน่นอนแต่พึ่งโดนมาครับ
ขากลับถนนแย่ช่วงสุราษ-ชุมพร,ประจวบ-ปราณบุรี เป็นทั้งสองเลนครับ
ขับรถระมัดระวังด้วยครับ ช่วงนี้ทางใต้มีฝนตกบ้างครับ สวัสดีปีใหม่ไทยด้วยครับ

ออฟไลน์ kwang XC60

• Full Member
ช่วงขาไปเลนขวาใช้การได้ครับ เลนซ้ายแย่หน่อย ก่อนจะเข้าชุมพร ระวังกล้องหน่อยครับไม่แน่ใจจุดที่แน่นอนแต่พึ่งโดนมาครับ
ขากลับถนนแย่ช่วงสุราษ-ชุมพร,ประจวบ-ปราณบุรี เป็นทั้งสองเลนครับ
ขับรถระมัดระวังด้วยครับ ช่วงนี้ทางใต้มีฝนตกบ้างครับ สวัสดีปีใหม่ไทยด้วยครับ

มาเก็บข้อมูลด้วยครับ......ว่าจะเอา XC60 ลงใต้เหมือนกัน  :D
97-VOLVO S70 T5 (12 sold)
00-VOLVO S40 2.0 (12 sold)
01-VOLVO V70 2.3T (12 sold)
12-VOLVO XC60 D3(16 sold)
14-VOLVO V40 Cross Country T5 (18 sold)
16-VOLVO XC60 D4 -20"(19 sold)
17-VOLVO V40 Cross Country D4 -18" Tuned Polestar
18-VOLVO XC60 T8 R Design -22" Tuned Polestar

ออฟไลน์ jAk`CS

• Sr. Member
พรุ่งนี้ผมก็กลับบ้านที่สุราษเหมือนกัน

แถวชุมพร ประจวบมีกล้องจับความเร็วครับ ระวังด้วย

ส่วนถนนก็ประจวบกับชุมพร จะเหนื่อยหน่อย พยายามชิดขวาไว้

ขอให้โชคดีปลอดภัยในการเดินทางครับ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ TDCI

เิพิ่งใช้บริการเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว
กรุงเทพฯ-ทุ่งสง
ขาลงไม่เท่าไหร่ ไปได้เรื่อยๆ

แต่ขาขึ้นระวังหน่อย   
ตั้งแต่สุราษฎร์-ชุมพร ถนนเสียเยอะมาก
ชุมพร-ประจวบ เป็นบางช่วง
ประจวบ-ปราณฯ เสียเยอะ 
ระวังช่วงล่างหน่อยก็ดี  อย่าขับเกิน 120
เสียเยอะจนหลบไม่ทัน  ขับสัก 100 ยังโอเค
อีกอย่างต้องรำคาญกับรถใหญ่วิ่งขวาตลอดทาง
พี่แกไม่มีหลบ
ขอบอกว่าแทบทุกคัน
ส่วนด่านผมไม่เจอสักด่าน ไม่เห็นทางหลวงสักคน

โชคดีในการเดินทางครับ

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ
ขาไปไม่น่าห่วงเท่าไหร่แล้ว เหลือแต่ขากลับที่คงต้องลดความเร็วลงสักหน่อย

ขาไปไม่น่าห่วงเท่าไหร่แล้ว เหลือแต่ขากลับที่คงต้องลดความเร็วลงสักหน่อย

ถ่ายรูปสวย ๆ และทำรีวิวมาด้วยนะครับ ผมชอบครับ
แล้วไม่แน่ว่าผมก็อาจจะไปสมุยเช่นกัน แต่คงเดินทางวันที่ 12 ครับ
เอาเป็นว่าถ้าผมไปเที่ยวไหนจะทำรีวิวมาด้วยเช่นกันครับ

ถ่ายรูปสวย ๆ และทำรีวิวมาด้วยนะครับ ผมชอบครับ
แล้วไม่แน่ว่าผมก็อาจจะไปสมุยเช่นกัน แต่คงเดินทางวันที่ 12 ครับ
เอาเป็นว่าถ้าผมไปเที่ยวไหนจะทำรีวิวมาด้วยเช่นกันครับ
ถ่ายรูปคงไม่สวยแน่ เพราะว่าใช้แค่กล้อง Compact ส่วนเรื่องรีวิว ทำแน่ครับ เพราะไม่ค่อยเห็นเพื่อนๆในนี้ทำกัน ถือซะว่าเปิดตัวรีวิวท่องเที่ยวแบบบ้านๆแล้วกัน 5555

