ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกคนเกี่ยวกับการเก็บเสียงของ Sylphy 1.6 และ Mazda 2 ครับ  (อ่าน 6608 ครั้ง)

ออฟไลน์ Blanco

• Jr. Member
  • **
ขอโทษที่ห่างหายไปนาน นะครับ จริงๆก็เข้ามาดูเรื่อยๆ แต่ลืม Password เลยไม่ได้ตอบอะไร - -a

วันนี้ เจ้าแก่ Acc ของผม มันเริ่มโวยวาย ส่งเสียงดังน่าจะเป็นที่ Com Air หลังจากคุยปรึกษากับพ่อเลยคิดว่า น่าจะได้เวลาใว้คุณลุงแกไปพักได้แล้ว
ทีนี้ ผมก็เลยมองหารถใหม่ เกริ่นมาตั้งนาน
อยากจะถามว่า เจ้า Sylphy 1.6 นี่ การเก็บเสียงดีรึเปล่าครับ โดยส่วนตัวผมให้ความสำคัญกับการเก็บเสียงนะครับ ระหว่าง 1.6E และ 1.6V ตัวใหนดูจะคุ้มกว่ากัน
แต่ออีกใจนึกก็ไม่อยากจะรบกวนคุณพ่อเยอะก็เลยมองเจ้า Mazda2 Sport ไว้ด้วย ก็เลยจะขอถามด้วยว่า มันเก็บเสียงดีรึเปล่าครับ

ในใจก็คิดว่าอยากได้ Sylphy เพราะ คงใช้ยาวเลย อยากได้ที่อยากจะ (แอบอยากรอ Pulsa/Juke แต่คุณลุงเริ่มโรยลา) แต่อีกใจก็รู้สึกเกรงใจ เลยจะดูเป็น Mazda2 ตัวรองท๊อปป เพราะรู้สึกตัว Top ไม่ได้ต่างอะไรมาก มีแค่ไฟหน้า (รึเปล่า) ยังไงรบกวนทุกท่านด้วยนะครับ
บางคนว่าพวกที่ก็ดูถูกคนอื่น ทั้งๆที่ตนเองก็ดูถูกคนอื่นอย่างโง่ๆ น่าสมเพชเวทนาครับ

ออฟไลน์ holahola66

• Hero Member
ซิลฟี่ เห็นพี่จิมมี่บอกว่าดี. ส่วนMazda2 รถน้องสาว ผมว่ามันสู้รถ C-Segment ไม่ได้แน่ๆครับ 100 -120 เสียงก้อเข้าเยอะแล้วครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Tapanan

• Sr. Member
Slyphy เงียบกว่ามากครับ ทั้งเสียงยางและเสียงลม....

ออฟไลน์ hutzero

ผมเอาข้อมูลรีวิวของคุณ JIMMY กับ User Review มาเทียบกันนะครับ
พอดี Sylphy ยังไม่มี Full Review

Mazda 2
อ้างถึง
ด้านการเก็บเสียงในห้องโดยสาร
งานนี้ มีความพยายามจัดการกับยางขอบประตูทั้งหมด
รวมทั้ง การซีลผนึกต่างๆ ให้ดียิ่งขึ้น และเสริมวัสดุซับเสียง
ที่ฟูกเพดานหลังคาเอาไว้ด้วย ดังนั้น เมื่อใช้ความเร็วในกรุงเทพทั่วไป
ถือได้ว่า ห้องโดยสาร เงียบ พอกันกับ รถยนต์ B-Segment ทั่วๆไป
แต่เมื่อผ่านช่วงความเร็ว 120 กิโลเมตร/ชั่วโมงขึ้นไป ในบางคัน
อาจมีเสียงลมเล็ดรอดเข้ามาให้ได้ยินนิดๆ แต่บางคันอาจจะไม่เป็น
Mazda 2 ทั้ง 4 คันที่ผ่านมือผมมา มี 2 คันที่เป็น และอีก 2 คัน ไม่เป็น
แต่สิ่งที่ทุกคันเป็นเหมือนกันคือ เสียงกระแสลมไหลผ่านตัวถัง
จะเริ่มมีบ้างนิดนึง ที่ความเร็วตั้งแต่ 120 กิโลเมตร/ชั่วโมงขึ้นไป
และจะดังขึ้นชัดเจนที่ระดับ เกินกว่า 140 กิโลเมตร/ชั่วโมงขึ้นไป
ที่มา http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=842:mazda-2&catid=63:b-segment-1300-1500-cc&Itemid=74

