ผู้เขียน หัวข้อ: ปีใหม่นี้ไปเชียงใหม่ ไปทางไหนดีครับ  (อ่าน 7007 ครั้ง)

ออฟไลน์ nonp

• Sr. Member
กะว่าจะออกเดินทางเช้าวันที่ 28

ตอนนี้ plan ว่าจะวิ่งสายเอเซียเข้านครสวรรค์ แล้วเข้า 117 ไปพิษณุโลก
ต่อด้วยสาย 11 ผ่านลำปาง ลำพูน เข้าเชียงใหม่

อยากให้เลี่ยงรถเยอะๆ ถนนไม่ดี ให้มากที่สุด
เพื่อนๆ ว่ายังไง มีใครแนะนำได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ  ;D

ออฟไลน์ toonnazaone

Re: ปีใหม่นี้ไปเชียงใหม่ ไปทางไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 11:20:33 »
ไมไม่ไปเส้นกำแพง ตาก อะครับ4เลนตลอด ส่วนเส้นที่ว่ามามันจะมีช่วงแยกเด่นชัยถึงลำปางมันเป็นสองเลนปะๆไม่ดีเท่าไรและขึ้นเขาด้วย

promt

• บุคคลทั่วไป
Re: ปีใหม่นี้ไปเชียงใหม่ ไปทางไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 11:21:17 »
เส้นนี้ (สาย 11) ถนนดี และกว้าง มีจุดชมวิว เยอะกว่า (สาย 1)

มีช่วงถนน 2 เลน อ.เด่นชัย ถึง อ.แม่ทะ ประมาณ 50 กม. ครับ

มีช่วงขึ้นเขาชันๆ 5 กม. ตรง อ.ลอง ไป แม่ทะ

ถ้าวิ่งช้า ขึ้นเขา-ลงเขา เจอรถจี้ตูด ให้เราตบไฟ ลดความเร็ว วิ่งชิดซ้าย ปล่อยให้เขาแซงไปเลยนะครับ

เจ้าถิ่นที่เป็นกระบะ หรือรถเก๋ง จะชำนาญทาง วิ่งเร็ว ไม่แตะเบรค เดี๋ยวเสียความเร็ว

ถนนดี วิวสวย

ดูเส้นทางคร่าวๆ ที่ผมใช้เมื่อรีวิว city รุ่นหมิวประหยัด ได้ที่ลายเซ็นครับ (รูปในเส้นทางที่ผมเอาลง ตอนนี้ทำเสร็จหมดแล้วครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2012, 11:25:00 โดย promt »

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 13:08:20 »
ผมจะไปเชียงใหม่ เชียงรายเหมือนกันครับ
ออกเย็นวันที่ 28 ขอมาเก็บข้อมูลด้วยคนครับ ฮ่าๆๆๆ

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 13:18:55 »
จะดีมั้ยที่เราไปดอนเมืองก่อน แล้วซื้อตั๋ว ไป-กลับ กทม.-เชียงใหม่ แบบโลว์คอสต์
แล้วไปหาเช่ารถ เพื่อขับเที่ยวน่ะ น่าจะสบายดีน่ะ :D

หมายเหตุ...นี่เป็นข้อเสนอของคนขี้เกียจขับรถนะครับ
                 เพราะการขับรถไป ตจว.ไกลๆ เหนื่อย,เมื่อย สุดๆไปเลย ;D
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 14:23:05 »
จะดีมั้ยที่เราไปดอนเมืองก่อน แล้วซื้อตั๋ว ไป-กลับ กทม.-เชียงใหม่ แบบโลว์คอสต์
แล้วไปหาเช่ารถ เพื่อขับเที่ยวน่ะ น่าจะสบายดีน่ะ :D

หมายเหตุ...นี่เป็นข้อเสนอของคนขี้เกียจขับรถนะครับ
                 เพราะการขับรถไป ตจว.ไกลๆ เหนื่อย,เมื่อย สุดๆไปเลย ;D

ตอนแรกก็คิดแบบนั้นครับ
แต่พอดูค่าใช้จ่าย นั่งเครื่องไปกลับสองคน คนละไม่ต่ำกว่า 6,000 บวกค่าเช่ารถอีก

ถ้าขับไปกลับ ค่าน้ำมันคงไม่เกิน 5,000

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 14:29:57 »

