ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยแนะนำน้ำยาเคลือบสีรถหน่อยครับ  (อ่าน 34461 ครั้ง)

ออฟไลน์ neng42

• Jr. Member
  • **
รบกวนช่วยแนะนำน้ำยาเคลือบสีรถหรือว่าwax หน่อยครับ คือตอนนี้ล้างรถแล้วลูบดูรถมันไม่ลื่นเหมือนตอนเพิ่งได้มาใหม่ๆครับ รถเพิ่งออกมาได้สองเดือนสีเหลืองครับ อยากได้น้ำยาเคลือบรถแบบที่มันเป็นฟิลม์ป้องกันสีรถได้ด้วยครับ เมื่อก่อนเคยใช้carlackก็โอเคดีครับแต่ไม่ทราบว่ามียี่ห้อไหนดีกว่ารึเปล่าครับ

ไม่ทราบว่าโดยปกติแล้วน้ำยาพวกนี้มีอายุการใช้งานแบบเก็บรักษาได้กี่ปีหรอครับ คือที่บ้านผมเจ้า carlack มันยังมีอยู่แต่ไม่กล้าใช้แล้วเพราะว่าเก็บมานานเกิน5ปีได้แล้วมั้งครับกลัวมันจะทำลายสีรถมากกว่าปกป้องแล้วครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: รบกวนช่วยแนะนำน้ำยาเคลือบสีรถหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 11:50:25 »
เคยใช้แล้วชอบอยู่3รุ่นนี้แหละ (เฉพาะWaxนะไม่รวมCleaner etc.)
MG Tech Wax2.0
MG No.21
CG Jetseal
เรื่องการเก็บรักษาถ้าไม่ให้โดนแดดหรือโดนความร้อนบ่อยๆก็นานอยู่ครับ
เก็บไว้5ปีเนื้อไม่เปลี่ยน กลิ่นไม่เปลี่ยน สีไม่เปลี่ยน ก็ลองใช้กับพื้นที่เล็กๆดูก่อนได้ครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ^Yimm@^

Re: รบกวนช่วยแนะนำน้ำยาเคลือบสีรถหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 12:01:01 »
ใช้menzerna powerlockอ่ะก็ใสๆดีนะเหมาะก่ะสีอ่อน ไม่ได้เยิ้มมากมาย ทนพอใช้ได้นะ ราคาไม่แรง
ขยันก็ลงทุกอาทิตย์ก็ได้นะ ถ้ารู้สึกลงหลายรอบแล้วรถหมองๆก็จัดcleanerสักที เดือนสองเดือนครั้งก็ได้

ออฟไลน์ BlackSpeed

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 12:19:07 »
ใช้ soft99 อยู่ครับ ลื่นปรื้ด  ;D
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 13:27:33 »
เอาเป็นสเตปเลยนะครับ

แบบประหยัด : Kits, Karshine, Amway

แบบเบสิคๆระดับเริ่มต้น : Meguiar, Soft99 หรือ Nu Finish

แบบมือโปรแล้ว ต้องการความท้าทาย : Menzerna, Wolfgang, Blackfire, Zanio, Colinite, CG

ผมแนะนำง่ายๆ
เอา Meguiar เบอร์ 21 ครับ
ลงง่าย เช็ดง่าย ราคาตามเวปขวดล่ะ 900 เป็นสูตรสังเคราะห์ ทนใช้ได้ รถจะเงาใสพอประมาณ
หรือถ้าอยากได้ทนๆ Menzerna Powerlock ตัวนี้ ทนมากครับ อยู่ได้ราวๆ 2-3 เดือน

ออฟไลน์ natty ib-cm

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 13:43:05 »
เก็บข้อมูล  ;D

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 13:55:41 »
เริ่มต้น ดู Meguiar ดีกว่าครับ

มีสูตร  No.21 ที่น่าสน ลื่นและเงาตามความต้องการ และทำเอง ง่ายไม่เหนื่อย (ตัวเครื่อบน่ะ)

ต่อไปลองดู พวก Zino ผมว่าอันนี้สุดน่ะ แต่ไม่ลื่น (เงา) และราคาแรง

ไม่ก็ค้ามไปดูพวกเครือบแก้ว (อันนี้มีหลายราคา หลายเกรด เริ่มตั้งแต่หลักพัน ยันหมื่น)

ออฟไลน์ nopper

• Full Member
  • สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา
    • Mai Pen Rai Bungalows
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 14:24:17 »
Wolfgang Deep Gloss Paint Sealant 3.0  ฝุ่นน้อยดี เงาใส เยี่ยม