Sylphy
อ้างถึง
การเก็บเสียง
ผมคาดหวังไว้สูงมาก ว่าอย่างน้อยมันควรจะเงียบพอๆกับ New Altis (ซึ่งผมใช้อยู่)
แต่ก็ต้องขอบอกว่าผิดหวัง
เสียงเครื่องยนต์นั้น เริ่มกระหึ่มเข้ามาที่ 3,000rpm  และหลังจากนั้นดังขึ้นไปเรื่อยๆ
ขนาดตอนเปลี่ยนให้พ่อขับ ผมย้ายมานั่งด้านหลัง เสียงเครื่องมันดังชัดมาก มาจากอีกฝั่งนึงของคอนโซล
เสียงล้อและยาง อาจเป็นเพราะยางแข็งเกินไป เสียงดังเข้ามาชัดเจน โดยเฉพาะรอยต่อของถนน ตึงตังปึงปัง
อย่าว่าแต่เทียบกับ Altis ลงไปเทียบกับ Vios เสียงล้อดังกว่า Vios เสียอีก (แฟนผมเพิ่งออก Vios มา)
การเก็บเสียงแทบไม่ต่างจาก Sunny Neo ซึ่งผมเคยใช้เมื่อก่อน
อย่างไรมันก็เงียบกว่า Civic FD และ Lancer EX ครับ
แต่ผมอาจตั้งความหวังสูงไปหน่อยเท่านั้นเอง

ที่มา http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,24211.msg375124.html#msg375124

ออฟไลน์ H.

ถ้า m2 นี้คงไม่กะใช้ยาวใช่มั้ยครับ
H.

• **
ถ้า m2 นี้คงไม่กะใช้ยาวใช่มั้ยครับ

ใช้ยาวหมดเลยครับ แค่อีกใจนึงรู้สึกมันจะอยู่กับเราไปอีกยาว เลย เลยแอบอยากได้คันที่ชอบแต่ก็อย่างที่บอกครับเกรงใจคุณพ่อเพราะออกหมดเองคงไม่ไหว
บางคนว่าพวกที่ก็ดูถูกคนอื่น ทั้งๆที่ตนเองก็ดูถูกคนอื่นอย่างโง่ๆ น่าสมเพชเวทนาครับ

ออฟไลน์ SitdownstrikE

ไม่รู้คนอื่นคิดเหมือนผมรึเปล่านะ  Mazda2 ถ้าเป็นตัว Sport น่ะ
เรื่องเสียงลม และสัมผัสการปิดประตู ถือว่าดีมาก

แต่ช่วงล่าง รู้สึกว่ามันกระเทือน/แข็งกระด้าง มากครับ เพียงรอยต่อของถนน, สะพาน หรือทางด่วน
ซึ่งอาจจะเป็นเพราะเซ็ตช่วงล่างมาให้เกาะ เข้าโค้งหนึบขึ้นก็เป็นได้

ผมเชื่อว่าจขกท. อยากขับรถแนวเงียบๆเหมือนผม ถ้าช้อยส์ตามนี้ ซิลฟี่น่าจะดีกว่าครับ
ถ้าอยากได้ B-Seg. ผมว่า Fiesta และ Sonic  เงียบนุ่มกว่า M2 ตัว sport มากมาย
(แต่ต้องหาศูนย์บริการดีๆ นะครับ)