ผมเคยคิดน่ะ แต่รู้ไหม มันแพงกว่าเอารถไปเองเยอะเลย

และช่วงเทศการ แทบจะไม่มีรถเช่าให้คุณน่ะ ถ้าจะดีก็ต้องมีญาติ เอารถให้ยื่ม อันนี้ดิน่าสน

แต่ตั่วเครื่องบินไปกลับ คนเดียวที่ก็พอๆ กับค่าน้ำมันรถน่ะ ;D

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 15:02:33 »
ถ้าผ่านแถวตาก-กำแพงเพชร
ถนนเสียมากๆครับ เหมือนกับผิวดวงจันทร์ก็ไม่ปาน มี 4 เลน แต่วิ่งได้จริงแค่ 2 เลน

และที่สำคัญ มีการตรวจจับความเร็วเรื่อยๆนะครับ
แนะนำว่าขับตามกฏหมายกำหนด อย่าเกิน 120 จะดีมากๆ
เพราะเหมือนว่าบางจุดในตาก กับลำปาง จะตั้งกล้องกันข้างทาง แบบคนขับไม่ทันรู้ตัว
พอผ่านไปอีกไม่กี่กิโล ก็จะเจอด่าน 555555555

ปล.เชียงใหม่ไม่หนาวเลยตอนนี้ กลางวันร้อนมากๆ กลางคืนและตอนเช้าก็แค่เย็นๆ

ถ้าจะมาเทีี่่ยว ยิงยาวขึ้นดอยไปเลยครับ ในเมืองรถติดโคตรๆ

ออฟไลน์ sidlv

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 15:22:55 »
เอารถไปเองดีกว่าครับ ประหยัดค่าเช่ารถไปเยอะ ถ้ามีคนช่วยขับไปกลับ สบายๆ ครับ ผมควงกะเดียว 700 โล สบายๆครับ

ส่วนเส้นทาง ผมเพิ่งไปเที่ยวมาเมื่อต้นเดือน ขาไปใช้เส้นทางเดียวกับที่คุณวางแผนมา ถนนสองเลนเยอะมาก + ทางภูเขาเยอะมาก

ขากลับ กลับทางตากกำแพงเพชร ขับสี่เลน ดีกว่ามากครับ มีทางโค้ง ทางภูเขาน้อยกว่า ถนนไม่ได้แย่อย่างที่คิด

แนะนำว่า ถ้าไม่ได้กะแวะไหว้พระพูทธชินราช กะว่าจะไปเชียงใหม่ตรงๆเลย แนะใช้เส้น นครสวรรค์ กำแพงเพชร ดีกว่า ปลอดภัยกว่าครับ

ปล. รถผม FD โหลดเตี้ยล้อ 17  ทำความเร็วได้เกินกฏหมายกำหนดสบายๆครับ แต่ด่านเยอะ รถบรรทุกมีพอสมควร ขับรถปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ kenno

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 16:01:51 »
แล้วถ้าผมไปน่านแนะนำเส้นไหนบ้างครับขับกลางคืนวันที่28 สลับกับพ่อ2คน
ขาขึ้นว่าจะวิ่งเส้น340ไปเข้านครสวรรค์ เลี่ยงรถติดสายเอเชีย

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 16:33:13 »
แล้วถ้าผมไปน่านแนะนำเส้นไหนบ้างครับขับกลางคืนวันที่28 สลับกับพ่อ2คน
ขาขึ้นว่าจะวิ่งเส้น340ไปเข้านครสวรรค์ เลี่ยงรถติดสายเอเชีย

เป็นอีก choice ครับ
วิ่ง 340 ไปทะลุนครสวรรค์เลยเหมือนกัน
ผมว่าจะออกจาก กทม 06.00

ใครเห็น Mazda 2 Sedan สีดำแบบในรูปประจำตัวก็ทักกันได้ครับ 55

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 16:37:39 »
ช่วงตากไปเถิน เบอร์ 1 ก็เสียเยอะเหมือนกัน

จนเดี๋ยวนี้ผมไม่วิ่งเส้น เชียงใหม่ ลำปาง เถิน ตาก สุโขทัย พิดโลก

หรือ เชียงใหม่ ลำปาง เถิน ทุ่งเสลี่ยม สวรรคโลก สุโขทัย พิดโลก

วิ่งเส้น เชียงใหม่ ลำปาง เด่นชัย อุดดิต พิโลก สบายกว่าาาาาาาเยอะ

ออฟไลน์ Mario_Yadel

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 16:47:54 »
ขาไปไม่เท่าไหร่ครับ มีทยอยไปกันบ้างแล้ว
ขากลับ ไม่ต้องพูดถึง มาประชุมกันโดยมิได้นัดหมาย
เตรียมตัวใช้ชีวิตบนรถ ^^ 5555