Pinnacle Liquid Souveran Wax  เงาเปียกเยิ้ม กดสีเข้ม แซบหลาย

BLACKFIRE Wet Diamond ฝุ่นเยอะหน่อย คงต้องมีสเปย์ลดฝุ่นช่วย แต่เส้นสายรถคมดี

Menzerna Powerlock ชั้นฟิล์มดูโดดๆหนาดี

ตอนนี้ชอบ  Pinnacle / Wolfgang

ความเห็นส่วนตัวครับ ;D
"สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา"

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 16:05:26 »
ผมใช้ Mg ตระกูล Ultimate ทั้งชุดเลยครับ

รถสีดำ เงาดีครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ samhead

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 16:28:36 »
สาระดี

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 18:51:09 »
ลื้นๆราคาประหยัดคุณภาพเยี่ยมแต่ไม่ค่อยปกป้องเหมือน mg

ก็ 3m pastwax เลยครับคุ้มค่าคุ้มราคามากๆ ระวังของปลอมเน้อ

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 21:32:27 »
ถ้าอยากเงาๆลื่นมือ ต้องทำตามสเตปครับ ยอมเสียเวลานิดนึง

1.ล้างรถ เสร็จ ยังไม่ต้องเช็ดแห้ง ใช้ดินน้ำมันMeguire+สเปรย์หล่อลื่น last touch meguire (ไม่แพง)ลูบเอาคราบไคลออก (เดือนละครั้ง)

2.ใช้ Cleaning wax ของ meguire หรือยี่ห้ออื่นก็ได้ เช็ดทำความสะอาดผิว ใช้มือหรือเครื่องก็ได้(เดือนละครั้ง)

3.ลง wax ยี่ห้ออะไรก็ได้ meguire ,Wolfgang, Power lock etc แต่ที่ใช้มาผมชอบzaino ขวดเล็กแต่ใช้ดีๆ ได้เป็นปี (สัก2อาทิตย์ครั้ง หลังล้างรถ) ลงwax จริงๆลงให้บางๆ เช็ดออกง่าย ดีกว่าลงเยอะๆ เปลืองโดยใช่เหตุ

อุปกรณ์ทุกอย่างหาซื้อตามร้านหรือในเนทก็ได้ ลองหาดูครับ มีราคาดีๆอยู่แน่นอน แล้วรถคุณจะเงาแบบไม่เคยรู้สึกมาก่อน ;D

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 23:58:24 »
ตามคุณข้างบน
สมควรจะลูบดินน้ำมันก่อนเคลือบสีรถนะครับ

ส่วน wax ผมใช้ dodo juice

ออฟไลน์ kabokaboh

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 06:24:09 »
ลองมาเกือบทั้งหมด ไม่ว่าจะ mg soft99 menserna pin wg cg zaino swissvax zymol 3m bf ddj พวกตัวนิยมกัน

ส่านตัวชอบ zaino z2 z8 เงาใสฝุ่นน้อย

swissvax shield น้ำเกาะสวย และทน

แต่สองตัวนี้ไม่ลื่นมือเท่าไหร่ืเน้นทน ฝุ่นน้อย

MG gold ถูก เงาพอประมาณ แต่ ไม่ทนเท่า และ ฝุ่นบาน

Soft 99 Authentic เงาดี น้ำเกาะสวย ฝุ่นปานกลาง แต่ลงยาก แห้งแล้วเหนียว

Menserna power lock ก็ดีนะ ลงง่าย ลื่นที่สุดแล้ว ฝุ่นปานกลาง ทนปานกลาง ล้างสองสามทีก็ไม่ลื่นแล้ว แต่ยังมีแว็กซ์อยู่

Pin sv ทั้ง liquid และ past  ดำเข้ม สุดๆ ลงง่าย สวยมากสำหรับสีดำ ฝุ่นเกาะง่ายไปนิด ทนสู้ zaino หรือ swissvax ไม่ได้ แต่ใช้ได้ตัวนี้

WG เงาใส ลื่น แต่น้อยกว่า menserna ฝุ่นน้อย แต่ไม่ทน ส่วนตัวไม่ชอบ ลงกะสีดำแล้วเฉยๆ

CG น่าเล่นคงจะมีแต่ jetseal ตัว backlight เฉยๆ ดีกว่า mg ทุกกรณี แต่ ไม่ค่อยจะทนเท่าไหร่ ถ้าจะเอา แนะนำ jetseal ตัว BL เล่นพวกแว็กกระปุกดีกว่า