ออฟไลน์ burutrad

M2 ใช้อยู่คงไม่น่าเทียบกับซิลฟี่ได้ :D

ออฟไลน์ ken_p

• Full Member
ซิลฟี่ผมไม่ทราบแต่มาสด้า 2 ที่ใช้อยู่ ตัวล่างสุดนะครับก็เงียบดีึครับ วิ่ง120 ก็ยังเงียบใช้ได้ไม่ได้ดังมากมาย แต่ไม่เคยขับเกิน 130 ครับ เลยบอกไม่ได้ว่าเร็วกว่านี้จะดังไหม สำหรับผม ผมพอใจมากกับการเก็บเสียงของ 2 ครับ

ออฟไลน์ nonp

MZ2 เสียงมาจากยางซะเยอะส่วนหนึ่งด้วยนะครับ
ยางติดรถมามันห่วยบรมจริงๆ
ตอนแรกเห็นหลายคนพูดกัน ยังแอบไม่เชื่อ
พอเปลี่ยนเองถึงจะรู้ว่าเรื่องจริง

ออฟไลน์ phoenix_132001

• Newbie
  • *

ขอแนะนำเจ้าของกระทู้ไปลองขับเองดึกว่านะครับ
ความเงียบแต่ละคนไม่เท่ากัน
ผมไปเทสไดร์ซิลฟี่ เสียงเครื่องดังเข้าห้องโดยสาเสียงยาง ไม่มีความเงียบ
แต่Mazda ไม่เคยลองครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ซิลฟี่ที่ผมทดลองขับ ไม่เงียบเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ keamglad

ผมเอาข้อมูลรีวิวของคุณ JIMMY กับ User Review มาเทียบกันนะครับ
พอดี Sylphy ยังไม่มี Full Review

Mazda 2
อ้างถึง
งานนี้ มีความพยายามจัดการกับยางขอบประตูทั้งหมด
รวมทั้ง การซีลผนึกต่างๆ ให้ดียิ่งขึ้น และเสริมวัสดุซับเสียง
ที่ฟูกเพดานหลังคาเอาไว้ด้วย ดังนั้น เมื่อใช้ความเร็วในกรุงเทพทั่วไป
ถือได้ว่า ห้องโดยสาร เงียบ พอกันกับ รถยนต์ B-Segment ทั่วๆไป
แต่เมื่อผ่านช่วงความเร็ว 120 กิโลเมตร/ชั่วโมงขึ้นไป ในบางคัน
อาจมีเสียงลมเล็ดรอดเข้ามาให้ได้ยินนิดๆ แต่บางคันอาจจะไม่เป็น
Mazda 2 ทั้ง 4 คันที่ผ่านมือผมมา มี 2 คันที่เป็น และอีก 2 คัน ไม่เป็น
แต่สิ่งที่ทุกคันเป็นเหมือนกันคือ เสียงกระแสลมไหลผ่านตัวถัง
จะเริ่มมีบ้างนิดนึง ที่ความเร็วตั้งแต่ 120 กิโลเมตร/ชั่วโมงขึ้นไป
และจะดังขึ้นชัดเจนที่ระดับ เกินกว่า 140 กิโลเมตร/ชั่วโมงขึ้นไป
ที่มา http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=842:mazda-2&catid=63:b-segment-1300-1500-cc&Itemid=74

Sylphy
อ้างถึง
ผมคาดหวังไว้สูงมาก ว่าอย่างน้อยมันควรจะเงียบพอๆกับ New Altis (ซึ่งผมใช้อยู่)
เสียงเครื่องยนต์นั้น เริ่มกระหึ่มเข้ามาที่ 3,000rpm  และหลังจากนั้นดังขึ้นไปเรื่อยๆ
ขนาดตอนเปลี่ยนให้พ่อขับ ผมย้ายมานั่งด้านหลัง เสียงเครื่องมันดังชัดมาก มาจากอีกฝั่งนึงของคอนโซล
เสียงล้อและยาง อาจเป็นเพราะยางแข็งเกินไป เสียงดังเข้ามาชัดเจน โดยเฉพาะรอยต่อของถนน ตึงตังปึงปัง
อย่าว่าแต่เทียบกับ Altis ลงไปเทียบกับ Vios เสียงล้อดังกว่า Vios เสียอีก (แฟนผมเพิ่งออก Vios มา)
การเก็บเสียงแทบไม่ต่างจาก Sunny Neo ซึ่งผมเคยใช้เมื่อก่อน
อย่างไรมันก็เงียบกว่า Civic FD และ Lancer EX ครับ
แต่ผมอาจตั้งความหวังสูงไปหน่อยเท่านั้นเอง