ถ่ายรูปคงไม่สวยแน่ เพราะว่าใช้แค่กล้อง Compact ส่วนเรื่องรีวิว ทำแน่ครับ เพราะไม่ค่อยเห็นเพื่อนๆในนี้ทำกัน ถือซะว่าเปิดตัวรีวิวท่องเที่ยวแบบบ้านๆแล้วกัน 5555

ดีครับ ผมชอบอ่านนะครับ เพลินดี ผมเองก็ถ่ายรูปไม่เก่งครับ กล้องก็ห่วย แต่จะพยายามถ่ายครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
หมายเหตุ ตำรวจ ยิง 8:30-12:00 , 13:00-15:30 ตามเวลาราชการครับ ;D

ออฟไลน์ YAmodels

เิพิ่งใช้บริการเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว
กรุงเทพฯ-ทุ่งสง
ขาลงไม่เท่าไหร่ ไปได้เรื่อยๆ

ขาล่องช่วง นาสาร-เวียงสระ-ฉวาง ทางเป็นยังไงบ้างครับ
ผมไปมาเมื่อช่วงปีใหม่ ถนนสุดยอดมาก
ผมตกหลุมไปทีนึง นึกว่าแม็กแตกซะแล้ว
(ตรงไหนมีหลุมนี่สังเกตได้จากรอยคราบลูกรังแดงๆบนถนนเลย)

ออฟไลน์ eaowpj

ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพครับ ส่วนความเร็วถ้าผมจำไม่ผิดตรงที่จำกัดความเร็วป้ายมันติดไว้ที่ 80 กม.ต่อชม. ครับ ยืนยันอีกเสียงครับว่าถนนห่วยมาก บางจุดซ้ายก็พังขวาก็พัง อยากให้ซ่อมจริงๆ เลย ไอถนนห่วย ๆ ก็ไม่ซ่อมสักที ไอถนนดี ๆ ก็ขุดจนพัง ถ้าคิดในแง่ดีจะได้ไม่หลับในครับ วิ่งขวาแช่ระวังสุนัขด้วยครับ  :)

ออฟไลน์ TnP_PKt

พ่อผมเพิ่งขับขึ้นมาจากภูเก็ต ผมนั่งยังบอกพ่อผมเลย
ว่าถ้าเป็นรถเก๋งแย่แน่ๆทางห่วยมากกกก ช่วงล่างไปชัวร์ๆ
ผมว่าจริงๆสำหรับผมพ่อผมใช้ความเร็วราว 120-130 บางช่วง
150 ผมว่ายังไม่ค่อยเท่าไหร่นะ วิ่งเร็วๆสำหรับผมประมาณ 120
เป็นช่วงที่โอเคนะผมว่าไม่สะเทือนเท่าวิ่ง 80-100 เพราะว่า
มันเหมือนรูดไปเลย ไม่โดนทุกหลุมประมาณนั้น อันนี้แล้วแต่นะครับ
รถแต่ละคันไม่เหมือนกัน ของผมเป็น thairung adventure 2007

ออฟไลน์ TDCI

ขาล่องช่วง นาสาร-เวียงสระ-ฉวาง ทางเป็นยังไงบ้างครับ
ผมไปมาเมื่อช่วงปีใหม่ ถนนสุดยอดมาก
ผมตกหลุมไปทีนึง นึกว่าแม็กแตกซะแล้ว
(ตรงไหนมีหลุมนี่สังเกตได้จากรอยคราบลูกรังแดงๆบนถนนเลย)
[/quote]

ขาล่องช่วง นาสาร-เวียงสระ-ฉวาง  พังเป็นบางช่วง
ส่วนใหญ่ถนนดุ้งขึ้นมาเป็นสันยาวๆขวางถนน เหมือน
ฝังท่ออะไรปานนั้น  แต่ยังดีกว่าขาขึ้น

นึกถึงแล้วต้องปลงนี่มันประเทศไทยหรือ
โครงสร้างพื้นฐานหลักของสายใต้ มันแย่
ขนาดว่าใน 2-3 ปีนี้ผมคงไม่เอารถกลับไปใต้อีกแล้ว

ออฟไลน์ E20

• Newbie
  • *
เพิ่งขับกลับมาเมื่อวาน จากกระบี่ไปรับเจ้าคันนี้มาสภาพถนนแย่มาก เจอฝนตกหนักสลับแดดออก

ออฟไลน์ nptm88

• Newbie
  • *
กล้องความเร็ว ก่อนเลี้ยวซ้ายไปเพรชบุรีหนึ่งจุด
และก่อนเข้า เขาย้อย หนึ่งจุดครับ