Zaino z2 z5 z8 zcs แนะนำ z2 z8 ส่วน Zcs ลงยากชอบเป็นคราบ zaino มีข้อดีคือ ทน เงาใส และฝุ่นน้อย แต่ถ้าสีดำ สู้ pinnacle ไม่ได้ แต่ถ้า เล่นครบไลน์ ก็ไม่แน่

Swissvax Shield/Lexus ลื่น ทนปานกลาง ฝุ่นปานกลาง เงาปานกลาง แพง แต่ ประหยัด น้ำเกาะสวย แมลงไม่เกาะติด Shield จะเงาน้อยกว่า Lexus นิดนึง แต่ลื่นกว่าเยอะ

Zymol titanium เฉยๆ ลงง่าย ดูหนา ฝุ่นไม่มาก แต่การเกาะติดของแมลง สู้ SWV ไม่ได้ ก็ดีนะ แต่ไม่เด่นเท่า swissvax

P21 ฝาเทา เงาขั้นเทพ พอๆกับ pin แต่ฝุ่น พอๆกับ mg เลยทิ้งไว้ครึ่งชม ฝุ่นเพียบ ถ้าชอบเงาสุดๆ จัดได้

Backfire wd ตัวนี้ก็ดี เหมาะ กับสีดำ ไม่ค่อยลื่น และ ไม่ค่อยทน เล่นได้ ถ้ารถสีดำ งามสไตล์ Pin

3m ตัวนี้ดีเกินราคา ทุกอย่างเฉลี่ยนปานกลางหมด กลิ่นหอมด้วย แถมยังราคาไม่แพง แต่จำไม่ค่อยได้แล้ว ว่า มันดีอย่างไร เพราะหมดไปนานมากแล้ว

DDJ เคยลองแบบที่เป็นกระปุกเล็ก ส่วนตัวเฉย เงาใช้ได้ ลงไม่ยาก แต่ไม่เด่นเท่าพวก pin p21 sw ในราคาที่แพงกว่าสามเอ็ม

Poorboy world red สู้สามเอ็มไม่ได้ แต่ก็ดีนะ ไม่ใช่ไม่ดี

เคยลอง Aquartz premium สำหรับทำ glass coat ก็ดีนะ แข็งดีเคลือบทับเม็ดแว็กซ์ เอาเล็บขูดไม่ค่อยจะออก แต่ฝืดไม่ลื่นมือ และ ไม่เงามาก

ยังมีพวก poly charger อีก เท่าที่ลองใช้ ยุ่งยาก ใช้ wax ธรรมดาง่ายกว่า ไม่รู้ว่าทนขึ้นหรือเปล่า เพราะ ลงทับบ่อยมาก

สรุป ความเห็นส่วนตัว

งบน้อย ก็ 3M/ CG jetseal

แพงมาหน่อย Zaino Z2 / BFWD / Menserna PL

งบเหลือ ก็ SW shield/Pin sovereign/Zaino Z5 Z2 Z8 Zcs

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2012, 07:48:55 โดย kabokaboh »

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 14:45:50 »
ลองมาเกือบทั้งหมด ไม่ว่าจะ mg soft99 menserna pin wg cg zaino swissvax zymol 3m bf ddj พวกตัวนิยมกัน

ส่านตัวชอบ zaino z2 z8 เงาใสฝุ่นน้อย

swissvax shield น้ำเกาะสวย และทน

แต่สองตัวนี้ไม่ลื่นมือเท่าไหร่ืเน้นทน ฝุ่นน้อย

MG gold ถูก เงาพอประมาณ แต่ ไม่ทนเท่า และ ฝุ่นบาน

Soft 99 Authentic เงาดี น้ำเกาะสวย ฝุ่นปานกลาง แต่ลงยาก แห้งแล้วเหนียว

Menserna power lock ก็ดีนะ ลงง่าย ลื่นที่สุดแล้ว ฝุ่นปานกลาง ทนปานกลาง ล้างสองสามทีก็ไม่ลื่นแล้ว แต่ยังมีแว็กซ์อยู่

Pin sv ทั้ง liquid และ past  ดำเข้ม สุดๆ ลงง่าย สวยมากสำหรับสีดำ ฝุ่นเกาะง่ายไปนิด ทนสู้ zaino หรือ swissvax ไม่ได้ แต่ใช้ได้ตัวนี้

WG เงาใส ลื่น แต่น้อยกว่า menserna ฝุ่นน้อย แต่ไม่ทน ส่วนตัวไม่ชอบ ลงกะสีดำแล้วเฉยๆ

CG น่าเล่นคงจะมีแต่ jetseal ตัว backlight เฉยๆ ดีกว่า mg ทุกกรณี แต่ ไม่ค่อยจะทนเท่าไหร่ ถ้าจะเอา แนะนำ jetseal ตัว BL เล่นพวกแว็กกระปุกดีกว่า