ที่มา http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,24211.msg375124.html#msg375124

ถ้าสรุปตามนี้ซิลวี่ไม่เงียบนะครับ

ออฟไลน์ basboths

ใช้ 2 อยู่ครับ เก็บเสียงแย่มากครับ จอดติดไฟแดงได้ยินเสียงมอไซคุยกันชัดเจนมาก

ออฟไลน์ baddream11

ตามข้อมูลจากสมาชิกเวบนี้นี่แหละ ผู้ที่เคยทดลองขับยังไม่มีคนไหนบอกว่า Sylphy เก็บเสียงดีเลยครับ
ส่วนผมไม่เคยขับทั้งคู่ ;D

• **
ขอขอบคุณทุกคนมากครับ  ;D
คงไปลองเรวๆนี้แหละครับ ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

Mazda 2
อ้างถึง

Sylphy
อ้างถึง

ถ้าสรุปตามนี้ซิลวี่ไม่เงียบนะครับ

จริงๆผมอยากขอแก้นิดนึงครับ
มันเงียบกว่านีโอ นิดนึง
แต่ไม่เงียบเท่าอัลติสรุ่นปัจจุบัน อย่างน้อยก็เสียงเครื่องยนต์ กระหึ่มกว่าอัลติสเยอะ
เทียบกับวีออส เสียงล้อกลิ้งดังกว่าวีออส
ทั้งนี้ทั้งนั้นรถคันที่ผมลองขับ ลมยางเกืิอบ 50PSI
อาจมีผลกับเสียงบ้าง
ที่ใช้คำว่า"บ้าง"เพราะผมไม่เคยลองเติมลมยางรถผม 50PSIเลย

ยังไง จขกท. ไปลองขับเองครับ
ความเงียบคนเราไม่เท่ากัน ;)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2012, 22:52:31 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Sylphy การเก็บเสียงไม่ได้แย่ ถ้าเข้าใจ

เสียงจากเครื่องยน รอบปกติ 0-2,000 รอบ เงียบ แต่รอบเกิน 3,000 เสียงเกียร์ CVT ครับ แต่คุณเหยียบสุดทีนเลยเหลอ

เสียงจากภายนอก เก็บดีกว่าอัลติส ครับ เสียงรอบข้าง พวกเสียงมอโซข้างๆ รถบรรทุก

เสียงจากพื้น จะเป็นเสียงยางซ่ะเยอะ ต้องไปถาม ecopia 150 ครับ

เสียงซุ้มล้อด้านหลัง คนนั่งหลังได้ยินชัด เป็นที่ซุ้มล้อมันสูงลมเข้ามาตี เลยเกิดเสียง

เสียงคนนั่งข้างๆ อาจฟังได้ชัดเจนขึ้นเพราะภายในเงียบครับ

• **
ขอบคุณทุกท่านมากๆเลยครับ เดี้ยวผมจะไปลองรถ เร็ววันนี้แล้ว
อยากถามเพื่อนๆว่า ระหว่าง 1.6e กับ 1.6v ตัวเลือกใหนน่าจะโอเคกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ขอบคุณทุกท่านมากๆเลยครับ เดี้ยวผมจะไปลองรถ เร็ววันนี้แล้ว
อยากถามเพื่อนๆว่า ระหว่าง 1.6e กับ 1.6v ตัวเลือกใหนน่าจะโอเคกว่ากันครับ

1.6Vเลยครับ มีแอร์หลัง

• **

1.6Vเลยครับ มีแอร์หลัง
โอ้ขอบคุณครับ ลืมคิดเรื่องแอร์หลังไปเลย ฮ่าๆๆๆ - -a กำลังคำนวณว่าเอารถไปเปลี่ยนเบาะใส่นู้นนี่นั้น มันจะเป็นเท่าไร ;D ลืมไปเลย ขอบคุณครับ