ออฟไลน์ CBC

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 17:42:29 »
สายหลัก ครหวัน กำแพง ตาก ลำปางน่าจะแจ่มสุดคับ ยังงัยขากลับเลือกกลับให้ดี ติดตั้งแต่ ตาก กำแพงเคยเจอมาแล้ว ไม่ได้ทั้งเส้น แต่มีเป็นระยะ เคยออกจากแม่ฮ่องสอน ลงมาเลียบตะเข็บชายแดน ตาก ออกแม่สอดมาทะลุกำแพง มาติดแหงกแถวบายพาส ครหวันกับกำแพง ขากลับลองหาเส้นเลี่ยงทางหลักๆไว้บ้าวก้อดีคับ อ้อมหน่อยดีกว่าติดแหงก

ออฟไลน์ ccr4334

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 19:15:21 »
 ;) วิ่งสายหลัก นครสวรรค์-กำแพงเพชร-ตาก-ลำปาง-เชียงใหม่ดีกว่าครับ ถนนกว้างวิ่งคนละฝั่ง มีซ่อมถนนต้องมาวิ่งสวนกันช่วงนครสวรรค์-กำแพงเพชร

นอกนั้นมีผิวถนนขรุขระเป็นบางช่วง แต่ด่านเยอะหน่อย(ตอนกลางคืน) ผมกลับจากเชียงรายบ่ายสาม ก็มาเข้าลำปางแล้ววิ่งมาเรื่อยๆ ถึงบ้านก็ตีสอง

ออฟไลน์ erosa

• New Navara 2014
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 23:00:24 »
เก็บข้อมูลด้วยครับ
ขับขี่มีน้ำใจ ปลอดภัยทุกคน  อัลเมร่ารถไฮบริด

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 16:58:41 »
ตอนแรก ผมก็จะซื้อตั๋วเครื่องบิน เชียงใหม่ครับ ดูไว้เมื่อต้นเดือน แต่ไม่เหลือแล้ว และเหลือแต่แพงเวอร์ๆ เลยขับรถดีกว่า ผมก็จะขับรถปิ๊กบ้านเจียงใหม่ วันเสาร์ที่29นี้ ยิงยาวรวดเดียว ใช้เส้นพหลโยธินตรงๆนี่แหละ  แต่ขากลับวันที่1น่ะสิ ว่าจะออกจากเชียงใหม่เช้าๆ (แต่คงทำไม่ได้แน่ เพราะต้องกินข้าวเช้าฝีมือแม่ก่อน และห่อ 555) ทำใจรถคงจะแน่นตั้งแต่ นครสวรรค์ลงมา แต่เท่าที่ผมขับรถไปกลับในวันหยุดเทศกาลบ่อยๆ มันก็ไม่ได้ติดเวอร์อะไรมากมายๆนะฮะ ก็มีบ้างที่คลานๆ  เอ หรือว่าเรายังไม่เคยเจอติดหนึบหว่า?   :)

ออฟไลน์ armyfst

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 19:33:04 »
แนะนำว่าอย่าผ่านตัวเมืองคอนหวันเลย...รถติด...เลี่ยงเมืองไปทางกำแพงแหละดีแล้ว...ถึงแม้ว่าทางจะไม่ค่อยดีแต่ตอนนี้ก็ไม่ค่อยมากเหมือนปีที่แล้วแล้วหล่ะ แล้วก็ขากลับแนะนำอย่ากลับทางเดิมนี้เพราะถนนเลี่ยงเมืองคอนหวันขากลับรถติดยันสลกบาตรกำแพงเพชร กันเลยทีเดียว พอผ่านเลี่ยงเมืองแล้วก็ยังเจอด่านรถติดอีกพอสมควร...น่าเบื่อจริง... แนะนำมาเชียงรายช่วงนี้มีงานดอกไม้ตั้งสองที่แน่ะ...จัดแข่งขันรึไงเนี่ย...รถติดมั่กๆ พอๆ กะเชียงใหม่เลย - -* นอนห่มผ้าอยู่บ้านดีกว่า