Zaino z2 z5 z8 zcs แนะนำ z2 z8 ส่วน Zcs ลงยากชอบเป็นคราบ zaino มีข้อดีคือ ทน เงาใส และฝุ่นน้อย แต่ถ้าสีดำ สู้ pinnacle ไม่ได้ แต่ถ้า เล่นครบไลน์ ก็ไม่แน่

Swissvax Shield/Lexus ลื่น ทนปานกลาง ฝุ่นปานกลาง เงาปานกลาง แพง แต่ ประหยัด น้ำเกาะสวย แมลงไม่เกาะติด Shield จะเงาน้อยกว่า Lexus นิดนึง แต่ลื่นกว่าเยอะ

Zymol titanium เฉยๆ ลงง่าย ดูหนา ฝุ่นไม่มาก แต่การเกาะติดของแมลง สู้ SWV ไม่ได้ ก็ดีนะ แต่ไม่เด่นเท่า swissvax

P21 ฝาเทา เงาขั้นเทพ พอๆกับ pin แต่ฝุ่น พอๆกับ mg เลยทิ้งไว้ครึ่งชม ฝุ่นเพียบ ถ้าชอบเงาสุดๆ จัดได้

Backfire wd ตัวนี้ก็ดี เหมาะ กับสีดำ ไม่ค่อยลื่น และ ไม่ค่อยทน เล่นได้ ถ้ารถสีดำ งามสไตล์ Pin

3m ตัวนี้ดีเกินราคา ทุกอย่างเฉลี่ยนปานกลางหมด กลิ่นหอมด้วย แถมยังราคาไม่แพง แต่จำไม่ค่อยได้แล้ว ว่า มันดีอย่างไร เพราะหมดไปนานมากแล้ว

DDJ เคยลองแบบที่เป็นกระปุกเล็ก ส่วนตัวเฉย เงาใช้ได้ ลงไม่ยาก แต่ไม่เด่นเท่าพวก pin p21 sw ในราคาที่แพงกว่าสามเอ็ม

Poorboy world red สู้สามเอ็มไม่ได้ แต่ก็ดีนะ ไม่ใช่ไม่ดี

เคยลอง Aquartz premium สำหรับทำ glass coat ก็ดีนะ แข็งดีเคลือบทับเม็ดแว็กซ์ เอาเล็บขูดไม่ค่อยจะออก แต่ฝืดไม่ลื่นมือ และ ไม่เงามาก

ยังมีพวก poly charger อีก เท่าที่ลองใช้ ยุ่งยาก ใช้ wax ธรรมดาง่ายกว่า ไม่รู้ว่าทนขึ้นหรือเปล่า เพราะ ลงทับบ่อยมาก

สรุป ความเห็นส่วนตัว

งบน้อย ก็ 3M/ CG jetseal

แพงมาหน่อย Zaino Z2 / BFWD / Menserna PL

งบเหลือ ก็ SW shield/Pin sovereign/Zaino Z5 Z2 Z8 Zcs

จากที่อ่านมาเห็นภาพเลยครับท่าทางจะหมดค่าน้ำยาไปหลาย ;D ข้อมูลแน่นมากครับ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 11:11:27 »
มีใครลองeagle1บ้างหรือไม่ครับ ผมใช้อยู่ ลงง่ายเช็ดง่าย ตามด้วยwipe shine (มาเป็นเซ็ท) ลงหลังล้างปกติ 2-3ครั้ง ลื่นดีครับ (รถผมสีทอง10กว่าปีแล้ว)
ราคาหน้าขวดแพงมาก  แต่ถ้าจัดบู๊ธต่อดีๆ ก็ถูกมากเช่นกัน  ;)

ออฟไลน์ kabokaboh

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 23:26:13 »
ตอนนี้หยุดแล้วครับ

ตู้เย็นเต็ม

และอีกอย่าง เจอคำตอบให้ตัวเองจนได้ ว่าอะไรคือสิ่งที่เราอยากได้

ออฟไลน์ theforte

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 00:22:25 »
ตอนนี้หยุดแล้วครับ

ตู้เย็นเต็ม

และอีกอย่าง เจอคำตอบให้ตัวเองจนได้ ว่าอะไรคือสิ่งที่เราอยากได้

คุนkabokaboh ชอบตัวไหนเป็นพิเศษครับ ช่วยแนะนำหน่อย ชอบเงาเยิ้มๆๆๆเลยครับ ทนๆ
สำหรับรถสีขาว ครับ